Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอเชงเก้นสเปนที่ เอดินเบอระ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอเชงเก้นสเปนที่ เอดินเบอระ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
memกะปิ View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอเชงเก้นสเปนที่ เอดินเบอระ
    Posted: 10 Oct 2014 at 18:09 - IP: 46.208.110.39 IP Information
สวัสดีคะพี่ๆเพื่อนๆเลดี้ทุกคน วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ขอวีซ่าเชงเก้นครั้งแรก
ก่อนอื่นขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านที่แชร์ไว้ในกระทู้ปักหมุด ทั้งเรื่องการส่งทะเบียนสมรสไปรับรอง การเตรียมเอกสารต่างๆ
ขอบคุณพี่นุชและน้องเล็กเรื่องเรื่องเตรียมเอกสารและลิ้งค์ต่างที่หามาให้ ขอบคุณคุณซีที่แชร์ข้อมูลและขั้นตอนการรับรองเอกสาร และเพื่อนๆท่านอื่นที่ไม่ใด้เอ่ยชื่อด้วยค่ะ เอกสารก็ไม่มีอะไรมากค่ะตามหน้าเว็ปสถานฑูตสเปนว่าไว้

ของแหม่มก็มี
1 ฟอร์มที่ขอเชงเก้นปริ้นออกมากรอกเองติดรูปถ่าย+แนบไปด้วยอีก1รูป เขียนชื่อตัวเองข้างหลังให้เรียบร้อย 2 พาสตัวจริง+การ์ดILR
3 ทะเบียนสมรสตัวจริง+อันที่แปลรับรองแล้วจากกงสุลลอนดอน
4 อีเมลยืนยัยการจองโรงแรมหรือที่เรียกว่าAccommodation Booking เรียกถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้55
5 Boarding Pass ของสายการบินeasyjet เปิดให้เช็คอินออนไลน์ใด้ก่อน30วัน
6 สเตทเม้นท์ปริ้นเอาเองจากคอม แล้วถ่ายสำเนา
7 แผนการท่องเที่ยวปริ้นมากรอกเอง ไม่มีอะไรเยอะเพราะไปแค่ที่เดียว
8 ประกันการเดินทาง
9 บิลยืนยันที่อยู่ติดไป2อัน
10 จดหมาย Returns Royal Mail Special Delivery เกิน500กรัม

เอกสารของคุณแฟน
1 พาสตัวจริง+ถ่ายสำเนาหน้าที่มีรูป
2 สเตทเม้นท์
3 จดหมายลางานของแฟนสถานฑูตไม่ใด้ขอ แต่ว่าแนบไปเค้าก็คืนมาให้

คิดว่าทั้งหมดก็มีแค่นี้เอกสารทุกอย่างทำสำเนาไป1ชุด แยกตัวจริงและสำเนาใส่คนละถุง เรียงตามลำดับเอกสารที่หน้าเวปสถานฑูตบอกไว้ ขั้นตอนการยื่นก็ไม่ยุงยากค่ะ ไปถึงก่อนเวลาที่เราจองไว้10นาที กดกริ่งยามก็จะเปิดประตูให้เรา ก็เอาใบที่เราเข้าไปจองออนไลน์ไว้ตอนแรกให้ยามดู เค้าก็ให้เข้าไปนั้งรอข้างในให้ปิดมือถือ แล้วก็รอเรียกชื่อก็ยื่นซองเอกสารให้เจ้าหน้าที่ เค้าเทเอกสารออกมาดูทั้ง2ถุง เปิดดูพาสตัวจริงของแฟนแล้วคืนให้ สเตทเม้นท์ของแฟนและตัวเรา+สำเนา หนังสือลางานส่งคืนมาให้ส่วนเอกสารตั๋วเครื่องบิน ใบจองรร. ประกันการเดินทางเอาไปแค่ตัวที่เราถ่ายสำเนา และฟอร์มที่ใช้ยื่นขอวีซ่าเค้าเอาไปแค่ตัวจริงที่เราปริ้นมาเขียน ส่วนตัวสำเนาเค้าแสตมป์วันที่เรายื่นเอกสารแล้วก็ส่งคืนมาให้แค่นี้ค่ะ บอกว่าให้รอรับพาสคืนภายใน2อาทิตย์ แต่ว่าอีก1วันผ่านไปก็ใด้รับพาสคืน

ยื่นวันพุธที่1ตุลาใด้รับพาสคืนวันศุกร์ที่3ตุลาที่ผ่านมาค่ะ ให้วีซ่ามา1ปีขอไปแค่7วันเองค่ะ และไม่ใด้เสียเงินค่าวีซ่า

การเดินทางถ้าไปรถไฟลงที่สถานีEdinburgh Waverley Stationก็เดินไปสถานฑูตใด้ค่ะไม่ไกล ถ้าขับรถไปเองแถวนั้นค่าจอด£3.20ต่อชั่วโมง บางทีต้องวนหานิดนึงเพราะว่าที่จอดไม่ค่อยว่าง

หวังว่าคงพอช่วยเพื่อนๆใด้บ้าง
ถ้าพี่นกผ่านมาเห็นเผื่อว่าถ้ามีประโยชน์ น้องไม่เขียนวกวนเกินไปก็เอาไปใส่ที่กระทู้ปักหมุดก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง อยากจะใส่ลิงค์ของสถานฑูตและลิ้งค์เอกสารเหมือนกันค่ะแต่ว่าทำไม่เป็น

Edited by memกะปิ - 12 Oct 2014 at 18:16
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2014 at 20:24 - IP: 31.55.90.27 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะ สาวๆฝั่งสก็อตแลนด์จะได้มีข้อมูลเรื่องขอวีเชงเก้นสเปน 

โชคดีมากเลย ขอครั้งแรกก็ได้มาตั้งปีSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2014 at 21:58 - IP: 87.115.79.33 IP Information
แหม่มก็คิดว่าตัวเองโชคดีมากๆค่ะพี่นก ก่อนจะยื่นก็กังวลใจมากเพราะว่าต้องเดินทางไปขอไกลมาก แฟนก็ลางานพาไปไม่ใด้ กลัวเค้าจะถามคำถามต่างๆด้วยแต่สุดท้ายไม่ใด้ถามอะไรเลย ใช้เวลายื่นแค่5นาทีใด้ สุดท้ายก็ผ่านมาใด้ด้วยดี
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2014 at 22:09 - IP: 86.184.149.41 IP Information
อิจฉาคนจะได้ไปเที่ยวTongue ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะคุณแหม่มTongue
แอ๊วก็มีเหตุต้องไปฟินแลนด์ 2 คนกับลูกชายเดือนหน้า ยังไม่ได้หาข้อมูลเลย ไม่รู้จะเริ่มตรงใหน ไปที่ใหนBig smile ยังขี้เกียจอยู่เลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2014 at 22:28 - IP: 87.115.79.33 IP Information
Originally posted by ellejittra

<span style="line-height: 25.2000007629395px;">อิจฉาคนจะได้ไปเที่ยวTongue ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะคุณแหม่มTongue</span>
<span style="line-height: 25.2000007629395px;">แอ๊วก็มีเหตุต้องไปฟินแลนด์ 2 คนกับลูกชายเดือนหน้า ยังไม่ได้หาข้อมูลเลย ไม่รู้จะเริ่มตรงใหน ไปที่ใหนBig smile ยังขี้เกียจอยู่เลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะTongue</span>

ขอบคุณค่ะคุณแอ๊ว อย่าอิจฉาเลยค่ะจริงแล้วก็จะไปแบบห่วงหน้าพะวงหลังเพราะว่าไม่ใด้เอาลูกไป แต่ว่าด้วยความจำเป็นของคนที่บ้านที่บ่นว่ากลับมานี่2ปีแล้ว ไม่เคยใด้ไปไหนเลยก็เลยต้องเอาใจเค้าน่อยนึง ปีหน้าต้องอาศัยเค้าเยอะ55ขอสันชาติ
แล้วคุณแอ๊วจะไปทำอะไรที่ฟินแลนด์เหรอค่ะ
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 00:00 - IP: 86.184.149.41 IP Information
โอ้ย!!อิจฉาเยอะกว่าเดิมค่ะคุณแหม่ม จะไปฮานิมูนรอบสองEmbarrassed ไปกันสองคน ที่สเปน อิจฉาเข้าไปใหญ่ ล้อเล่นอย่าโกรธนะ

แอ๊วไม่ได้ไปเที่ยวค่ะ ไม่รู้จะบอกอย่างไร Big smile

Edited by ellejittra - 11 Oct 2014 at 00:01
Back to Top

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 00:45 - IP: 87.115.79.33 IP Information
Originally posted by ellejittra

<span style="line-height: 25.2000007629395px;">โอ้ย!!อิจฉาเยอะกว่าเดิมค่ะคุณแหม่ม จะไปฮานิมูนรอบสองEmbarrassed ไปกันสองคน ที่สเปน อิจฉาเข้าไปใหญ่ ล้อเล่นอย่าโกรธนะ</span>
<span style="line-height: 25.2000007629395px;">
</span>
<span style="line-height: 25.2000007629395px;">แอ๊วไม่ได้ไปเที่ยวค่ะ ไม่รู้จะบอกอย่างไร Big smile</span>

Back to Top
aum_im View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aum_im Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 05:56 - IP: 88.104.218.201 IP Information
ขอบคุณค่า ว่าจะถามพี่แหม่มอยู่ว่าต้องรับรองทะเบียนสมรสรึเปล่า คุณสามีต้องไปประชุมที่สเปนหนูอยากไปด้วยอ่ะ แต่ทะเบียนสมรสแปลอย่างเดียวไม่ได้รับรองกลัวไม่ทัน อดตามระเบียบ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 15:37 - IP: 87.115.79.33 IP Information
Originally posted by aum_im

ขอบคุณค่า ว่าจะถามพี่แหม่มอยู่ว่าต้องรับรองทะเบียนสมรสรึเปล่า คุณสามีต้องไปประชุมที่สเปนหนูอยากไปด้วยอ่ะ แต่ทะเบียนสมรสแปลอย่างเดียวไม่ได้รับรองกลัวไม่ทัน อดตามระเบียบ

น้องอุ้มแล้วรับรองมาจากที่ไทยหรือเปล่า เห็นเคยมีน้องคนนึงเคยมาโพสว่าเค้าก็ใด้วีซ่านะ รับรองมาจากแค่ที่ไทย
แต่ว่าถึงส่งรับรองที่กงสุลลอนดอนก็ไม่นาน ของพี่อาทิตย์เดียวก็กลับมาไม่ลองดูเหรอ เผื่อใด้พาแสบน้อยไปทะเล
Back to Top
parnlita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote parnlita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 18:36 - IP: 86.182.38.157 IP Information
ยินดีกับน้องแหม่มอีกครั้งนะคะ ได้วีมายาวก็ได้ไปหลายรอบ เที่ยวให้เบื่อๆไปเลยน้อง อิอิ

Originally posted by aum_im

สวัสดีคะน้องอุ้ม ของพี่รับรองจากกุงศุลกรุงเทพอย่างเดียวเหมือนกันคะ แต่พี่ไปยื่นวีซ๋าเสปนตั้งแต่ต้นปี 2013 ก็ได้วีมานะคะ แต่ตอนนี้อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงก็ได้คะ
เป็นคนพิการ แต่ไม่เป็นภาระของสังคม     
Back to Top

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2014 at 20:42 - IP: 46.208.110.39 IP Information
ยินดีกับน้องแหม่มอีกครั้งนะคะ ได้วีมายาวก็ได้ไปหลายรอบ เที่ยวให้เบื่อๆไปเลยน้อง อิอิ

เอื้อยกะดาย ขอบคุณหลายเด้อ

Edited by memกะปิ - 12 Oct 2014 at 18:18
Back to Top
aum_im View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aum_im Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2014 at 07:24 - IP: 88.104.213.143 IP Information
ขอบคุณค่าพี่แหม่ม พี่parnlita อุ๋มไม่ได้รับรองเลยจริงๆค่ะ แปลอย่างเดียวเลย อุตส่าห์ตัดใจแล้วเชียวพอเอื้อยแหม่มบอกว่ารับรองแค่อาทิตย์เดียวก็อยากไปฮึบๆขึ้นมาอีก 555 ทั้งอยากไปทั้งอยากเก็บตังค์ จะกลับไทยเดือนธันวาจ้า เดี๋ยวปรึกษาชายเดก่อนว่าจะเอายังไง
Back to Top
jazz4946 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jazz4946 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2015 at 16:40 - IP: 86.138.88.58 IP Information
ขอบคุณพี่แหม่มคะ ช่วยได้เยอะเลย พอจะไปจริง ๆ เล็กดันไม่มั่นใจชะงั้น ตอนนี้กำลังจะยื่นเหมือนกัน ขอไปสองอาทิตย์ ถ้าให้รอ สองอาทิตย์ถึงได้วีซ่า ตายละวา จะทันไหมนั่น
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters