Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway > * สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway
  New Posts New Posts RSS Feed: แนวทางการฝึกงาน และ การทำงานในนอร์เวย์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แนวทางการฝึกงาน และ การทำงานในนอร์เวย์

Page  123 14>
Author
dewwy View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote dewwy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนวทางการฝึกงาน และ การทำงานในนอร์เวย์
    Posted: 30 Dec 2009 at 20:47 - IP: 84.209.1.209 IP Information

สวัสดี สาวๆสะใภ้และว่าที่สะใภ้นอริเก๊ะทุกท่านนะคะ  วันนี้ดิวขอแชร์ประสบการณ์เรื่องการฝึกงานค่ะ  หลังจากจบคอร์สฝึกงานสามเดือน ณ บานาฮาเก้นไปแล้ว

ผลการฝึกงานในส่วนของภาษา เรื่องการฟังก็ดีขึ้นและการพูดก็พูดได้มากขึ้นนิดหน่อยค่ะ ตามประสาเรียนกับเด็ก ฮ่าๆๆ

ผลการฝึกงานในส่วนกำลังใจ  มีมาก เพราะ โดนชวนทำงานด้วย แต่เค้าก็ชี้แจงว่าถ้าเราทำงานจริง อะไรบ้างที่เราต้องรับผิดชอบตัวเองให้ได้  อันนี้ปฏิเสธไปเลยค่ะ เพราะหนูไม่พร้อม แง่มๆๆๆ
  เค้าเลยขอให้ฝึกงานต่ออีก 6 เดือน เพราะเด็กๆชอบเรามาก และเราทำงานดี แต่อันนี้ก็ปฏิเสธไปค่ะ เพราะอยากกลับไปเรียนอีก

ผลเสียที่ตัวเองคิดว่าได้รับจากการฝึกงาน  คือ ลืมแกรมมาติกเยอะมาก และเรื่องการเขียนลดลงค่ะ โทษใครไม่ได้เลย โทษคตัวเองนี่แหละขี้เกียจเอง และเรียนมาน้อยด้วยสี่เดือน  หนักร้องเพลงซะส่วนมาก เหอๆๆๆ   ภาคค่ำก็ไปเรียนไม่ไหวค่ะ ทุกคนพูดเก่งมาก และเรียนหนังสือเล่มที่ดิวอยากเรียนจะจบแล้ว (แต่ดิวไม่เคยเรียนมาก่อน)

ขั้นตอนการขอฝึกงาน (ที่ดิวทำมาสองครั้งนะคะ)

1. สมัครเข้าเป็นสมาชิกของนาฟทางเวปไซต์ กรอกข้อมุลรายละเอียดต่างๆ
2.อยากฝึกงานที่ไหน เดินเข้าไปถามเค้าเลยค่ะ  และแจ้งเค้าด้วยว่า เรามาจากโปรเจคต์ของนาฟ เค้าจะได้รู้ว่าไม่ต้องจ่ายให้เรา
3. กลับไปแจ้งนาฟว่า เราอยากจะฝึกงานที่สถานที่นี้  เค้าจะมีเอกสารให้ไปกรอกร่วมกันกับสถานที่ฝึกงาน  กรณีฝึกกับสถานที่ๆเราต้องออกข้างนอก(ในหน้าหนาว)เช่น บานาฮาเก้น แนะนำให้ขอให้บานาฮาเก้น ทำจดหมายขอนาฟให้ซื้อชุดกันหนาวให้เราด้วย ตรงนี้นี่เป็นกฏหมายคุ้มครองแรงงานนะคะ  คอมมูนจะจ่ายเงินให้ค่ะ (ดิวได้มาแล้ว ชุดหมีกันหนาว รองเท้า ชุดกันฝนพอหมดฝึกงานก็ตกเป็นของดิว ฮี่ๆๆ) 
4. พอได้ฝึกงานแน่แล้ว จัดลำดับเวลาให้ดีค่ะ ของดิวยื่นคำขาด เข้า 9.00-15.-00 ไม่มีหมุนเวลานะคะ (อันนี้แล้วแต่นะคะ แต่ดิวสืบมาว่า เราฝึกงานแบบภาษา เค้าฝึกกันแค่ 6 ชม เพราะบางที่ให้เราฝึกเต็มที่เลย 8 ชม)
5. อย่าลืมเข้าไปส่งรายงานการทำงานเพื่อรับเงินจากนาฟนะคะ และต้องเช็คด้วยว่า ได้ใบเสร็จทางเมล์ไหม และเงินเข้าบัญชีจริงป่าว มีเพื่อนไปทำสองเดือน เงินไม่เข้าเลย เหอๆๆ
6. การฝึกงาน สถานที่ๆเราเข้าฝึกงานเค้าจะมีรีพอร์ตให้นาฟทุกๆสองอาทิตย์ค่ะ

หนทางชีวิต ณ ตอนนี้หลังการฝึกงานรอบแรกผ่านไป    ดิวขอนำเสนอเป็นไอเดียนะคะ เผื่อใครอยากจะฝึกงานบ้าง

ที่โรงเรียนภาษาของดิวมีการเปิดคอร์สอบรมพิเศษช่วงบ่าย คือ  คณิต อังกฤษพื้นฐาน วิทยาศาสตร์   ดิวเลยได้ไอเดียว่า ขอเข้าไปเป็นครูช่วยสอนค่ะ  สอนคนไทยที่ไม่เข้าใจ และคนที่พูดนอร์ชคไม่ได้แต่ได้อังกฤษ (คืออธิบายให้เค้าฟังอีกทีทำนองนี้)  เพราะดิวผ่านการทำงานกับ สสวท มา ทำเกี่ยวกับแอนนิเมชั่นการสอน และทำงานกับหน่วยงานทางราชการเกี่ยวกับการพัฒนาครู  ดิวเลยคิดว่า ดิวทำได้ค่ะ ไม่ลองไม่รู้  สอนพิเศษก็เคยสอนมา เอาว่ากันสักตั้ง

และที่ รร ดิวยังมีเปิด วิเดอโกรอีกแน่ะ เพิ่งทราบวันนี้แหละค่ะ  เพราะไปประชุมกับ ผอ ของ รร มา ท่านก็สนใจ และจะคุยกับครู และนาฟให้อีกที (สรุปว่าตอนนี้ลุ้นค่ะลุ้น)  สรุปว่าส่งกำลังใจช่วยกันหน่อยนะคะ

แนวทางและปัญหาที่ได้รับ
1. ขอบคุณฟางมาก ที่ได้มาแชร์เรื่องฝึกงานกับดิว  ทำให้ดิวได้รู้ข้อมุลใหม่ว่า พวกเราสามารถขอฝึกงานเป้นแบบครึ่งต่อครึ่งได้
2. การฝึกงานครึ่งต่อครึ่ง คือ  เรียนครึ่งนึง ฝึกงานครึ่งนึง ได้เงินเต็มวัน คือ เรียน 3 ชั่วโมง ฝึกงานอีก 3 โมง เรียกว่า สโปร๊กแพรคสีท
3. นาฟของเมืองดิว แจ้งว่า ไม่อนุญาติให้ฝึกงานแค่ครึ่งวันหลังเลิกเรียน แต่ดิวไม่ยอมค่ะ ชั้นขอสู้ตาย ทำไมเมืองอื่นทำได้ นาฟท้าดิวว่า ถ้าหาชื่อ จนท ของนาฟเมืองอื่นที่อนุญาติให้เรียนครึ่งวันฝึกงานครึ่งวันได้ เค้าจะประชุมใหม่   ดิวก็ทำค่ะ โทรหาเมืองฟาง  โทรหาเมืองกุ้ง โทรหามูอีราน่า ได้รายชื่อมา ส่งเมล์ไป(เย้ยมัน)  นาฟแจ้งกลับค่ะ ว่าขอเปิดประชุมรอบใหม่หลังปีใหม่
4. วันนี้ดิวมีประชุมกับเรกตู๊ต ของ รร ภาษาดิว เค้ายืนยันค่ะว่า เรามีสิทธิ์ทำได้ สโปร๊กแพรคสีท เรียนครึ่งนึง ฝึกงานครึ่งนึง  เค้าจะพูดกับนาฟเอง (เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆโว้วววว ดีใจ)
5. ดิวมีแผนต๊อกสองเตรียมไว้คือ  ถ้านาฟยึกยัก ดิวจะส่งจดหมายขอความเห็นใจหาคอมมูน และยูดีไอ เพื่อให้เข้ามาช่วย  การเรียนและฝึกงานไปพร้อมๆกัน ช่วยเราได้มากนะคะ เพราะได้ทักษะทั้ง การเขียน การอ่าน การพูดและการฟัง แถมเราจะหางานได้เร็วอีกด้วย

ดิวเลยอยากจะบอกกับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆว่า อะไรที่มีอุปสรรคอย่าท้อค่ะ เราเลือกมาถึงจุดนี้แล้ว ทำให้ดีที่สุด  บางครั้งดิวก็ท้อนะ ภาษาก็ยากไม่ได้สักที สับสนอนาคตตัวเอง แต่พอมีทางที่พอจะทำให้เรามีแสงสว่างรางๆ ดิวก็จะสู้ค่ะ 
หวังว่าข้อมูลของดิวจะเป็นประโยชน์ ต่อทุกๆคนบ้างนะคะ  หากมีคนมีข้อสงสัยอยากติดต่อถามแบบละเอียดยิบก็ยินดีค่ะ เผื่อว่าดิวเขียนไม่ละเอียดนะคะ

Back to Top
Gee View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Gee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 21:08 - IP: 94.102.36.228 IP Information
เรียนคุณดิว
ขอบคุณมากนะคะที่มาแบ่งปันความรู้  เขียนเป็นข้อๆ อ่านเข้าใจง่ายดีคะ  และข้อมูลมีประโยชน์ด้วยคะ
จีมีคำถามเกี่ยวกับการฝึกงานกับNAV น่ะคะ  ในกรณีที่เราถือวีซ่านักเรียนเราสามารถขอฝึกงานกับทาง NAV หรือของานทำแบบPart time ได้หรือไม่คะ  เพราะจีไม่ได้เข้าเรียน Norsk Kurs น่ะคะ แต่ว่าพูดภาษานอรเวย์ได้(เคยมาเรียนทุน AFS เมื่อหลายปีก่อน)
ที่ถามคำถามนี้เพราะเคยได้ยินมาว่า  คนที่จะฝึกงานกับNAV ต้องเป็นกรณีที่ไม่ได้มาเรียนหนังสือ(ไม่ได้ถือวีซ่านักเรียน) หรือคนที่กำลังเรียนภาษา  หรือกำลังหางานทำเท่านั้น  ต้องขออภัยถ้าได้รับข้อมูลมาผิด  ยังไงก็รบกวนผู้รู้ด้วยคะSmile  เพราะตอนนี้เรียนที่โรงเรียนแค่ 5 วิชาเอง มันมีเวลาว่างมากเหลือเกิน

ปล.อยากจะเป็นกำลังใจให้คุณดิว  จีว่าภาษาคุณดิวไม่ได้แย่หรอกคะ  แต่มันไม่ดีดั่งใจเรามากกว่าละมั้ง  จะบอกคุณดิวว่าอย่าเพิ่งท้อเรื่องภาษานะคะ  แรกๆ มันจะงงๆ  แต่สมองเราเรียนรู้ทุกวันคะ เราจะพัฒนาขึ้นทุกวันโดยเราเองไม่ทันสังเกตคะ  อารมณ์ที่แจ่มใสจะทำให้เราเรียนรู้ได้มากขึ้นและเร็วขึ้นคะ เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลคะ  

Gee/Oslo

Gee - Oslo - 1982
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote dewwy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 21:30 - IP: 84.209.1.209 IP Information

สวัสดีค่ะคุณจี 

ดิวไม่แน่ใจนะคะ แต่ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันค่ะ แต่ว่า อย่าเพิ่งเชื่อร้อยเปอร์เซ็นต์ค่ะ  เดี่ยวดิวจะเขียนเมล์ถามที่ปรึกษานาฟของดิวให้นะคะ คงเป็นสัปดาห์หน้าค่ะ เพราะเค้าหยุดยาวตอนนี้  แล้วจะมาแจ้งอีกครั้งนะคะ

Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 22:54 - IP: 84.49.207.62 IP Information
ข้อมูลเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆสะใภ้และว่าที่สะใภ้นอร์เวย์ดีจ๊ะน้องดิว ขอบคุณจ๊ะ  Smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
noogreen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noogreen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 23:09 - IP: 58.8.239.229 IP Information
คุณดิว

ขอบคุณข้อมูลที่เป็นประโยชน์แบบนี้มาก ๆ เลยนะคะ

เด่วรอกรีนไปอยู่โน่นก่อน ปัญหาก็คงจะตามมาเหมือนกันมั้งค่ะ อิอิ

ได้แต่หวังว่าปัญหาอย่ามาเลยน่าจะเป็นดีที่สุดค่ะ อิอิ
green/ 1978 / Fitjar

"life is full of obstacles but we all learn to fight for what we want"

Back to Top
duen_norway View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote duen_norway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 23:25 - IP: 213.167.96.199 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ น๊าจ้า Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 23:25 - IP: 84.49.207.62 IP Information
ติดต่อ NAV ก็น่าจะได้นะคะคุณจี ลองอ่านดูตามเวปนี้ดูค่ะ

How to get a job in Norway

Internasjonale studenter ved HiO har fått kurs i jobbsøking.

Hvordan man kan få jobb er et viktig tema for høgskolens internasjonale studenter.

NAV, Skatteetaten, Internasjonalt kontor og Karrieresenteret har nå gått sammen for å hjelpe de internasjonale studentene med dette vanskelige temaet.

Et skreddersydd kurs ble nylig åpnet av førstekonsulent Heide Remmele Hindahl ved Internasjonal kontor.

– Vi er veldig glade for at Karrieresenteret har hjulpet oss å arrangere dette kurset. Vi håper dere får den informasjonen dere trenger for å skjønne det norske arbeidsmarkedet, sa hun til deltakerne.

Hun hadde også en gladmelding til studentene: – Alle internasjonale studenter på Høgskolen i Oslo får norskkurs gratis.

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมตามลิ้งค์ค่ะ

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 23:30 - IP: 84.49.207.62 IP Information

ข้อมูลบางส่วนเกี่ยวกับนักเรียนต่างชาติค่ะ จากเวป NAV

Foreign students in Norway

If you are studying in Norway for less than a year, you will not, as a general rule, become a member of the Norwegian National Insurance Scheme.

When are you regarded as a student?

You are regarded as a student when you are staying in Norway

• to attend school or university
  • and have no income from work

Students from Nordic countries

You are a member of the Norwegian National Insurance Scheme if you are registered in the National Population Register in Norway. If you are not a member you are nevertheless entitled to health services under the National Insurance Act and you do not have to verify it with a European Health Insurance Card.

Students from EEA countries or Switzerland

The general rule is that you do not become a member of the Norwegian National Insurance Scheme. If you are a member of social security in your home country while studying in Norway, you are entitled emergency and necessary treatment under Norwegian legislation.

If you are not entitled to a European Health Insurance Card from your home country, you must have other insurance to cover any medical expenses you might incur in Norway.

Students from countries outside the EEA

You will not become a member of the Norwegian National Insurance Scheme automatically, but you can apply for voluntary membership if you

• attend school or university in Norway for less than one year, and
  • Have a residence permit

Voluntary membership entitles you to have health services on an equal basis with other Norwegian residents.

Coverage for health services

Persons coming from an EEA-country or Switzerland are entitled to health services on an equal basis with other Norwegian residents, principally what you have paid for doctor, hospital, and medications. For example, in Norway it gives you free admission to hospital and having to pay patient’s charge for medications.

You have to verify your entitlement with your European Health Insurance Card.

Persons coming from other countries must prove that they can pay for treatment with private insurance.

What does it cost?

You do not have to pay national insurance contributions when

• You have no income from work 
  • You are not a member of the Norwegian National Insurance Scheme

Entitlement to different benefits

Persons who are not members of the Norwegian National Insurance Scheme have no claim on any benefits from NAV.

If you are a voluntary member, you may be entitled to benefits if you fulfil certain conditions. The benefits you might be entitled to are limited to the insurance section you are member of.

Edited by Sweetiemind - 30 Dec 2009 at 23:36

Back to Top
tju2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 00:59 - IP: 85.167.187.162 IP Information

ข้อมูลเป็นประโยนช์มากค่ะน้องดิว

เอามาช่วยแชร์ประสบการณ์กันค่ะ
ของพี่เรียนจบครอสเดือน ม.ค. 2010 นี้และต้องหาที่ฝึกงานตามบริษัทเอง 3 อีกเดือน หลักสูตรที่พี่เรียนชื่อ Regnskapsmedarbeider og praksisplass การเรียนก็จะเรียนบัญชีเป็นหลัก เรียนการใช้โปรแกรม Visma ,เรียน Excel และกฎหมายแรงงาน รวมถึง Lønn & Personal รวมแล้วก็ 9 เดือนเต็ม
ระหว่างเรียนจะได้ Individstønad 290 /dagen. และ Daglig reise
สิ้นเดือนมกราก็จะสอบจบครอสแล้วแต่ยัง งงๆ มึนๆอยู่เลยConfused
สอบเสร็จก็ฝึกงาน ยังไม่มีบริษัทตอบรับสักที่สมัครเกือบ 80 บริษัทDeadส่วนมากก็เน้นบริษัทรับทำบัญชีอ่ะนะ
ก็หวังว่าบริษัทจะเปิดโอกาสให้สาวไทยอย่างเราบ้างเนาะ....เหนื่อยเหมือนกัน

มาช่วยลุ้นน้องดิวให้ได้เป็นคุณครูอีกแรงใจหนึ่งค่ะ

ส่วนสาวๆคนไหนอยากฝึกงานหรือลงเรียนครอสเพิ่มเติม ขั้นตอนก็ตามที่น้องดิวบอกเลยค่ะ

Edited by tju2 - 31 Dec 2009 at 01:06
Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 01:02 - IP: 83.243.216.162 IP Information
คิดอยู่เหมือนกันว่าเปิดไปปีใหม่นี้จะคุยกับนาฟขอฝึกงานครึ่งวัน อยากกลับไปเรียนเพิ่มเพราะอยากได้เรื่องการเขียนมากขึ้น ภาษาที่ได้จากเด็กๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นภาษาพูด และทำให้เราคุ้นกับเสียงคนนอร์คที่ต่างสำเนียงกันไปมากยิ่งขึ้น แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่รู้ว่าจะไปเรียนตอนไหนและมาทำงานตอนเวลาไหนนี่ซิ ปกติเรียน 8.30-12.15 ทำงานที่บานาฮาเกน 8.30-16.00 น.คิดว่าอาจจะไปเรียนช่วงเช้าถึงช่วงพักใหญ่ตอน 11 โมง แล้วเข้าทำงานตอนเที่ยง วันจันทร์นี้ว่าจะไปติดต่อโรงเรียนและนาฟดูได้เรื่องยังไงจะมาบอกเล่าให้ฟังนะคะ

ขอบคุณน้องดิว สำหรับการแบ่งปันประสบการณ์และสิทธิ์ต่างๆ ที่เราควรได้ ขอเพิ่มเติมคำถามนิดนึงนะคะน้องดิว ในสัญญาที่เรานำไว้กับนาฟและบานาฮาเกนในเรื่องของช่วงเวลาและระยะเวลาในการทำงานยังไม่สิ้นสุดลง แบบนี้เราจะขอกลับไปเรียนได้เหรอ หรือว่าต้องรอให้สัญญาเดินที่ทำไว้หมดลงก่อน ถ้าจะฝึกต่อค่อยว่ากันใหม่(หรือปล่าว)

Edited by Nidnoi_Aalesund - 31 Dec 2009 at 01:10
Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
Mong_Ja View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mong_Ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 01:55 - IP: 95.34.28.215 IP Information

Avatarน้องดิวค่ะ พี่รบกวนถามว่าถ้าเราต้องการฝึกงาน เราจำเป็นต้องผ่าน A2 ก่อนไหมค่ะ พี่อยากฝึกแต่ พี่ยังไม่ได้สอบ A2 เลย เพื่อนพี่สอบพูดผ่านแล้ว แต่สอบเขียนยังไม่ผ่าน เขาขอไปเข้าคอร์ส hjelpepleier ทาง NAV ไม่ให้ เพราะไม่มีใบผลสอบ A2 พี่เลยสงสัยว่า มันเหมือนกันไหมค่ะ การฝึกงานแบบน้องดิวบอก กับ NAV arbeidskurs  แบบว่าพี่กำลังสับสนน่ะค่ะ Tongue 
Mong, 1970, Porsgrunn, Norway
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote dewwy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 02:54 - IP: 84.209.1.209 IP Information

ตอบพี่นิดหน่อยนะคะ    สัญญาการทำงานกับนาฟและบานาฮาเก้น สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาค่ะ  ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงใดๆเกิดขึ้น  เช่น เราขอฝึกงานสามเดือน แต่อยากฝึกแค่สองเดือนก็สามารถแจ้งนาฟได้ค่ะ  และการฝึกงานครึ่งวันแล้วแต่นาฟจะพิจารณาด้วยน่ะค่ะ อย่างเมืองดิวบอกว่าไม่ได้ แต่ถ้าหาคอมมูนอื่นมายืนยันได้ เค้าจะพิจารณาให้ (ดิวก็หามายันได้)  ตอนนี้ก็รอประชุมอีกทีน่ะค่ะ

ตอบพี่หม่องนะคะ    ไม่จำเป้นต้องผ่านการสอบค่ะ  เพราะดิวก็ยังไม่ได้สอบขั้น สองเลย แล้วตอนที่ยื่นเรื่องฝึกงานนี่ ยังเรียนไม่ครบ 300 ชั่วโมงเลยค่ะ  นาฟแค่ขอให้เราพอเข้าใจนอร์ชค  ที่ฝึกงานที่อยากฝึกตอบตกลงกับเรา และวีซ่าไม่หมดอายุ ก็สามารถฝึกงานได้ค่ะ 

ส่วนเรื่องคอร์ส ดิวไม่แน่ใจว่าทุกมืองเหมือนกันไหมนะคะ  แต่ของเมืองดิวถ้าจะเข้าคอร์สต่างๆของนาฟต้องไปสอบ และบางคอร์ส ขอให้มีใบรับรองการสอบ ขั้น 2 แล้ว แต่อย่างฝึกงานถ้าเป็นการฝึกงานทั่วไป ก็ฝึกเต็มเวลาค่ะ  แต่ที่ดิวเพิ่งได้ข้อมูลใหม่มาและพยายามลุ้นอยู่(เพราะนาฟเมืองดิวงี่เง่า)  คือ สโปร๊กแพรคสีทค่ะ เรียนครึ่งนึง ฝึกงานครึ่งนึงได้เงินเต็มวัน ( 6 ชั่วโมง)

เสริมนิดนึงนะคะ  ตอนฝึกงานลาป่วยได้ค่ะ โดยนาฟจ่ายเงินให้เต็มวันนะคะ  สามวันแรกจ่าย 100%  จากนั้นหากป่วยต่ออีกจ่ายให้ 75%  (กรณีป่วยติดกันนานๆ)  แต่ถ้าป่วยอาทิตย์ละวันก็ได้เต็ม 100% ค่ะ

Back to Top
Gee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 05:41 - IP: 94.102.36.228 IP Information
คุณดิว คุณมาย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ รอเปิดปีใหม่ จะโทรไปถามดูให้รู้แล้วรู้รอด  ( ต้องทำตามคุณดิว สู้ไม่ถอย อิอิ )
คุณแตง ขยันมากเลยนะคะ ส่งไปตั้ง 80 บริษัทแล้วเหรอคะ จีเคยได้ยินว่า ถ้าเราไปเอา Resume ไปยื่นเองที่บริษัทนั้นๆ  จะช่วยเพิ่มโอกาสในการได้รับการตอบรับน่ะคะ (ว่าแต่ ตอนนี้จีเองก็ยังปวดหัวอยู่เลย  ยังไม่มีใครตอบรับเลยคะ ส่งไปสองบริษัท (แปร่วววว แล้วจะมาบ่นทำไมเนี๊ยะ)LOL

Gee - Oslo - 1982
Back to Top
noogreen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noogreen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 08:21 - IP: 58.8.119.48 IP Information

คุณดิวขอรบกวนพื้นที่หน่อยนะคะ

Avatar   พี่แตงคะ เด่วนู๋จะขอเรียนเจริญรอยตามพี่เลยนะคะ  เด่วคงต้องขอความกรุณาจากพี่แนะนำน้องคนนี้ด้วยนะคะ
green/ 1978 / Fitjar

"life is full of obstacles but we all learn to fight for what we want"

Back to Top
naruemol_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naruemol_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 09:08 - IP: 124.121.214.76 IP Information

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เข้ามาถ่ายทอดประสบการณ์ มีประโยชน์มากค่ะ

Back to Top
pika View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pika Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 14:46 - IP: 83.109.184.148 IP Information
Tusen takk ja Dewww
I get an idea  from Dew about  praksis and have contact  with NAV .
After i travel from Thailand i will praksis in SFO and  barnehagen  for 2 month.Smile
Mon-wed                 8.30-12.30 in norskkurs and praksis SFO from kl2
thursday-friday      barnehagen.
so  vi can  learn  in norskkurs and  praksis in same time  for  dont  forget  grammar.LOL

PS..i'm sorry about i cant write in  thai  ka.
Sawasdee Pee mai 2553 to everyone ka

กุ้ง Kopervik Norway...1979 ^-^
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mong_Ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 17:16 - IP: 95.34.28.215 IP Information

Avatarขอบคุณค่ะน้องดิว ที่ทำให้พี่มีแสงสว่างในชีวิตเพิ่มขึ้นมาอีกนิด เพราะตอนนี้พี่ท้อมากเรื่องภาษาของพี่ ไม่รู้จะทำงัยดีเพราะว่าไม่มีโอกาสพูดนอร์กเลย ไปโรงเรียนยังได้คุยกับเพื่อนบ้าง กลับมาบ้านสามีก็พูดอังกฤษ อีกแล้ว ภาษาเลยไม่ขยับ คิดว่าการออกไปฝึกภาษาแบบน้องดิว น่าจะช่วยได้บ้างอย่างน้อยก็ทำให้ได้พูดกับเจ้าของภาษา

Avatar น้องแตง หลักสูตรที่น้องแตงเรียนน่าสนใจมากเลย มันมีส่วนของรายละเอียดคล้ายกับงานเก่าพี่เล็กน้อยคือพี่ ทำงานในส่วน Payroll กับเรื่อง กฎหมายแรงงานมาก่อน แต่ไม่ได้จบบัญชี พี่สามารถเข้าเรียน หลักสูตรแบบน้องแตงได้ไหมค่ะ ถ้าได้รบกวนน้องแตง อธิบายเพิ่มเติมนิดน่ะค่ะ ว่าต้องทำงัยบ้าง

Back to Top
tju2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 18:22 - IP: 85.167.187.162 IP Information
พี่ก็ว่าจะแบกหน้าอันเหี่ยวๆแห้งๆ ไปถึงที่เหมือนกันน้องจี ไว้ทำใจเรื่องภาษานอร์กช่วงปีใหม่ก่อนหลังปีใหม่นี้แหละ....

เจริญรอยตามพี่จะดีเหรอน้องเอ๋ยดูเป็นเยี่ยง ไม่เอาอย่างน่าจะพอไหว เพราะโครงการล่าสุดที่สามีเกิดไอเดียบรรเจิดคือจะพาไปอยู่ป่าทำฟาร์มแกะฟาร์มแพะไปซะแล้นConfusedBig smileLOL

พี่หม่องจะบอกว่าได้ค่ะ
เพราะเพื่อนที่เรียนด้วยกันส่วนมากคนนอร์กเขาก็ไม่มีพื้นฐานบัญชีมาเลย
แต่จะหนักอึ้งภาษานิดหนึ่งสำหรับคนต่างชาติและภาษายังแค่ ป 2 อย่างแตง
สารภาพตามตรงว่าที่ได้คือได้ความรู้เก่าจากเมืองไทย เพราะภาษาเราไม่ได้อยู่ในระดับที่จะเรียนมหาวิทยาลัยของที่นี้ เพิ่ง ป 2 เองDead
อันที่ใหม่เช่น กฎหมายแรงงาน,Lønn & Personal นั้นได้ประมาณ 50 เปอร์เซนต์ แต่กฎหมายมันก็จะเปลี่ยนเรื่อยๆตามความเหมาะสม อะน่ะไว้เราภาษาแก่กล้าค่อยอ่านไปเรื่อยๆตอนนี้ให้อากู๋(Google )ช่วยไปพลางๆก่อน

แนะนำขั้นตอนการอีกครั้งจริงๆเคยเล่าไว้ในทู้เก่าๆตอนที่เริ่มเรียนบ้างแล้ว
-ขั้นตอนติดต่อ NAV ตามที่น้องดิวแนะนำเลยค่ะ
แล้วเราจะมีเจ้าหน้าที่สำหรับดูแลเครสของเรา แตงโชคไม่ค่อยดีไปทีไรไม่ซ้ำคนเลย เลยมีเจ้าหน้าที่ดูเครส 3 คน
-อันดับแรกเลยคือ ลงทะเบียนคนว่างงานกับเขา รายงานผลทุก 2 อาทิตย์
รอสักระยะให้ภาษาได้ประมาณระดับ 2 ค่อยปรึกษาเขาว่าเราอยากเรียนเพิ่ม
ให้เขาช่วยหาครอสให้เรียน มันจะมีหลายครอสค่ะ ส่วนใหญ่เป็นครอสเกี่ยวกับวิชาชีพ
-อันดับสองถ้าเขาอิดออดก็หมั่นตามใช้สูตรน้องดิวเลยค่ะBig smile หาเครสอ้างอิงแต่ต้องระวังว่าเขาจะสวนคืนว่าถ้าภาษานอร์กไม่ได้ก็เรียนอะไรไม่ได้ทั้งนั้น
-อันดับสาม ยกตัวอย่างเครสของแตงนี่เอาหลักฐานที่เราหางานสมัครกี่ที่ๆก็ๆไม่ได้ปรินท์หลักฐาน หรือทำเป็นลิสให้เขาดูเลย บริษัทไหนและตอบกลับว่าอย่างไร
-เวลาคุย ชวนฝรั่งนอร์กที่บ้านไปด้วยเพื่อความเข้าใจเรื่องภาษา ไปนั่งคุยด้วยเลย นี่เป็นเทคนิคที่ใช้ได้ผล
-เขาจะพิจารณาเป็นเครสๆไปว่าเครสนี้เหมาะจะช่วยเหลือแบบไหน
-บางคนเขาหางานให้ บางคนลงทะเบียนเรียนเพิ่มให้ถ้าเราอยากเรียน
-แต่เขาจะส่งเราไปทดสอบวัดระดับความเข้าใจเรื่องภาษาก่อนเสร็จถึงจะหาครอสให้เราลงเรียนตามความเหมาะสมและตามความต้องการของเรา
-อันดับสุดท้ายก็ไปเรียนตามหลักสูตร รายงานทุก 2 อาทิตย์เขาจะจ่ายเงินทุกสองอาทิตย์ รายงานตรงที่เราเคยรายงานตอนลงทะเบียนตกงานแหละแต่มันจะมีรายละเอียดบอกไว้
คร่าวๆค่ะแต่สิ่งที่ยากคือตอนคุยกับนาฟให้เขาช่วย เราต้องไฟท์นะไม่ใช่เขาไม่ช่วยแล้วยอม รายละเอียดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับแต่ละ คอมมูนด้วย  วัฒนธรรมคนที่นี้ดีอย่างคือเราสามารถพูดแย้งในสิ่งเรารู้หรือสงสัยได้ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ เหตุผลใครดีกว่าก็ถือว่าตามเหตุผลคนนั้น
ไม่ถือเป็นการหักหน้า หรือเสียหน้าพูดได้ตามสิ่งที่เรารู้หรือสงสัยแล้วฝังเหตุผลของกันและกันอีกที
ลองดูนะค่ะ อย่างน้อยเราได้ความรู้และยังได้เงินช่วยเหลือไปเกือบปี

Back to Top
Galli View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Galli Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jan 2010 at 19:42 - IP: 77.18.69.200 IP Information
ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลค่ะคุณดิว
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากมาย
เป็นผู้หญิงที่เก่งและแกร่งมาก มากClapClapClap
ขอให้ประสบความสำเร็จดังใจหวังSmileSmileSmile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mong_Ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jan 2010 at 22:20 - IP: 95.34.28.215 IP Information
Back to Top
Opal&Fredrik View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Opal&Fredrik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 04:53 - IP: 85.165.34.222 IP Information

สุดยอดเลย ดิว รวมทั้งพี่มายพี่แตง ค่ะ เป็นประโยชน์ ให้สาวๆอีหหลายๆคนจริงๆ นับถือๆ

Opal&Fredrik ; Fredrikstad, Norway ; 1979
Back to Top
Fru Andreassen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Fru Andreassen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2010 at 04:09 - IP: 88.90.97.165 IP Information
มาช้าหรือเปล่าเนี่ยLOLLOLLOL เน็ตเจ้งมาเกือบสองอาทิตย์ รู้สึกว่าจะตกข่าวไปหลายเรื่องนะเนี่ย
เปิดเทอมแล้วย้ายห้องอีกตามเคย ขอบ่นหน่อยเรียนมาเนี่ยยังไม่จบสักกะเล่ม ครูก็ถีบส่งดีจริงๆ ตอนนี้ก็เริ่มเรียนเล่มใหม่จ้า Stein på stein อีนางจะรอดหรือเปล่าก็ไม่รู้ กลับมาบ้านหลับเป็นตายเพราะว่าเมื่อยหลาย ฝึกงานที่มัธยมสองวันเป็นครูวิทยาศาสตร์จ้า ช่วยในชั่วโมงนาทูรฟ๊าก แล้วก็ฝึกบาร์นาฮาเก็นสามวัน บวกค่ารถห้าสิบโครนต่อวันจ้าTongueTongueTongue

มาตอบข้อกฏหมายนิดหน่อยสำหรับดิว ไม่แน่ใจว่าตอนนี้โอเคหรือยัง

Tiltak: Arbeidspraksis i ordinær virksomhet

Vedtaket er fatter med hjemmel i forskriff om arbeidsmarkedstiltak § 10-4, jfr. lov om arbeidsmarkedstjenester § 13.

นี่อาจจะช่วยเหลือได้บ้าง ยังไงก็ให้ทุกอย่างโอเค แล้วก็ให้สะใภ้ทุกท่านมีความสุขมากๆ นะค่ะ

Edited by Fru Andreassen - 13 Feb 2010 at 03:28
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 22:15 - IP: 84.49.207.9 IP Information
Originally posted by DANCE FrOM DA hOooOd

รบกวนถาม จขกท  หรือพี่ๆที่มีประสบการ์ณ อยากทราบค่ะว่า งานทำความสะอาดเนี่ย จำเป็นต้องพูดภาษาให้ได้ก่อนรึป่าว หรือว่าพูดไม่ได้ก็สามารถทำงานได้

คงขึ้นอยู่กับจังหวะและโอกาสค่ะ นั่นก็คือถ้ามีใครติดต่อหรือแนะนำให้เราไปทำงานทำความสะอาดช่วงที่เขาขาดคน (พนักงานประจำลาป่วย หรือลาพักร้อน) ถ้าเขาอยากให้เราเป็น vikar หรือเขาหาคนมาแทนไม่ทัน เขาอาจจะรับเราเข้าไปทำเลยค่ะ ไม่จำเป็นต้องพูดภาษานอร์สได้มากก็ได้ ตัวอย่างเจอกับตัวมายเอง ไปเรียนได้สองสัปดาห์ มีคนให้ไปช่วยทำความสะอาดที่โรงเรียน ม ต้น ตอนนั้นภาษาไม่กระดิกเลย แต่ก็ไม่ยาก เขาทำให้ดูบ้าง ใช้ภาษาอังกฤษช่วยบ้าง แต่ป้าๆแกก็พูดได้แต่ภาษานอร์ส Smile ค้นพบว่าทำงานทำความสะอาดก็ได้ฝึกภาษา(ถิ่น) เช่นกัน Wink

แต่ส่วนตัวเราคิดว่าคนนอร์เวย์พูดภาษาอังกฤษได้ดีกว่าคนไทยอีกนะคะ และคนแก่ เด็ก วัยรุ่นที่ได้เจอมาก็พูดภาษาอังกฤษได้ดีทั้งนั้น

คนนอร์เวย์ส่วนใหญ่พูดภาษาอังกฤษได้ แต่บางคนไม่กล้าพูด อายมั้ง ถ้าอยู่เมืองใหญ่ๆ เช่นออสโล หรือบารเก้น เมืองท่องเที่ยว เขาพูดภาษาอังกฤษได้อยู่แล้วค่ะ เด็กนอร์เวย์สมัยนี้เรียนภาษาอังกฤษตั้งแต่เด็ก ก็พูดได้ฟังออกค่ะ

จนมีความคิดว่า ถ้าได้ย้ายมาอยู่นอร์เวย์จริงๆ ไม่ต้องเรียนภาษานอร์สถึงขั้นแอดว้านซ์ก็น่าจะได้มั้ง  นี่เราคิดผิดหรือถูกคะ

ถ้าไม่เรียนถึงขั้นแอดวานซ์ก็ได้ค่ะ แต่ก็จะหางานดีๆทำไม่ได้ง่ายๆ (ยกเว้นเก่งภาษาอังกฤษแล้วหาบริษัทต่างชาติทำ ซึ่งโอกาสก็ไม่ง่ายนัก) ที่พวกเราควรเรียนภาษาให้เก่งๆ และผ่านระดับแอดวานซ์ของเขา ก็เพื่อให้เราได้มีโอกาสหางานดีๆทำ หรือใช้เป็นใบอ้างอิงเรียนต่อ ป โท หรือ ป. เอก หรือ สาขาวิชาชีพอื่นๆค่ะ จะเรียนแค่ให้ครบตามเกณฑ์ที่เขากำหนดเพื่อขอวีซ่าถาวร ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดค่ะ

Edited by Sweetiemind - 25 Jan 2010 at 03:45

Back to Top
sasitorn_tuy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sasitorn_tuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2010 at 21:08 - IP: 10.0.2.250 IP Information

สวัสดีค่ะคุณดิว นี่เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ถ้าไปถึงที่โน้นเมื่อรัย เดี๋ยวจะต้องกลับมาอ่านอีกหลายๆรอบค่ะ

ตุ๋ย ค่ะ Smile
การมีชีวิตอยู่โดยไม่ต้องผ่านอุปสรรคใด ๆ เลย จึงมีแต่จะทำให้เราพิการและไม่แข็งแรง

Tuy...June..Jorg...Norway    

Back to Top
preerada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote preerada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2010 at 04:37 - IP: 93.184.123.181 IP Information

สวัสดีจร้าดิว  ขอบคุณสำหรับความรู้และสิ่งดีๆนะ ภาษานอร์คยากจังเลย ยิ่งเรียนบางทีก็ท้อว่าทำไมเราไม่เข้าใจสักที นี่ก็เรียนมา 70 ชั่วโมงแล้วยังไม่ไปไหนเลย ทำให้รู้สึกท้อทั้งการเรียนและการที่ว่างงานไม่มีงานทำ เป็นสมาชิก NAVเหมือนกันแต่ก็ยังไม่มีข่าวคราวอะไรเพราะยังไม่เก่งภาษา เคยไปมีทติ้งครั้งนึงเมื่อเดือนตุลาและเค้าบอกต้องรอให้ภาษาได้มากกว่านี้และจะติดต่อมาในเดือนม.คแต่ก็ยังไม่ได้ยินข่าวอะไรเลย เป็นคนความรู้น้อยไม่มีวุติการศึกษาสูง จบแค่มอสามเอง ไม่รู้จะได้งานกับเค้ามั้ย เฮ่อCry

Kirkesdalen Målselv.December 1977 preerada
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote dewwy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2010 at 20:22 - IP: 84.209.1.209 IP Information

สวัสดีจ้าคุณ  preerada

อย่าท้อไปค่ะ มาเรีนเพิ่มที่นี่ก็ได้ เค้าสนับสนุนการเรียนนะจ๊ะ  หรือว่าจะไปลงเรียนคอร์สต่างๆของนาฟก็น่าสนใจ ขอให้เราตั้งใจและพยายามซะอย่าง อยากจะทำอะไรก็ได้ทั้งนั้นจ้ะ 

เรื่องการฝึกงาน ถ้ารอนาฟมันจะนานมาก คาดว่าลูกบวช ก็ไม่รู้จะติดต่อมาไหม ถ้าจะให้ดี อยากฝึกที่ไหน เดินเข้าไปติดต่อเค้าโดยตรงเลยจ้ะ แล้วไปบอกนาฟ (แจ้งให้จ่ายเงินเดือนเราซะดีๆ) ว่าได้ที่ฝึกงานแล้ว แล้วก็ทำเอกสารซะ เท่านี้แหละจ้ะ  

มาสู้ๆๆด้วยกันนะจ๊ะ มาแล้วนิเนอะ สู้ว๊อยยยย Tongue Tongue

Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2010 at 15:55 - IP: 84.209.104.112 IP Information
dewwy
Avatar รอครูดิวติดต่อกลับมานะค่ะBig smile
Back to Top
sasitorn_tuy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sasitorn_tuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2010 at 15:21 - IP: 10.0.2.250 IP Information
เรื่องการฝึกงาน ถ้ารอนาฟมันจะนานมาก คาดว่าลูกบวช ก็ไม่รู้จะติดต่อมาไหม ถ้าจะให้ดี อยากฝึกที่ไหน เดินเข้าไปติดต่อเค้าโดยตรงเลยจ้ะ แล้วAvatar  ไปบอกนาฟ (แจ้งให้จ่ายเงินเดือนเราซะดีๆ) ว่าได้ที่ฝึกงานแล้ว แล้วก็ทำเอกสารซะ เท่านี้แหละจ้ะ  

มาสู้ๆๆด้วยกันนะจ๊ะ มาแล้วนิเนอะ สู้ว๊อยยยย Tongue Tongue

พี่ชอบคำพูดนี่น้องดิวมากเลยอิอิ  ค่อยมีกำลังใจหน่อย Big smile  พี่ตุ๋ย ค่ะ
การมีชีวิตอยู่โดยไม่ต้องผ่านอุปสรรคใด ๆ เลย จึงมีแต่จะทำให้เราพิการและไม่แข็งแรง

Tuy...June..Jorg...Norway    

Back to Top
Patoslo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Patoslo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2010 at 18:38 - IP: 84.215.71.55 IP Information

แพทอยากถามดิว คือตอนนี้แพทได้ฝึกงานกับนาฟแล้ว เริ่มทำงานวันที่ 1 มีนานี้ แต่แพทเคยลงทะเบียนว่างงานกับนาฟไว้ แพทต้องไปลบข้อมูลหรือว่าปล่อยมันไปอย่างนั้นดี แต่เราต้อง send meldekort ทุกๆ สองอาทิตย์ แพทต้องทำยังไงดี ยังเง็งๆๆอยุ่ อิอิ รบกวนเพื่อนหน่อยนะWink

แพท..Oslo:March 1979
Back to Top
LekTrondheim View Drop Down
PR สะใภ้ นอร์เวย์

Post Options Post Options   Quote LekTrondheim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2010 at 21:35 - IP: 84.202.208.9 IP Information
Avatar เข้ามาช่วยน้องดิวตอบ เรื่องการฝึกงานกับนาฟ แพทยังต้องลงข้อมูล รายงานทุกๆ 2 สัปดาห์เหมือนเดิม เพราะนาฟเค้าจะได้จ่ายเงินให้เราไงคะ ในการรายงาน จากข้อแรกที่เราบอกว่า เราไม่ได้มีงานทำ ก็ให้คลิกไปที่ ja เพราะตอนนี้เราได้ฝึกงานกับทางนาฟแล้ว (จะมีให้เราคลิกอีกว่า เราไปทำงานวันไหนบ้าง) ส่วนข้ออื่นๆ ก็ตามสถานการณ์ค่ะ (มีลา มีป่วย หรือไปเที่ยว อะไรประมาณนี้)

เดี๋ยวรอน้องดิวมาคอนเฟิร์มอีกรอบนะคะ Wink
Oslo ชั่วคราว
Back to Top
Page  123 14>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.238 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters