Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: แฟนต่างชาติอยากอยู่ที่ประเทศไทย ทำไงได้บ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แฟนต่างชาติอยากอยู่ที่ประเทศไทย ทำไงได้บ้างค่ะ

Author
Rina View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Rina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แฟนต่างชาติอยากอยู่ที่ประเทศไทย ทำไงได้บ้างค่ะ
    Posted: 03 Feb 2015 at 02:55 - IP: 119.42.118.66 IP Information
สวัสดีค่ะ... ขอฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆนะคะ
แฟนเป็นคนรัสเชียค่ะ... ตอนนี้อยู่กันที่ไทยมาเกิบปีแล้วค่ะ เขาใช้วีซ่านักเรียน เรียนภาษาไทยค่ะ
ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า จะทำไงดี เพราะเขาอยากอยู่ที่ไทย เราก็ไม่อยากไปไหน...
และแฟนก็ขี้เกียจไปเรียนมาก...เพราะเริ่มพูดได้แล้ว...และต้องไปเรียน4วันต่อสัปดาห์
เลยอยากจะถามเรื่อง วีซ่าไทย ค่ะ ทำแบบไหนได้บ้าง วีซ่าทำงาน คือต้องหางานทำให้บริษัทรับรองหรอค่ะ...(เพราะยังไม่พร้อมแต่งงานกัน เลยไม่รู้ว่าจะทำวีซ่าแบบไหน)
และถ้าเขาแต่งงานกับเรา จดทะเบียนสมรสของไทย(จำเป็นต้องจดของประเทศเขาด้วยไหมค่ะ)
พอจดเสร็จก็ทำวีซ่าแต่งงานและก็สามารถอยู่ได้เลยหรอค่ะ และถ้าไม่ได้ทำงานบริษัทอะไร จะมาอยู่บ้าน ทำสวนกับเราเฉยๆ จะมีปัญหาเรื่องวีซ่าไหมค่ะ เพราะแฟนทำงานส่วนตัว ฟรีแลนซ์ เลยไม่มีเงินเดือน แต่มีเงินใช้ ทาง ต.ม เราจะมีปัญหากับส่วนนี้ไหมค่ะ...
มีใครพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ.. ใครที่พาแฟนมาอยู่ไทยบ้าง
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Katey_Love_U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2015 at 11:58 - IP: 223.204.249.204 IP Information
ถ้ายังไม่พร้อมแต่งงานและฝ่ายชายไม่ได้มีงานทำในไทย เราว่าวีซ่านักเรียนก็สะดวกดีแล้วนะคะแถมไม่ต้องออกนอกประเทศทุก 90 วันด้วย ถ้าแต่งงานจดทะเบียนวีซ่าก็จะมีสองแบบคือแบบที่ยื่นขออยู่ 1 ปีโดยต้องแสดงหลักฐานบัญชีเงินฝาก 4 แสนบาท และต้องรายงานตัวที่ ตม. ทุก 90 วัน ส่วนอีกแบบคือไม่ต้องแสดงหลักฐานการเงินแต่ต้องเข้าออกประเทศไทยทุก 90 วัน ลองอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมดูนะคะ คุณ lala10 ได้รวบรวมไว้ที่นี่ค่ะ http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=64846 

หรืออีกตัวเลือกหนึ่งก็คือวีซ่า Non-B วีซ่าทำงานที่ต้องมีบริษัทรับรอง พอได้วีซ่ามาแล้วที่ทำงานก็ต้องยื่นขอ work permit ให้ 
Back to Top
Rina View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2015 at 16:01 - IP: 119.42.118.66 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ
ก็คิดๆอยู่ค่ะ ว่าจะแต่งดีไหม แต่ถ้าแต่งเพราะวีซ่า... มันก็ยังไงอยู่ อยากอยู่ด้วยกันดูก่อนเพราะกลัวเขาเปลี่ยนไป...
วีซ่านักเรียน มันก็ดีค่ะ ไม่ยุ่งยากไร แต่ที่ยากคือ ต้องไปเรียนตลอด เราอยากไปเที่ยว อยากพากลับบ้านต่างจังหวัดก็ไม่ได้นาน.
แต่ก็คิดว่าจะศึกษาดูเรื่องแต่งงาน...
และถ้าแต่งที่บ้านเราแล้ว ต้องไปทำเรื่องไรที่บ้างเขาไหมค่ะ เพื่อให้เขาอยู่ที่ไทยได้ตามกฏหมาย
Back to Top
expat555 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote expat555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2015 at 16:23 - IP: 223.207.245.109 IP Information
ลองแต่งงานแล้วขอทำวีซ่าใหม่เป็น เยี่ยมเยียนคู่สมรสมั้ยคะ วีซ่ามีอายุ 1 ปี อยู่ได้ครั้งละ 90 วัน เข้าออกเมืองไทยกี่ครั้งก็ได้ภายใน 1 ปี
Back to Top
Petch_G View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Petch_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2015 at 19:05 - IP: 88.235.187.39 IP Information
Originally posted by Rina

ก็คิดๆอยู่ค่ะ ว่าจะแต่งดีไหม แต่ถ้าแต่งเพราะวีซ่า... มันก็ยังไงอยู่ อยากอยู่ด้วยกันดูก่อนเพราะกลัวเขาเปลี่ยนไป...
วีซ่านักเรียน มันก็ดีค่ะ ไม่ยุ่งยากไร แต่ที่ยากคือ ต้องไปเรียนตลอด เราอยากไปเที่ยว อยากพากลับบ้านต่างจังหวัดก็ไม่ได้นาน.
แต่ก็คิดว่าจะศึกษาดูเรื่องแต่งงาน...
และถ้าแต่งที่บ้านเราแล้ว ต้องไปทำเรื่องไรที่บ้างเขาไหมค่ะ เพื่อให้เขาอยู่ที่ไทยได้ตามกฏหมาย

ขอออกความเห็นหน่อยนะคะ  ถ้าคุณเองยังไม่มั่นใจ
เราว่าอย่าจดทะเบียนสมรส  เพราะมันมีผลพูกพันกันทางกฏหมาย
วันหนึ่งอนาคตข้างหน้าถ้ามีอะไรเกิดขึ้นทำให้แยกทางกัน
มันจะลำบากยุ่งยากในการหย่ามากแล้วยิ่งอยุ่กันคนละประเทศ  

Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katey_Love_U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2015 at 21:21 - IP: 223.204.249.107 IP Information
Originally posted by Rina

โดยทั่วไป ถ้าจดทะเบียนสมรสที่บ้านเราแล้วก็มีผลทางกฎหมายกับบ้านเราเลยค่ะ (ต้องไปขอวีซ่า  Non-O รายละเอียดตามลิงก์ที่แจ้งไว้ตอนแรกนะคะ)  แต่ยังไงลองเข้าไปถามบ้านสะใภ้รัสเซียดูอีกทีนะคะว่าต้องมีแจ้งสถานทูตหรืออะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters