Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ โปแลนด์ / Poland
  New Posts New Posts RSS Feed: มีพี่ๆ เพื่อน ท่านไหนแต่งงานแล้วไม่เปลี่ยนนามสกุล
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีพี่ๆ เพื่อน ท่านไหนแต่งงานแล้วไม่เปลี่ยนนามสกุล

Author
nanaji View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nanaji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีพี่ๆ เพื่อน ท่านไหนแต่งงานแล้วไม่เปลี่ยนนามสกุล
    Posted: 05 Nov 2014 at 19:41 - IP: 14.219.169.31 IP Information
สวัสดีค่ะ

คือมี แพลนจะแต่งงานกับแฟนชาว สโลวะเกีย ปีหน้าค่ะแต่อยากทราบว่า ถ้าแต่งแล้วไม่เปลี่ยนนามสกุล (ดูๆแล้ว วุ่นๆ)  ซึ่งท่าไม่เปลี่ยนนามสกุล จะมีผลต่อการขอวีซ่า eea ตามสามีไม่ค่ะ 

รบกวน  พี่ๆ เพื่อน ช่วยตอยด้วยนะคะ เพระา หาข้อมูลมาก้อไม่เจอคะ  

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ
Back to Top
Nvieng View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ โปแลนด์

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2014 at 05:23 - IP: 46.113.29.8 IP Information
สวัสดีค่ะ คงไม่ช้าไปน่คะที่เข้ามาตบ 
ไม่มีปัญหาค่ะ พี่เวียงเองก้ไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลตามสามี เรื่องเอกสารจะว่าไม่วุ่นก็วุ่นนะคะ เเต่ทางที่ดีขอเเนะนำให้เปลี่ยนนามสกุลตามสามีดีที่สุดค่ะ (ตอนนี้พี่เเอบเสียใจที่ไม่เปลียนนามสกุลตอนเเต่งงาน หือๆ)
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top
Lady France View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lady France Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2014 at 19:55 - IP: 125.24.56.121 IP Information
___ไม่ได้เป็นสะใภ้บ้านนี้ค่ะ แต่ก็เคยมีคำถามนี้เกิดขึ้นในใจเหมือนกัน เพราะก็พอรู้ๆมาบ้างว่า เปลื่ยนหรือไม่ก็ได้ แต่ ได้ปรึกษาทั้งแฟน พ่อแฟน เพื่อนที่มีสามีฝรั่งแล้ว คือ ได้ข้อสรุปตรงกันว่า ถ้าในกรณีที่เราจะต้องย้ายไปใช้ชีวิตอยู่กับสามี โดยยังไม่มีแพลนหรืออนาคตอันใกล้ว่าจะได้ย้ายกลับมาอยู่ไทย หรือไม่กลับมาอยู่ไทยแน่ๆ นั้น ก็ควรจะเปลี่ยนไปใช้ตามสามีดีกว่า เพราะ ในทุกๆการติดต่อสื่อสารกับสถานที่ใดๆ มันจะเป็นเรื่องง่ายกว่าแน่นอนถ้าจนท.เห็นเอกสารอื่นๆเกี่ยวกับเราแล้วแสดงสถานะเราว่า เป็นภรรยาของบุคคลนั้นชัดเจนน่ะค่ะWink
___แต่ก็มีบางท่านนะคะ ที่เอานามสกุลเก่าตัวเองไว้เป็นชื่อกลาง แล้วต่อท้ายด้วยนามสกุลแฟน(อันนี้ไม่แน่ใจนะคะว่ายังไงแค่เคยอ่านเจอ) เคยว่าจะทำแบบนี้เหมือนกันแต่แฟนทักว่า"ถ้างี้ยูก็ต้องเขียนชื่อ-สกุลตัวเองยาวมากเลยสิ"LOL
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nanaji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Dec 2014 at 16:55 - IP: 101.109.248.20 IP Information
ขอบคุณ ทุกท่านนะคะ 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nanaji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Dec 2014 at 17:01 - IP: 101.109.248.20 IP Information
ไม่สายนะคะ  ใครมี อะไรแนะนำ  บอกได้เลยะคะ
Back to Top
pimmymy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimmymy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2015 at 17:29 - IP: 92.225.157.154 IP Information
ข้ามบ้านมาตอบจากประสบการณ์
ส่วนตัวไม่เปลี่ยนค่ะ อยู่เยอรมันตอนทำวีซ่าย้ายมาอยู่ไม่มีความยุ่งยากอะไรเลย อยู่ที่นี้ก็ไม่เคยยุ่งยาก ปีที่แล้วทำวีซ่าติตามสามีไปราชการต่างประเทศระยะยาวก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย มีทะเบียนสมรสก็ไม่มีปัญหา คนที่นี้ส่วนใหญ่ก็มีเยอะที่ไม่เปลี่ยนนามสกุลหลังแต่ง
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nanaji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2015 at 12:48 - IP: 101.109.248.20 IP Information
ขอบคุณ  คุณ pimmymy  ค่ะ  
Wink
Back to Top
kueckieziegler View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kueckieziegler Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2015 at 03:17 - IP: 1.10.201.105 IP Information
อยู่ต่างประเทศ เราถือพาสปอร์ตต่าง บัตรประชาชน กว่าวีซ่าถาวรจะออก ต้อง 3 ปี 
ถึงแม้วีซ่าช่วงยาว จะเปลี่ยนเป็นบัตรวีซ่า 1-3 ปี แล้วแต่คุณสมบัติแต่ละเคส 
การทำธุรกรรมกับ ธนาคารต่างๆ 
คำถามจากครอบครัวของฝั่งสามี ถ้าไม่เปลี่ยน ...
ถ้าเราแต่งงานกับ ครอบครัวที่มีบทบาททางสังคม สถานะเศรษฐกิจทางโน้น
การยอมรับทั้งทางพฤตินัย นิตินัย และระดับทางสังคมของครอบครัวใหม่ชาย
เปิดตัวครั้งแรก ก็ประกาศลงหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นทางแคว้นใหญ่แล้ว ...
จะมีแรงกระแทก คลื่นใต้น้ำตามมาได้ ...

เปรียบเหมือน ถ้าแต่งงานกับนามสกุลใหญ่ และหากคุณเป็นสะใภ้ใหญ่ งานใหญ่ครอบครัวที่ต้องร่วม
ขนาดหลานสะใภ้ชาตินี้ เค้ายังเปลี่ยนนามสกุลตามหลานชายคนเดียวของตระกูลเลย...

Edited by kueckieziegler - 10 Apr 2015 at 03:21
Back to Top
Nuu2459 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nuu2459 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2015 at 17:06 - IP: 223.207.251.210 IP Information
ไม่จำเป็น ไม่ผิดกฏหมาย ค่ะ มันเป็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคล และ เรื่องวีซ่า ก็แนบเอกสาร สมรส ทุกๆ ครั้งที่ยื่น ใช้ได้ทุกที่ ทั่วโลก
Back to Top
Potjana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Potjana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2015 at 00:14 - IP: 72.223.35.123 IP Information
เราเองก้อไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลตามสามี...ค่ะ
I'm new member, nice to meet you.
Back to Top
Madamanna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madamanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2015 at 20:38 - IP: 146.198.175.51 IP Information
ป้าอยังเป็นนางสาวอยู่เลยจ้า อิอิ .... ส่วนต่างประเทศก็เป็น Mrs .. ป้าอยังไม่มีปัญหาอะไรนะตอนนี้ อิอิ __คงจะต้องสถานะนางสาวต่อไปแระ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters