Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ขั้นตอนการยื่นวีซ่าสองปี (ยื่นเมื่อ 6/8/2010)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขั้นตอนการยื่นวีซ่าสองปี (ยื่นเมื่อ 6/8/2010)

Author
AmMac View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote AmMac Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขั้นตอนการยื่นวีซ่าสองปี (ยื่นเมื่อ 6/8/2010)
    Posted: 11 Aug 2010 at 15:38 - IP: 82.71.59.239 IP Information

แอมเพิ่งยื่นวีซ่าสองปีเมื่อวันที่ 6/8/2010 ค่ะอยากจะแบ่งปันข้อมูลเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่ต้องการยื่นค่ะ แต่ต้องแจ้งให้ทราบก่อนน่ะค่ะว่ามาจากประสบการ์ณของตัวเอง แต่ละคนอาจจะใช้เอกสารต่างกันก็ได้ค่ะ แอมไม่มีลูกก็เลยใช้เอกสารไม่เยอะ ถ้ามีลูกน่าจะใช้เยอะกว่านี้ค่ะ อันนี้ก็คงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติดจากสมาชิกคนอื่นน่ะค่ะ

หลังจากแต่งงานเราต้องยื่นวีซ่าสองปีก่อน (อันนี้ก็ได้ข้อมูลมาจากเว็บเลดี้อินเตอร์) เอกสารที่ใช้มีดังนี้ค่ะ

1. พาสปอร์ตของเราและคู่สมรส

2.รูปถ่ายเราสองรูป และของคู่สมรสหนึ่งรูป (ไม่ต้องติดในแบบฟอร์มน่ะค่ะแค่แนบไปกับแบบฟอร์ม) รูปถ่ายขนาด สำหรับทำพาสปอร์ตแฟนแอมไปถ่ายมาจากตู้ถ่ายรูปอัตโนมัติในเซนเบอร์รี่ค่ะ แต่แอมไปถ่ายที่ร้านถ่ายรูปในแมคฯ ประมาณ 6.30 pounds

3. แบบฟอร์ม FLR(M) สามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ค่ะแบบฟอร์มอยู่ด้านขวามือค่ะhttp://www.ukba.homeoffice.gov.uk/partnersandfamilies/partners/husbandswivescivilpartners/applying-inside-uk/

4. Bank Statements ของคู่สมรส (สำคัญมาก) เพราะว่าเจ้าหน้าที่ถามหาก่อนเลย คิดว่าน่าจะดูว่าสามารถดูแลเราได้หรือปล่าว

5.Joint account  Bank Statements บัญชีเงินฝากร่วมกัน

6. Pay slips เอกสารการจ่ายเงินเดือนของคู่สมรส เพื่อแสดงว่าคู่สมรสมีงานทำและจ่ายภาษี

7. Council Tax slips เป็นเอกสารที่เราจ่ายภาษีให้กับทางอำเภอ คิดว่าน่าจะเป็นภาษีโรงเรือนในบ้านเรา ในนั้นก็จะมีชื่อเราและคู่สมรส แฟนแอมจ่ายตั้งแต่แอมมาครั้งแรกเมื่อปีที่แล้วค่ะ

8. เอกสารอื่น ๆ เช่น บิลค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าแก๊ส เพื่อเป็นหลักฐานเกี่ยวกับที่อยู่ที่เป็นหลักแหล่ง

9. ทะเบียนสมรสตัวจริง (สำคัญมากห้ามลืมเด็ดขาด)

10. เอกสารทั้งหมดต้องเป็นตัวจริงเท่านั้นค่ะ

ขั้นตอนในการยื่น (แอมไปยื่นที่สำนักงานตรวจคนเข้าเมืองที่ลิเวอร์พูล)

1.      นัดเวลากับทางสำนักงานทาง online appointment ที่ลิ้งค์นี้ค่ะ https://ukbabooking.homeoffice.gov.uk/ukba/index.start

ส่วนด้านล่างเป็นที่อยู่ของสำนักงานค่ะ

Liverpool public enquiry office

0870 606 7766

Reliance House, 20 Water Street, Liverpool L2 8XU

2.ทางสำนักงานก็จะส่งอีเมล์ confirm เรื่องเวลามาให้เราและเราต้องปริ้นออกมาเพื่อไปยื่นในวันนัดค่ะ

3. ต้องไปถึงก่อนเวลานัดสามสิบนาที แอมนัดตอนบ่ายโมง แอมต้องไปถึงตอนเที่ยงครึ่ง แถวนั้นก็จะมีร้านกาแฟสตาร์บัคอยู่ ก็ไปนั่งดื่มกาแฟรอก็ได้ค่ะ

4. เมื่อเข้าไปในสำนักงานก็จะต้องผ่านเครื่องตรวจร่างกายเหมือนเข้าสนามบินค่ะ ต้องถอดเข็มขัด นาฬิกา ประมาณนี้ ไม่มีอะไรค่ะ

5. เสร็จแล้วก็เอาใบนัดยื่นให้เจ้าหน้าที่ด้านขวามือ แล้วเขาก็ให้หมายเลขและบอกเราว่าจะต้องไปห้องไหน

6. หลังจากที่ได้หมายเลขก็ไปนั่งรอในห้องเพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบเอกสาร

7. หลังจากเจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบเอกสารเรียบร้อยแล้วก็จะให้หมายเลขมาอีกใบหนึ่งแล้วบอกให้เราไปจ่ายเงินค่าธรรมเนียมวีซ่าที่ชั้นหนึ่ง (เดินตามเส้นสีส้มบนพื้น)

เขาไม่รับเงินสดค่ะต้องจ่ายเป็นเครดิตการ์ดหรือเดบิตการ์ด หรือ ตั๋วแลกเงิน  

8. เมื่อจ่ายเงินแล้วก็นั่งรอเรียก ในขั้นตอนนี้ก็จะเป็นการตรวจเอกสารอีกครั้งหนึ่ง แล้วเจ้าหน้าที่ก็ให้เราไปแสกนลายนิ้วมืออีกห้องหนึ่งและถ่ายรูปเราเพื่อทำ ID Card ซึ่งต้องรอเรียกอีกเหมือนกัน

9. หลังจากแสกนลายนิ้วมือเสร็จก็ออกมานั่งรอด้านนอก ในขั้นตอนนี้เจ้าหน้าที่ก็จะตรวจสอบเอกสารและลายนิ้วมือ ขั้นตอนนี้รอนานหน่อยประมาณ 30-40 นาทีค่ะ เสร็จแล้วเจ้าที่คนเดิมที่เร

ยื่นเอกสารไปก็จะเรียกเราเข้าไป (ได้หรือไม่ได้อยู่ตรงนี้ค่ะ) เขาก็จะให้เอกสารเราและอธิบายเกี่ยวกับเอกสาร และบอกว่าเขาจะส่ง ID Card ให้ภายในเจ็ดวันถ้าไม่ได้ให้ติดต่อไปที่เบอร์บนเอกสารที่เขาให้มา (ถ้าเขาบอกมาอย่างนี้แสดงว่าได้วีซ่าแน่)

เสร็จแล้วก็ขับรถกลับบ้านด้วยความสบายใจ แอมกังวลเหมือนกันค่ะว่าจะยากแต่ไม่ยากอย่างที่คิดเลย เจ้าหน้าที่ก็ดีมาก ไม่เหมือนข้าราชการบ้านเรา (ขอโทษที่เปรียบเทียบแต่ว่ามันจริงนี่ค่ะ) ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจก็ถามเจ้าหน้าที่ได้เลยค่ะ

ส่วนเรื่อง NHS แอมยังไม่ได้ทำค่ะต้องรอ ID Card ก่อนแล้วแฟนจะพาไปขึ้นทะเบียนและไปพบ GP ค่ะ ถ้าทำเสร็จแล้วจะเขียนมาบอกน่ะค่ะว่าจะต้องทำยังไง

ยังไงก็ขอให้โชคดีน่ะค่ะ

Do what you can, with what you have, where you are.
Back to Top
phungzaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2010 at 18:06 - IP: 203.150.26.130 IP Information
จะคอยติดตามนะค่ะ ว่าแต่สนง.อยู่ที่เมือง Liverpool หรอค่ะ
หรือว่าขึ้นอยู่กับเมืองทีเราอยู่ ตอนไปสัมภาษณ์ต้องไปที่ไหนค่ะ Liverpool เลยรึเปล่า
Back to Top
pimpattra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimpattra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2010 at 18:08 - IP: 86.176.68.226 IP Information
ขอบคุณนะคะที่มาแบ่งปัน พิมกำลังหาข้อมูลอยู่พอดี แต่พิมมีคำถามค่ะ เรื่องบัญชีเงินฝากร่วมกัน จำเป็นต้องมีไหมคะ ถ้าจำเป็นพิมจะได้บอกแฟน ให้เปิดร่วมกันอีกหนึ่งบัญชี เพราะตอนนี้พิมก็มีบัญชีของพิมเองที่นี่Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote AmMac Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2010 at 02:44 - IP: 82.71.59.239 IP Information

เมืองที่เราสามารถยื่นวีซ่าได้มีหลายเมืองค่ะ แต่แอมอยู่แมนเชสเตอร์ก็จะใกล้ลิเวอร์พูลที่สุดค่ะ ในการยื่นวีซ่าสองปีไม่มีการสัมภาษณ์ค่ะ เขาตรวจเอกสารอย่างเดียว ถ้าเอกสารเราครบตามข้อกำหนดก็ไม่มีปัญหาค่ะ

Do what you can, with what you have, where you are.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote AmMac Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2010 at 02:46 - IP: 82.71.59.239 IP Information

สวัสดีค่ะคุณพิม

เรื่องบัญชีร่วมกัน ไม่มีก็ได้ค่ะ เพราะว่าเพื่อนแอมเพิ่งไปยื่นมาก่อนหน้าแอมเขาไม่มีเหมือนกันค่ะ แต่เขาก็ได้วีซ่าแล้ว คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาน่ะค่ะเพราะว่าถ้าเพิ่งแต่งงานกันก็ต้องใช้เวลาเก็บเงินด้วยกัน

ขอให้โชคดีน่ะค่ะ
แอม
Back to Top
sandysine5 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 04:24 - IP: 94.192.44.226 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณแอม ไม่ทราบว่าค่าธรรมเนียมการต่อวีซ่าหลังแต่งงานนี่เท่าไรคะ ทรายเข้าไปดูในเวปของ ยูเคบอร์เดอร์ ไม่เห็นมีบอกเลยอ่ะคะ หุๆ จะแอบแพงมั๊ยเนี่ยยยยยยยย ^^

Edited by sandysine5 - 09 Mar 2553 at 04:24
Back to Top

Post Options Post Options   Quote AmMac Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2010 at 20:11 - IP: 172.24.36.21 IP Information
Hi Khun Sandysine, the fee is £730 cha. :)
Back to Top
manatsanan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote manatsanan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2010 at 23:19 - IP: 92.40.112.53 IP Information
สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่ามีอีเมลมัยค่ะ คือนัสมีเรื่องอยากถามเยอะเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ 
ขอรบกวนด้วยนะค่ะ
Back to Top
Tae@Jass View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Tae@Jass Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2016 at 03:34 - IP: 92.2.62.139 IP Information
สวัดค่ะคุณแอม อยากรบกวนถามหน่อยค่ะว่า คุณแอมยื่นแบบพรีเมี่ยมหรือเปล่าค่ะ แล้วใช้เวลาในการบุคนานใหมค่ะ คือเราบุคออนไลน์ แล้วเขาให้คำตอบเราเลยใหมค่ะ ของคุณแอมนานใหมค่ะคือบุคก่อนยื่นอะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.138 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters