Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: การขออยู่ตุรกีระยะยาว
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การขออยู่ตุรกีระยะยาว

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Tuck View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ตุรกี

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขออยู่ตุรกีระยะยาว
    Posted: 20 May 2015 at 12:27 - IP: 180.116.255.140 IP Information
การยื่นขอเรสซิเด้นเพอร์มิทระยะยาว(รายปี)ของตุรกี
สำหรับผู้ที่พำนักอยู่ในอิสตันบูล

อยากอยู่ในตุรกีนานๆ 30วันไม่พอ ไม่ใช่เรื่องยาก สามารถดำเนินการตามนี้ค่ะ
เมื่อท่านเดินทางไปถึงอิสตันบูลเรียบร้อยแล้ว ให้เข้าไปที่เวปไซท์ตามลิงค์นี้ http://e-randevu.iem.gov.tr/  http://e-randevu.iem.gov.tr/  ให้กดเข้าไปที่ Yabancılar Şube  Müdürlüğü (Foreigners' Department Directorate)
เพื่อจองคิวนัดยื่นเอกสาร โดยเลือกที่หัวข้อ แบบฟอร์มจะเป็นภาษาตุรกี โดยส่วนมากจะได้คิวสองถึงสามเดือนถัดไป ให้ท่านปรินส์ใบนัดที่ได้ไว้ 
เอกสารที่ต้องใช้ 
1.หนังสือเดินทาง 
2.สำเนาหนังสือเดินทางทุกหน้าที่มีข้อมูล รูปถ่าย และประทับตราการเข้าตุรกี 
3.รูปถ่ายหน้าตรงขนาดสำหรับขอวีซ่า 4 รูป
4.หลักฐานแสดงฐานะทางการเงิน ที่แสดงให้เห็นว่ามีเงินสำหรับใช้จ่ายขณะอยู่ในตุรกี 500ดอลล่าสหรัฐหรือมูลค่าเท่ากันในเงินสกุลอื่นต่อเดือน12 เดือนก็คูณเข้าไปค่ะ ก็จะเป็น 6,000 USD ให้นำหลักฐานเงินในบัญชีนี้ไปแสดงในวันตามที่นัดยื่นเอกสาร โดยเงินต้องอยู่ในธนาคารใดธนาคารหนึ่งของตุรกี (สำหรับเจ้าของกระทู้ ใช้บัญชีของสามีค่ะ)
5.ใบนัดที่ปริ้นส์ไว้
6.ค่าธรรมเนียมสำหรับสมุดอีกาเมทกา 50เทเล ค่าธรรมเนียมการออกใบอนุญาต 25ดอลล่าสหรัฐ สำหรับเดือนแรก และเดือนต่อๆไป เดือนละ5ดอลล่า สำหรับวีซ่า 6เดือน คิดเป็น 50ดอลล่าสหรัฐ (เป็นอัตราที่ใช้สำหรับคนอังกฤษ สำหรับสัญชาติอื่นอาจมีความแตกต่างบ้าง) 
7.ใบรับรองแพทย์ 
8.หลักฐานแสดงที่พักอาศัย ซึ่งเมื่อไปถึงตุรกีท่านต้องไปแจ้งชื่อเข้าบ้านที่ท่านอาศัยอยู่ที่Muhtarหรือ อบต.ใกล้บ้านอยู่แล้วเพื่อสิทธิประโยชน์ในอณาคต หลักฐานต้องออกโดย Muhtar หรือ Nüfus Office ระบุบ้านเลขที่ ชื่อเจ้าของบ้าน ชื่อของท่านต้องระบุในเอกสาร

คิดว่ากระบวนการในเมืองอื่นๆน่าจะเหมือนกัน ต่างกันแค่เวปไซท์ ซึ่งสาวๆคงให้แฟนช่วยเหลือได้ไม่ยาก http://https://e-ikamet.goc.gov.tr/

แปลมาจาก http://www.theguideistanbul.com/news/view/1024/residence-permits-in-istanbul-all-you-need-to-know-in-2015/?utm_content=buffer1ecbf&utm_medium=social&utm_source=facebook.com&utm_campaign=buffer
Back to Top
Petch_G View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Petch_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2015 at 16:37 - IP: 85.96.8.242 IP Information
ข้อมูลมีประโยชน์สำหรับคนที่จะอยู่เกิน 30 วัน  ClapClapClapClap
ไม่ต้องออกประเทศข้างเคียงเพื่อจะประทับตรากลับเข้ามาอยู่เพิ่มอีก 30วัน
แต่อาจจะปวดหัวสำหรับเราๆ เวลาไปทำวีซ่าเอง เพราะที่นี้เจ้าหน้าที่
เค้าแทบไม่ใช้ภาษาอื่นเลยนอกจากตุรกี แต่ส่วนใหญ่ก็ไปกับแฟนคิดว่า
คงไม่มีปัญหาให้แฟนจัดการให้เราก็เป็นผู้ตามที่ดี อาจจะตอบคำถามเค้าบ้าง
ไม่เยอะนิดหน่อย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2015 at 21:35 - IP: 180.116.255.140 IP Information
พอดีเจอในเพจIstanbul guide และพักนี้คนเข้ามาถามประเด็นนี้บ่อยๆจ่ะเพชร เลยเอามาลงให้หาอ่านกันง้ายๆ

จริงจ่ะ เจ้าหน้าที่แผนกนี้ต้องเจอแต่คนต่างชาติทั้งนั้นเห็นมีทั้งสาวรัสเซีย อามาเนีย ยูเครนสวยเซ็กซี่ คนทางอีรักอิหร่านก็มีมาติดต่อแต่จนท.กลับไม่พูดภาษาอังกฤษเลย
พี่ก็ต้องมีแฟนพาไป พอหลายรอบเข้าแฟนลางานไม่ได้ก็ไปเองอยู่เหมือนกันจ่ะ
Back to Top
gonna_ love View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gonna_ love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 May 2015 at 20:17 - IP: 1.47.72.100 IP Information
ขอบคุณพี่ตั๊กสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2015 at 09:38 - IP: 180.116.246.135 IP Information
จ้าน้องกบ ยังมีต่ออีกหน่อยนึง ไว้จะหาเวลามาพิมพ์ต่อจ่ะ
Back to Top
tulipdemoi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tulipdemoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 23:14 - IP: 125.24.146.25 IP Information
ถ้าขอวีซ่าอยู่เกิน 30 วัน จากที่ไทยได้เลยไหมค่ะพี่
ดูว่าถ้าไปขอที่โน่น เอกสารค่อนข้างวุ่นวายอะค่ะ 
ที่นี่น่าจะของ่ายกว่าไหมค่ะ
ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ กำลังอยากจะไปอยู่สักสองเดือนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2015 at 23:34 - IP: 1.46.173.133 IP Information
Originally posted by tulipdemoi

ถ้าขอวีซ่าอยู่เกิน 30 วัน จากที่ไทยได้เลยไหมค่ะพี่
ดูว่าถ้าไปขอที่โน่น เอกสารค่อนข้างวุ่นวายอะค่ะ 
ที่นี่น่าจะของ่ายกว่าไหมค่ะ
ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ กำลังอยากจะไปอยู่สักสองเดือนค่ะ
ถ้ารู้ล่วงหน้าว่าจะไปอยู่เกิน30วันแน่ แล้วไปยื่นขอวีซ่าไว้เลยยิ่งดีค่ะ
หากจะไปเยี่ยมแฟน ต้องเตรียมเอกสารไว้ให้พร้อม
ตามที่สถานทูตต้องการ เราไม่ได้เข้าไปขอวีซ่านานแล้ว
ไม่แน่ใจว่าเหมือนเดิมมั้ย
แต่น่าจะต้องใช้จดหมายเชิญที่เป็นทางการตุรกีอยู่ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tulipdemoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2015 at 12:09 - IP: 125.24.146.25 IP Information
วันนี้ลองโทรไปถามสถานทูตมาค่ะ
ได้คุยกับเจ้าหน้าที่คนไทยในนั้น
เค้าบอกว่า ถ้าเป็นกรณีเดินทางเกิน 30 วัน
แล้วไปขอวีซ่าที่สถานทูตตุรกีในไทย 
ส่วนมากแล้วเค้าจะไม่ออกวีซ่าให้ค่ะ จะเสียเวลาเราเปล่าๆ
เจ้าหน้าที่แนะนำว่าให้ออกไปนอกประเทศแล้วกลับเข้ามาใหม่ง่ายกว่า
หรือทำเรื่องที่ตุรกีได้ แต่ไม่ทราบว่ายากง่ายอย่างไรค่ะ

ตอนนี้เลยสนใจจะไปทำเรื่องที่ตุรกีตามคำแนะนำของเจ้าของกระทู้ค่ะ

ขอถามรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเอกสารที่จะเอาไปยื่นที่ตุรกี 
1.หลักฐานการเงิน เราหิ้วเงินไปใส่ในบัญชีแฟนที่โน่นได้ไหมค่ะ เพราะแฟนยังเป็นนักศึกษา ยังไม่มีเสตทเมนท์อะไรแสดงได้ค่ะ
2.ใบรับรองแพทย์ ขอจากที่ไทยไปได้ไหมค่ะ หรือต้องใช้ของที่ตุรกี
3.เราตั้งใจจะไปเช่าอพาร์ทเมนท์อยู่ หรืออาจจะไปนอนโรงแรม จะต้องไปแจ้งชื่อเข้าบ้านอย่างไรค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2015 at 17:42 - IP: 1.46.173.133 IP Information
อ้าวสถานทูตว่าอย่างนั้นหรือคะ งั้นก็ต้องเดินทางไปก่อน
ถ้าจะอยู่2เดือนจริงๆ เราว่า ใช้วิธีเดินทางออกไปนอกประเทศแล้วกลับเข้าใหม่เหมาะกว่าค่ะ
เพราะอะไรนั่นหรือ ก็เพราะว่าการจองคิวนัดเข้าไปขอเรสซิเด้น ส่วนมากจะได้คิว3 เดือนถัดไปแหนะค่ะ แล้วต้องเข้าไปยื่นเอกสารอีกมากมาย ไม่ใช่เข้าไปแล้วได้เรียบร้อยในวันเดียว
แต่หากคาดว่าจะอยู่นานออกไปอีกเป็น3-4-5-6 เดือนอันนั้นค่อยน่าขอเรสฯ
1)หากยังไม่ได้แต่งงานจดทะเบียนสมรสกันเราว่าเก็บเงินส่วนนี้ไว้กับตัวคุณดีกว่าค่ะ เราไม่แน่ใจว่าคนต่างชาติเปิดบัญชีธนาคารที่ตุรกีได้ไหม เดี๋ยวจะหาคำตอบนี้ให้
2)ใบรับรองแพทย์ต้องออกที่ตุรกีค่ะ นี่เป็นกฎใหม่เพิ่งเริ่มใช้
3)ใช้สัญญาเช่าอพาร์ทเม้นนั่นเลยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tulipdemoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2015 at 23:28 - IP: 125.24.61.187 IP Information
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ
เดี๋ยวต้องดูตั๋วเครื่องบินไปประเทศไหนถูกที่สุด
ดูของรัสเซียไว้ค่ะ ไม่ต้องขอวีซ่า บิน3ชม
แต่ไปกลับก็หมื่นกว่าบาทแล้ว
อยากหาที่ประหยัดกว่านี้
มีประเทศไหนพอแนะนำบ้างไหมค่ะ

ขอบคุณ จขกท อีกครั้งนะค่ะ อุตสาห์เป็นธุระไปหาข้อมูลเพิ่มเติมให้อีก
ClapClapClapClapClapClapClapClap
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม จะมาอัพเดทนะค่ะ
เผื่อเป็นไอเดียให้กับคนอื่นๆได้บ้าง
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters