Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อินเดีย / India
  New Posts New Posts RSS Feed: .
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

.

Author
Pakka View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: .
    Posted: 15 May 2015 at 18:39 - IP: 223.25.195.169 IP Information

Edited by Pakka - 08 Jun 2015 at 09:45
Back to Top
kuchu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kuchu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2015 at 16:25 - IP: 27.55.22.226 IP Information
อ่านแล้ว รู้สึกว่ายังไงแฟนก็ต้องแต่งกับคนอื่นเพราะไม่อยากขัดกับที่บ้าน แล้วท่าทางเขาก็คงช่วยไม่ได้ เห็นเขียนว่า แฟนไม่พูดว่าจะช่วยพูด เกรงว่าถ้าไปจะเจ็บมากกว่าเดิม เพราะส่วนตัว พี่ชายสามีเรา ก็คลุมถุงชน แต่ สามีเราไม่ยอม บอกจะแต่งกับเรา แต่บ้านเขาก็ไม่ได้เคร่งมาก เลยได้แต่งงานกัน ...คงต้องดูหลายอย่างประกอบกันค่ะ พ่อแม่เคร่งไหม แฟนยืนยันจะแต่งกับเราไหม ..... แต่ก็เอาใจช่วยนะคะ
Back to Top
Swordman-Iris View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Swordman-Iris Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2015 at 12:14 - IP: 171.96.183.78 IP Information
แฟนเราก็เป็นคนอินเดียจาก Patna ค่ะ  อยู่ที่ว่า มั่นใจไหมว่าแฟนคุณจะปกป้องคุณเวลาอยู่ต่อหนน้่าพ่อแม่เขา
Back to Top
Margarita View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Margarita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2015 at 14:04 - IP: 49.230.75.13 IP Information
ทำไมอ่านๆไปแล้วเรารู้สึกว่าเหมือนคุณกำลังดิ้นรนอยู่คนเดียวเลย
คหสต. คิดว่าเรื่องนี้ควรจะเป็นแฟนคุณจัดการนะคะ

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะคะ
ถ้าคู่กันแล้วคงไมีแคล้วกัน
Think positive, and positive things will happen. :)
Back to Top
wanidak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanidak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2015 at 14:48 - IP: 122.155.38.16 IP Information
อ่านแล้วเหมือนเค้าพร้อมจะเลิกกับคุณถ้าที่บ้านต้องการทันทีแค่ตอนนี้ยังถ่วงเวลาได้ สังคมเค้าไม่เหมือนเมืองไทยที่จะเปลี่ยนแปลงประเพณีง่ายๆ ถ้าเค้าแต่งกับสาวอินเดียเค้าได้สินสอด คุณจะสู้ไหม บ่อยมากที่สาวๆในนี้ต้องแพ้กับประเพณีและครอบครัว ถึงเป็นเราเองต่อให้รักแฟนแค่ไหนถ้าพ่อแม่ให้เลือกเราก็เลือกครอบครัวเหมือนกัน เค้ามีแพลนจะแต่งงานแล้วเค้ายังไม่บอกคุณถ้าไม่ถาม คงกะให้แต่งก่อนค่อยเลิกถึงตอนนั้นคุณเจ็บอยู่คนเดียว เค้ามีเมียอยู่ด้วยไม่นานก็ลืมคุณ หน้าที่เปลี่ยนใจพ่อแม่ต้องเป็นของเค้าคะ ถ้าอยู่กันไปอีกหน่อยคุณต้องเป็นคนแก้ปัญหาทุกอย่างมัยมันเหนี่อยนะ เราเคยเป็นมาแล้ว แต่เราถอยออกมาตอนนี้เราเจอคนที่เตรียมทุกอย่างให้เราโดยที่เราอยู่เฉยๆสวยๆไม่ต้องทำอะไรเลย ความรู้สึกคือเรามีคุณค่ามาก เค้าต้องเป็นฝ่ายพยายามเพื่อเรา ไม่ใช่ คุณพยายามอยู่ฝ่ายเดียว เตือนเพราะผ่านมาแล้ว ขนาดครอบครัวเค้าไม่มีปัญหากับการแต่งงานของเรานะ ไม่ใช่ทางแขก เรายังรู้สึกเหนืีอยใจเลย เราก็เคยคิดเข้าข้างตัวเองว่าเราทำได้เพื่อคนที่รัก แต่สุดท้าย เราก็อยากเป็นคนที่เค้าดูแลเราไม่ใช่เราต้องเป็นฝ่ายดูแลเค้าแก้ปัญหาให้ตลอด ทบทวนดีๆ ว่าคุณทนได้กี่ปี ถ้าเริ่มต้นแบบนี้ อย่าหวังว่าเค้าจะเปลี่ยนเพื่อคุณ

Edited by wanidak - 02 Jun 2015 at 14:56
Back to Top
Lionel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lionel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2015 at 16:42 - IP: 178.199.207.19 IP Information
อยากถามน้องว่าเหนื่อยไหม ถ้าเหนื่อยก็หยุด อายุยังน้อย หาใหม่ได้ รับได้เหรอ ถ้าจะอยู่แบบพ่อแม่เขาไม่ยอมรับ
Back to Top
Jessica_Fany View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jessica_Fany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2015 at 17:05 - IP: 118.172.97.237 IP Information
เห็นโพสกระทู้ไว้ตั้งแต่กลางเดือน.. เข้าเว็บครั้งสุดท้าย
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ก็ไม่เข้าอีกเลย ป่านนี้คิดตกรึยังหนอ?

หมายความว่า..เดือนหน้าน้องแนนตั้งใจจะไปอินเดีย 
จะบุกไปบ้านพ่อแม่ฝ่ายชาย บอกให้พ่อแม่ฝ่ายชาย
อย่าบังคับลูกชายให้แต่งงานกับผู้หญิงที่พวกเขาเลือกไว้ให้?
ไม่ทราบได้บอกแผนการณ์นี้กับฝ่ายชายหรือยัง? พ่อแม่น้องรับรู้ยัง?
หรือวางแผนสะระตะอยู่คนเดียว คิดเองเออเองหวังผลเลิศอยู่คนเดียว? 
รักด้วยลูกบ้าแบบนี้ พี่ไม่ค่อยจะเห็นด้วยค่ะ ยิ่งแผนการณ์นี้ยิ่งแล้วใหญ่
ผู้ชายที่ไม่แสดงบทบาทการเป็นผู้นำ ก็ไม่น่าจะเลือกมาเป็นสามีนะคะ
อ่านดูผู้ชายก็ไม่ได้แสดงอาการจะดื้อแพ่งกับที่บ้านเลยด้วยซ้ำ
แสดงว่าเขาไม่ได้คิดจะฟันฝ่าอุปสรรคนี้ พี่ก็ไม่รู้ไม่อยากเดาว่า
นี่เป็นธรรมชาติของผู้ชายอินเดียหรือเปล่า ที่คิดว่าพ่อแม่หามา
ให้แต่งก็แต่งๆ ไป แต่ก็ยังอยากตักตวงความสุขจากน้องแนน 
ไม่คิดจะเลิกกับน้อง แต่ถ้าจะถามว่าแล้วจะให้น้องแนนทำยังไง
อยากให้รู้จักเลือกอย่างมีสติ..สองเดือนเจอกันที อย่าเพิ่งไปคิดว่า
คนนี้คือคนที่ดีที่สุด อาจมีบางอย่างที่น้องยังไม่เห็นหลังฉากก็เป็นได้

*พี่ได้เข้าไปดู facebook ของน้องแนนและได้เห็นหน้าฝ่ายชายแล้วค่ะ
ดูจากรูปโฉมของน้องพี่ว่าน้องมีโอกาสได้เจอคนที่ดูคู่ควรกับน้องอีกเยอะค่ะ*

Keep a low profile.
People don't need to know everything about you.

---Unknown---
Back to Top
YS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2015 at 20:29 - IP: 31.164.177.70 IP Information
ขอข้ามเข้ามาตอบนะคะ อันนี้สิสําคัญ (รีบเข้ามาเชียว)

กรกฎาปีนี้ และตรงกับช่วงวันเกิดแนนพอดี แนนวางแผนจะไปเจรจากับครอบครัวเขาค่ะ ตอนนี้สถานการณ์ล้านรูปแบบวนอยู่ในหัวว่าถ้าเราต้องเจอพ่อแม่เขาจริงๆเราจะไหวมั้ย กลัวนะ กลัวโดนเขาไล่ออกมา และกลัวว่ามันจะไม่ทันการณ์ด้วย กลัวนั่นกลัวนี่ แล้วนี่เป็นมุสลิมอีก

ได้โปรดล้มเลิกความตั้งใจเสียเถิดอย่าไปเลยค่ะ คุณกําลังเหมือนกะคนที่พยายามจะล้มล้างวัฒนธรรมประเพณีที่สืบทอดกันมาหลายพันปี จากชั่วอายุคนรุ่นแล้วรุ่นเล่า

ขอให้คุณคิดถึงคุณพ่อคุณแม่ของคุณไว้ให้มากๆ คิดถึงว่าหากคุณถูกทําร้ายจากที่นั่น หรืออะไรๆก็แล้วแต่ พ่อแม่ของคุณจะเสียใจมาก กว่าจะเลี้ยงคุณมาให้เติบโตได้ขนาดนี้ คุณจะไปเสี่ยงถึงบ้านเมืองเขาทําไม ผู้ชายที่ยังติดอยู่ในกรอบของการเลือกคู่ นั้นมีอีกอยู่ในหลายๆประเทศ ในบางสังคม ในบางชนชั้น ถึงแม้ว่าแฟนคุณจะพูดอะไรก็ตามไม่อาจทัดทานความต้องการของพ่อแม่ของเขาได้ คุณคิดจะทําอะไรให้คิดถึงคุณของพ่อแม่เพื่อเป็นเบรคในการบังคับจิตใจของตัวเองให้มากๆค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Swordman-Iris Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 02:06 - IP: 58.8.148.210 IP Information
เห็นด้วยที่หลายๆคนพูดเรื่องคุณพยายามอยู่ฝ่ายเดียวค่ะ  ของเราเองพ่อแม่แฟนก็ไม่ยอมรับพยายามหาสาวอินเดียมาคลุมถุงชน แต่แฟนเราไฟต์สู้ยิบตา คบกะเรามา 5 ปีจนพ่อแม่เค้าเอือมไปเองแล้วยอมรับ ของๆแบบนี้มันขึ้นกับความมั่นคงของผู้ชายด้วยค่ะ เขาพร้อมจะสู้เพื่อรักไหม ถ้าเขาไม่ ใจโอนอ่อนตามครอบครัวด้วยระบอบวัฒนธรรมที่ลูกชายลูกสาวต้องเชื่อฟังพ่อแม่เป็นหลักคงยากค่ะ  กลัวพ่อแม่เขาจะยิ่งเกลียดคุณที่ไปสร้างความวุ่นวายให้ครอบครัวเขา มันไม่คุ้มเสียเลยค่ะ Patna เป็นเมืองที่ค่อนข้างกันดารพูดกันตามตรง ไม่เจริญด้วยความคิดเท่าไร แฟนเราหนีจากที่นั่นไปทำงานเดลีเพราะรำคาญระบอบวัฒนธรรม ขนาดคนอินเดียเองยังเพลียเลยค่ะ แฟนบอกว่า Patna ชายหญิงเป้นแฟนกันต่อให้เป็นคนอินเดียด้วยกันเดินจับมือยังไม่ได้เลยค่ะ พ่อแม่แฟนเราตอนแรกเขาประกาศเลยว่าถ้าแฟนกะเราแต่งงานกัน เพื่อนบ้านจะครหา แสดงว่าวัฒนธรรมทางนั้นไม่เปิดรับสะใภ้ต่างชาติเท่าไรด้วย คุณต้องคิดดีๆนะคะ ทุกอย่างมันขึ้นกับแฟนคุณด้วยไม่ใช่คุณคนเดียว จะสู้ต้องสู้ทั้งคู่ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:35 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by kuchu

อ่านแล้ว รู้สึกว่ายังไงแฟนก็ต้องแต่งกับคนอื่นเพราะไม่อยากขัดกับที่บ้าน แล้วท่าทางเขาก็คงช่วยไม่ได้ เห็นเขียนว่า แฟนไม่พูดว่าจะช่วยพูด เกรงว่าถ้าไปจะเจ็บมากกว่าเดิม เพราะส่วนตัว พี่ชายสามีเรา ก็คลุมถุงชน แต่ สามีเราไม่ยอม บอกจะแต่งกับเรา แต่บ้านเขาก็ไม่ได้เคร่งมาก เลยได้แต่งงานกัน ...คงต้องดูหลายอย่างประกอบกันค่ะ พ่อแม่เคร่งไหม แฟนยืนยันจะแต่งกับเราไหม ..... แต่ก็เอาใจช่วยนะคะ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:36 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by Lionel

อยากถามน้องว่าเหนื่อยไหม ถ้าเหนื่อยก็หยุด อายุยังน้อย หาใหม่ได้ รับได้เหรอ ถ้าจะอยู่แบบพ่อแม่เขาไม่ยอมรับ

เหนื่อยค่ะ เหนื่อยไม่น้อยเลย ตอนนี้กำลังทบทวนความคิดตัวเองใหม่ค่ะ อาจจะง่ายกว่าไปเปลี่ยนใจใคร
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:37 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by Swordman-Iris

แฟนเราก็เป็นคนอินเดียจาก Patna ค่ะ  อยู่ที่ว่า มั่นใจไหมว่าแฟนคุณจะปกป้องคุณเวลาอยู่ต่อหนน้่าพ่อแม่เขา

คุยกันแล้วค่ะ ดราม่าเรื่องนี้ไปหลายยก สรุปคือเขาก็คงช่วยคุยแหละ แต่นี่ก็ยังไม่สบายใจ ยังไงขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:37 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by Margarita

ทำไมอ่านๆไปแล้วเรารู้สึกว่าเหมือนคุณกำลังดิ้นรนอยู่คนเดียวเลย
คหสต. คิดว่าเรื่องนี้ควรจะเป็นแฟนคุณจัดการนะคะ

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะคะ
ถ้าคู่กันแล้วคงไมีแคล้วกัน

ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:39 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by wanidak

อ่านแล้วเหมือนเค้าพร้อมจะเลิกกับคุณถ้าที่บ้านต้องการทันทีแค่ตอนนี้ยังถ่วงเวลาได้ สังคมเค้าไม่เหมือนเมืองไทยที่จะเปลี่ยนแปลงประเพณีง่ายๆ ถ้าเค้าแต่งกับสาวอินเดียเค้าได้สินสอด คุณจะสู้ไหม บ่อยมากที่สาวๆในนี้ต้องแพ้กับประเพณีและครอบครัว ถึงเป็นเราเองต่อให้รักแฟนแค่ไหนถ้าพ่อแม่ให้เลือกเราก็เลือกครอบครัวเหมือนกัน เค้ามีแพลนจะแต่งงานแล้วเค้ายังไม่บอกคุณถ้าไม่ถาม คงกะให้แต่งก่อนค่อยเลิกถึงตอนนั้นคุณเจ็บอยู่คนเดียว เค้ามีเมียอยู่ด้วยไม่นานก็ลืมคุณ หน้าที่เปลี่ยนใจพ่อแม่ต้องเป็นของเค้าคะ ถ้าอยู่กันไปอีกหน่อยคุณต้องเป็นคนแก้ปัญหาทุกอย่างมัยมันเหนี่อยนะ เราเคยเป็นมาแล้ว แต่เราถอยออกมาตอนนี้เราเจอคนที่เตรียมทุกอย่างให้เราโดยที่เราอยู่เฉยๆสวยๆไม่ต้องทำอะไรเลย ความรู้สึกคือเรามีคุณค่ามาก เค้าต้องเป็นฝ่ายพยายามเพื่อเรา ไม่ใช่ คุณพยายามอยู่ฝ่ายเดียว เตือนเพราะผ่านมาแล้ว ขนาดครอบครัวเค้าไม่มีปัญหากับการแต่งงานของเรานะ ไม่ใช่ทางแขก เรายังรู้สึกเหนืีอยใจเลย เราก็เคยคิดเข้าข้างตัวเองว่าเราทำได้เพื่อคนที่รัก แต่สุดท้าย เราก็อยากเป็นคนที่เค้าดูแลเราไม่ใช่เราต้องเป็นฝ่ายดูแลเค้าแก้ปัญหาให้ตลอด ทบทวนดีๆ ว่าคุณทนได้กี่ปี ถ้าเริ่มต้นแบบนี้ อย่าหวังว่าเค้าจะเปลี่ยนเพื่อคุณ

เรื่องสินสอดเคยตกลงกันค่ะ กับตัวฝ่ายชายยังไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ลองถอยออกมาดูบ้างแล้วค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:43 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by Jessica_Fany

เห็นโพสกระทู้ไว้ตั้งแต่กลางเดือน.. เข้าเว็บครั้งสุดท้าย
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ก็ไม่เข้าอีกเลย ป่านนี้คิดตกรึยังหนอ?

หมายความว่า..เดือนหน้าน้องแนนตั้งใจจะไปอินเดีย 
จะบุกไปบ้านพ่อแม่ฝ่ายชาย บอกให้พ่อแม่ฝ่ายชาย
อย่าบังคับลูกชายให้แต่งงานกับผู้หญิงที่พวกเขาเลือกไว้ให้?
ไม่ทราบได้บอกแผนการณ์นี้กับฝ่ายชายหรือยัง? พ่อแม่น้องรับรู้ยัง?
หรือวางแผนสะระตะอยู่คนเดียว คิดเองเออเองหวังผลเลิศอยู่คนเดียว? 
รักด้วยลูกบ้าแบบนี้ พี่ไม่ค่อยจะเห็นด้วยค่ะ ยิ่งแผนการณ์นี้ยิ่งแล้วใหญ่
ผู้ชายที่ไม่แสดงบทบาทการเป็นผู้นำ ก็ไม่น่าจะเลือกมาเป็นสามีนะคะ
อ่านดูผู้ชายก็ไม่ได้แสดงอาการจะดื้อแพ่งกับที่บ้านเลยด้วยซ้ำ
แสดงว่าเขาไม่ได้คิดจะฟันฝ่าอุปสรรคนี้ พี่ก็ไม่รู้ไม่อยากเดาว่า
นี่เป็นธรรมชาติของผู้ชายอินเดียหรือเปล่า ที่คิดว่าพ่อแม่หามา
ให้แต่งก็แต่งๆ ไป แต่ก็ยังอยากตักตวงความสุขจากน้องแนน 
ไม่คิดจะเลิกกับน้อง แต่ถ้าจะถามว่าแล้วจะให้น้องแนนทำยังไง
อยากให้รู้จักเลือกอย่างมีสติ..สองเดือนเจอกันที อย่าเพิ่งไปคิดว่า
คนนี้คือคนที่ดีที่สุด อาจมีบางอย่างที่น้องยังไม่เห็นหลังฉากก็เป็นได้

*พี่ได้เข้าไปดู facebook ของน้องแนนและได้เห็นหน้าฝ่ายชายแล้วค่ะ
ดูจากรูปโฉมของน้องพี่ว่าน้องมีโอกาสได้เจอคนที่ดูคู่ควรกับน้องอีกเยอะค่ะ*

อ่าน Reply พี่แล้วจี๊ดแปลกๆ แต่ว่าขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ 
แผนการณ์นี้เราตกลงกันแล้วค่ะ แต่ก็เริ่มจะคิดได้ขึ้นมาบ้างแล้วเหมือนกันว่า คนนี้จริงๆใช่มั้ย พอคิดได้แบบนี้แนนเองก็ลังเล
ขอบคุณข้อความพี่ทุกๆบรรทัดนะคะ โดยเฉพาะหลังเครื่องหมาย * :D แอบอึ้งเบาๆที่พี่ตามไปดูหนูด้วย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:53 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by Swordman-Iris

เห็นด้วยที่หลายๆคนพูดเรื่องคุณพยายามอยู่ฝ่ายเดียวค่ะ  ของเราเองพ่อแม่แฟนก็ไม่ยอมรับพยายามหาสาวอินเดียมาคลุมถุงชน แต่แฟนเราไฟต์สู้ยิบตา คบกะเรามา 5 ปีจนพ่อแม่เค้าเอือมไปเองแล้วยอมรับ ของๆแบบนี้มันขึ้นกับความมั่นคงของผู้ชายด้วยค่ะ เขาพร้อมจะสู้เพื่อรักไหม ถ้าเขาไม่ ใจโอนอ่อนตามครอบครัวด้วยระบอบวัฒนธรรมที่ลูกชายลูกสาวต้องเชื่อฟังพ่อแม่เป็นหลักคงยากค่ะ  กลัวพ่อแม่เขาจะยิ่งเกลียดคุณที่ไปสร้างความวุ่นวายให้ครอบครัวเขา มันไม่คุ้มเสียเลยค่ะ Patna เป็นเมืองที่ค่อนข้างกันดารพูดกันตามตรง ไม่เจริญด้วยความคิดเท่าไร แฟนเราหนีจากที่นั่นไปทำงานเดลีเพราะรำคาญระบอบวัฒนธรรม ขนาดคนอินเดียเองยังเพลียเลยค่ะ แฟนบอกว่า Patna ชายหญิงเป้นแฟนกันต่อให้เป็นคนอินเดียด้วยกันเดินจับมือยังไม่ได้เลยค่ะ พ่อแม่แฟนเราตอนแรกเขาประกาศเลยว่าถ้าแฟนกะเราแต่งงานกัน เพื่อนบ้านจะครหา แสดงว่าวัฒนธรรมทางนั้นไม่เปิดรับสะใภ้ต่างชาติเท่าไรด้วย คุณต้องคิดดีๆนะคะ ทุกอย่างมันขึ้นกับแฟนคุณด้วยไม่ใช่คุณคนเดียว จะสู้ต้องสู้ทั้งคู่ค่ะ

จริงๆค่ะคุณ Swordman-Iris

เพราะได้ยินมาหลายครั้งเช่นกันว่าคนเมืองนี้เขาอาจจะปิดกั้นความคิดอื่่นๆนอกเหนือจากขนบฯตนเองมากไป ตอนนี้คือเหนื่อยมาก เหนื่อยจนบางทีแบบอยากตัดๆไปชีวิตจะได้โล่งๆ แต่ถึงยังไงเรื่องการเดินทางก็ดันตกลงกันแล้วค่ะ ฝ่ายชายเองก็ไม่ได้ห้ามอะไร กำลังทบทวนทุกการกระทำและความคิดของตัวเอง สับสนมากมาย แต่จะพยายามเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเองค่ะ ขอบคุณนะคะ <3
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 11:58 - IP: 223.25.195.169 IP Information
ขออนุญาตลบเนื้อหานะคะ กลับมานั่งอ่านอีกรอบแล้วรู้สึกว่าตอนที่พิมตอนนั้นคงจะมีสติน้อยกว่าตอนนี้ ส่วนการเดินทางทำใจไว้ส่วนนึงบ้างแต่ไม่รู้ว่าจะเพียงพอที่จะยอมรับสถานการณ์จริงได้มั้ย กำลังคิดว่าไม่ได้ไปเพื่อจะเปลี่ยนใจใครแล้ว แต่ไปเพื่อหาคำตอบให้ตัวเองว่าสรุปมันเป็นไปได้หรือเป็นไปไม่ได้ เพื่อความสบายใจตัวเองล้วนๆแล้วค่ะตอนนี้ คิดถึงคุณพ่อคุณแม่ตลอดนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Swordman-Iris Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 16:32 - IP: 58.8.148.17 IP Information
เป็นกำลังใจให้ค่ะ หนุ่มอินเดียยังมีอีกเยอะที่โสด สู้ๆค่า
Back to Top
Jessica_Fany View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jessica_Fany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2015 at 11:11 - IP: 118.172.107.221 IP Information
ดีใจที่เห็นน้องแนนมาอัพเดทเรื่องราวความคืบหน้า..
เอ็นดูน้องแนนจังเลยค่ะ ที่คิดได้แบบนี้..Clap
Keep a low profile.
People don't need to know everything about you.

---Unknown---
Back to Top
TRUE LOVE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TRUE LOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2015 at 12:34 - IP: 49.237.170.217 IP Information
น้องแนนจะข้ามความยุ่งยากทั้งหมดทั้งมวลได้ ต้องฝ่ายชายไฟท์เพื่อเรา เราพี่หมายถึง การเป็นคู่ของน้องนะคะ ไม่ใช่แค่ตัวน้อง ถ้าเขาอยากใช้ชีวิตคู่กับสาวไทย ฝ่ายชายต้องสู้แบบยิบตา จัดเต็ม แบบญาติและพ่อ แม่ฝ่ายชายรับรู้ได้ว่า ขาดเธอ ขาดใจ ไม่แต่งสาวไทยไม่ได้ แต่การศึกยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหารค่ะ เพราะหลังจากแต่งไปเป็นสะใภ้อินเดีย น้องต้องปรับตัวให้เข้ากับสิ่งใหม่ๆ เร็วที่สุดทุกเรื่อง และแยกบ้านมาอยู่เป็นครอบครัวเดี่ยว ปัญหาที่จะเกิดใหม่จะน้อยลง และถ้าหลังแต่งต้องเคารพเชื่อฟังสามี มากๆ รวมทั้งแม่สามี ห้ามเถียง เด็ดขาด และต้องมีลูกให้สำเร็จภายในปีหนึ่งหลังแต่งงาน ไม่งั้นโอกาสฝ่ายชายโดนยุให้หย่ามีสูง การเงินก็ต้องเอื้อบ้านฝ่ายชายตามความต้องการที่เขาขอ ต้องจัดสิ่งอำนวยความสะดวกสบายให้บ้านเขาตามที่เขาร้องขอตามสมควร ในกรณีบ้านฝ่ายชายเอ่ยปาก ไม่ใช่สินสอดนะคะ มันจะมีรายการ waiting   lists ตั้งแต่แต่งงานนั่นแล ถ้าทำได้ทำให้แม่สามีรักน้องสงสารน้อง อันนั้นจัดเป็นโชคดีค่ะ ที่สำคัญถ้าเรามีฐานะ และการเงินมั่นคง เราจะมั่นใจในการเจรจาและความเป็นอยู่เบื้องต้นค่ะ อย่างน้อยอยากทำอาหารไทยรับประทาน ก็จะได้ไม่ต้องขอใครให้อึดอัด

ไตร่ตรองดีๆ นะคะ ช่วงจีบกันรักด้วยใจได้ แต่ก่อนแต่งงานต้องใช้สมองและสตินำค่ะ วางกลยุทธ์ให้ดีๆ รอบคอบ และใจนิ่งๆ

ในความเห็นส่วนตัวพี่ ถ้าว่าที่สามี มีคุณค่ามีคุณสมบัติที่ดีของสามีที่ดี พี่ถึงจะลุยค่ะ ถ้าไม่...พี่ขอรอดูว่า ฝ่ายชายจะทำยังไง แล้วพี่จะพิจารณาเขาอีกที เพราะหลังแต่งงานหากเราต้องไปอยู่ต่างประเทศ สามีจะเป็นคนเดียวที่เป็นพี่เลี้ยงให้เราในช่วงแรกๆ ที่เรายังไม่มีเพื่อน พี่ถึงบอกว่า ตัวเราต้องมั่นใจในสถานะของการคลังส่วนตัว เผื่อแผนสองในวันฉุกเฉินด้วย

ขอให้น้องใช้สติและเหตุผลกำกับเลือกในสิ่งที่ใช่ และโชคดีจงเป็นของน้อง

Edited by TRUE LOVE - 09 Jun 2015 at 12:38
...No man is worth you tears and the only one who is, will never make you cry.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2015 at 08:26 - IP: 223.25.195.169 IP Information

เป็นกำลังใจให้ค่ะ หนุ่มอินเดียยังมีอีกเยอะที่โสด สู้ๆค่า

ขอบคุณมากนะคะ แต่ถ้าเป็นไปได้คนนี้ก็จะดีมากค่ะ อิอิ ต้องสู้กันต่อไป :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pakka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2015 at 08:28 - IP: 223.25.195.169 IP Information
Originally posted by TRUE LOVE

น้องแนนจะข้ามความยุ่งยากทั้งหมดทั้งมวลได้ ต้องฝ่ายชายไฟท์เพื่อเรา เราพี่หมายถึง การเป็นคู่ของน้องนะคะ ไม่ใช่แค่ตัวน้อง ถ้าเขาอยากใช้ชีวิตคู่กับสาวไทย ฝ่ายชายต้องสู้แบบยิบตา จัดเต็ม แบบญาติและพ่อ แม่ฝ่ายชายรับรู้ได้ว่า ขาดเธอ ขาดใจ ไม่แต่งสาวไทยไม่ได้ แต่การศึกยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหารค่ะ เพราะหลังจากแต่งไปเป็นสะใภ้อินเดีย น้องต้องปรับตัวให้เข้ากับสิ่งใหม่ๆ เร็วที่สุดทุกเรื่อง และแยกบ้านมาอยู่เป็นครอบครัวเดี่ยว ปัญหาที่จะเกิดใหม่จะน้อยลง และถ้าหลังแต่งต้องเคารพเชื่อฟังสามี มากๆ รวมทั้งแม่สามี ห้ามเถียง เด็ดขาด และต้องมีลูกให้สำเร็จภายในปีหนึ่งหลังแต่งงาน ไม่งั้นโอกาสฝ่ายชายโดนยุให้หย่ามีสูง การเงินก็ต้องเอื้อบ้านฝ่ายชายตามความต้องการที่เขาขอ ต้องจัดสิ่งอำนวยความสะดวกสบายให้บ้านเขาตามที่เขาร้องขอตามสมควร ในกรณีบ้านฝ่ายชายเอ่ยปาก ไม่ใช่สินสอดนะคะ มันจะมีรายการ waiting   lists ตั้งแต่แต่งงานนั่นแล ถ้าทำได้ทำให้แม่สามีรักน้องสงสารน้อง อันนั้นจัดเป็นโชคดีค่ะ ที่สำคัญถ้าเรามีฐานะ และการเงินมั่นคง เราจะมั่นใจในการเจรจาและความเป็นอยู่เบื้องต้นค่ะ อย่างน้อยอยากทำอาหารไทยรับประทาน ก็จะได้ไม่ต้องขอใครให้อึดอัด

ไตร่ตรองดีๆ นะคะ ช่วงจีบกันรักด้วยใจได้ แต่ก่อนแต่งงานต้องใช้สมองและสตินำค่ะ วางกลยุทธ์ให้ดีๆ รอบคอบ และใจนิ่งๆ

ในความเห็นส่วนตัวพี่ ถ้าว่าที่สามี มีคุณค่ามีคุณสมบัติที่ดีของสามีที่ดี พี่ถึงจะลุยค่ะ ถ้าไม่...พี่ขอรอดูว่า ฝ่ายชายจะทำยังไง แล้วพี่จะพิจารณาเขาอีกที เพราะหลังแต่งงานหากเราต้องไปอยู่ต่างประเทศ สามีจะเป็นคนเดียวที่เป็นพี่เลี้ยงให้เราในช่วงแรกๆ ที่เรายังไม่มีเพื่อน พี่ถึงบอกว่า ตัวเราต้องมั่นใจในสถานะของการคลังส่วนตัว เผื่อแผนสองในวันฉุกเฉินด้วย

ขอให้น้องใช้สติและเหตุผลกำกับเลือกในสิ่งที่ใช่ และโชคดีจงเป็นของน้อง

ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะ  หนูจะจำทุกคำแนะนำของพี่นะคะ สติกับเหตุผลเท่านั้นจริงๆตอนนี้
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters