Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิหร่าน / iran
  New Posts New Posts RSS Feed: ขั้นตอนและวีธีการทำวีซ่านอนโอและภรรยาไทย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขั้นตอนและวีธีการทำวีซ่านอนโอและภรรยาไทย

Author
esther27 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote esther27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขั้นตอนและวีธีการทำวีซ่านอนโอและภรรยาไทย
    Posted: 30 Jul 2015 at 17:34 - IP: 49.49.111.140 IP Information
Heart สวัสดีค่ะสาวๆเลดี้ที่มีใจรักในหนุ่มอิหร่านทุกๆคน สบายดีกันมั้ยค่ะ Big smile

วันนี้เอสเธอร์เอาเรื่องวีซ่ามาแชร์กันค่ะ สำหรับสาวๆที่มีสามีอยากอยู่ประเทศไทยยาวๆ หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้

สาวๆพี่ๆน้องๆนะค่ะ

ก่อนอื่นเราต้องมาทำความรู้จักวีซ่ากันก่อนค่ะ

สำหรับสามีของสาวๆคนไหนที่อยากอยู่ไทยยาวๆ มันจะมีหลายวีซ่าให้เลือกนะค่ะ แต่วันนี้เอสเธอร์จะมีพูดเรื่องวีซ่า2ประเภท

ที่เป็นที่นิยมทำหลังจากแต่งงานค่ะ นั้นคือ Non-o และ ภรรยาไทยค่ะ

เรามาเริ่มกันเลยค่ะ ดูตามรูปนะค่ะ

วีซ่าประเภทNon-oจะแยกออกเป็นสองแบบนะค่ะ คือ 

- Non-o 1ปี multiple : ถ้าทำวีซ่าตัวนี้ สามีของสาวๆสามารถเดินทางเข้าออกไทยได้ภายใน1ปี ไม่จำกัดการเข้าออก 

แต่ไม่สามารถอยู่ในประเทศไทยติดต่อกันได้นานเกิน90วัน  นั้นหมายถึงว่า ทุกๆ90วันสามีของสาวๆจะต้องเดิน

ทางออกนอกประเทศแล้วเข้ามาใหม่ค่ะ และถ้าวีซ่าหมดอายุจะต้องกลับไปต่อที่สถานทูตไทยในอิหร่านค่ะ

ข้อดีก็คือ สามารถเดินทางเข้าออกได้หลายครั้ง เหมาะสมกับคนที่เดินทางไปต่างประเทศบ่อยๆค่ะ

แต่ถ้าสามีใครไม่เดินทางบ่อยจะไม่แนะนำเลยค่ะ เพราะจะยุ่งยากต้องหาเวลาออกนอกประเทศแล้วเข้ามาใหม่โดยใช่เหตุเลย

สถานที่ขอวีซ่า: วีซ่านอนโอแบบนี้สามารถขอได้จากทางสถานทูตไทยในอิหร่านอย่างเดียวค่ะ ไปขอที่ประเทศอื่นอาจจะยากมากกกก

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

- Non-o 90วัน Single : ถ้าทำวีซ่าตัวนี้ สามีของสาวสามารถเดินทางเข้าออกไทยได้1ครั้งและอยู่ประเทศไทยได้90วัน

วีซ่าตัวนี้จะทำเพื่อมายื่นขอวีซ่าภรรยาไทย (แบบต่อไปที่เอสเธอร์จะอธิบายค่ะ)

สถานที่ขอวีซ่า: วีซ่านอนโอแบบนี้สามารถขอได้จากทางสถานทูตไทยในอิหร่านอย่างเดียวค่ะ ไปขอที่ประเทศอื่นอาจจะ

ยากมากกกกเหมือนกันค่ะ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------
- ภรรยาไทย : ถ้าทำวีซ่าตัวนี้ สามีของสาวๆ สามารถอยู่ได้ในประเทศไทยยาวจนถึง1ปี โดยไม่ต้องออกนอกประเทศ

ทุกๆ90วัน แต่ถ้าจะออกนอกประเทศ จะต้องทำ Re-entry ค่ะ

ตัวRe-entryคือ ตัวอนุญาติในสามีสาวๆกลับเข้ามาในประเทศไทยอีกครั้งค่ะ ห้ามลืมทำเด็ดขาด ถ้าใครมีวีซ่าแบบภรรยา
ไทยแล้ว

Re-entry จะมี2แบบนะค่ะ มี

Re-entry Single : สามารถใช้เข้าออกประเทศไทยได้1ครั้ง ถ้าจะออกนอกประเทศอีกก็ไปทำใหม่ค่ะ

Re-entry Multiple : สามารถเข้าออกประเทศไทยได้มากกว่า1ครั้งขึ้นไป ไม่จำกัดการเข้าออกค่ะ

สถานที่ขอวีซ่าแบบนี้: สาวๆสามารถขอวีซ่าตัวนี้ได้ที่ ตม. ที่ใกล้บ้านได้เลยค่ะ

ข้อควรระวัง: วีซ่าประเภทนี้ไม่สามารถขอได้ถ้าสามีสาวๆไม่ได้เดินทางเข้าไทยมากับวีซ่านอนโอนะค่ะ

นั้นหมายความว่า ถ้าจะขอวีซ่าประเภทนี้ต้องขอวีซ่านอนโอ(ไม่ว่าจะนอนโอแบบไหนได้หมด)และเข้ามาไทยกับวีซ่านอนโอ

ตัวนั้น
-------------------------------------------------------------------------------------------------------

****ถึงตรงนี้แล้วสาวๆคนไหนมีคำถาม ทิ้งข้อความไว้ในอินบล๊อกหรือทิ้งคำถามไว้ในกระทู้ได้เลยนะค่ะ

ถึงตรงนี้แล้วสาวๆต้องถามตัวเองแล้วว่าสามีของสาวๆจะมาอยู่ไทยแบบไหน??

จะมาอยู่ยาวเลยไม่ค่อยเดินทางออกนอกประเทศก็ให้ทำแบบภรรยาไทย 

แต่ถ้าเดินทางบ่อยๆ ยังไม่คิดจะมาอยู่ไทยจริงๆจังๆ ยังไม่แน่ใจว่าจะมาอยู่ไทยแน่นอนมั้ย ให้ทำนอนโอ1ปี Multipleไปก่อน

เลยค่ะ อยู่ไปอยู่ไปแล้วเกิดเปลี่ยนใจอยากอยู่ไทยยาวๆก็สามารถขอยื่นต่อเป็นแบบภรรยาไทยก็ได้ค่ะ(แต่ต้องยื่นก่อนวีซ่า

นอนโอหมดนะค่ะ)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วิธีการทำวีซ่านอนโอแบบ Non-o 1 ปี Multiple และ Non-o 30 วัน Single

หลักๆแล้วก็มีใบสมรส รูปถ่าย พาสปอทสามี บัตรประชาชนของสาวๆ

เอสเธอร์แนะนำให้สาวๆติดต่อกับสถานทูตโดยตรงนะค่ะ เพราะเอกสารอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ 

เวปไซด์สถานทูต : http://www.thaiembassy-tehran.org/

เบอร์โทร : +98-21-77531433 , +98-21-77537708
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วิธีการทำวีซ่าภรรยาไทย

ย้ำอีกครั้งนะค่ะว่า ก่อนที่จะทำวีซ่าตัวนี้ได้จะต้องมีวีซ่านอนโอและเข้าไทยมากับมีซ่านอนโอตัวนั้น
หลังจากที่สามีของสาวๆเข้ามากับวีซ่านอนโอแล้ว และอยากจะทำวีซ่าภรรยาไทย เราก็มาดูเอกสารกันก่อนค่ะว่ามีอะไรบ้าง

เอกสารต่างๆมีดังนี้ค่ะ

1.) แบบฟอร์ม ตม7 พร้อมรูปถ่ายขนาด4*6ซม และค่าธรรมเนียม 1900 บาท (แบบฟอร์มตม7 ไปขอที่ตม.เลยนะค่ะ)

2.) สำเนาหนังสือเดินทางของผู้ยื่นคำขอ (ให้ถ่ายเอกสารไปทั้งเล่มก่อนค่ะ แต่เขาอาจจะขอแค่หน้าที่มีรอยสแต้ม)

3.) หลักฐานการสมรส

3.1) กรณีสมรสในประเทศไทย

- สำเนาใบสำคัญการสมรส (คร.3)

- หนังสือรับรองการสมรส หรือ คร.2 (นายทะเบียนรับรองเป็นปัจจุบัน)

3.2) กรณีสมรสในต่างประเทศ

- ใบสำคัญการสมรส (ในกรณีที่เป็นภาษาอื่นให้แปลเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาไทยด้วย)

- สำเนาทะเบียนฐานะแห่งครอบครัว (คร.22) ให้ไปขอที่อำเภอค่ะ

4.) สำเนาทะเบียนบ้านของภรรยา

5.) สำเนาประจำตัวประชาชนของภรรยา

6.) สำเนาสูติบัติบุตร (ถ้ามี)

7.) บันทึกถ้อยคำของคู่สมรส (สอบปากคำต่อหน้าเจ้าหน้าที่) ปีแรกสอบปากคำทั้งสามี ภรรยา ปีที่2ขึ้นไป สอบปากคำสามีคนเดียว

8.) แผนที่บ้าน รูปถ่ายสามีภรรยาทั้งในบ้านและนอกบ้าน อย่างหละ1ภาพ (แต่เอสเธอร์พาไปยื่นเกือบสิบภาพได้ใช้เกือบหมดค่ะ ทางที่ดีๆถ่ายไปเยอะๆค่ะ)

9.) หลักฐานการแสดงฐานะทางสามี ดังนี้

9.1 กรณีทำงาน
                    - สำเนาอนุยาติทำงาน

- สำเนาหนังสือรับรองการจดทะเบียนบริษัทของนายจ้าง

- หนังสือรับรองเงินเดือน ไม่น้อยกว่าเดือนละ 40,000บาท

- หลักฐานการชำระภาษีเงินได้ของคนต่างด้าว (สำเนา ภ.ง.ด. 1ฌดือนล่าสุด ,  ภ.ง.ด. 90/10 ปีล่าสุด )

9.2 การณีมีเงินฝาก

- หนังสือรับรองการมีเงินฝากจากธนาคารในประเทศไทย และสำเนาบัญชีธนาคาร 

(ใบรับรองยอดเงินฝากมีอายุการใช้ไม่เกิน7วัน วันที่รับรองต้องตรงกันกับสมุดคู่ฝาก)

****สามีของสาวๆจะต้องมีบัญชีธนาคารในไทยและฝากเงินไว้ไม่ต่ำกว่า400,000บาท ในเวลาไม่ต่ำว่า2เดือน

ให้สาวๆเตรียมเอกสารอื่นให้ครบก่อนนะค่ะแล้วค่อยไปขอหนังสือรับรองจากธนาคาร เพราะมันมีอายุแค่7วันเอง

9.3 กรณีมีรายได้อื่น

- หนังสือรับรองการมีเงินได้จากสถานทูตหรือสถานกงสุล ของประเทศผู้ยื่นคำขอ (เป็นภาษาอังกฤษ)

หมาายเหตุและสำคัญ : ใช้เอกสาร 2ชุด พร้อมรับรองสำเนาถูกต้อง และให้นำเอกสารตัวจริงมาแสดงด้วย

ย้ำอีกรอบค่ะ! เอกสารต้องสองชุดนะค่ะ ไปขอหนังสือรับรองอะไรก็ตามต้องขอสองชุดนะค่ะให้เหมือนกัน

_________________________________________________________________________________

มาดูหลักเกณฑ์การพิจารณากันมั้งค่ะ

1.)   ต่างด้าวต้องได้รับการตรวจลงตราประเภทคนอยู่ต่อชั่วตราว ประเภท Non-Immigrant Visa หมายความว่า

ทำวีซ่าภรรยาไทยจากวีซ่าท่องเที่ยวไม่ได้นะค่ะ เอสเธอร์ย้ำหลายรอบว่าต้องเป็นพวกNon-o หรือ Non อื่นๆ 

2.)  คู่สมรสต้องมีความสัมพันธ์กันทางนิตินัยและพฤตินัย

3.)  คนต่างด้าว ต้องมีรายได้เฉลี่ยทั้งปีไม่น้อยกว่าเดือนละ40,000บาท หรือ ณ วันที่ยื่นคำขอคนต่างด้าวต้องมี

เงินฝากในธนาคารในประเทศไทย คงอยู่ในบัญชีตลอดระยะเวลา ย้อนหลัง2เดือน ไม่น้อยกว่า 400,000บาท

(พิจารณาเงินฝากออมทรัพย์หรือฝากประจำเท่านั้น ไม่รับบัญชีที่เป็นเงินลงทุน)

4.)  กรณีบัญชีมีชื่อร่วมกับภรรยาไทย จะต้องมีเงินฝากไม่น้อยกว่า 800,000 บาท

ถึงตรงนี้สาวๆ เริ่มมึนยังค่ะ เข้าใจมั้ยเอ่ย (แต่ตอนนี้เอสเธอร์เริ่มพิมไปมึนไปหละค่ะ) LOLLOLLOLLOLLOLLOLLOLLOL

หลังจากที่มีเอกสารทุกอย่างเนียบร้อยก็สามารถไปยื่นที่ตม.ที่ใกล้บ้านสาวๆได้เลยค่ะ แต่อย่าลืมว่าทุกครั้งที่จะไป 

ทำการขอวีซ่าให้โทรไปสอบถามข้อมูลก่อนนะค่ะเผื่อกฎระเบียบหรือเอกสารอาจจะเปลี่ยนแปลง สาวๆจะได้

เตรียมไปให้ถูกต้อง

หลังจากยื่นเสร็จเจ้าหน้าที่เขาก็จะบอกเองว่าจะโทรไปบอกผล ไม่ใช่ว่าจะได้1ปีเลยนะค่ะ ตอนแรกเขาจะให้ก่อน1เดือน แล้ว

อีก11เดือนเขาจะให้ตอนผลออกค่ะ

หลังจากยื่นเอกสารไม่นานจะมีเจ้าหน้าที่มาเยี่ยมที่บ้านนะค่ะ  เขาจะมาตรวจว่าเราอยู่กินกันฉันท์สามีภรรยาหรือไม่ค่ะ เจ้า

หน้าที่จะถ่ายรูปเรากับเขา ถ่ายรูปเรากับบ้าน ถ่ายนั้นถ่ายนี้เพื่อเป็นหลักฐานต่างๆในการทำวีซ่าค่ะ แต่ก็สนุกดีค่ะ สอบถามคุย

กันเป็นกันเองดีค่ะ เหมือนมีแขกมาบ้านมากกว่า ไม่เหมือนการมีตรวจสอบอะไรเลยLOLLOLLOL 

คำแนะนำเพิ่มเติม: ก่อนที่จะไปยื่นทำวีซ่าภรรยาไทย ให้สาวๆเช็คนะค่ะว่า วันสุดท้ายที่สามีสามารถอยู่ในไทยได้

นั้นคือวันไหน แล้วให้นับย้อนไป44วันค่ะ 

ตามกฎมีอยู่ว่า จะต้องเหลือวันที่อยู่ในประเทศไทยได้ไม่เกิน45วันค่ะ ถึงจะทำวีซ่าภรรยาไทยได้ค่ะ

ถ้าพี่ๆน้องๆคนไหนมีคำถามหรือคำแนะนำเพิ่มเติม สามารถเขียนและคอมเม้นได้เลยนะค่ะ ไม่เข้าใจตรงไหน

ขออภัยด้วยนะค่ะ สอบถามได้เลยค่ะ Smile

HeartHeartHeartHeartHeartHeartHeart

Edited by esther27 - 30 Jul 2015 at 17:36
Back to Top
GaM_NatchA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote GaM_NatchA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2015 at 20:16 - IP: 5.152.211.136 IP Information
ละเอียดมากค่ะนู๋เอสเธอร์...ภูมิใจที่เห็นน้องสาวคนนี้สานต่อและให้ความรู้แก่สาวๆ จากประสบการณ์จริง!!! มีความรู้ใหม่ๆ อย่าลืม อับเดท นะค่ะน้องเอสเธอร์อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ต่อสาวๆ หลายท่าน...
A friend in need is a friend indeed!!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote esther27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2015 at 21:03 - IP: 49.237.9.10 IP Information
หนูได้พี่แก้มเป็นตัวอย่างที่ดีค่ะ หนูจะให้คำปรึกษาสาวๆให้ดีที่สุด เหมือนที่พี่เคยบอกไว้ค่ะ EmbarrassedBig smileSmile
Back to Top
AnaBeautifuldays View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote AnaBeautifuldays Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jan 2016 at 15:21 - IP: 88.208.229.173 IP Information
ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ มีประโยชน์มากเลย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote esther27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2016 at 14:59 - IP: 223.24.13.3 IP Information
ยินดีมากมายคะพี่อนา
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.201 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters