Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์เอกสารการขอเชงเก้นวีซ่าสเปน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์เอกสารการขอเชงเก้นวีซ่าสเปน

Author
noina2517 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote noina2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์เอกสารการขอเชงเก้นวีซ่าสเปน
    Posted: 16 May 2015 at 15:40 - IP: 90.210.179.217 IP Information
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้จะมาแชร์เอกสารการขอเชงเก้นวีซ่า ประเทศสเปน ใช้ระยะเวลาดำเนินการทั้งสิ้น 1 สัปดาห์ ยื่นวีซ่าวันศุกร์ที่ 8 พ.ค ได้รับพาสปอร์ตคืนวันศุกร์ที่ 15 พ.ค (ทางไปรษณีย์) วีซ่าแสตมป์ให้ 30 วัน
➡สถานที่ยื่นวีซ่า
Spain Visa Application Centre
66 Wilson Street
EC2A 2BT London

💟เอกสารที่ต้องเตรียมมีดังนี้💟

➡ 1⃣ แบบฟอร์มเชงเก้นวีซ่า (สามารถกรอกรายละเอียดตอนทำ Appointment ) เมื่อกรอกรายละเอียดเสร็จก็เข้าไป Login เพื่อปริ้นแบบฟอร์มออกมา) ปล. เมื่อบุ๊คกิ้งวันยื่นเสร็จจะมีจดหมายยืนยันส่งมาให้เราทาง emai ถ้าไม่มีจดหมายนัด จนท. ที่VFS จะไม่ยอมออกบัตรคิวให้ เหตุการณ์นี้เจอมากับตัวเอง จนต้องเข้าไปคุยกับจนท. ที่รับยื่นวีซ่าเพื่อให้เค้าเช็คข้อมูลในการนัดของเรา

➡ 2⃣ รูปถ่ายสำหรับทำวีซ่า พื้นขาว จำนวน 2 ใบ (1 ใบติดที่แบบฟอร์ม ใบที่2 แนบติดไปกับเอกสารที่ยื่น พร้อมเขียนชื่อไว้ด้านหลังรูป)

➡3⃣ ใบนัดออนไลน์

➡4⃣ พาสปอร์ต ของเราและสามี + สำเนา (พาสปอร์ตของสามีเจ้าหน้าที่จะขอดูและคืนให้)

➡5⃣ ใบทะเบียนสมรส คร.3 (ฉบับจริง) พร้อมฉบับแปลภาษาอังกฤษที่รับรองจากสถานทูตไทยในลอนดอน หรือ กงสุลประเทศไทย + สำเนา    ปล. เจ้าหน้าที่จะคืนฉบับจริงมาให้

➡6⃣ Statement ของสามี ย้อนหลัง 3 เดือน (ที่ประทับตราจากธนาคาร) ปล. เจ้าหน้าที่คืนกลับมาให้

➡7⃣ หนังสือรับรองการทำงานของสามี

➡8⃣ Cover letter ของสามีและของเรา

➡ 9⃣ E-Tickets พร้อมใบเสร็จที่ยืนยันการชำระเงิน,ใบจองที่พัก,ประกันการเดินทาง

➡🔟 ซองจดหมาย Returns Royal Mail Special Delivery up to 500 G

♻เอกสารที่เจ้าหน้าที่เก็บไป♻ เอกสารส่วน ที่เหลือเจ้าหน้าที่คืนให้ทั้งหมด

#⃣แบบฟอร์มการขอวีซ่าพร้อมรูปถ่าย

#⃣ สำเนาพาสปอร์ต ของเรา+สามี.+ พาสปอร์ตของเรา

#⃣ Cover Letter

#⃣ E-Ticket

#⃣ สำเนาใบทะเบียนสมรสฉบับแปลภาษาอังกฤษที่รับรองจากสถานทูตแล้ว

#⃣ Returns Royal Mail

✴ ค่าธรรมเนียม £17.24 ✴

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการไปท่องเที่ยวประเทศสเปนนะคะ

Edited by noina2517 - 18 May 2015 at 21:41
No one's perfect. You should learn from people's mistakes
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2015 at 18:22 - IP: 31.55.101.160 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกันSmile

ขอฝากข้อมูลจากหน้าเวปสถานทูตสเปนไว้หน่อยแล้วกันนะ เผื่อใครอยากเข้าไปดูโดยตรง จากหน้าเวปสถานทูตเอง

Edited by xluely - 24 Jul 2015 at 03:13
Back to Top

Post Options Post Options   Quote noina2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2015 at 20:21 - IP: 90.210.179.217 IP Information
Originally posted by xluely

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกันSmile

ด้วยความยินดีค่ะพี่นก  เพราะบ้านนี้มีแต่เพื่อนๆ ที่คอยแบ่งปันสาระดีๆ ถึงคราวที่เรามีบ้างก็ต้องแบ่งปันความรู้ค่ะ อิอิ 
No one's perfect. You should learn from people's mistakes
Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2015 at 02:10 - IP: 86.28.196.205 IP Information
ขอบคุณจ้าพี่หน่อย พี่สาวเราทั้งสวย น่ารัก และใจดี Smile
Back to Top
lala_dada View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lala_dada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2015 at 06:44 - IP: 90.207.71.122 IP Information
ของเรายื่นวันพฤหัสที่ 7 ไปเบลเยี่ยม ตอนนี้ยังเงียบอยู่เลย เจ้าหน้าที่บอก.15 วันทำการ ยื่นพร้อมพี่สาวที่เมืองไทย 4 วันพี่สาวได้รับวีซ่าแร้ว. 😓😔😤
Back to Top

Post Options Post Options   Quote noina2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2015 at 21:50 - IP: 90.210.179.217 IP Information
Originally posted by onanongutd

ขอบคุณจ้าพี่หน่อย พี่สาวเราทั้งสวย น่ารัก และใจดี Smile
ด้วยความยินดีค่ะน้องอร  WinkWink
Back to Top
Pummy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2015 at 02:43 - IP: 151.229.153.64 IP Information
ขอบคุณมากนะคะที่แบ่งปันข้อมูลอันเป็นประโยชน์
รบกวนสอบถามเพื่อควรมกระจ่างนะคะ ตัวใบแปลทะเบียนสมรสที่รับรองโดยกงสุลไทยที่กทม.เรียบร้อยใช้ตัวนี้ยื่นประกอบการขอวีซ่าเชงเก้นได้เลยใช่ไหมคะ ไม่จำเป็นต้องให้สถานทูตไทยที่ลอนดอนรับรองอีก ถูกต้องไหมคะ?

Wish everyone all the best!
Back to Top
Klingracias View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Klingracias Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2015 at 13:20 - IP: 2.31.26.107 IP Information
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
memกะปิ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2015 at 16:19 - IP: 91.125.176.66 IP Information
Originally posted by Pummy

ขอบคุณมากนะคะที่แบ่งปันข้อมูลอันเป็นประโยชน์
รบกวนสอบถามเพื่อควรมกระจ่างนะคะ ตัวใบแปลทะเบียนสมรสที่รับรองโดยกงสุลไทยที่กทม.เรียบร้อยใช้ตัวนี้ยื่นประกอบการขอวีซ่าเชงเก้นได้เลยใช่ไหมคะ ไม่จำเป็นต้องให้สถานทูตไทยที่ลอนดอนรับรองอีก ถูกต้องไหมคะ?

ขออนุญาติตอบแทนจขกท.นะคะ ต้องส่งรับรองที่กงศุลลอนดอนใหม่ค่ะ เข้าไปดาวน์โหลดใบคำร้องนิติกรณ์รับรองเอกสารที่เว็ปกงศุล ปริ้นออกมากรอกข้อมูลให้เรียบร้อยจะมีบอกค่ะว่าต้องส่อะไรไปบ้าง ค่ารับรองเอกสาร£10
Back to Top

Post Options Post Options   Quote noina2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2015 at 00:17 - IP: 2.221.16.18 IP Information
Originally posted by memกะปิ

Originally posted by Pummy

ขออนุญาติตอบแทนจขกท.นะคะ ต้องส่งรับรองที่กงศุลลอนดอนใหม่ค่ะ เข้าไปดาวน์โหลดใบคำร้องนิติกรณ์รับรองเอกสารที่เว็ปกงศุล ปริ้นออกมากรอกข้อมูลให้เรียบร้อยจะมีบอกค่ะว่าต้องส่อะไรไปบ้าง ค่ารับรองเอกสาร£10

ขอโทษนะคะเช้ามาตอบคำถามช้าไปหน่อย คำตอบตามที่คุณแหม่ม แจ้งเลยค่ะ  เพราะใบทะเบียนสมรสของเราก็ส่งไปขอรับรองที่สถานทูตไทยในลอนดอนเช่นกันค่ะ Smile

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters