Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada > *สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนปรึกษาสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ คือได้วีซ่าท่องเที
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนปรึกษาสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ คือได้วีซ่าท่องเที

Author
Joy OK View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Joy OK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนปรึกษาสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ คือได้วีซ่าท่องเที
    Posted: 08 Jul 2014 at 20:32 - IP: 171.7.145.108 IP Information
รบกวนปรึกษาสอบถามข้อมูลคุณSteveMcหน่อยค่ะ คือได้วีซ่าท่องเที่ยวมาแคนาดากะแฟนคนไทย อยากรบกวนสอบถามหน่อยว่าสามารถเปลี่ยนแปลงวีซ่านักเรียน วีซ่าทำงานได้ไหมในกรณีที่มีร้านสปอนเซอร์ให้แฟน สามารถทำวีซ่าติดตามได้ไหม รวมถึงการต่อวีซ่าท่องเที่ยวด้วยค่ะ ตอนนี้มีปัญหาคือตั้งครรถ์ได้ได้สี่เดือนก่า มีคำถามดังนี้
1.ถ้าคลอดลูก ที่นี้เด็กได้สัญชาติที่นี้ พ่อกะแม่เป็นวีซ่าท่องเที่ยวสามารถขอเงินเลี้ยงดูบุตรได้ไหมค่ะ ถ้าได้ได้ประมานเท่าไหร่ เพราะไม่เคยทำงานเสียภาษีที่นี้มาก่อน
2.ทราบมาว่าค่าคลอดที่นี้แพงมากๆมีหน่อยงานที่ให้ความช่วยเหลือสำหรับคนไม่มีรายได้หรือมีรายได้น้อยบ้างไหมในการคลอดลูก
3.มีแนะนำหมอหรือพยาบาลที่เปนคนไทยที่ทำงานในแคนาดาไหมค่ะ
4.สามารถทำประกันของรัฐได้ไหมค่ะ หรือมีวิธีไหนบ้างที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
5.อยู่ที่เมือง Toronto,Ontario ค่ะ
Back to Top
taylor29 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote taylor29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2014 at 00:53 - IP: 206.75.108.3 IP Information
มาโพสตรงนี้คุณสตีฟอาจจะไม่ได้มาเปิดอ่านก็ได้นะคะ ยังไงลองไปโพสที่บอร์ดถามได้ทุกเรื่องฯของคุณสตีฟอีกทีดีมั้ยคะ เพราะตรงนั้นคุณสตีฟน่าจะเชคบ่อยกว่าค่ะ Smile

Back to Top
aewsara View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote aewsara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2014 at 08:00 - IP: 50.67.254.137 IP Information
คุณได้วีซ่าท่องเที่ยว มาพร้อมกับแฟนคนไทย ดิฉันขอถามนะคะ คุณมาแคนาดาเพื่ออะไรคะ
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jul 2014 at 01:36 - IP: 216.145.98.26 IP Information

Originally posted by Joy OK

รบกวนปรึกษาสอบถามข้อมูลคุณSteveMcหน่อยค่ะ คือได้วีซ่าท่องเที่ยวมาแคนาดากะแฟนคนไทย
อยากรบกวนสอบถามหน่อยว่าสามารถเปลี่ยนแปลงวีซ่านักเรียน
วีซ่าทำงานได้ไหมในกรณีที่มีร้านสปอนเซอร์ให้แฟน สามารถทำวีซ่าติดตามได้ไหม
- เรื่องการเปลี่ยนวีซ่าคงต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ อาจะะเปลี่ยนได้แต่ก็คงยากพอสมควรเพราะไม่อย่างนั้นทุกคนคงเปลี่ยนวีซ่ากันหมด เวลาที่มาถึงแคนาดาแล้ว ถือเป็นการใช้วีซ่าผิดวัตถุประสงค์ด้วย

รวมถึงการต่อวีซ่าท่องเที่ยวด้วยค่ะ
- ตรงนี้ขอต่อวีซ่าท่องเที่ยวได้ถ้ามีเหตุผลที่น่ารับฟังเพียงพอ

ตอนนี้มีปัญหาคือตั้งครรถ์ได้ได้สี่เดือนก่า มีคำถามดังนี้
1.ถ้าคลอดลูก
ที่นี้เด็กได้สัญชาติที่นี้
- เด็กได้สัญชาติแคนาดา

พ่อกะแม่เป็นวีซ่าท่องเที่ยวสามารถขอเงินเลี้ยงดูบุตรได้ไหมค่ะ
- การขอเงินเลี้ยงดูบุตรที่เกิดจากการมาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวคุณต้องเข้าไปอ่านกฎต่างๆของเวปแคนาดาโดยตรง ตัวอย่างสั้นๆตามข้างล่าง ตรงนี้ส่วนมากจะได้รับเนื่องมาจากพ่อแม่คนใดคนหนึ่งทำงานและเสียภาษีให้กับประเทศนี้แล้วทำเรื่องขอใช้สิทธิ์ประโยชน์ให้กับเด็กได้คุณมาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวถ้าจะมาขอรับประโยชน์ตรงนี้อาจจะดูเป็นการเอาเปรียบคนทำงานที่เสียภาษีให้กับรัฐ คุณและลูกดูจะกลายเป็นภาระให้คนที่เสียภาษีที่นี่เลี้ยงดูไป เพื่อประโยชน์กับตัวคุณเองคุณและลูกของคุณลองเข้าไปศึกษาตามเวปของแคนาดาดูนะคะตัวอย่างสั้นๆตามข้างล่างนี้ แต่ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมมากกว่านี้ก็ต้องเข้าไปศึกษาอย่างที่บอก
Who can use this service?
You must be the mother of the child, a Canadian Citizen or Permanent Resident, the primary caregiver of the child and be able to provide your social insurance number in order to use this service. For this service, "Mother" refers to the child's birth mother. If you do not meet these eligibility requirements, you will have to apply for Canada Child Benefits (CCB) using the Canada Revenue Agency's (CRA) online service My Account or using the CRA's Form RC66, Canada Child Benefits Application. To get this form, visit the CRA's Web site or call 1-800-959-2221.

ถ้าได้ได้ประมานเท่าไหร่ เพราะไม่เคยทำงานเสียภาษีที่นี้มาก่อน
- คุณไม่เคยเสียภาษีหรือว่าจ่ายเงินให้กับประเทศนี้ ลองเข้าไปดูว่ารัฐจะจ่ายให้คุณหรือไม่ ถ้าจ่ายควรเป็นเงินเท่าไหร่ เข้าไปที่เวปได้เลยคะ

2.ทราบมาว่าค่าคลอดที่นี้แพงมากๆมีหน่อยงานที่ให้ความช่วยเหลือสำหรับคนไม่มีรายได้หรือมีรายได้น้อยบ้างไหมในการคลอดลูก
- ถ้าคุณไม่ได้เป็นเรสซิเด้นท์ หรือว่าซิติเซ่นที่นี่ก็อาจจะลำบากนิดหนึ่งเพราะว่าบางหน่วยงานเค้าไม่รับให้การบริการกับนักท่องเที่ยว แต่ก็มีบางหน่วยงานที่รับทำให้ แต่ค่าใช้จ่ายต่างๆก็ตกที่คุณต้องเป็นคนรับผิดชอบ

3.มีแนะนำหมอหรือพยาบาลที่เปนคนไทยที่ทำงานในแคนาดาไหมค่ะ
- อย่างที่บอกด้านบนมีบางหน่วยงานช่วยเหลืออยู่ ต้องไปค้นดูว่าเป็นที่ไหนอย่างไรบ้าง ถ้าเป็นที่โตรอนโต ลองเข้าไปสอบถามที่ Sunnybrook ดู

4.สามารถทำประกันของรัฐได้ไหมค่ะ หรือมีวิธีไหนบ้างที่จะประหยัดค่าใช้จ่ายค่ะ
- ตรงนี้น่าจะเป็นประกันที่คุณต้องซื้อเองต่างหากเพราะว่าคุณไม่ได้อาศัยอยู่ที่นี่และไม่ได้จ่ายภาษีให้กับที่นี่อาจจะหาหน่วยงานที่คุ้มครองคุณยาก
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

5.อยู่ที่เมือง Toronto,Ontario ค่ะ
- ลองเข้าไปสอบถามที่ Sunnybrook

ยังไงก็รอท่านที่เชี่ยวชาญคนอื่นๆมาตอบอีกทีนะคะ โชคดีคะ

Edited by Pink-Maple - 11 Jul 2014 at 02:06
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top
Khunnulax View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jul 2014 at 07:42 - IP: 58.8.53.18 IP Information
เห็นข่าวว่าแม่ที่ีถือวีซ่าท่องเที่ยวลูกจะไม่ได้สัญชาตินะค่ะ  ได้ข่าวมาจากเว็บเพจที่นึง แต่เล็กก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าข้อตกลงมันมีอะไรบ้างเพราะสงสัยว่าถ้าพ่อเป็นแคนาเดี้ยน แต่แม่มาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแล้วลูกก็จะไม่ได้ด้วยหรือยังไง เคยถามไปแล้วยังไม่ได้คำตอบกลับมา  แต่ถ้าเคสคุณวีท่องเที่ยวด้วยกันทั้งคู่ เราว่าถ้ากฎหมายนี้เค้าเริ่มบังคับใช้จริง ๆ น้องคงไม่ได้สัญชาตินะค่ะ
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Nana_75 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nana_75 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jul 2014 at 23:59 - IP: 216.121.187.233 IP Information

เข้ามาเพิ่มเติมที่น้องเล็กกล่าวไว้ค่ะ

Bill C-24 ถูกบังคับใช้เป็นกฎหมายแล้ว
กฎหมายนี้เน้นเรื่องเกี่ยวกับการได้สัญชาติ Canadian โดยจะขอยากขึ้นและถูกยกเลิกสัญชาติง่ายขึ้น

โดยผู้ที่จะขอสัญชาติ จะต้องอยู่ในแคนาดา 4 ปีภายใน 6 ปี และจะต้องอยู่ในประเทศ 183 วันต่อปี ภายใน 4 ปีใดๆของ 6 ปีนั้น โดยจะไม่นับวันที่มาอาศัยอยู่ก่อนที่จะได้ PR ต้องตั้งต้นเริ่มนับใหม่ค่ะ (ก่อนหน้านี้หากเป็นนักเรียน international, foreign worker ให้ครึ่งวัน และอยู่ในประเทศเพียง 3 ใน 4 ปี)

ต่อไปไม่ต้องบินมาคลอดลูกที่แคนาดาค่ะ เพราะจะไม่ให้สัญชาติอัตโนมัติอีกต่อไป

และหากได้สัญชาติแล้ว หากไม่ได้ตั้งใจจะอยู่แคนาดาจริงๆ จะมีการยกเลิกค่ะ
http://goo.gl/N74QU4

Edited by Nana_75 - 12 Jul 2014 at 00:06
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2014 at 00:47 - IP: 216.145.98.26 IP Information
เข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้คะ ถ้าอยากทราบเรื่องการเกิดในแคนาดาและนอกแคนาดาลองเข้าไปอ่านหน้าที่ 27 ดูนะคะ 

Bill C-24, Strengthening
Canadian Citizenship Act

http://www.cba.org/cba/submissions/pdf/14-22-eng.pdf

อ้าว ลิ้งค์ไม่มา
Cr. web.cba.org

Edited by Pink-Maple - 12 Jul 2014 at 00:48
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters