Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าติดตามภรรยาไทย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าติดตามภรรยาไทย

Author
Goong_sgie View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Goong_sgie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าติดตามภรรยาไทย
    Posted: 26 Jan 2015 at 14:52 - IP: 183.89.119.25 IP Information
สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคน

คือมีเรื่องจะรบกวนสอบถามเรื่องขอวีซ่าติดตามภรรยาไทย ให้กับสามีค่ะ
คือสามีและดิฉัน มีความเห็นกันว่าจะให้สามีมาอยู่เมืองไทยถาวร
ตอนนี้สามีอายุ 48 ปีค่ะ

ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ ท่านใด มีข้อมูลเงื่อนไขการขอวีซ่าให้สามีติดตามภรรยาไทยบ้างค่ะ
คืออยากได้ข้อมูลทีอัพเดทค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
กุ้ง
Back to Top
อิงอร View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote อิงอร Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2015 at 15:15 - IP: 14.161.30.61 IP Information
เข้าใจว่า จขกท หมายถึงวีซ่าอุปการะภรรยาไทยใช่ไหมคะ ถ้าใช่ต้องเตรียมเอกสารเยอะสักหน่อย ตอนนี้แฟนก็ยื่นเป็นปีที่สามแล้วค่ะ
http://engonk1.blogspot.com.au/
Back to Top
sorasoraya View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sorasoraya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2015 at 20:34 - IP: 27.145.58.105 IP Information
สามีกวางเพิ่งจะไปทำมาค่ะ แล้วก็จะย้ายไปอังกฤษสิ้นปีเหมือนกัน

สามีจะต้องมีเงินในบัญชีอย่างน้อย 400,000 บาท อย่างน้อย 3 เดือนค่ะ ห้ามขาดแม้แต่วันเดียวค่ะ
สเตทเม้นต้องยืนยันวันที่ยื่นเอกสารเป็นวันล่าสุดค่ะ (สามารถขอได้ที่ศูนย์ราชการในวันนั้นค่ะ มีธนาคารที่นั่น)
หนังสือรับรองจากธนาคารค่ะ
ส่วนรายละเอียดอื่นๆกวางขอโทษทีค่ะจำไม่ได้ค่อยได้ 
แต่กวางว่าเรื่องเอกสารไม่ยุ่งยากมากค่ะ

แต่เจ้าหน้าที่ที่นั่นทำให้ยุ่งยากมากค่ะ กวางเจอแกล้งให้รอจนถึงทุ่ม ทั้งๆที่ไปได้คิว 40 ตอนเช้า แต่โดนให้ไปกดบัตรคิวใหม่แล้วก็จะไม่ทำวีซ่าให้แฟนค่ะ เพราะอยากได้ใต้โต๊ะ

ยังไงก็เตรียมเอกสารไปให้พร้อมที่สุดนะคะ เพราะถ้าเจอคนที่กวางเจอตอนแรกเค้าจะมาไม้ที่ว่ารัฐบาลไม่ให้ทำ แฟนต้องออกนอกประเทศก่อน แต่กวางโชคดีเจอเจ้าหน้าที่ดีตอนหลังค่ะ ที่เห็นกวางนั่งแบกท้องแก่รอทั้งวัน

บ่นมากไปและ เก็บกดมานานกับเจ้าหน้าที่ตม. คนนั้นค่ะ
ฮ่าๆ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2015 at 20:42 - IP: 109.144.132.135 IP Information
ข้อมูลอัพเดท คงต้องเข้าเวปสถานทูตไทยในลอนดอน และเวปสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง ตาม link 

ส่วน link นี้เป็นข้อมูลทีสาวๆ เลดี้เคยมาตั้งกระทู้ถามไว้ 

ข้อมูลเพิ่มเติม ในกรณีทีสามีเข้าไทยด้วยวีท่องเที่ยวแล้วมาเปลี่ยนวีซ่าที่ไทย จากกระทู้ http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=84794&title=nono

Originally posted by Anne2109

วันนี้ขอมาแชร์ข้อมูลที่พาสามีไปทำวีซ่า Non-O เพื่ออุปการะภรรยาไทยนะคะ

ไปที่ ตรวจคนเข้าเมือง(ตม.) ศูนย์ราชการ ขับรถไปที่จอดรถสะดวกมากมายค่ะ (เกี่ยวมั้ย 555)

ก่อนจะแจ้งเอกสารที่จะเราใช้สำหรับ Non-O อุปการะภรรยาไทย 

ขอเล่าคร่าวๆ สำหรับวีซ่าที่สามีมาอยู่ไทยก่อนหน้านี้นะคะ

เข้ามาไทยด้วยวีซ่า ผ.30 คือเข้าไทยแบบไม่ต้องใช้วีซ่า 30 วัน หรือจะเรียกว่าวีซ่าท่องเที่ยว 30 วันก็ได้มั้งคะ

หลังจากเข้าอยู่ใน 15 วัน เราก็พาสามีไปยื่นขอเปลี่ยนเป็น วีซ่าเยี่ยมเยียนภรรยาไทย คืออยู่ต่อได้อีก 60 วัน รวมเป็น 90 วันนะคะ ถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนเป็นวีซ่า Non-O อุปการะภรรยาไทยเลย อันนี้สำหรับเรานะคะ คือ ต้องเตรียมเอกสารมากมาย เงินสดในบัญชีไม่พอ ฯลฯ  ไม่มีเวลา และอยากให้มันผ่านๆไปก่อน เลยใช้ขอวีซ่าเยี่ยมเยียนภรรยาไทย ไป โดยเอกสารก็มีดังนี้นะคะ

1.       เอกสารสามี    พาสปอร์ต และสำเนา 

2.       เอกสารภรรยา บัตรประจำตัวประชาชน ทะเบียนบ้าน

3.       ทะเบียนสมรส ตัวจริง และ สำเนา 

4.       เงิน 1900 บาท

หลังจากนั้น ก็ค่อยๆ เตรียมเอกสารค่ะ สามีเราเคยได้วีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลายที่ไทยแล้ว เมื่อปีแรกที่แต่งงานกัน (ปีที่แล้ว) ซึ่งสามีอายุ 50 ปี ตอนนั้นเจ้าหน้าที่ ตม.บอกว่าง่ายดี เลยเชื่อเค้า แต่จริงๆ มีผลนะคะ หากอนาคตคุรสามีจะต้องทำงานหรือขอ work permit ในไทย หากเป็นวีซ่า ชีวิตบั้นปลาย จะไม่สามารถขอ work permit ได้ ต้องออกนอกประเทศไปทำวีซ่าเข้ามาใหม่ ยุ่งยากค่ะ เคยผ่านมาละ เลยถอดใจสามีจึงไปทำงานที่ต่างประเทศแทน

สรุปวีซ่าที่สามีเคยได้รับจากประเทศไทยนะคะ

ปีแรก เป็นวีซ่าใช้ชีวิตบั้นปลาย

ปีที่ หมดอายุ แต่เราไม่ได้ต่อ เนื่องจากสามีทำงานต่างประเทศ เราจึงไม่ได้กลับไทยกันเกิน 30 วันแน่นอน

ปลายปี 2014  สามีเป็นวีซ่าเยี่ยมเยียนภรรยา

มกราคม 2015 สามีได้วีซ่าอุปการะภรรยาไทย

เอกสารนะคะ

สามี

1.      1. Passport และ สำเนาหน้าที่มีวีซ่าล่าสุด สำเนาใบตม.6 ที่เย็บติดมาในเล่มตอนเข้ามานะคะ (ไม่ต้องถ่ายทั้งเล่ม)

2.      2  เอกสารรับรองจากสถานทูตว่ามีรายได้มากกว่าปีละ 400,000 บาท (เราไม่ใช้เงินฝากนะคะ) เจ้าหน้าที่คำแรกถามเลย เงินฝากอยู่ไหน เราบอกว่าไม่มีค่ะ มีแต่จดหมายจากสถานทูต เค้าก็เหรอ อืม ...จบไป

3.       3.  สัญญาจ้างงานจากประเทศที่สามีทำงาน

4.       4. เอกสารรับรองสถานะโสด ของสามี (งงเหมือนกันทำไมต้องใช้  ใช้ตอนปีแรกไปแล้ว แต่เตรียมไปเลยรอดค่ะ)

5.       5. เอกสารรับรองถิ่นอยู่ของสามี ว่าพักที่ไหน อันนี้ไปขอจาก ตม. พื้นที่ที่เราอยู่มาค่ะเผื่อช่วยได้ สรุปเจ้าหน้าที่บอกว่าดีแล้วที่มี ก็เลยให้ไปค่ะ

ภรรยา

1.         บัตรประชาชนตัวจริง พร้อมสำเนา

2.         ทะเบียนบ้านตัวจริง พร้อมสำเนา

a.       อันนี้เราลืมเอาไปค่ะ เจ้าหน้าที่บอกว่า ไปคัดสำเนาที่เขตหลักสี่ ซึ่งง่ายมากค่ะ ไม่ถึง นาทีก็ได้รับแล้วค่ะ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายด้วย โชคดีไปสำหรับเรา

3.         ทะเบียนสมรส คร.คร.3  ตัวจริง พร้อมสำเนา

4.         รูปถ่ายแต่งงาน สัก 2-3 ใบ หรือรูปกะครอบครัว

5.         เงิน 2000 บาท

หลังจากนั้นประมาณ อาทิตย์ก็นัดไปฟังผลค่ะ จบข่าว

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะคะ

ขอบคุณข้อมูลสำหรับในนี้เช่นกันนะคะ

Edited by xluely - 28 Jan 2015 at 19:20
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2015 at 23:22 - IP: 171.96.29.95 IP Information
อันดับแรกนะคะ ขอวีซ่า Non-O มาจากอังกฤษก่อนจะได้มีเวลาเตรียมเอกสารที่ไทย ให้ขอตอนสามียังทำงานอยู่นะคะ ทางสถานทูตเขาขอดู Bank statement 3 เดือนย้อนหลังและเขาถามเรื่องสามีทำงานด้วยค่ะ ต้องมีเงินในบัญชีที่อังกฤษคิดเป็นเงินไทยประมาณ 4 แสนบาท (Bank statement 3เดือนยื่นไป) เอกสารส่งทางไปรษณีย์ได้ เข้าไปเช็คที่เว็บสถานทูตไทยได้ค่ะ

ต่อมาเมื่อมาไทย 
สามีต้องมีเงิน  4 แสนบาท ในบัญชีส่วนตัว แนะนำให้เปิดที่ธนาคารกรุงเทพ เขาทำให้ ธนาคารอื่นถามหาแต่ Work permit ปีแรกเงินในบัญชีต้องอยู่ในบัญชีให้ครบ 2 เดือน ห้ามขาดแม้แต่วันเดียว

เอกสารของสามี
  • แบบฟอร์ม ต.ม 7 (Download มาจากเว็บ ตม ได้)กรอกเอกสารให้ครบถ้วน
  • พาสปอร์ตตัวจริง และสำเนาหน้าที่มีข้อมูล , สำเนาหน้าวีซ่า(Non-o) , สำเนาแสตมป์หน้าล่าสุด , สำเนา ตม.6
  • ค่าวีซ่า 1900 บาท 
  • รูปถ่าย 2 นิ้ว 1ใบ (เอาไปเผื่อไว้ด้วยอีกใบเผื่อกรอกเอกสารผิดจะได้มีอันใหม่)
  • หนังสือรับรองโสด กับสำเนา
  • หนังสือรับรองจากทางธนาคาร เรื่องยอดเงินฝากในบัญชี (มีอายุ 7 วัน) บอกเขาขอหนังสือรับรองของต่างชาติเพื่อไปทำวีซ่าอยู่ต่อ
  • ถ่ายสำเนาสมุดเงินฝาก Statement อับเดทล่าสุด ณ วันที่ยื่น
  • สมุดเงินฝากของจริง และ อับเดทสมุดเงินฝาก ณ วันที่ยื่น 
เอกสารของภรรยา
  • สำเนาทะเบียนบ้าน
  • สำเนาบัตรประชาชน เซ็นต์สำเนาถูกต้องทั้งสองใบ
อื่นๆ
  • คร. 2 (บันทึกทะเบียน)กับ สำเนา
  • คร.3 (ทะเบียนสมรส) กับสำเนา
  • สัญญาเช่าบ้านหรือคอนโด มีชื่อเราทั้งสองคนในสัญญา กับสำเนา
  • รูปถ่ายบ้านหรือคอนโดที่อยู่ , ข้างนอกสองใบ ใบแรกเห็นบ้านเลขที่หรือเลขห้อง ใบที่สองหน้าคอนโดหรือหน้าบ้านมีเราสองคนอยู่ในนั้น , ข้างในสองใบ มีรูปเราสองคนอยู่ในนั้นเช่นกัน
  • แผนที่บ้าน อันนี้เขียนเองแบบคร่าวๆ
หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านนะคะ
อันนี้แบบละเอียดเลยค่ะ

โชคดีค่ะ

Edited by nunnun - 26 Jan 2015 at 23:23
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Goong_sgie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2015 at 14:40 - IP: 183.89.177.135 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับข้อมูล
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Goong_sgie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2015 at 19:55 - IP: 171.4.81.78 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับข้อมูล Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Goong_sgie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2015 at 20:23 - IP: 171.4.81.78 IP Information
จำเป็นต้องมีรายได้ทุกเดือนรึป่าวค่ะ
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2015 at 16:53 - IP: 171.96.112.96 IP Information
ถ้ามีรายได้ทุกเดือน ในกรณีที่ทำงานอย่างน้อยต้องเดือนละ 4 หมื่นบาทค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.258 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters