Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนถามเรื่องCover Letter for Settlement Visa ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนถามเรื่องCover Letter for Settlement Visa ค่ะ

Author
babybell View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote babybell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนถามเรื่องCover Letter for Settlement Visa ค่ะ
    Posted: 02 Sep 2010 at 06:38 - IP: 61.90.9.227 IP Information

คือจากที่ได้อ่ะ cover letter ของพวกพี่ๆ เรียบร้อยแล้วก็ได้เกิความสงสัยว่า แล้วถ้าเรายื่น cover letter ของเราเองไปโดยได้ระบุไปในนั้นว่า 'เราเชื่อมั่นว่า จากการศึกษาของเราที่เรียนจบถึงปริญญาโท ที่นั่น เราเชื่อว่าเราจะสามารถหางานทำที่นั่นได้อย่างไม่มีปัญหา รวมถึงไม่เป็นภาระของประเทศอังกฤษ"  รบกวนขอความเห็นหน่อยได้มั้ยคะว่าถ้าเราจะระบุแบบนี้มันจะดี หรือไม่ดีคะ

เพราะ ใจนึงก็คิดกลัวว่าเค้าจะหาว่า "แหมนังนี่ กะมาหางานทำที่นี่เลยใช่มั้ยเนี่ย" คือ แย่งงานคนที่นั่นอ่ะค่ะ
 หรือ อีกแบบนึงก็คือ เค้าอาจจะ ให้ผ่าน (เชื่อมั้นเรามากขึ้น)เพราะเห็นว่า เราสามารถทำงานเลี้ยงตัวเองได้โดยไม่ต้องเพิ่งพาเงินจากประเทศเค้า

รบกวนพี่ๆผู้มีประสบการณ์ ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะคะ  ขอบคุณมากๆค่ะ Smile
Back to Top
@_@ View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote @_@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 14:37 - IP: 90.192.3.57 IP Information

ขอเล่าประสบการณ์ตรงของตัวเองให้จขกท.อ่านนะคะ

ตอนที่เราไปตอบสัมภาษณ์ที่สถานฑูตก่อนได้วีซ่าในฐานะภรรยาชาวอังกฤษมาอยู่ที่นี่
เราเลือกตอบคำถามจนท.เป็นภาษาอังกฤษ จำได้ไม่เคยลืม
เราเจอคำถามจากจนท.ฝรั่ง เขาถามเราว่า...

ภายในระยะเวลา2ปี ซึ่งคุณจะเคลมอะไรจากรัฐบาลของเราไม่ได้เลย
นอกจากการรักษาพยาบาลฟรีจากNHSแค่นั้น
ระหว่างที่คุณรอPermanent Visa คุณคิดว่าคุณจะทำอะไรEmbarrassed???

Winkเราตอบเขาไปว่า ถ้าเราได้วีซ่ามาอยู่ที่อังกฤษแล้ว เราจะรีบออกไปหางานทำทันที
เพราะอยู่เมืองไทยเราจบป.ตรีมา มีความรู้ที่ได้ร่ำเรียนมา ก็ต้องทำงาน

หากไปอยู่ที่อังกฤษ เราก็ตั้งใจที่จะหางานทำเหมือนกัน เราคงไม่อยู่กับบ้านเป็นแม่บ้านเฉยๆ
แล้วเราคิดว่าจะหางานทำไปสักพักใหญ่ๆก่อนที่จะวางแผนมีลูกกับสามีในอนาคตค่ะ

หากยังหางานทำไม่ได้ ถ้าเราสนใจอยากลงเรียนคอร์สอะไรเพิ่มเติม
ที่เป็นประโยชน์ต่อการออกไปประกอบอาชีพต่อที่อังกฤษหลังเรียนจบ

ทางครอบครัวที่เมืองไทยของเราสามารถส่งเงินค่าเล่าเรียนมาให้เร
าศึกษาต่อที่นี่
โดยที่เราไม่ต้องรบกวนเงินจากรัฐบาลของเขาหรือเงินของสามีค่ะ

(ตอนเรายื่นหลักฐานทางเอกสารไปประกอบในการสมัครขอวีซ่า
เราได้ยื่นบัญชีของคุณพ่อและคุณแม่เราที่เมืองไทยเอาไปให้จนท.ดูด้วย
ว่าครอบครัวที่เมืองไทยเราก็มี เราไม่ได้คิดที่จะแต่งงานกับฝรั่งเพื่อจะไปเกาะคนของประเทศเขากิน)

พอเราตอบคำถามของจนท.ที่เป็นฝรั่งจบ...เขาก็ยิ้มๆBig smile

ผลปรากฎร์ตอบสัมภาษณ์ครั้งเดียวเราก็ผ่าน Clap ได้วีซ่ามาเลย...ไม่ยาก

เราคิดว่านอกจากหลักฐานที่เรานำไปยื่นให้กับสถานฑูตมีความน่าเชื่อถือ
การตอบคำถามที่ดี ก็เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาการออกวีซ่าด้วยเหมือนกัน

เราว่าจนท.เขาคงจะชอบให้ชาวต่างชาติ ที่จะเข้าไปอยู่อาศัยในประเทศเขา
พยายามทำงานหาเลี้ยงตัวเอง ไม่ก็ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
เพื่อที่จะออกมาประกอบอาชีพช่วยรัฐบาลของเขาจ่ายภาษีคืนให้กับสังคม

มากกว่าที่จะได้ยินคำตอบว่า
เดี๋ยวสามีฉันหาเลี้ยง ไม่ก็ฉันจะอยู่กับบ้านเป็นแม่บ้าน
ไม่ก็มาถึงที่นี่ปั๊ป ฉันจะรีบมีลูกปุ๊ปเพื่อเครมเงินรัฐอะไรแบบนี้มากกว่า

ในค.ห.ของเราจขกท.ระบุโลดไปเลยค่ะ

เลิกคิดหยุมคิดหยิมว่าฝรั่งจะกลัวคุณมาแย่งงานคนของเขา
Wink Wink Wink

Edited by @_@ - 09 Feb 2553 at 15:57
ล็อคอินนี้มิชอบบริโภคสะตอและสตอเบอรี่จ๊ะ

Back to Top
grasy apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 16:52 - IP: 86.13.245.9 IP Information
เห็นด้วยกับความคิด คุณ @_@ ค่ะ ClapClapClap
Back to Top
Leo View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Leo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 19:25 - IP: 81.158.91.136 IP Information
สำหรับพี่ พี่เขียนใน cover letter ไปว่าถ้ามาอยู่ที่อังกฤษจะหางานทำค่ะ และตอนนี้พี่ก็ได้งาน part time เป็น cleaner อยู่ค่ะรายได้ก็พอสมควรได้มีเงินเก็บและส่งกลับบ้านค่ะ พี่ว่าถ้าเราตอบว่าจะทำงานเมื่อมาอยู่ที่นี่จะมีผลดีต่อการอนุมัติวีซ่ามากกว่านะคะกรณีที่ยื่น settlement visa นะคะ เพราะพี่ก็ได้รับผลอนุมัติวีซ่าภายใน 7 วัน โดยไม่มีการสัมภาษณ์เลยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote babybell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 21:11 - IP: 58.8.121.11 IP Information
Smileขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากๆนะคะ ได้คำตอบที่ดีมากๆในการ cover letter แล้วค่ะ
ตกลงคุณ @_@ ต้องสัมภาษณ์ด้วยหรอคะ? แต่คำตอบของคุณดีมากๆเลยค่ะ ถ้าเบลล์เป็น จนท.ที่สัมภาษณ์พี่ในวันนั้น ก็คงจะต้องให้คุณพี่ผ่านแน่ๆ เพราะเค้าก็เกิดความมั่นใจว่าคุณจะไม่อยู่เฉยๆ และรอเงินจากคุณสามีค่ะ  Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote @_@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 01:21 - IP: 90.192.3.57 IP Information
Originally posted by babybell

Smileขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากๆนะคะ ได้คำตอบที่ดีมากๆในการ cover letter แล้วค่ะ
ตกลงคุณ @_@ ต้องสัมภาษณ์ด้วยหรอคะ? แต่คำตอบของคุณดีมากๆเลยค่ะ ถ้าเบลล์เป็น จนท.ที่สัมภาษณ์พี่ในวันนั้น ก็คงจะต้องให้คุณพี่ผ่านแน่ๆ เพราะเค้าก็เกิดความมั่นใจว่าคุณจะไม่อยู่เฉยๆ และรอเงินจากคุณสามีค่ะ  Wink

Embarrassedขอบคุณค่ะจขกท.สำหรับคำชม

จริงๆแล้วก่อนไปตอบสัมภาษณ์ เรากับสามีก็หัดถาม-หัดตอบคำถาม
ให้สามีเรารับบทเป็นจนท.สถานฑูต ส่วนเราเป็นคนไปขอวีซ่า
ประมาณว่าถ้าเขาถามคำถามมาแบบนี้ เราจะตอบยังไง

เราขอเล่าเรื่องเพิ่มนะคะจขกท.

เมื่อ7 ปีก่อน ตอนเรายื่นเอกสารประกอบการขอวีซ่ากับสถานฑูต
หลังจากจนท.ตรวจสอบเอกสารครบหมด

และได้โทรศัพท์ไปหาคุณแม่เราที่กรม
(พอดีคุณแม่เรารับราชการอยู่ที่กรมแห่งหนึ่งเเถวสวนพลูนะคะ)

จนท.โทรศัพท์ไปถามคุณแม่เราว่า เราเป็นลูกของคุณแม่เราจริงๆหรือไม่
(สงสัยคงนึกว่าเราแอบอ้าง สถานฑูตเลยต้องตรวจสอบอย่างละเอียด)
เพราะเราเอาบัตรข้าราชการ พร้อมชื่อที่อยู่-เบอร์โทรศัพท์ที่กรมที่คุณแม่เราทำงานอยู่
เพื่อไปถ่ายสำเนาเอาไปประกอบการขอวีซ่าด้วย

หลังจากคุณแม่เรายืนยันว่าได้ให้เราเอาบัตรข้าราชการของท่านไปถ่ายสำเนาในการยื่นใบสมัครจริงๆ
เพราะหลังแต่งงานไป เราอยากจะไปใช้ชีวิตกับสามีที่ประเทศอังกฤษ

พอจนท.รู้ว่าเราเป็นลูกสาวของแม่จริงๆ (ไม่ได้แอบอ้างเหมือนที่เขาสงสัย)
ทางจนท.สถานฑูตก็เลื่อนนัดเรามาสัมภาษณ์วีซ่าเร็วขึ้นค่ะ

เราไม่ทราบว่าสมัยนี้การขอวีซ่า
จนท.สถานฑูตเขาจะเรียกผู้สมัครไปสัมภาษณ์หรือไม่

แต่สมัยที่เราทำเรื่อง จนท.สถานฑูตสัมภาษณ์เราค่ะ

พอเข้าห้องสัมภาษณ์ จนท.สถานฑูตถามเราว่าจะเลือกตอบเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทย
ถ้าเลือกตอบคำถามเป็นภาษาไทย เขาจะมีจนท.ไทยเป็นล่ามแปลให้จนท.ฝรั่งฟังด้วย

หรือเราจะสะดวกตอบเป็นภาษาอังกฤษ

เราเลือกตอบคำถามจนท.สถานฑูตฝรั่งเป็นภาษาอังกฤษค่ะคุณจขกท.

เพราะเราอยากจะแสดงให้จนท.สถานฑูตเขาเห็นว่า
การพูด-การฟังภาษาอังกฤษของเราไม่มีปัญหาในการไปอยู่ประเทศของเขา
เผื่อหลังจากสัมภาษณ์เสร็จ เขาจะได้ให้วีซ่าเรามาWink Wink Wink

แล้วหลังจากตอบสัมภาษณ์เสร็จ
จนท.สถานฑูตก็ให้วีซ่าเรามาในวันเดียวกันเลยค่ะ

ขอบอกเคล็ดไม่ลับที่เราไปตอบสัมภาษณ์มา
อย่าหาว่าเราสอนคนจบป.โทนะคะ

หากจนท.สถานฑูตที่เป็นฝรั่งเขาพูดเร็วเกินไป
หรือคุณไม่คุ้นเคยสำเนียงภาษาอังกฤษของจนท.

เวลาเราไม่เข้าใจคำถาม หรือไม่แน่ใจกับคำถาม
เราไม่อายที่จะถามจนท.สถานฑูต...ขอให้เขาพูดซ้ำและพูดให้ช้าลงอีกครั้งนะคะ

เพราะเราคิดว่าถ้าเราไม่เข้าใจคำถามเเบบเคลียร์ๆ แล้วดันทุรังตอบคำถามไปเเบบดุ่ยๆ
การตอบคำถามของเราอาจจะผิดพลาด หรือว่าไม่ตรงประเด็นกับที่จนท.สถานฑูตเขาถามก็ได้นะคะ

เพราะตอนก่อนรู้จักกับสามี เราถนัดการพูด-การฟังแบบ American-English
เพราะเราเคยไปเรียนภาษาที่สถาบันAUAมา และมีเพื่อนเป็นคนฟิลิปินส์
เราเลยคุ้นเคยกับการพูด-การฟังแบบสำเนียงอเมริกัน

แต่ตอนเรารู้จักกับสามี เราก็เริ่มปรับหูและคุ้นเคยกับสำเนียงภาษาอังกฤษแบบCockney
เพราะสามีมาจากLondonค่ะ

แต่จนท.สถานฑูตที่สัมภาษณ์ผู้สมัครขอวีซ่า อาจจะมาจากหลายที่ในGB
เช่น สกอตแลนด์ ไอร์แลนด์ แมนเชสเตอร์ หรืออาจจะเป็นคนอังกฤษ-อินเดีย ...ฯลฯ
ซึ่งสำเนียงและการออกเสียง ของจนท.แต่ละคนจะแตกต่างกันออกไปอย่างแน่นอน

สุดท้ายนี้เราขอให้จขกท.ตอบสัมภาษณ์ผ่านฉลุยทุกข้อที่จนท.ถาม
และได้วีซ่ามาอยู่ที่อังกฤษกับสามีไวๆนะคะ 
Handshake

Beerโชคดีจ้า

Edited by @_@ - 09 Mar 2553 at 01:30
ล็อคอินนี้มิชอบบริโภคสะตอและสตอเบอรี่จ๊ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote @_@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 01:21 - IP: 90.192.3.57 IP Information
Originally posted by grasy apple

เห็นด้วยกับความคิด คุณ @_@ ค่ะ ClapClapClap

ขอบคุณค่ะพี่เปิ้ล Embarrassed

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote babybell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 02:22 - IP: 58.8.91.98 IP Information
ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาเข้ามาแนะนำเพิ่มเติมนะคะ
สำหรับเบลล์แล้วความเห็นของคุณไม่ถือว่าเป็นการสอน ป.โทเลยนะคะ เพราะปริญาโทก็มีสิทธิ์ด้อยไปเลยถ้าได้ฟังสำเนียงอังกฤษที่เราไม่คุ้นเคยกับ accent ที่เราไม่เคยได้ยินมาก่อนก็คงจะใบ้ ไปเลย อิอิ
ขอบคุณมากๆค่ะ Smile
ปล.คุณสามีพี่น่ารักมากเลย มีการช่วยกันเตรียมพร้อมกันก่อนที่จะไปสัมภาษณ์ด้วย :-)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote @_@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 15:23 - IP: 90.192.3.57 IP Information
Handshakeขอบคุณจขกท.ที่ชมสามีของเรา

ถึงเราจะได้สามีไม่รวยล้นฟ้าเหมือนกับคนอื่นๆ
แต่สิ่งหนึ่งที่เราภูมิใจที่ได้แต่งงานมาเป็นภรรยาของเขา

สามีของเราจะเป็นคนที่ช่วยเหลือทางด้านความรู้
ข้อมูลต่างๆและเสริมความมั่นใจให้กับเราในทุกๆเรื่อง

ตั้งแต่รู้จักกันจนกระทั่งถึงปัจจุบัน
เรากล้าพูดได้อย่างเต็มปากว่าเราประสบความสำเร็จในชีวิต
ทุกๆอย่างหลังแต่งงาน ไม่ว่าการเรียนต่อที่นี่ การหางานทำ
การมาอาศัยอยู่ที่อังกฤษ...ฯลฯ ก็เพราะเราได้สามีดีคอยให้การสนับสนุนมาตลอด

ก่อนจะตอบสัมภาษณ์วีซ่า สามีบินมาหาเราที่ไทยล่วงหน้าก่อนวันนัดนะคะ
เราจะมีก็อปปี้เอกสารหลักฐานที่เราเอาไปยื่นให้กับสถานฑูตเก็บเอาไว้ชุดหนึ่ง

พอดีสามีมีเพื่อนสนิทในกลุ่มตั้งแต่สมัยเด็กๆทำงานเกี่ยวกับImmigrationที่อังกฤษ

เขาไปถามเพื่อนเขามาว่าคำถามที่จนท.ที่สถานฑูตน่าจะถามผู้สมัครวีซ่าน่าจะถามประมาณไหนบ้าง

เพื่อนสามีเขาบอกมาว่า เราควรจะจำวันที่สามีบินกลับมาเยี่ยม ตรงกับวันไหน เดือนไหนปีไหนบ้าง
สามีทำงานอะไร ครอบครัวสามีอยู่ที่ไหนในอังกฤษ ประมาณรายละเอียดส่วนตัวของสามี
เราต้องรู้ให้ลึก รู้ให้หมด เพื่อจะได้พิสูจน์ว่าเราสนิทสนมกันจริงๆเลยรู้เรื่องทุกๆอย่าง
(ไม่ใช่จ้างแต่งงานกันบังหน้า แต่พอได้ไปจะแอบไปทำอะไรไม่ดีที่ประเทศเขา)

จนท.เขาจะพยายามถามคำถามผู้สมัครเพื่อดูว่าตอบตรงกับข้อมูลหลักฐานที่เอาไปยื่นให้สถานฑูตรึป่าว
อะไรประมาณนั้นนะคะจขกท.

หลังจากเรามาอยู่ที่อังกฤษ พอเวลาโดนเรียกไปตอบสัมภาษณ์งานตามที่ต่างๆ
ก่อนวันสัมภาษณ์สามีก็จะมาสวมบทเป็นคนสัมภาษณ์ พยายามสร้างบทสนทนา
ที่เราจะต้องเจอในการตอบสัมภาษณ์ขึ้นมาอีกเหมือนเดิม

ซ้อมกันหลายๆรอบจนคล่อง ทำให้เราชิน พอไปสัมภาษณ์งานจริงๆ
เราจะได้เตรียมตัวไปอย่างดีBig smile ไม่ขัดเขินค่ะ

ถ้าสามีจขกท.ไม่มีเวลาซ้อมถาม-ตอบให้

จขกท.ลองตั้งคำถามจากเอกสารที่เอาไปยื่นให้สถานฑูตเอาเอง
แล้วลองฝึกพูดหน้ากระจกเป็นภาษาอังกฤษ
ประมาณว่า...ถ้าเขาถามคุณมาแบบนี้...คุณจะเรียบเรียง
ประโยค คำพูดอะไรยังไง เพื่อเอาคำตอบไปตอบจนท.
Wink

อย่าหาว่าเราแนะนำอะไรบ้าๆให้คุณเอาไปทำตามนะคะ

เเต่เราว่าการเตรียมตัวที่ดี การฝึกการตอบคำถาม การวางท่าทางเวลาเข้าไปสัมภาษณ์ต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็นสัมภาษณ์เอาวีซ่า หรือสัมภาษณ์งาน หรือไปพรีเซ็นลูกค้า...ฯลฯ

ถ้าเรามีการเตรียมตัว-เตรียมใจไปอย่างดี จะทำให้เราไม่ประหม่า
เเละสามารถลดอาการตรึงเครียดสั่นสะท้านได้ตอนโดนสัมภาษณ์จริงๆค่ะ

Beerโชคดี

Edited by @_@ - 09 Mar 2553 at 15:24

Back to Top
intiorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote intiorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 16:59 - IP: 78.150.21.121 IP Information
เห็นด้วยกับหลาย ๆ คนเลยค่ะ..เอาเลย..มาอยู่ที่นี่ต้องช่วยกันทำงานและจ่ายภาษีค่ะ..อิอิBig smile

คุณจีจี้...คำแนะนำของคุณยังใช้ได้เสมอค่ะ...เห็นคำแนะนำของคุณหลาย ๆ กระทู้ เรารู้เลยว่าคุณน่ะ "รู้จริง" ..ชื่นชมค่ะ..Smile
ระดับการคิดและตัดสินใจของคนเราไม่เท่ากัน..
โปรดให้อภัยกับบางสิ่งที่เราคิดว่าไร้สาระ..
เพราะ..บางครั้ง..อาจมีคนคิดเช่นนั้นกับเราเหมือนกัน..
คิดดี ทำดี มีความสุข..เพียงพอแล้ว..
...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote @_@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 17:32 - IP: 90.192.3.57 IP Information
Originally posted by intiorn

เห็นด้วยกับหลาย ๆ คนเลยค่ะ..เอาเลย..มาอยู่ที่นี่ต้องช่วยกันทำงานและจ่ายภาษีค่ะ..อิอิBig smile

คุณจีจี้...คำแนะนำของคุณยังใช้ได้เสมอค่ะ...เห็นคำแนะนำของคุณหลาย ๆ กระทู้ เรารู้เลยว่าคุณน่ะ "รู้จริง" ..ชื่นชมค่ะ..Smile

มีไรที่เรารู้มาก่อน ลองทำมาแล้วและประสบความสำเร็จ
ช่วยกันได้ก็ช่วยๆกันไปนะคะ
Wink Wink Wink

ยิ่งถ้าได้ช่วยคนดีมีความรู้แบบจขกท.ให้มาอยู่ที่นี่กับสามีได้สมใจ
เราว่าคนแบบจขกท.จะมาทำชื่อเสียงดีๆให้กับสาวไทยที่GBในที่ทำงานค่ะ

เพราะเจตนาที่ดีของจขกท. ที่เขาตั้งใจจะมาช่วยสามีทำงานจริงๆหากมาอยู่ที่นี่ได้แล้ว

ฉะนั้นเรารู้ไรมา เราต้องบอกต่อและสนับสนุนสาวไทยที่มีค.ห.ดีๆแบบจขกท.

Winkเพราะเราชอบผู้หญิงที่มีทัศนะคติคล้ายๆกันค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะคะคุณอี๋ Handshake

Edited by @_@ - 09 Mar 2553 at 17:39

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote babybell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2010 at 03:18 - IP: 58.8.83.212 IP Information

อิอิอิ ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำชม Wink 

ความจริงแล้วคงต้องบอกว่าเบลล์ตั้งใจที่จะหาทำงานที่นั่นเลยค่ะ เพราะว่าช่วงที่เรียนที่โน้น เบลล์ก็ทำงาน หาเงินใช้เองส่วนตัว และก็ได้คิดว่าเงินมันเยอะ จริงๆเลยค่ะ เพราะเบลล์ยังไม่เคยมีประสบการณ์ในการทำงานมาก่อนตั้งแต่จบตรีที่ไทย ก็ไปเรียนภาษา และ ต่อโทเลย ส่วนงานที่ทำก็แค่ partime เล็กๆน้อย (แต่เบลล์ถือว่าเยอะมากค่ะถ้าเทียบกับการทำงานที่เมืองไทย) สำหรับงานที่เบล์ทำก็ พนักงานเสริฟ์ร้านไทยอ่ะค่ะ  เหนื่อย แต่สนุกมากเพราะช่วงนั้น สามารถจ่ายเงินค่าเรียน , ค่าเช่าบ้าน ค่าใช้จ่ายส่วยตัว และเหลือ ไว้ชอปปิ้งได้ หุหุหุ

ส่วนตอนนี้ ถ้าได้ visa แบบ settlement แล้ว เบลลว่าคงหางานได้ง่ายกว่ามากเพราะ สามารถทำงาน full tiime ได้ คงต้องรีบกอบโกยทำงานค่ะ เก็บตัง และกลับมาเมืองไทยตอนแก่ อิอิ (แฟน ชอบอยู่เมืองไทยค่ะ ส่วนเบลล์จะได้อยู่ดูแลคุณแม่ด้วย)

ขอบคุณความคิดเห็นพี่ๆทุกคนนะคะ ทำให้ได้รู้อะไรอีกมากมายเลยค่ะ Smile
Back to Top
Extravagant Glavity View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote Extravagant Glavity Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 03:39 - IP: 90.199.75.31 IP Information
ไม่มีประสบการณ์สัมภาษณ์เลย วีซ่าผ่านแบบไม่ต้องสัมภาษณ์
แต่เ้ึ้ค้ามาเก็บความรู้ ดูการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
เอาใจช่วยให้วีซ่าผ่านไว ๆ นะคะ Smile
YOU ONLY LIVE ONCE!!
Back to Top
pong View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 10:14 - IP: 1.47.182.128 IP Information
ขอใช้พื้นที่ของคุณเบบี้เบลนะคะ

ปองเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งจะยื่นวีซ่าติดตามสามีไปค่ะ
แต่ไม่มีcover letter ของตัวเอง
เพราะดูตามที่ทาง vfs เค้าให้ข้อมูลมา มีแต่cover letter ของสามี

แล้วอย่างนี้จะมีผลมากมั้ยค่ะ  มีใครทำแบบปองบ้าง รบกวนด้วยนะคะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 13:49 - IP: 188.220.165.34 IP Information
Originally posted by pong

ขอใช้พื้นที่ของคุณเบบี้เบลนะคะ

ปองเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งจะยื่นวีซ่าติดตามสามีไปค่ะ
แต่ไม่มีcover letter ของตัวเอง
เพราะดูตามที่ทาง vfs เค้าให้ข้อมูลมา มีแต่cover letter ของสามี

แล้วอย่างนี้จะมีผลมากมั้ยค่ะ  มีใครทำแบบปองบ้าง รบกวนด้วยนะคะ

ไม่มีปัญหาค่ะ ถ้าหลักฐานคุณแน่นพอ และสอดคล้อง ตามใบสมัครกับ cover letter ที่สามีคุณเขียน ถ้ามีข้อสงสัยทางสถานทูตก็จะโทร หรือนัดสัมภาษณ์อีกที cover letter ที่แนะนำให้ผู้ขอวีซ่าเขียนกันก็เพื่อให้ทางสถานทูตอังกฤษรู้จักตัวผู้สมัครมากขึ้น แต่ในแบบฟอร์มเองก็มีส่วนท้ายๆที่เป็นทีว่างให้เขียนเพิ่มเติม เห็นสมาชิกบางท่านที่ไม่ได้เขียนจดหมายก็มีได้วีเหมือนกันค่ะ

โชคดีค่ะ

Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 19:50 - IP: 115.67.27.161 IP Information
Originally posted by xluely

Originally posted by pong

ไม่มีปัญหาค่ะ ถ้าหลักฐานคุณแน่นพอ และสอดคล้อง ตามใบสมัครกับ cover letter ที่สามีคุณเขียน ถ้ามีข้อสงสัยทางสถานทูตก็จะโทร หรือนัดสัมภาษณ์อีกที cover letter ที่แนะนำให้ผู้ขอวีซ่าเขียนกันก็เพื่อให้ทางสถานทูตอังกฤษรู้จักตัวผู้สมัครมากขึ้น แต่ในแบบฟอร์มเองก็มีส่วนท้ายๆที่เป็นทีว่างให้เขียนเพิ่มเติม เห็นสมาชิกบางท่านที่ไม่ได้เขียนจดหมายก็มีได้วีเหมือนกันค่ะ

โชคดีค่ะ

ClapClapClap เห็นพี่นกให้คำตอบ  ทำให้หลายคนที่กังวลใจเรื่อง cover letter  สบายใจขึ้นเยอะ   ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยเหลือน้องๆๆ ด้วยดีเสมอมาค่ะClapClapClap

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
LadyNooch View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LadyNooch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 19:59 - IP: 92.3.163.60 IP Information
เข้ามาเห็นด้วยกับพี่นกค่ะ 

จากประสบการณ์ตัวเองนะคะ จดหมาย
cover letter ไม่เคยมีเลยค่ะไม่ว่าจากสามีหรือของเรา  วีซ่าก็ได้แป้บเดียวค่ะตอนนั้น..อย่าคิดมากนะคะ  เพราะในแบบฟอร์มเค้าก็ถามรายละเอียดเราอยู่แล้ว อีกอย่างเอกสารที่ส่งไปก็ครอบคลุมก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย  ..

Back to Top
Antika View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Antika Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2010 at 20:35 - IP: 90.218.5.237 IP Information

เข้ามาเอาใจช่วยค่ะ เพราะวีซ่าหนิงก้อไม่ได้โดนสัมภาาณษ์

รู้สึกว่าไม่มี cover letter ของตัวเองด้วยนะค่ะ

แต่รอนานหน่อยหนึ่งเดือนได้เพราะว่าคนเยอะมากเลย
Have a happy christmas and a happy new year !! 2011
Back to Top
rema View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rema Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 06:20 - IP: 81.23.54.104 IP Information
หวัดดีค่ะ เอ๋เป็นอีกคนที่ไม่ได้มีจดหมายเหมือนกันค่ะ ว่าจะทำกลัวเขียนจดหมายภาษาอังกฤษแล้วเจ้าหน้าที่อ่านไม่รู้เรื่องเลยไม่ได้เขียนเลยค่ะอิอิ ขนาดข้อความว่าผ่านหรือว่าไม่ผ่านก็ยังให้เค้าส่งให้เป็นภาษาไทยกลัวตกใจแล้วอ่านไม่ออก ตลกตัวเองมากๆค่ะตอนนั้น แต่วีซ่าก็ผ่านมาได้เกือบปีแล้วค่ะ แล้วก็ไม่โดนสัมภาษณ์เหมือนกันค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ขอให้วีซ่าผ่านไวๆนะคะ ช่วงนี้คนเยอะอย่าคิดมากค่ะ
Back to Top
pong View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 13:08 - IP: 111.84.201.34 IP Information
ว้าวววววว 

ขอบคุณทุกๆคนมากๆนะคะ อย่างจริงใจเลยคะ
เวบนี้ช่วยปองมากๆ เลย ทั้งเรื่องเอกสารและกำลังใจที่ได้รับ เยี่ยมมากคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote babybell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2010 at 01:32 - IP: 58.8.67.149 IP Information
ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาร่วมแบ่งปันและแชร์ความรู้กันนะคะ
ที่สำคัญคือได้กำลังใจมากเลยค่ะ Big smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.196 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters