Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิหร่าน / iran
  New Posts New Posts RSS Feed: วิถีชีวิตในเปอร์เซีย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วิถีชีวิตในเปอร์เซีย

Page  <12
Author
Qazvin View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วิถีชีวิตในเปอร์เซีย
    Posted: 28 Apr 2016 at 09:33 - IP: 46.62.156.202 IP Information
ช่วงเดือนมีนาเป็นช่วงที่ดอกไม้บานสะพรั่ง ตามริมถนนหนทางดอกไม้จะพากันแย้มบ้านโชว์สีสรรสวยงาม  ทางเข้าหมุ่บ้านเล็กๆ สองข้างทางเต้มไปด้วยต้นเชอร์รี่เปรี้ยว กำลังออกดอกสวยเลยค่ะ  

Edited by Qazvin - 28 Apr 2016 at 09:36
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2016 at 23:16 - IP: 65.49.68.199 IP Information
ไม่ได้เข้ามาหลายเดือน55  เชอรี่ออกลูกแล้วน๊าาาาาาา  ป่ะเดี๋ยวเกดพาไปดูสวนเชอร์รี่ค่ะ

วันที่ไปเที่ยว  คนงานกำลังเก็บเชอรี่กันเลยค่ะ

เจ้าของสวนบอกว่า เชิญเก็บเลยครับ  เกดก็เลยเดินเก็บลูกดิบๆมาถุงหนึ่ง จะเอามาทำน้ำปลาหวานกิน  เปรี้ยวจี๊ดๆลูกที่ขาวๆเหลืองๆนะ   ส่วนลูกสุกๆแดงๆซื้อมาโลหนึ่ง 70บาทค่ะ

เก็บแล้ววางขายหน้าสวนเลย

สวนนี้ลูกไม่ค่อยใหญ่เท่าไร   ที่ใหญ่ๆกว่านี้มีนะคะ ราคาก้จะสูงขึ้นไปตามขนาด ประมาณโลละ120บาทค่ะลูกใหญ่ๆ หวานอร่อยเนื้อเยอะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2016 at 01:19 - IP: 65.49.68.158 IP Information
ช่วงนี้เป็นช่วงที่ พืช ผัก ผลไม้และสมุนไพรต่างๆ ออกใบออกผล คนอิหร่านที่มีเวลาว่าง
จะพาครอบครัวไปเก็บพืชผักสมุนไพรตามภูเขาและที่ที่ราบลุ่มต่างๆ ผักสมุนไพรพวกนี้
ขึ้นเองตามธรรมชาติ ไม่มีใครปลูก เกดก็ไปเก็บทุกปีค่ะเป็นกิจกรรมครอบครัว
เราออกจากบ้าน6โมงเช้า ขับรถประมาณ30นาทีก็ถึงที่หมาย  ตอนเช้าอากาศเย็นมาก นี่ขนาดหน้าร้อนนะเนี๊ยะ >..<

วันนี้เรามาเก็บใบไทม์กันค่ะ ใครที่จะมาเก็บเกดขอแนะนำให้เอาถุงมือและกรรไกรมาด้วย
จะช่วยให้เก้บได้ง่ายและเร็วขึ้นค่ะ

จอแล้วก็ใช้กรรไกรตัดๆๆแล้วก็เก็บใส่ย่าม เราเก็บกันอยู่ราว3ชั่วโมงก็กลับบ้านค่ะ
เพราะแดดเริ่มร้อนแล้ว  พอร้อนก็ร้อนซะไม่เกรงใจกันเลย

ขากลับเราก็แวะเรื่อยๆ ตรงไหนสวยก็จอดรถถ่ายรูปกัน  ตรงไหนมีต้นไม้ตรงนั้นจะเย็นสบาย

อากาศบริสุทธิ์มากๆค่ะ  ได้อ๊อกซิเจนมาเต็มปอดเลย

พอมองไปไกลเราจะเห็นทิวทัศน์ดอกหญ้าเหลืองอร่ามที่พากันเบ่งบาน
และส่งกลิ่นหอมตลอดเส้นทาง

เจ้าดอกนี้เอง กลิ่นหอมอ่อนๆ เกดว่ากลิ่นคล้ายๆดอกดาวเรือง(หรือเราคิดไปเอง55)

จิ้งหรีดค่ะ สวยหล่อทุกตัว เดินไปตรงไหนจิ้งจรีดกระโดดกันให้เกรียว 

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2016 at 01:50 - IP: 65.49.68.158 IP Information
 ต้นแอปพริคอท ค่ะ เกดถ่ายวีดิโอไว้ด้วยเสียดายที่ลงในนี้ไม่เป้นไม่รู้ว่าเขาต้องกดอะไรบ้าง 
ดูแต่รูปไปก่อนเนอะ นี่คือแอปพริคอทพันธ์ลูกสีเขียว ไม่ใช่พันธ์ลูกสีเหลืองๆส้มๆนะคะ 

พันธ์ในรูปนี้พอแก่แล้วลูกเขาก็ยังจะคงสีเขียวอยู่พอสุกลูกจะสีเขียวอยู่แต่
จะแลดูมีน้ำมีนวลมากขึ้นรสชาติหวานชื่นใจมากๆค่ะ

แต่ถ้าเพิ่งเริ่มแก่ เนื้อจะยังแข็งๆอยู่ รสชาติเปรี้ยวปนหวาน อร่อยปานมะม่วง 
พูดแล้วน้ำลายไหล  (ขอน้ำปลาหวานหน่อย55)

ดกมากนะคะ ใครปลูกก็ได้กินนะ 

ขอแบบแก่ๆสักหน่อยก็แล้วกันนะ  จี๊ดจ๊าดดดด

ขอถ่ายรูปหน่อย นานๆจะได้เจอสักที55  งานนี้เก็กกันสุดฤทธิ์

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2016 at 23:28 - IP: 65.49.68.199 IP Information
 วันนี้ไปเที่ยวสวนเชอรี่อีก  มีเชอรี่พันธ์ลูกสีเหลืองด้วย สวยไม่แพ้ลูกสีแดงเลยค่ะ
ราคาหน้าสวนตอนนี้ราคาอยู่ที่โลละ35บาทเอง เกดเลยซื้อมายกลังเลย อิอิ
เชอร์รี่พันธ์ลูกสีเหลืองค่ะ ดูมาออร่ามากๆเวลาถ่ายรูป55

มาดูสีแดงกันบ้าง ดกพอสมควรค่ะ

ซื้อยกลังเลยยยย

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2016 at 23:53 - IP: 65.49.68.199 IP Information
ช่วงเช้าอากาศดีมากๆ  หมอกบนยอดเขามีค่อนข้างเยอะคล้ายทะเลเลยค่ะHeart

ย้อนแสงพอดี  ไม่มีมุมหลบเลย55

ตั๊กแตน  ถ้าอยู่บ้านเราหมดฝูงไปแล้วนะเนี๊ยะ  มีเยอะมากๆเลยค่ะ

"แม่นาง โปรดไว้ชีวิตข้าพเจ้าด้วยเถิดดด  Pleaseeee"   55

น่ารักมั้ย ฟรุ๊งฟริ๊ง

แม่พันธ์ ตัวใหญ่

ไข่เต็มท้องเลยอุ้ยอายมากๆ

คู่พระคูนาง เดินกลางถนนเลย น้องแพะ  เจ้าของก็ขับมอเอตร์ไซด์ตาม

Back to Top
peach View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote peach Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2016 at 02:02 - IP: 46.212.60.43 IP Information
ดูเพลินอ่านเพลินเลยค่ะคุณเกด ชอบมากๆขอบคุณที่แชร์ มาเล่าต่อเรื่อยๆนะคะ 
Make everyday a happy day
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Qazvin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2016 at 04:57 - IP: 65.49.68.185 IP Information
ขอบคุณค่ะคุณpeach ที่แวะมาเยี่ยมชม  เดี๋ยวจะทยอยลงนะคะ
Back to Top
Qazvin1 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2016 at 06:29 - IP: 65.49.68.170 IP Information
เมื่อวันที่15/06/2559 เกดไปบ้านน้องโก๋มาค่ะน้องเขาอยู่จังหวัดQom  มีเกด พี่แหม่ม และอร ที่ไปบ้านโก๋ ทุกคนประทับใจและมีความสุขมากที่ได้เจอกัน ถึงแม้จะเป็นเพิ่งระยะเวลาสั้นๆ
แต่มันก็มีค่ามาก ขอบคุณเจ้าบ้านที่ต้อนรับเป็นอย่างดีนะจ้ะ

ต้นแอปเปิ้ลบ้านน้องโก๋ค่ะ เป้นแอปเปิ้ลพันธ์เล็ก มีกลิ่นหอมคล้ายกลิ่นกุหลาบ มีรสหวานนุ่มนวล

คนทางซ้ายมือคือน้องโก๋เจ้าบ้าน  คนกลางคือพี่แหม่มเดินทางมาจากจ.เคอมาชา 
ส่วนเกดเดินทางมาจาก จ.กัสวิน(Qazvin)

มื้อแรกก็ทำอาหารง่ายๆทานกัน เน้นนั่งคุย อิอิ ผักสดที่เห็นคือผักที่สามีน้องโก๋ปลูกเอง
เสียดายลืมถ่ายรูปแปลงผักมา  งามมาก ผัก ผลไม้บ้านนี้

คนขวามือสุดชื่ออร อรเดินทางมาจากกรุงเตหะราณ มาถึงเช้ากลับตอนเที่ยงคืน 

Edited by Qazvin1 - 19 Jun 2016 at 06:38
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2016 at 07:11 - IP: 65.49.68.197 IP Information
ต้นกรีนพลัมค่ะ เป็นพลัมลูกสีเขียว ดิบก็เชียวสุกก็เขียว ในรูปนี้คือสุกแล้ว
สีจะออกเขียวอ่อนๆส่วนผิวที่แดงๆจะมีเฉพาะกิ่งที่โดนแดดจัดๆ 
ส่วนกิ่งที่อยู่ในร่มหน่อยก็จะไม่มีผิวสีแดงปนค่ะจะเขียวทั้งลูก

ต้นนี้อยู่หลังบ้านน้องโก๋ ปีนี้ดกมาก 

งดงามตามธรรมชาติ

อดไม่ได้ที่จะขอถ่ายภาพคู่กับลูกพลัมสักรูป

นอกจากไปถ่ายรูปแล้ว  เราก็จะชิมๆเสร็จ  เจ้าของบ้านใจดี ให้เก็บกลับบ้านด้วย  เราก็เก้บแบบไม่เกรงใจด้วยสิ เขินจัง  เก็บเพลินอ่ะ ลืมดูว่ากองไว้เยอะแล้ว >.<'

หวานอร่อยมากๆค่ะ

Back to Top
laknaja View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote laknaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2016 at 10:42 - IP: 183.89.119.91 IP Information
สวัสดีค่ะ เจ้าของโพส เราชอบโพสของคุณมากๆๆ แอบอ่านอยู่หลายๆๆรอบ เราชอบกิน,ชอบชื่นชมสวนผักผลไม้ต่างๆๆและชอบดอกไม้ต้นไม้ โพสของคุณโดนใจเรามากๆๆ เราอยากปลูก แต่ปลูกทีไรไม่ได้เรื่องเลย เราชอบทำอาหาร แต่ทำทีไรไม่มีใครกล้ากินด้วย เราชอบอาหารที่คุณโพส หน้าตาดูดี ถึงแม้ว่าเราจะไม่ชอบกินอาหารที่มีเครื่องเทศเยอะๆๆ แต่พอเราเห็นคุณโพส ทำให้นึกอยากกินขึ้นมาทันทีเลย ขอบคุณสำหรับโพสดีๆๆ สวยๆๆ เราจะคอยติดตามนะ

ลักษณ์Smile
Back to Top
no angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote no angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2016 at 12:01 - IP: 202.89.185.139 IP Information
สวยจังเลย อยากไปเที่ยวมากกกก ขอบคุณเจ้าของกระทู้จ้า
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katey_Love_U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2016 at 22:37 - IP: 223.204.242.96 IP Information
แวะมาดูบ้านเมืองที่อิหร่าน สวยงามมาก ผลไม้ก็น่ากินมาก ขอบคุณที่นำมาแบ่งบันนะคะ เพิ่งรู้ว่าที่นั่นบ้านเมืองอุดมสมบูรณ์มีแต่ผักผลไม้ดี ๆ เคยคิดแต่ว่าอากาศน่าจะร้อนและแห้งแล้ง ที่ไหนได้มีหิมะตกด้วย ความรู้ใหม่ เปิดโลกกว้างจริง ๆ ค่ะ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2016 at 02:39 - IP: 216.185.39.144 IP Information

ต้นแอปเปิ้ลบ้านน้องโก๋ที่จ.Qomค่ะ
อย่าลืมปรับตรงsetingความละเอียดของภาพเป้น480pนะคะ 
ตามรูปที่เลยนะจ้ะ

สำหรับเพื่อนๆที่ดูกับมือถือ ปรับความคมชัด ตรงที่เกดวงกลมสีแดงไว้นะคะตามรูปเลยจ้ะ

บกพร่องประการใดต้องขอโทษเพื่อนๆด้วย พอดีเพิ่งหัดทำวีดิโอใส่ยูทูปค่ะ

Edited by Qazvin1 - 07 Jul 2016 at 02:50
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2016 at 02:52 - IP: 23.27.244.19 IP Information

คลิปต้นพลัมบ้านน้องโก๋ที่เกดไปมาค่ะ ดกจิงๆ 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2016 at 02:44 - IP: 216.185.39.144 IP Information
laknaja  คุณลักษณ์ ชอบเหมือนเกดเลย55 จริงๆแล้วที่อิหร่านมีโบราณสถานที่สวยงามหลายแห่งมากๆ แต่เกดไม่ค่อยชอบไปแนวนั้น  
แต่ก้เห้นมีเพื่อนๆท่านอื่นรีวิวอยุ่เรื่อยๆ 
ทั้งในบอร์ดพันธืทิพและเว็ปอื่นๆ ค่ะ

no angel ขอบใจจ้า  อย่าลืมหาเวลามาเที่ยวนะคะ

Katey_Love_U ด้วยความยินดีจ้าา
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Qazvin1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2016 at 23:50 - IP: 136.0.99.22 IP Information
หม่อนขาวกับหมอนแดงค่ะ 
เพิ่งไปเก้บเมื่อเดือนพฤษภา2559ปีนี้เอง ค่ะ 

ขนาดของลูกก็แล้วแต่สภาพดินของพื้นที่นั้นๆ ดินดีหน่อยก้จะลูกใหญ่หน่อย
ถ้าดินไม่ค่อยดีก็ลุกเล้กๆสั้นๆ

ตอนเกดไปเก็บก้มีคนอื่นเก็บไปบ้างแล้ว ลูกก้เลยหย๋อมแหย๋ม เป็นต้นที่อยู่ในบ้านคนรู้จักกันค่ะ
ก้เลยแค่เก็บชิมๆ (ก้ชิมจนอิ่มนะ55)

ร่วงเต้มพื้นเลยค่ะ ขนาดน้องนกบินมาเกาะกิ่งยังเมิน  สงสัยกินจนเบื่อแล้ว
เพราะมีขึ้นตามพื้นที่ทั่วไปด้วยค่ะ ตามข้างถนน หรือสวนสาธารณะก้มีค่ะ

อันนี้หม่อนขาว เป้นต้นที่ขึ้นตามข้างทาง เกดขับรถไปเก้บกันบนเขาเลยเพราะต้นใหญ่ ลูกเยอะ

ต้นใหญ่จริงๆนะ เก้บกันสนุกเลย ลูกก้ใหญ่พอสมควรค่ะ

4ตะกร้า เบาๆจัดไปๆ

ลูกหม่อนพอสังเขปแค่นี้นะคะ จริงๆแล้วเกดไปเก้บหลายครั้งมากๆสำหรับปีนี้ อิอิLOL

Back to Top
laknaja View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote laknaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2016 at 10:48 - IP: 183.89.167.236 IP Information
ต้นหม่อนใหญ่มาก ไม่เคยเห็นเลยค่ะ ที่บ้านเราเล็กนิดเดียว น่าสนุกมากกับการปืนขึ้นไปเก็บ เด็กๆๆก็ชอบปืนเก็บมะขามกิน LOLLOL
Back to Top
honeyjib View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote honeyjib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2017 at 03:39 - IP: 82.27.225.5 IP Information
ข้ามบ้านแวะมาอ่านเพลินเลยค่ะ .... ประเทศน่าสนใจมากเลย รูปสวย ชอบมากค่ะ 
Back to Top
Page  <12

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters