Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ New Zealand > * สะใภ้ New Zealand
  New Posts New Posts RSS Feed: การจดทะเบียนสมรส
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การจดทะเบียนสมรส

Page  123>
Author
toon_kp View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การจดทะเบียนสมรส
    Posted: 07 Aug 2010 at 08:34 - IP: 202.74.212.229 IP Information
หวัดดีสาวทุกคน วันนี้ขออนุญาติเปิดบ้านใหม่นิดนึงนะค่ะSmile 

HeartHeartการHeartจดทะเบียนสมรส ในประเทศไทย HeartHeart

(อันนี้จากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะ จริงก้อจ้างบริษัททำให้ค่ะTongue) ไม่ได้เอามาจากสถานทูตแต่อย่างใด ถ้าผิดพลาดก้อขอโทษตรงนี้เลยแระกัน

เอกสารที่ต้องนำไปจดทะเบียนสมรส
  Embarrassed ฝ่ายหญิง
1.บัตรประชาชน
2. ทะเบียนบ้าน
3. Passport
4. ใบเปลี่ยนชื่อ
5. ใบรับรองโสด (อันนี้ขอจากเขตหรืออำเภอ ค่ะนำบัตรประชาชนพร้อมพยาน 2 คน)
  (สำเนาเอกสารทุกฉบับไปด้วยนะจ๊ะ) ของ จขกท ใช้แค่ข้อ 1-3 ค่ะSmile  ใบรับรองโสดไม่ได้ใช้

Evil Smile ฝ่ายชาย
1. ใบรับรองสถานภาพ หรือใบรับรองความโสด
2. Passport

เอกสารข้อ1 นำ Passport ไปติดต่อขอที่สถานทูต ค่ะใช้เวลาไม่นาน แล้วนำไปแปลภาษาไทย เมื่อแปลเสร็จให้นำไปให้ที่ กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ เลขที่ 123 ถนนแจ้งวัฒนะ เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ รับรองสำเนาอีกครั้งค่ะ เสียค่ารับรองประมาณ 200-500 บาท ต่อฉบับประมาณ 2-3 วันถึงไปรับค่ะ  ส่วนด่วนก้อจ่าย 800 รอ 2-3 ชม. (จขกท แบบด่วนค่ะTongue)
   เมื่อได้เอกสารที่รับรองเรียบร้อยแล้ว ก็นำทั้งฉบับที่แปลเป็นภาษาไทย พร้อมฉบับภาษาอังกฤษ ไปยื่นคำร้องขอจดทะเบียนที่สำนักงานเขต หรือเทศบาล/อำเภอ  (จขกท ยื่นที่ บางรักค่ะ)

วันหลังจะหาข้อมูลการจดทะเบียนสมรสที่ นิวฯ  จากเพื่อนมาฝากค่ะ

Edited by toon_kp - 26 Aug 2553 at 12:36
Back to Top
Jaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2010 at 08:51 - IP: 58.137.105.121 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ แล้วการจดทะเบียนต้องโทรนัดอำเภอล่วงหน้ารึเปล่าค่ะ  แล้วต้องมีค่าใช้จ่ายรึเปล่า แล้วก็ไม่เข้าใจเรื่องการเปลื่ยนนามสกุลตามสามีค่ะ ( อ่านมาบ้างแล้วเรื่องจดทะเบียนแต่ไม่เข้าใจตอนที่จะต้องไปแจ้งเปลื่ยนว่าจะต้องกลับไปเปลื่ยนคำนำหน้า และนามสกุลที่ไหน เพราะจากที่อ่านเหมือนว่าจะต้องไปเปลื่ยนที่บ้านที่มีทะเบียนบ้าน ) ขอรบกวนด้วยน่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จ๋า
Back to Top
tik_korat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2010 at 18:46 - IP: 61.19.66.93 IP Information

น้องตูน ขอบคุณข้อมูลดี ๆ นะจ้ะClapClapClap

ของพี่จดทะเบียนที่ไทยเหมือนกัน แถมขอใช้ น.ส. เป็นคำนำหน้า และใช้นามสกุลเดิม Big smileBig smile แบบว่าขี้เกียจไปเปลี่ยนเอกสารหลาย ๆ อย่าง ทั้งบัตรประชาชน passport บัญชีธนาคาร ใบขับขี่ และ อื่น ๆ อีกมันวุ่นวาย ก็เลยใช้แบบเดิมดีกว่า Dead เจ้าหน้าที่จะออกจดหมายยืนยันว่าเราต้องการใช้ นางสาว และนามสกุลเดิมให้ เราก็เอามาใช้ประกอบกับทะเบียนสมรส

เวลาใช้ขอวีซ่าหรือใช้ทำธุระกรรมอื่น ๆ เราก็นำใบทะเบียนสมรสกับจดหมายรับรองการใช้ นางสาว และนามสกุลเดิม ไปแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้วนำไปให้กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ รับรองให้ค่ะแค่นี้ก็ใช่ได้แล้วค่ะ

Avatar คุณ Jaa ค่ะยินดีที่รู้จักค่ะ
...เอาน่า หมามันยังอยู่ได้...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2010 at 07:33 - IP: 203.211.110.191 IP Information
Avatar  ดีจร้า...พี่ติ๊กเหมือนกันเลยพี่ ขี้เกียจเปลี่ยน ต่างกันตรงที่ตูนใช้นามสกุลแฟนค่ะ แต่ยังไม่เปลียนเก็บนามสกุลปะป๋าไว้ก่อน  เวลาติดต่ออะไรก้อใช้เอกสารนี้แนบ  แต่จริงๆๆ เลยต้องการใช้ทั้งสองนามสกุล  แต่ไม่รู้อิท่าไหน ข้อความดันเป็นใช้นามสกุลแฟนซะ  แต่ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ  Wink  (หุ หุ หุ ยังแอบเป็น น.ส.  เหมือนกันเลยแระ)

Avatar  หวัดดีคุณ จ๋า ใช่ป่าวน้ออออ...ชื่ออะค่ะ  ถ้าจดที่ไทย ก้อตามที่พี่ติ๊กบอกค่ะ  เปลี่ยนก้อได้ไม่เปลี่ยนก้อได้ ที่ไทยเลือกคำนำหน้าชื่อได้   ส่วนเรื่องนัดถ้าไม่โทรนัดไว้ ก้อต้องไปรอคิวค่ะไม่นาน แต่ที่ทำการปิดรับเรื่อง 16.00 น. ถ้าเป็นตามเขตบ้านเราน่าจะนัดไว้บ้างก้อดี เพราะแต่ละที่บางทีต้องการพยานตอนจดทะเบียนด้วย  (ที่บ้านตูนไม่ต้อง เพื่อนพ่อค่ะSmile แต่ตูน จดที่ กทม.Tongue แบบว่าอยากได้ที่บางรักLOL)  แต่ถ้าเปลี่ยนก้อต้องเปลี่ยนตามที่ทะเบียนบ้านค่ะ   แสดงความยินดีนะตอนนี้เลยBig smileBig smile
Back to Top
susoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote susoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 10:35 - IP: 115.87.90.211 IP Information
เอเห็นเพื่อนเขาบอกว่าถ้าจดทะเบียนในประเทศไทยผู้หญิงไทยไม่ต้องใช้ใบรับรองโสดก็ได้ อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ เพราะว่าได้ยินจากเพื่อนคงต้องถามสำนักงานเขตจดทะเบียนดูอีกทีหนึงนะค่ะ ก่อนจด Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 12:15 - IP: 61.19.66.104 IP Information

คุณ susoda ค่ะตอนพี่จดทะเบียนที่ไทย พี่ไม่ต้องขอใบรับรองความโสดค่ะ เขามีระบบออนไลน์ตรวจสอบค่ะ แต่ของแฟนชาวต่างชาติต้องขอค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะSleepySleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 12:39 - IP: 202.74.212.229 IP Information
หวัดดีคุณ โซดา ยินดีรู้จักค่ะ  ตูนเองก้อไม่ได้ใช้ใบรับรองโสดเหมือนกัน แต่ของแฟนต้องใช้ค่ะ  อย่างที่พี่ติ๊กบอก เขาใช้ระบบออนไลน์เช็ค
Avatar  หวัดดีพี่เตรียมตัวเก็บของ พร้อมแล้วหรือยัง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 12:53 - IP: 61.19.66.104 IP Information

หวัดดีน้องตูน

ลาออกจากงานมีผลสิ้นเดือนนี้ ก็เลยยังไม่ได้เก็บของอะไรเลย Ouch
ไม่เป็นไรยังมีเวลาเหลือ ตอนนี้ก็จัดการเคลียร์เรื่องงานก่อนจ้ะ
แล้วตูนสบายดีหรือเปล่า อากาศที่นิวเป็นไงบ้าง เห็นแต่คุณสามีบ่นว่าฝนตก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 13:06 - IP: 202.74.212.229 IP Information
Smile สุขสบาย วันๆก้อนั่งเล่นบางวันก้อออกไปกะเพื่อนที่เรียนภาษาด้วยกันบ้าง ตามประสา  ไม่รู้ว่าจะได้ทำงานกันเมื่อไรLOL   อากาศเย็นมาสองวันก่อนค่ะพี่ครบวงจรเลย ลมฝน หนาวTongue แถมแดดเล็กน้อยตอนเช้า  (ลม โค ตา ละ ..แรงสำหรับตูนนะ)   วันนี้อากาศดีไม่มีลม กะฝน  ตูนว่าตอนพี่มาคงตรงช่วงอากาศดี แระ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2010 at 13:08 - IP: 202.74.212.229 IP Information
WinkWink  ขอแว๊ปไปเป็นแม่ศรีเรื่อน ทำกับข้าวให้ฝาละมีก่อนนะคร้าบบบ  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2010 at 15:37 - IP: 61.19.66.199 IP Information

น้องตูนเรียนภาษาอยู่เหรอ ขยันจริง ๆ พี่ต้องไปอยู่ไกลผู้ไกลคนก็เลยต้องเรียนภาษาที่บ้าน แถมต้องผ่าน IELS ตั้ง 7.5 Dead แต่ถ้าพยายามก็ต้องได้มาแหละ ชิมิชิมิ (ศัพท์นี้กำลังฮิตที่ไทยเลยนะ ชิมิชิมิ) 

Back to Top
Onin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 04:47 - IP: 202.89.150.245 IP Information
หวัดดีค่ะคุณติ้ก คุณติ้กหมายถึง IELS สำหรับงานที่คุณติ้กจะทำที่นิวใช่ไหมอะ เพราะจริงๆแล้วคุณติ้กขอwork visaได้เลย โดยไม่ต้องสอบ IELS จ้ะ
มาเมื่อไรจ้ะ Wink
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 06:47 - IP: 203.211.83.223 IP Information
Shocked  ตูนยังไม่ถึงขั้นนั้นค่ะแค่ไปเรียนพูดกะ ฝาละมี ได้แค่นั้น ส่วน IELS เนี้ยน  คงเก็บไว้ไปก่อนLOL  แค่ธรรมดาก้อม่ายไหว (ถึบให้ไปเรียนกันทุกวัน) พอดีตูนภาษาไม่กระดิก ค่ะ โมเลยถึบไปเรียนให้มันดิ้นได้มานิดนึง  ส่วนเรียนแบบจริงจังเนียนยังไม่ตัดสินค่ะ  ยังไม่สรุปว่าเราจะทำงานอะไรดี แบบว่าผู้ปกครองมีแผนรอ WinkWink

ส่วนเรื่องเรียนเนี้ย พยายามแล้วก้อผ่านแน่ๆๆๆๆ ค่ะพี่ม่ายมีไรเกินสามารถ  เดี๋ยวน้องเชียร์ ClapClapClap

Edited by toon_kp - 28 Aug 2553 at 06:51
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 10:19 - IP: 61.19.66.7 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ไก่ ติ๊กเดินทาง 25 ตุลาคมค่ะ ส่วนที่ว่าต้องสอบ IELS เพื่อสอบใบประกอบโรคศิลป์เภสัชกรที่โน้นนะค่ะพี่ไก่ ส่วนงานอื่น ๆ ถ้ามีให้ทำก็ไม่เกี่ยงค่ะทำหมด LOLLOL

น้องตูน ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะจ้ะ Smile จริง ๆ ภาษาพี่ก็ไม่กระติกเท่าไรเหมือนกัน แต่ก็พยายามอ่านเยอะ ๆ เอา อย่างว่าแหละความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั้นแหละLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 12:32 - IP: 202.89.156.168 IP Information
คุณติ้กพี่ไก่ว่าจะไปโคราชประมาณวันที่ห้าตุลาค่ะ คุณติ้กอยู่ไหนอะไปทานข้าวกันไหม Wink

สายการบินอะไรจ้ะเพราะพี่ไก่บินจากฮ่องกงมาถึงโอ้คแลนด์ประมาณวันที่ยี่สิบหกตุลา ห้าโมงครึ่ง ควอนตัสจ้ะ Big smile

Edited by Onin - 28 Aug 2553 at 12:36
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2010 at 22:23 - IP: 61.19.66.69 IP Information

พี่ไก่จะมาเที่ยวโคราชเหรอค่ะ 5 ตุลาติ๊กคงอยู่ที่ปากช่องค่ะ กลับไปอยู่กะพ่อแม่ ลาออกแล้วบ้านหลวงก็ต้องส่งคืนค่ะ ยังไงนัดกินข้าวกันค่ะพี่ไก่ Sleepy

คุณสามีจองสายการบิน เอมิเรต ค่ะ แกไม่ชอบควอนตัสค่ะ เคยนั่งแล้วไม่ประทับใจ Ouch แต่ติ๊กว่าก็ดีออก LOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2010 at 04:38 - IP: 202.89.156.168 IP Information

OK ไว้คุยอีกที่จ้ะ Wink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2010 at 15:48 - IP: 61.19.66.152 IP Information
ได้ค่ะพี่ไก่ แล้วมาเมืองไทยเมื่อไรค่ะ แฟนติ๊กจะมา 22 กันยานี้ค่ะ ต้องไปรับที่สนามบินค่ะเผื่อจะเจอกันที่สุวรรณภูมิก่อน Big smileBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2010 at 15:59 - IP: 202.89.156.168 IP Information
พี่ไป 2 ตุลาจ้ะ  Big smile แล้วแฟนกลับพร้อมหนู 26 ตุลาเหรอ Wink

Edited by Onin - 29 Aug 2553 at 16:01
Back to Top
susoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote susoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2010 at 14:06 - IP: 124.120.225.60 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณติ๊กคุณตูนและทุกค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนไหม่ที่นี่ค่ะ
 ต้องขอขอบคุณ คุณติ้ก กับคุณตูนค่ะทีให้ความรู้เกียวกับการจดทะเบียนสมรสค่ะ
Back to Top
rattana View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rattana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 17:11 - IP: 202.29.75.253 IP Information
ดีค่ะ คุณตูนSmile
ขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนรส  และนำไปทำ วีซ่า ที่สถานฑูตค่ะ  ต้องถ่ายรูปพิธีที่แต่งงาน ต่าง ๆ ไปให้สถานฑูตดูด้วยหรือเปล่าค่ะ
ทำวี ติดตามสามีค่ะ  ( ไม่เข้าใจ ) เรียกว่า วี อะไรนะคะ  ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ พอจะจำได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top
thicha2010 View Drop Down
PR สะใภ้ นิวซีแลนด์

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2010 at 10:54 - IP: 124.121.151.43 IP Information
น้องตูน  แล้วถ้าจะไปแต่งที่นิว ละค่ะ  ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง
ขอเก็บไว้เป็นความรู้ก่อน   ของพี่คงอีกนาน  LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2010 at 06:08 - IP: 121.72.208.150 IP Information
Originally posted by rattana

ดีค่ะ คุณตูนSmile
ขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนรส  และนำไปทำ วีซ่า ที่สถานฑูตค่ะ  ต้องถ่ายรูปพิธีที่แต่งงาน ต่าง ๆ ไปให้สถานฑูตดูด้วยหรือเปล่าค่ะ
ทำวี ติดตามสามีค่ะ  ( ไม่เข้าใจ ) เรียกว่า วี อะไรนะคะ  ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ พอจะจำได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตูนไม่ได้ แจ้งสถานทูตว่าแต่งงานกันค่ะ  คือเดินเรืองเป็นวีซ่าท่องเที่ยวธรรมดา แบบเยี่ยมแฟนประมาณนั้น EmbarrassedEmbarrassed  เลยไม่ทราบเกี่ยวกับวีซ่าติดตามเท่าไร  คือแฟนเปลี่ยนใจขอแต่งงาน ณ เวลาที่เขามาหาเราครั้งแรกเลย  จากเดิมมีแผนว่าจะแต่งกันที่นิวฯ   แล้วตูนก้อยื่นทำวีซ่ารอบสองกัน ก่อนที่แฟนจะขอแต่งงานค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2010 at 06:10 - IP: 121.72.208.150 IP Information
Originally posted by thicha2010

น้องตูน  แล้วถ้าจะไปแต่งที่นิว ละค่ะ  ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง
ขอเก็บไว้เป็นความรู้ก่อน   ของพี่คงอีกนาน  LOL

ขอเวลาโทรถามคุณเพื่อนสักนิดนะค่ะ แล้วจะมาวางให้ พอดีช่วงนี้ชีกำลังได้งานไม่่ค่อยอยู่บ้าน ตูนเองก้ออยู่บ้านในเวลาที่ไม่ตรงกัน แต่ว่า จะพยายามเอามาลงให้ภายในอาทิตย์นี้ค่ะ  รอเขานิดนะตัวเองSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2010 at 09:45 - IP: 61.19.66.121 IP Information

น้องตูนเพื่อนที่ว่าเนี้ยะ พี่ไก่ใช่มั๊ยBig smile

ได้งานทำไปอีกคนแล้ว ดีใจด้วย คงกำลังยุ่ง ๆ เลยไม่มีเวลามาคุยกะน้อง ๆ เลย
เอา link ที่เกี่ยวกับเรื่องการจดทะเบียนสมรสที่ประเทศนิวซีแลนด์มาฝากค่ะ อันนี้ตามกฎหมายไทยค่ะ

ส่วนการจดที่นิวซีแลนด์ตามกฎหมายของ NZ เดี๋ยวรอพี่ไก่มาช่วยตอบแล้วกันนะค่ะ Smile ของติ๊กก็จดที่ไทย

การขอหนังสือรับรองความโสดจำเป็นถ้าต้องการจดทะเบียนที่นิวซีแลนด์ค่ะ
ยื่นขอหนังสือรับรองความเป็นโสดได้ที่อำเภอไทยที่ตนมีชื่อในทะเบียนบ้านด้วยตนเอง หลังจากที่ได้รับเอกสารรับรองความเป็นโสดจากอำเภอแล้ว ต้องนำไปขอรับรองที่กระทรวงการต่างประเทศไทยก่อน จึงจะสามารถนำเอกสารไปยื่นเพื่อดำเนินการขั้นต่อไป

"กรมการปกครองกำหนดแนวทางปฏิบัติเพิ่มเติม ในการออกหนังสือรับรองที่เข้มงวดขึ้น โดยเจ้าหน้าที่ต้องสอบถามผู้ร้องว่าต้องการหนังสือรับรอง ไปใช้เกี่ยวกับเรื่องใด เช่น หากผู้ร้องนำไปใช้เป็นหลักฐานในการสมรสกับบุคคลต่างชาติ ก็ต้องมีคุณสมบัติเข้าเงื่อนไขการสมรสตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ รวมทั้งต้องตรวจสอบพยานเอกสารและพยานบุคคลที่เกี่ยวข้อง โดยผู้ร้องขอนอกจากนำหลักฐานเอกสารส่วนตัวเช่นบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านไปด้วยแล้ว ต้องมีการนำพยานบุคคล 2 คนไปอ้างอิงที่ให้ปากคำและข้อมูลกับเจ้าหน้าที่ทะเบียนซึ่งต้องลงชื่อเป็นพยานด้วยข้อมูลจริง หากเป็นพยานเท็จ ภายหลังมีการตรวจสอบทั้งผู้ร้องและพยานต้องถูกดำเนินคดีอาญามีโทษทั้งจำทั้งปรับ"

Edited by tik_korat - 21 Sep 2553 at 10:13
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2010 at 14:33 - IP: 121.72.206.241 IP Information
Avatar  ปล่าวค่ะไม่ใช่เจ๊ค่ะ  กะว่าจะถามคุณเพื่อนที่เจอกันตอนไปเรียนภาษา เพราะชีเพิ่งจะแต่งงานต้นปีนี้เอง  เพราะเห็นชีว่าไม่เรื่องมากค่ะแต่เสียตางค์ค่าธรรมเนียมเท่าไรจำไม่ได้แระ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2010 at 13:39 - IP: 121.72.194.101 IP Information
Smile มาแล้วค่ะตามสัญญา   อันนี้เป็นข้อมูลจากคุณเพื่อนเลยนะค่ะ อาจจะผิดเพี้ยนเล็กๆๆๆ  แต่เอามาวางให้ตามที่ชีบอกมาค่ะ 

Heartการจดทะเบียนสมรส ณ นิวซีแลนด์Heart

ก่อนอื่นก้อ ไป ณ สำนักงานที่จดทะเบียนนะค่ะ นัดวันสำหรับการ จดทะเบียนกันก่อน
  ณ. วันจดทะเบียน ต้องมีพยาน พกไปด้วย ๒ คน  พร้อมเงิน อีก ๑๗๐ ดอลส์

+  Passport  ของทั้งสองฝ่าย พร้อมสำเนา ติดไปเผื่อค่ะ

ของคุณเพื่อนมีแค่นี้ค่ะ ส่วนเรื่องใบรองโสดไม่ได้ใช้สำหรับคุณเพื่อนนะค่ะ

แต่ว่าเพื่อนๆๆ เพื่อความรอบคอบ มีไว้ดีที่สุด หรือไม่ก้อตอนไปขอนัดวันจดทะเบียนสอบถามเจ้าหน้าที่ดีที่สุดค่ะ  เพื่อเจ้าหน้าที่ ผีเข้าผีออก เดี๋ยวต้องการเดี๋ยวไม่ต้องการ เหมือนตูน ตอนขอ IRD number ไปซะสองสามรอบค่ะแต่ละรอบมีปัญหาตลอดแต่เที่ยวสุดท้ายไม่ใช้เอกสารอะไรเลย ดูที่อยู่อย่างเดียว เล่นซะเบื่อไปเป็นแถบๆๆ

ขอให้โชคดี แระกัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2010 at 04:24 - IP: 202.89.155.234 IP Information
ตูนแล้วจดที่ไทยจ่ายเท่าไร ไม่จ้างเอเจนซี่ จะได้เปรียบเทียบที่ไหนถูกสุดทำที่นั้น LOLLOLLOLLOLLOL

จดที่สถานกงสุลคนละ 30 ดอลส์ (60 ดอลส์) แต่งที่นิว 170 ดอลส์ ที่ไทยรอคำตอบอยู่ ??? WinkWink

Edited by Onin - 27 Sep 2553 at 05:13
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon_kp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2010 at 05:07 - IP: 121.72.178.124 IP Information

ของตูนจ่ายใต้โต๊ะรัดคิวไม่ต้องรอคิว (บริษัทเขาจัดให้Big smile) เห็นชี (คุณน้้องที่เดินเรื่อง)ว่าจ่ายให้ 100 บาท  ตอนทำโทรสอบถามข้อมูลช่วงแรกเสียค่าธรรมเนียม  40  บาทค่ะสำหรับการจดทะเบียน  ไม่รวมค่าเล่มสำหรับเก็บทะเบียนสมรส ส่วนค่าเล่มนี้ 500 บาท  ถ่ายรูปกะนายทะเบียนฟรีค่ะ  คุณพี่แก่ชอบเป็นนายแบบSmile   ส่วนที่จะต้องเสียก้อเป็นเรื่องของพวก "ใบรับรองโสดคุณแฟน" (อันนี้ไม่ทราบเท่าไร คุณสามีเข้าไปคนเดียว)  แปลเอกสารพร้อมรับรอง (ใบรับรองโสด) แบบด่วน 800  ส่วนค่าแปลเอกสารเนี้ยไม่ทราบเหมือนเดิมเพราะรวมอยู่กับตอนจ้างบริษัทเรียบร้อย  น่าจะประมาณ 350 -450 บาท

ระยะเวลาที่ทำวันเดียวค่ะ   9.00- 13.30  เสร็จ ค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2010 at 07:16 - IP: 61.19.66.240 IP Information

เหอ เหอ ตูน ของพี่จดที่อำเภอบ้านนอกอ่ะนะ

เสียแต่ค่าขอใบรับรองความโสดของแฟน กับแปลเอกสารพร้อมรับรองเอกสาร ค่าน้ำมันรถไป-กลับกรุงเทพ น่าจะพันกว่า ๆ เองอ่ะ Smile
Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.221 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters