Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: โชคชะตาหรือฟ้าแกล้ง (Destiny of Love)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

โชคชะตาหรือฟ้าแกล้ง (Destiny of Love)

Page  <1 234
Author
Oithip View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Oithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: โชคชะตาหรือฟ้าแกล้ง (Destiny of Love)
    Posted: 31 Jan 2016 at 02:20 - IP: 1.47.95.78 IP Information
เมื่อปีที่แล้วเหมือนอะไรๆจะดีขึ้น หลังจากที่เราสองคนวางแผนว่ากลับมาแล้วจะขอวีซ่าเพื่อไปเริ่มต้นชีวิตครอบครัวด้วยกันที่โน่น แต่เหมือนอะไรต่อมิอะไรมันผิดพลาดไปหมด ไม่นานมานี้สามีได้ลาออกจากงานเนื่องจากทีาบริษัทปลดพนักงานออกทุกปี จนทำให้สามีตัดสินใจที่จะลาออกจากงานเพื่อหางานใหม่ที่ทำแล้วสบายใจขึ้น เพื่อความสุขของคนที่เรารัก เราไม่สามารถไปห้ามไม่ให้เขาได้ ซึ่งเหตุการณ์นี้มันก็ยิ่งมีผลกระทบกับเราทั้งคู่อีกแล้วค่ะ เนื่องจากอ้อยไม่สามารถยื่นเอกสารขอวีซ่าได้ช่วงที่สามีไม่มีรายได้และไม่มีงานทำ เลยทำให้ความฝันของเราต้องเลื่อนออกไปอีก (เท่าไหร่ก็ไม่รู้)

หลังจากที่สามีของอ้อยออกจากงาน เขาก็ตัดสินใจที่จะมาพักผ่อนที่เมืองไทยและใช้เวลากับเราให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ซึ่งก่อนมาสามีของอ้อยได้บอกกับแม่ว่าจะมาพักผ่อนที่เมืองไทยสามเดือน และหว่างที่ใช้เวลาด้วยกันทุกอย่างก็เป็นไปด้วยดี จนวันหนึ่งที่เราเลิกงานกลับถึงบ้านประมาณหกโมงเย็น อ้อยรู้สึกแปลกใจว่าทำไมสามีเราเศร้าๆ ตาแดงๆ ผิดปกติ เลยพยายามถามเขา จนรู้มาว่ามีปัญหากับแม่ ปกติทุกสองหรือสามวันสามีอ้อยจะโทรหาแม่ค่ะ เขามีนิสัยคล้ายคนไทยคือรักพ่อแม่ แต่ก็ไม่คิดว่าแค่การโทรหากันจะสามารถมีปัญหาอะไรกันได้ ถามไปถามมาทราบมาว่า แม่สามีถามลูกชายว่าเมื่อไหร่จะกลับบ้าน ซึ่งลูกชายก็เคยบแกท่านก่อนมาว่าสามเดือน ไม่รู้วันนั้นลมอะไรจะไปจะมา แม่สามีใส่อารมณ์กับลูกหนักมาก ไม่พอใจที่ลูกมาใช้ชีวิตอยู่กับเรา และเขาต้องการให้ลูกชายกลับบ้านด่วน ซึ่งสามีอ้อยก้อตอบแม่ไปว่ายังกลับไม่ได้ จนทำให้ทั้งสองคนทะเลาะกันอย่างนัก

คือจะมีบ้างไหมที่ชีวิตนี้จะราบรื่นบ้าง เข้าใจว่าอุปสรรคสามารถเกิดขึ้นกับทุกๆคน แต่อ้อยแค่ไม่เข้าใจว่าทำไมอุปสรรคมันต้องเกิดขึ้นกับเราทั้งคู่เยอะแยะมากมายขนาดนี้

ขึ้นชื่อว่าเราเป็นเมีย เราคงไม่สามารถทำใจให้สบายได้ถ้าอยู่ดีๆเราต้องมานั่งเห็นสามีเราร้องไห้บ่อยๆ ถึงแม่สามีท่านจะไม่ค่อยชอบที่เราเป็นคนเอเชียแต่อย่างน้อยๆก็ยังมีญาติพี่น้องของเขาที่คอยให้กำลังใจอ้อยมาโดยตลอด...ได้แต่หวังว่าสักวันเราจะได้อยู่ด้วยกัน.

กระทู้นี้อ้อยขออนุญาตเก็บพื้นที่เล็กๆนี้ไว้ พอได้เขียนระบายความในใจเมื่อยามเศร้านะคะ...สำหรับใครที่ไม่ค่อยชอบเรื่องพวกนี้ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

Back to Top
kenny View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote kenny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2016 at 13:54 - IP: 59.101.190.1 IP Information
อดไม่ได้ที่จะเข้ามาคอมเมนท์ค่ะ ตัวเองก็เจอมาแบบคุณอ้อยค่ะ เเม่ผัวลูกสะใภ้เกลียดผู้หญิงเอเชีย กว่าจะฝ่าด่านมาได้ใช้เวลาหกปีเต็มค่ะ
เอาใจช่วยค่ะ สู้ๆ

Edited by kenny - 31 Jan 2016 at 13:55
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Oithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2016 at 19:56 - IP: 1.47.159.247 IP Information
ดีใจแทนคุณKenny จริงๆค่ะ ของอ้อยเก้าปีกว่าจะสิบปีแล้วค่ะ ความเกรียจที่ท่านเคยมีให้ตั้งแต่วันแรกมากเท่าไหร่ วันนี้ยังคงเหมือนเดิม คนที่น่าสงสารที่สุดคือสามีอ้อยเองค่ะ.
Back to Top
Rose2012 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rose2012 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2016 at 21:34 - IP: 223.207.236.197 IP Information

เข้ามาเป็นแนวร่วม จขกท. ด้วยคน   แต่ไม่ใช่เรื่อง  แม่ผัว ลูกสะไภ้ แต่เป็นเรื่องที่ คู่เราก็มี อุปสรรคเยอะเหลือเกิน    เราคิดว่า 9 ปี โดยที่ยังไม่ได้อยู่ด้วยกันซักที น่าพอจะการันตี ความอึด ความถึกของคู่เราได้นะค๊ะ  LOLLOL  หรือ บางทีอุปสรรคของคู่เราอาจจะ เยอะกว่า จขกท. ด้วยซ้ำ บางทีท้อจน แทบจะบอกเลิก หลายครั้ง  แต่ตอนนี้ ปลง แอนด์ ชิน ค่ะ LOL   เวลาผ่านไปแต่ เรา 2 คน ยังรักกันเหมือนเดิม คือ พวกเราไม่อยากเปลี่ยนใจไปรักคนใหม่แล้วหล่ะค่ะ เพราะ มันเป็นเหมือนส่วนหนึ่งของกันและกันไปแล้ว  ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. นะค๊ะ Big smileTongue 

Edited by Rose2012 - 31 Jan 2016 at 21:35
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Oithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2016 at 22:10 - IP: 1.47.159.247 IP Information
ขอบคุณค่ะคุนแอน อ้อยนึกว่าคู่อ้อยถึกและบึกบึนคู่เดียวซะอีก
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2016 at 03:20 - IP: 178.193.159.226 IP Information
สู้ๆนะคะ_คือโชคชะตา_คบนานจนเกินจะเลิกเราข้าใจ_เป็นเราถอยตั้งแต่เคมีไม่เข้าละ_ขออภัย
กฎ_ของเรา_อย่าคบนานรีบมองอนาคต_ปิดเคสให้ไว_เพราะรักทางไกลไม่สนุก_เราไม่อยากทรมานตัวเอง_แต่อย่างว่าโชคช่วยด้วยนะคนเรา_ต้นร้ายปลายอาจจะดีSmile
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2016 at 08:22 - IP: 14.202.40.145 IP Information
บอกตรงๆว่า ถ้าพ่อแม่ ญาติพี่น้องมาก้าวก่ายชีวิตคู่ของลูกตัวเองมากเกินไป คู่นั้นมีปัญหาแน่นอน ของเราดีหน่อย ญาติพี่น้องพ่อแม่ของสามีอยู่แบบไม่ก้าวก่ายกัน ทำให้ชีวิตแต่งงานไม่ยุ่งเหยิง ถ้าจะเหยิงก็เหยิงเพราะเราสองคนหรือญาติพี่น้องฝ่ายไทยของเราเอง eekkk!!

สามีคุณอ้อยไม่น่ารีบลาออกจากงานเลยค่ะถ้าหากเขายังไม่ให้ออก เขาน่าจะอยู่ทนเพื่อวีซ่าของคุณอ้อยนิดนึง.

ชีวิตคนเรามันก็มีขึ้นมีลงกันทุกคนค่ะ. เราว่าเราเองก็มีความสุขกับการแต่งงาน การใช้ชีวิตที่เมืองนอก แต่มันก็ยังมีขึ้นมีลงให้เราตื่นเต้นเล่นได้อีก เอาใจช่วยคุณอ้อยค่ะ.

แม่สามีคุณอ้อยควรถอยห่างออกไปสักห้าถึงสิบก้าวนะคะ ควรปล่อยให้ลูกชายอยู่กับภรรยาตัวเอง เฮ้อ!!!

Edited by ลิงลม - 01 Feb 2016 at 08:23
" คิดดี ทำดี ชีวีมีสุข คิดทุกข์ ทำทุกข์ สุขไม่มี "
Things are beautiful when you love them.
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Oithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2016 at 22:46 - IP: 1.47.159.197 IP Information
พี่ชายและพี่สะไภ้ก็ช่วยกันพูดกับแม่สามีค่ะ ชวนให้ท่านขายบ้านและไปซื้อบ้่นที่อยู่ใกล้ๆกับเขา เขาจะได้ดูและท่านได้ และที่สำคัญสามีอ้อยจะได้มีชีวิตส่วนตัวมากขึ้น ไม่ใช่แค่พี่เขยพี่สะไภ้ที่พูด ญาติๆทุกคนพยายามช่วยพูดกับท่านให้ลดกำแพงในใจลงบ้าง แต่คำตอบที่ทุกคนได้รับคืออย่ามายุ่งกับเรื่องของแกค่ะ ลำบากใจจริงๆ ถ้าเป็นคนอื่นอาจจะทนไม่ได้ คงได้หาคนรักใหม่ไปแล้ว แต่สำหรับอ้อยไม่ง่ายเลยค่ะที่จะทิ้งคนที่เรารัก และเขาก็รักเราขนาดนี้ไปได้..นับวันเขาก็ยิ่งทำให้เราเห็นว่าเขารักเรามากขึ้นทุกวันค่ะ ไม่มีวันไหนน้อยลงเลย...เรื่องอนาคตก็ยังไม่รู้ค่ะว่าจะเป็นอย่างไร แต่ตอนนี้พร้อมที่จะรอต่อไป และพร้อมที่จะอยู่ข้างสามีอ้อยเสมอค่ะ

Back to Top
Rose2012 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rose2012 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2016 at 20:34 - IP: 171.5.156.212 IP Information
สรุปแม่สามีคุณอ้อย อคติ ล้วนๆ ต้องปล่อยแกค่ะ เราทำหน้าที่ภรรยาและลูกสะไภ้ให้ดีที่สุดต่อไปค่ะ

"คนตาบอดน่าคบหา มากกว่าคนใจบอดค่ะ"

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Oithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2018 at 08:24 - IP: 10.65.146.181 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆทุกๆคน

นานแล้วที่อ้อยห่างหายไป..เมื่อสามปีที่แล้วอ้อยได้เข้ามาระบายเรื่องราวทั้งความรักทั้งความทุกข์ต่างๆนาๆไว้​ วันนี้เลยอยากจะเข้ามาเขียนต่อให้จบ​ และคิดว่าการเขียนครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายแล้วค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณกำลังใจจากทุกๆคนเลยนะคะ... กว่าจะผ่านเหตุการณ์และเรื่องราวต่างๆมาได้​ เล่นเอาท้อไปหลายตลบเหมือนกันค่ะ

ต่อเลยนะคะ...
หลังจากที่สามีอ้อยใช้เวลาสามเดือนที่ไทย​ช่วงตกงาน.. ก่อนกลับหนึ่งอาทิตย์ก็ได้รับอีเมล์ตอบกลับจากบริษัทฯแห่งหนึ่งให้ไป​สำภาษงานค่ะ.. สวรรค์ยังพอมีใจสรุปว่าได้งานนี้จริงๆค่ะ​ และยิ่งกว่านั้นบริษัทนี้เริ่มเงินเดือนให้เท่าเงินเดือนล่าสุดที่ได้รับจากที่เก่า​ มิหนำซ้ำมีอาหารเครื่องดื่มทานฟรีสามมื้อ​ ด้วยความที่สามีเป็นคนใส่ใจงานที่ทำ​ บริษัทฯเค้าแอบเห็นเลยได้เลื่อนตำแหน่งภายในหนึ่งปีและปรับเงินเดือนขึ้นให้อีกค่ะ.. จากที่ทุกข์ใจมาหลายเดือนเราทั้งคู่ก็เริ่มมีกำลังใจและความหวังขึ้นมาอีกครั้ง.

พอสามีได้งานทำเราก็เริ่มวางแผนเรื่องการย้ายมาอยู่ที่อังกฤษอีกครั้งค่ะ​ อ้อยเริ่มเช็คข้อมูลต่างๆเรื่องงานที่เราสามารถพอจะทำได้รวมถึงรายได้ที่จะได้รับจากงานนั้นๆ​ และแล้วก็มีอาชีพๆหนึ่งที่อ้อยคิดว่าจะทำได้และอยากทำคือ​ "งานนวด" ค่ะ​ ตอนแรกสามีไม่มั่นใจในงานนี้เพราะชื่อเสียงคำล่ำลือไม่ค่อยดีเท่าไหร่​ แต่สุดท้ายเค้าก็ยอมใจเราค่ะ.

เริ่มจากการตัดสินใจครั้งยิ่งใหญ่​ เดือนกันยายน​ ปี​ 2016​ ด้วยการลาออกจากงานที่ทำอยู่เพื่อไปลงคอร์สเรียนนวดแบบเต็มตัวสองเดือนที่วัดโพธิ์​ หลังจากเรียนเสร็จอ้อยก็ได้มาสมัครงานที่ร้านนวดในพัทยา​ โดยเลือกร้านที่ขาวสะอาดและลูกค้าเยอะที่สุดเพื่อสะสมประสบการณ์และฝึกฝนตนเอง​และในขนะเดียวกันอ้อยก็ได้หาข้อมูลและเก็บรายละเอียดการขอวีซ่าติดตามสามีไปด้วย...

หลังจากอ้อยได้สะสมประสบการณ์การนวดและฝึกมือมาหนึ่งปีกว่า​ อ้อยได้ยื่นเรื่องขอวีซ่าด้วยตนเองเดือนกันยายน​ 2017​ รอผลพิจารณาสามเดือนเต็มจนกระทั่งเดือนมกราคม​ ปี​ 2018​ อ้อยได้รับข่าวดีคือได้รับวีซ่าตามที่ขอ

อีกความประทับใจที่อยากเล่า
ในจดหมายแนะนำตัวที่อ้อยยื่นขอวีซ่า​ อ้อยเล่าเรื่องราวต่างๆตลอดสิบปีไปในจดหมายฉบับนั้น​ และในจดหมายอ้อยได้ขอความเมตตาจากสถานทูต​ให้อนุญาต​ให้อ้อยได้เดิอนทางวันที่​ 8​ มกราคม​ และไปถึงวันที่​ 9​ เพราะนั่นคือวันครบรอบแต่งงาน​ เพราะครั้งนี้จะเป็นครั้งแรกที่เราจะได้ฉลองการเริ่มชีวิตใหม่ในวันครบรอบแต่งงานของเรา​ และสิ่งที่น่าประทับใจก็เกิดขึ้นเมื่ออ้อยได้รับเล่มพาสปอร์ตคืนและในนั้นระบุวันที่เราขอ... เวลานั้นมีความตื้นตันใจมากค่ะที่ทางสถานทูตเห็นใจเรา​ และทำให้รู้ว่าเขาอ่านข้อความของเราทุกบรรทัด

พอมาถึงอังกฤษก็ยังประสบปัญหา​อีกเช่นเคยค่ะ​ คือเราหาห้องเช่าในทำเลที่อยากอยู่ไม่ได้​ โชคดีที่เพื่อนของสามีเขาเสนอให้ไปอยู่ที่บ้านของเขาจนกว่าเราจะหาที่พักได้ค่ะ​ ในขนะนั้นเราก็ได้อาศัยบ้านเพื่อนสามีนี่ล่ะค่ะเป็นที่ซุกหัวนอน​ โดยที่ทางแม่สามีก็ไม่ได้เอ่ยปากให้ความช่วยเหลือแต่อย่างใดทั้งๆที่บ้านท่านเองก็อยู่ห่างออกไปแค่สิบนาที

ระหว่างที่อาศัยอยู่กับคนที่เราไม่เคยชินมันทำให้เราทั้งคู่อึดอัดมากค่ะ​ เพราะเพื่อนของสามีค่อนข้างจุกจิก​ ทั้งเรื่องกลิ่นอาหาร​ เรื่องเศษอาหาร​ จริงๆก็ทุกๆเรื่อง​ แต่เค้าเป็นคนใจดีค่ะคงผิดที่เราที่ไม่ค่อยเรียบร้อยเอาเท่าไหร่​ เราเลยมานั่งจับเข่าคุยกันเรื่องที่อยู่​ จนแล้วจนรอดเราตัดสินใจซื้อแฟลตค่ะ​ เอกสารทุกอย่างทุกอย่างผ่านไปด้วยดี​ ออ.. วนกลับไปเรื่องที่ทำงานเก่าสามี​ ตอนที่สามีลาออกทางบริษัทให้เงินมาก้อนหนึ่งถ้าเป็นเงินบ้านเราก็หลักล้านอยู่ค่ะ​ เราเลยได้เงินก้อนนี้มาเดินเรื่องวีซ่าและได้ดาวน์ห้องของเราค่ะ

เอาภาพมาฝากค่ะ

พอเราย้ายเข้าบ้านใหม่​ ทางแม่สามีก็เริ่มมีบทบาทค่ะ​ แต่ครั้งนี้ทำเอาเราสองคนช็อคมากคือ​ ท่านมาดีค่ะ​ มาช่วยติดผ้าม่าน​ ทำห้อง​ ทำความสะอาดให้​ ซื้อที่นอนหมอนมุ้ง​ เครื่องใช้ในครัวให้ค่ะ​ ตามที่เห็นค่ะ.. ท่านก็มาช่วยแบบเขินๆ​ หลังจากที่เราไม่เข้าใจกันมากว่าสิบปี​ วันนี้อ้อยและแม่สามีเริ่มมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นแล้วค่ะ​ เวลาเราไม่สบายท่านก็ชอบแอบถามไถ่จากลูกชาย​ และช่วงที่เราย้ายเข้าบ้านใหม่ท่านก็อาสาขับรถพาไปซื้อของค่ะ​ เป็นธุระให้เยอะจริงๆ

เราเป็นคนไทยค่ะ... คนดีมาเราดีตอบ​ คนไหว้มาเราไหว้กลับ​ ตอนนี้รู้ว่าทานชอบทานแค็บหมู​ ลูกสะไภ้ไทยอย่างเราหรือจะไม่จัดให้.. ใช่มั้ยคะ

และยังมีความโชคดีอีกอย่างค่ะ​ คือเรื่องงาน.. หลังจากหนึ่งเดือนที่มาอยู่อังกฤษอ้อยได้ทำงานร้านนวดใกล้บ้านและมีรายได้เป็นของตัวเองเป็นกอบเป็น​ สามารถส่งเสียทางบ้านได้โดยไม่ต้องรบกวนกระเป๋าสามี

การที่เราเกิดมารำบากตั้งแต่เด็ก​ ตอนนี้ความรำบากทั้งหมดที่ผ่านมามันย้อนกลับมาเป็นภูมิคุ้มกันเราแล้วค่ะ​ เราสามารถทำงานนอกบ้าน​ ในบ้าน​ งานสวน​ งานซ่อมแซมต่างๆนาๆ​ ตอนนี้ทำให้เรารู้ว่าสิ่งที่เคยทำให้เรารำบากมันกลายเป็นความสามารถที่ทำให้คนรอบข้างได้ภูมิใจ​ ระยะเวลา​ 11​ ปี​ ความอดทนทั้งหมดนี้​ ตอนนี้ได้เอาชนะใจแม่สามีได้เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ​

ท่านคงภูมิใจที่ได้ลูกสะไภ้เก่งทุกอย่าง​ ช่วงนี้ท่านกำลังอยู่ในช่วงเห่อแค็บหมูแบบไทย​ค่ะ​ เที่ยวเอาไปแจกข้างบ้านกินและบอกกับทุกคนว่าลูกสะไภ้ทำค่ะ.

อ้อ.. จนถึงปัจจุบันนี้เบบี๋ก็ยังไม่มีนะคะ​ 555+

ต่อจากนี้ไปอ้อยขอให้อย่ามีอะไรมาขัดขวางหรือเป็นอุปสรรค​อะไรอีกเลยค่ะ​ เหนื่อยมามากกับเวลาสิบกว่าปี

ทั้งหมดนี้ขอขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้ได้พอพูดคุยระบายความสุขความทุกข์​ และขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจจากทุกๆท่านค่ะ

ขอให้ทุกท่านประสบแต่ความสำเร็จและมีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

คิดถึงเสมอ
อ้อย
Back to Top
Page  <1 234

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters