Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์เอกสาร Spouse visa แบบใช้กองทุนหุ้นค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์เอกสาร Spouse visa แบบใช้กองทุนหุ้นค่ะ

Author
warang111 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote warang111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์เอกสาร Spouse visa แบบใช้กองทุนหุ้นค่ะ
    Posted: 15 Oct 2015 at 14:51 - IP: 110.170.20.66 IP Information
สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่นก คุณ Onanongutd คุณ Ployhot คุณ Anjing คุณ Kurulinn คุณ AFPC คุณ K.Kung คุณ Barney ที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามเสมอๆนะคะ มิตรภาพของทุกคนในห้องนี้ทำให้เรารวบรวมเอกสารเองและ ขอวีซ่าได้สำเร็จโดยไม่ต้องใช้ agent ค่ะ พูดเลย

ขอแชร์เอกสารนะคะ เราหนีบคลิปดำไว้เป็นชุดๆ แปะ index ตามนี้เลยค่ะ (สมัครโดยขายกองทุนหุ้นซึ่งถือมาเกิน 6 เดือน ขายแล้วโอนเงินเข้าบัญชีก่อนวันสมัคร 2 อาทิตย์ค่ะ)

Applicant :
1     Cover letter
2     Copy of passport (current)
3     Copy of ID card (certified by TH consular)
4     Marriage certificate : เรา – สามี (Certified by TH Consular)
5     Academic transcript : ตรี
6     Academic transcript : โท
7     History of travelling outside Thailand : 5 years passport pages
8     Copy of IOM certificate - no TB
9     Employment letter – งานปัจจุบัน
10     Pay slip - salary 6 months back
11     Bank passbook showing salary is paid in
12     Tax return 2013, 2014
13     Prove of English proficiency (see separate set of documents)

Sponsor : ทุกหน้าสามีเซ็นต์รับรองสำเนา
1     Cover letter – สามี
2     Copy of British Passport
3     Copy of Thai passport
4     Certificate of Naturalization
5     Prove of accommodation in UK (please see in separate section)

Prove of relationship : เรากะสามีอยู่คนละประเทศมาตลอดๆค่ะ
1     Divorce certificate : สามี – ภรรยาเก่า (Certified by TH Consular)
2     Marriage certificate : เรา – สามี (Certified by TH Consular) จดมา 8 เดือนก่อนยื่น
3     Marriage ceremony photos : วัน และ สถานที่
4     Our holiday trips photos : 2009-2015
5     Employment pass : both of us working in Singapore ปีนึง(before & after marriage ceremony)
6     สามี air ticket trips to Bangkok during his working in UK (2013 -2015)
7     เรา air ticket trips to UK during สามี working in UK (2014-2015)

Prove of financial requirement : (category D Cash savings)
1     Home office : Immigration Rules (Appendix FM-SE) --> section 11A, 11A.a, 11A.c.i, 11A.c.ii, 11A.c.iv เรา print กฎแนบไปเลย highlight ด้วยว่าเราทำตามนี้นะ
     --> The savings may be held in any form of bank/savings account (whether a deposit or investment account)
     --> The funds have been in the ownership and under the control of เรา
     --> The funds are hold before the beginning of the period of 6 months prior to the date of application
     --> Transfer of the funds into cash are evidenced by a portfolio report with cash value
2     Port folio reports : under the name เรา
        (Total cash balance over GBP 62,500) แนบตาราง excel เลยว่าถือตั้งแต่เมื่อไหร่ ขายเมื่อไหร่ ได้เท่าไหร่ในแต่ละกอง

Krungsri Asset Management
          Aberdeen Asset Management
          Bangkok Bank (BCARE)
          Bangkok Bank (BLTF)
          Siam Commercial bank
          Kasikorn Bank
        TMB Asset Management
        Thai Military Bank (TMB)

3     Bank statement show proceeds from investments are deposits into Cash Savings account (บัญชีเปิดใหม่ 2 อาทิตย์ก่อนยื่น ขายกองทุนด้านบนเอาเงินมารวมกัน)
4     Exchange rate reference : bank of Thailand @ Sep 22th, 2015 = 56.1617
5     List of Thai Commercial Banks : Bank of Thailand (www.bot.or.th)
6     List of company licensed Mutual Fund Management : The Securities and Exchange Commission of Thailand (SEC) www. Sec.or.th

Prove of English proficiency :
1     Requirement from Gov.uk : if your degree was taught in English
2     Certificate of graduate status
3     Official academic record
4     UK Naric - email correspondence advise that document #1 and #2 can be submitted to
     Home Office right away as my degree is from English speaking country. CEFR is
     not required for my case (note that UK Naric is operating under home office's rule)

Prove of accommodation in UK :
1     Rental contract - apartment in xxx (Sep 2014 - Aug 2015)
2     Extension addendum (Sep 2015 - Aug 2016)
3     Tenancy deposit protection certificate
4     Council tax bill - 2015/2016

Back to Top
ployhot View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ployhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2015 at 14:57 - IP: 80.229.162.77 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ รีบเดินทางเข้ามารับการ์ด แล้วก็ ลงทะเบียนหาหมอ เปิดบัญชีถ้าเปิดเดี่ยวไม่ได้ก็เปิดร่วมกับสามีเลยค่ะ แล้วค่อยกลับไปจัดการธุระที่ไทยให้เสร็จ แล้วค่อยกลับมาขอNI นัมเบอร์ทำงานค่ะ
Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2015 at 18:06 - IP: 81.110.180.164 IP Information
สุดยอดไปเลยค่ะ ยินดีด้วย เพิ่งเคยเห็นเคสแบบนี้ครั้งแรก 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote warang111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2015 at 10:18 - IP: 110.170.20.66 IP Information
ขอบคุณค่ะ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ :)

บอกเลยว่า agent ไม่ได้เก่งเท่าพี่นก หรือ Senior member หลายๆท่านในห้องนี้เลยค่ะ ก่อนหน้าตั้งใจให้ agent ทำให้ โทรหา 2-3 เจ้าแทบไม่มีใครเคยอ่านกฎจริงๆเลย ส่วนใหญ่ focus กันเรื่องรายได้ของ sponsor แล้วให้ไปสอบภาษาอังกฤษ บอกแต่ว่ามีคนรู้จักในสถานทูตสามารถตอบคำถามเราได้ถ้าเป็นเคสอื่น

ดีใจมากค่ะที่มาเจอห้องนี้ทันเวลาที่ต้องการความช่วยเหลือ :)

Edited by warang111 - 16 Oct 2015 at 10:29
Back to Top
ployhot View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ployhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2015 at 15:40 - IP: 80.229.162.77 IP Information
Originally posted by warang111

ขอบคุณค่ะ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ :)

บอกเลยว่า agent ไม่ได้เก่งเท่าพี่นก หรือ Senior member หลายๆท่านในห้องนี้เลยค่ะ ก่อนหน้าตั้งใจให้ agent ทำให้ โทรหา 2-3 เจ้าแทบไม่มีใครเคยอ่านกฎจริงๆเลย ส่วนใหญ่ focus กันเรื่องรายได้ของ sponsor แล้วให้ไปสอบภาษาอังกฤษ บอกแต่ว่ามีคนรู้จักในสถานทูตสามารถตอบคำถามเราได้ถ้าเป็นเคสอื่น

ดีใจมากค่ะที่มาเจอห้องนี้ทันเวลาที่ต้องการความช่วยเหลือ :)

พวกเอเจซี่ ไม่ได้ทำอะไรมากๆก็เเค่ตรวจเอกสารที่ต้องใช้เจอคนรอบครอบก็ดีเจอประเภททำงานแบบผักชีโรยหน้าก็แย่เอกสารทุกๆอย่างๆคนจ้างต่อหาไปให้เอเจซี่เองด้วยค่ะ ถึงจ้างเอเจนซี่ทำมาจากไทยพอรอบ2ที่ต่อวีช่าที่ukจะจำได้ไหมว่าตอนกรอกแบบฟรอมกรอกอะไรไว้บ้าง เราทำเองยังเชฟทุกๆอย่างไว้ในคอมเผื่อไว้ดูตอนต่อวีช่ารอบต่อไปอีกค่ะ เราทำเองตลอดไม่เคยคิดจะจ้างเอเจนซี่ทำให้ เอาเงินที่จ้างเอเจนซี่ไปให้แม่ไว้ใช้ตอนที่เรามาอยู่ที่นี้จนกว่าจะหางานได้ดีกว่าค่ะ มีคนรู้จักจ้างเอเจนซี่ทำตอนมาก็คุยๆตอนนี้เงียบๆเพราะใกล้จะต่อวีช่ารอบ2ไม่รู้ว่าตอนจ้างเอเจนซี่กรอกแบบฟรอมแบบไหนไม่ได้เชฟไว้ด้วยค่ะเคยพยามคุยๆแบบอยากให้เราช่วยแต่ขอบายๆค่ะเก่งๆเกินไปไม่อยากยุ่งๆ😁😁เอาเวลาว่างๆนอนจึ้มไอแพดหรือรบกับลูกและหลานดีกว่าค่ะ   

Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2015 at 17:15 - IP: 81.110.180.164 IP Information
Originally posted by ployhot

Originally posted by warang111

ขอบคุณค่ะ

พวกเอเจซี่ ไม่ได้ทำอะไรมากๆก็เเค่ตรวจเอกสารที่ต้องใช้เจอคนรอบครอบก็ดีเจอประเภททำงานแบบผักชีโรยหน้าก็แย่เอกสารทุกๆอย่างๆคนจ้างต่อหาไปให้เอเจซี่เองด้วยค่ะ ถึงจ้างเอเจนซี่ทำมาจากไทยพอรอบ2ที่ต่อวีช่าที่ukจะจำได้ไหมว่าตอนกรอกแบบฟรอมกรอกอะไรไว้บ้าง เราทำเองยังเชฟทุกๆอย่างไว้ในคอมเผื่อไว้ดูตอนต่อวีช่ารอบต่อไปอีกค่ะ เราทำเองตลอดไม่เคยคิดจะจ้างเอเจนซี่ทำให้ เอาเงินที่จ้างเอเจนซี่ไปให้แม่ไว้ใช้ตอนที่เรามาอยู่ที่นี้จนกว่าจะหางานได้ดีกว่าค่ะ มีคนรู้จักจ้างเอเจนซี่ทำตอนมาก็คุยๆตอนนี้เงียบๆเพราะใกล้จะต่อวีช่ารอบ2ไม่รู้ว่าตอนจ้างเอเจนซี่กรอกแบบฟรอมแบบไหนไม่ได้เชฟไว้ด้วยค่ะเคยพยามคุยๆแบบอยากให้เราช่วยแต่ขอบายๆค่ะเก่งๆเกินไปไม่อยากยุ่งๆ😁😁เอาเวลาว่างๆนอนจึ้มไอแพดหรือรบกับลูกและหลานดีกว่าค่ะ   

ใช่แล้วค่ะ ทำเองดีที่สุดเพราะเราจะได้เช็คเอกสาร จะได้รู้ด้วยว่ามีขั้นตอนอะไรบ้าง ตอนนี้เห็นหลายคนละจ้างเอเจนซี่ (เอเจนซี่ดีๆก็มีนะคะ) แล้วสร้างเรื่องใหม่ขึ้นมาเลยจ้า สรุปโดนแบนด์เพราะเค้าตรวจสอบแล้วเป็นข้อมูลเท็จ อันนี้ต้องระวังมากๆ ข้อมูลต้องตรงกันและเป็นข้อมูลจริง พี่ๆเพื่อนๆห้องนี้ส่วนใหญ่เค้าอ่านกฎกันโดยตรงจากเวปโฮมเลยค่ะ รู้จริง รู้ลึก มีอะไรสอบถามส่วนใหญ่จะได้ข้อมูลหรือไม่ก็ไปหาข้อมูลมาให้ แถมแปลและอธิบายให้เราอีกต่างหาก (อันนี้ยกเครดิตให้พี่นกเลย) พอรอบแรกทำเอง รอบสองก็สบายละเพราะเรารู้ข้อมูล เพียงแต่ต้องตามข่าวบ่อยๆเรื่องกฎต่างๆเพราะโฮมก็เปลี่ยนบ่อยเหลือเกิน 
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2015 at 17:26 - IP: 31.55.64.182 IP Information
ยินดีด้วยนะ และขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกัน ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไร เข้ามาเจอข่าวดีของเพื่อนสมาชิกหลายๆคนก็ยินดีด้วยจริงๆ 
Back to Top
PumpuiiX View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PumpuiiX Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2015 at 00:32 - IP: 92.10.229.82 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ ไม่เคยเห็นเคสนี้มาก่อนเหมือนกันค่ะ
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2015 at 13:35 - IP: 86.128.212.88 IP Information
ยินดีด้วยนะคะ ต้องระวังนิดหนึ่งเรื่องรายได้ กฎเช็ครายได้ ควบคุม 5ปี ต่อวีที่อังกฤษก็ยังเช็ค อีก แต่ถ้าคุณมาแล้วมีงานทำ สามารถนำรายได้ของคุณมารวมได้
เดินทางปลอดภัยนะคะ เริ่มหนาวแล้ว🎈🎈🎈
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote warang111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2015 at 14:47 - IP: 110.170.20.66 IP Information
'กฎเช็ครายได้' หมายถึงการต่อวีซ่าครั้งหน้า ก้อต้องเตรียมเอกสารเหมือนสมัครใหม่เหรอคะ คุณ ellejittra
Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2015 at 12:58 - IP: 95.91.226.9 IP Information

'กฎเช็ครายได้' หมายถึงการต่อวีซ่าครั้งหน้า ก้อต้องเตรียมเอกสารเหมือนสมัครใหม่เหรอคะ คุณ ellejittra

ตัวอย่างการต่อวีซ่าครั้งที่ 2           รายได้ของสามีตามกฎที่กำหนดค่ะ หรือถ้าเราทำงานมีรายได้ ใช้ร่วมกับรายได้สามีก็ได้     หรือใช้เงินเก็บ

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=88628&title=2

ตัวอย่างเอกสารที่ใช้ต่อวีซ่าครั้งที่ 2   กรณีของคุณเข้าไปอยู่ในอังกฤษครบตามกำหนดระยะเวลา ถึงต่อวีซ่ารอบที่ 2 คะ

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=88809

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters