Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้อาหรับ
  New Posts New Posts RSS Feed: มีงาน แต่ไม่มีวีซ่า 😣
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีงาน แต่ไม่มีวีซ่า 😣

Author
sitinur View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sitinur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีงาน แต่ไม่มีวีซ่า 😣
    Posted: 15 Jan 2016 at 20:48 - IP: 27.55.193.241 IP Information
สวัสดีค่ะ สาว ๆ ladyinter
ทุกคนอาจจะสบายดี ไม่มีเรื่องเศร้า แต่เรามีตลอด และเครียดตลอด
แฟนก็เครียดเรื่องวีซ่า แฟนเป็นคนปากีสถานค่ะ ยากลำบากมากในการ
ขอวีซ่า อยากถูกหวยเด๊ มีลูกก็ยาก ไม่รุ้ทำไงดี เอกสารถูกต้องทุกอย่าง
แต่ไม่มีเงินฝากในบัญชี 400000 หรือมีลูก แต่คนมันไม่มี แต่งงานมา 2 ปี
แล้วนะ อยากมีลูกเหมือนกัน แต่ทำยังไงมันก็ไม่มี บางทีเครียดมาก ๆ อยาก
ย้ายไปอยุ่ต่างประเทศมากเลย ทำไมอยากจะรุ้ใครเป็นคนออกกฎนี้บอกว่ากลัว
สามีต่างชาติไม่มีเงินเลี้ยงเมีย แล้วคนไทยที่แต่งงานกันนี่เค้าต้องมีเงินในบัญชี400000
ไหม ก็เห็นเค้าทำมาหากินอยู่กันมาได้ หากคิดว่าจะต้องให้สามีมาเลี้ยงภรรยาทำไมคุณ
ไม่มีกฎเกณฑ์อื่นในการเปิดทางให้สามีต่างชาติได้วีซ่าเพื่อทำมาหากินบ้าง หากกฎนี้ยังอยู่
เท่ากับตัดแข้งตัดขาคนที่ไม่มีเงินจริง ๆ แล้วเค้าทำไง กฎบอกให้ออกนอกประเทศทำวีซ่ามาใหม่
แล้วคิดบ้างไหมว่าถ้าเค้ากลับมาไม่ได้ ใครลำบาก ผู้หญิงสิลำบาก เป็นหม้าย ต้องหาสามีใหม่
ทุกวันนี้ต่างชาติที่มาอยู่เมืองไทยมีแต่คนแก่ ๆ เพราะใช้วีซ่ารีไทร์ หากเป็นอย่างนี้ไม่คิดบ้างหรอว่า
วันข้างหน้าประเทศไทยจะมีภาระพึ่งพิงมากแค่ไหน เพราะมีแต่คนแก่ ๆ รัฐบาลก็วัวหายล้อมคอก
ไทยเป็นประเทศที่ขอวีซ่ายากที่สุด แล้วก็มีแต่อาชญากรรม ไม่มีปัญญาตรวจสอบที่ดี ดูอย่างมาเล
คนปากีสถานหรืออินเดีย กลุ่มเสี่ยงที่อยุ่ในไทย ไปขอวีซ่าของมาเลเซีย 3 วันได้รับวีซ่า แต่ไทยขนาดแต่งงานกันแล้ว
ไปขอวีซ่ายังแทบกราบเจ้าหน้าที่ ไม่รู้กินเงินภาษีไปเพื่ออะไร เราเสียภาษีไม่มากหรอกปีละ หก เจ็ดพัน
แต่มันเจ็บใจตรงที่เราเป็นคนไทย แต่ไม่สามารถรับสิทธิการยกเว้นอะไรได้เลย ใครพอจะรู้บ้างทำยังไง
ลำบากเหลือเกิน บางทีอยากคิดฆ่าตัวตายก็มี เผื่อจะได้เป็นข่าวบ้างอาจมีคนสนใจให้ความช่วยเหลือ แต่คิดไปคิดมา
อยู่มีชีวิตสู้ดีกว่า ประเทศไทย สำหรับคนมุสลิมก็แบบนี้แหละไม่ค่อยได้รับสืทธิอะไรมากมาย ไม่เป็นไร รอทำงานเก็บตังก่อน
แล้วมีเงินสักก้อนก็ลาก่อนจ้าประเทศไทย บ๊ายบาย อยู่ไปก็ยิ่งจนเพราะเสียแต่ตังค่าวีซ่าให้เอเจ้นจนหมด เฮ้อสู้ต่อไปใครที่มีปัญหาแบบเรา
ขอให้สู้ สู้ นะ มีอะไรก็มาแชร์กัน เผื่อเราถูกหวยงวดนี้ รางวัลที่ 1 เดี๋ยวจะเอาเงินมาใส่บัญชีให้เพื่อนที่มีปัญหายืมฟรี ๆ 2 เดือนไม่คิดเงิน เดี๋ยวเอาไว้
มา up date พรุ่งนี้นะจ๊ะ

Back to Top
Rose2012 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Rose2012 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2016 at 22:51 - IP: 27.55.81.155 IP Information
คุณ จขกท. ใจร่มๆนะคะ สาวๆที่มีสามีต่างชาติก็เช่นเดียวกันกับคุณค่ะ ไม่ว่าจะประเทศไหน ก็เช่นเดียวกันค่ะ ไม่เกี่ยวกับศาสนาใดๆทั้งสิ้น นโยบายมันนี้มีมานานหลายชั่วคนแล้วนะค๊ะเกี่ยวกับวีซ่าอุปการะภรรยาไทย ทุกคนเท่าเทียมกันหมดค่ะ เพียงแต่ว่าเราควรเตรียมความพร้อมก่อนจะเข้ามาอยู่เมืองไทย ตามนโยบายของรัฐบาลที่กำหนดเท่านั้นเองค่ะ
ย้ายไปอยู่ ตปท.ก็เหมือนกันค่ะ ต้องไปแข่งขันกับต่างด้าวเหมือนกันอีก งานก็หายาก อากาศ วัฒนะธรรม ไม่ใช่เรื่องง่ายนะค๊ะ ลึกๆเรามั่นใจว่ามีสาวๆหลายท่านอยากกลับมาอยู่เมืองไทยค่ะ
ตปท.กว่าคุณจะได้ถือพาสปอร์ตประเทศเค้า คุณต้องเรียนภาษาตามเกณ บลาๆ และอีกเยอะค่ะ อย่าพึ่งท้อนะค๊ะ เป็นกำลังใจให้นะค๊ะ
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2016 at 19:33 - IP: 146.200.3.104 IP Information
ไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกค่ะ หลายๆประเทศในยุโรปเองถ้าจะพาสามีหรือภรรยาต่างชาติมาอยู่ ก็ต้องมีรายได้เกินฐานที่กำหนดเหมือนกัน แถมค่าวีซ่าแต่ละครั้งก็เกินครึ่งแสน.... บางตัวกำลังพุ่งไปเกือบแสนด้วยซ้ำ .... มาถึงก็ต้องไปหางานแข่งกับเจ้าของประเทศ คนต่างชาติที่มาหาโอกาสต่างบ้านต่างเมือง หรือแม้แต่ผู้อพยพลี้ภัยสงครามที่เป็นข่าวอยู่ การแข่งขันสูงกว่าประเทศไทยมากค่ะ 

งานในไทยบางอย่างถ้าคุณสมบัติและความสามารถตรงตามที่บริษัทต้องการ บริษัทก็จะทำวีซ่าให้เลยนะคะ เราเคยทำงานหลายที่ที่บริษัทเป็นฝ่ายจัดหาวีซ่าให้ต่างชาติเอง ลองให้สามีคุณเพิ่มทักษะในการทำงานให้ตรงกับที่ตลาดต้องการดีมั้ยคะ เราเคยเจอคนมาจากอินเดีย บังคลาเทศทำงานในบริษัทไอทีเยอะเลย หรือคนอิหร่านสอนภาษาอังกฤษก็มี 

ลองคิดดูว่าถ้าให้สมัครวีซ่าทำงานง่ายๆ เมืองไทยคงมีต่างชาติมาทำงานเพียบ นี่สามีคุณยังมีโอกาสดีกว่าคนอื่นที่มีภรรไทย มีที่อยู่ที่กิน มีคนพูดภาษาท้องถิ่นให้ความช่วยเหลือ ดีกว่าคนอื่นที่เค้ามาตัวคนเดียวแล้วมาดิ้นรนหางานเองอีกนะคะ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sitinur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2016 at 16:12 - IP: 27.55.136.50 IP Information
ขอบคุณ สำหรับคอมเม้นและกำลังใจนะคะ นี่ก็เพิ่งต่อวีซ่าเยี่ยมภรรยามาคะ 2 เดือน สามีได้งานทำแล้วคะ
เป็นโฟแมน แต่เป็นกิจการเล็ก ๆ ของนายจ้าง กลางวัน 9 โมง -5 โมงเย็น เป็นโฟแมน กลางคืนสองทุ่มถึงเที่ยงคืน
เป็นเด็กเสริฟร้านอาหารค่ะ เจ้านายคนเดียวกัน แต่เงินเดือน น้อย 12000 รวมทั้ง 2 งานแล้วนะคะ แต่ยังไงก็สู้ค่ะ
ชีวิตต้องสู้ต่อไป นายจ้างเค้าก็บอกจะช่วยเรื่องวีซ่า แต่ไม่รุ้จะยังไง ก็ลองดูก่อน ใครพอรู้จักเอเจ้นทำวีซ่าราคาถูกบอกนะคะ
และก็ขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อน ๆ คนอื่นด้วยนะคะ สู้ต่อไปค่ะ
Back to Top
Yamroll View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yamroll Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2016 at 18:21 - IP: 171.96.177.95 IP Information
โห ทำไมเค้ากดเงินเดือนขนาดนี้เนี่ย กดเยอะไปมั้ยอะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sitinur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2016 at 22:23 - IP: 27.55.1.231 IP Information
ทำยังไงได้่คะ ก็ยังดีที่มีงานทำ เห็นมีคนบอกเหมือนกันว่าเพื่อนร่วมงานที่ทำงาน
อยู่กับแฟนเราบอกว่าบางทีเจ้านาย 2-3 เดือนถึงจ่ายเงินเดือนที แต่เราก็ยังไม่รู้เหมือนกัน
เพราะแฟนพึ่งไปทำงานเดือนแรก กลัวเหมือนกันว่าถ้าเค้าไม่ให้เงินเดือนหรือ 2-3 เดือนให้ทีจะทำยังไง
เฮ้อ กลัวเหมือนกัน เพราะต้องเก็บเงินไว้ให้ค่าวีซ่าอีก แต่ยังไงก็ต้องลองดูก่อนค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sitinur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2016 at 22:52 - IP: 27.55.1.231 IP Information
ที่ต้องพึ่งเอเจนซี่เพราะว่าเราไปปรึกษาปัญหาที่ Immigration แล้วเค้าก็แจ้งว่ายังไงก็ต้องมีบัญชีเงินฝาก 4 แสนค่ะ
เอกสารครบทุกอย่างปกติก็เป็นคนเดินเรื่องเอกสารเองอยู่แล้วแต่ในเมื่อเราสอบถามแล้วทางเจ้าหน้าที่เค้าไม่ให้
บอกทำไม่ได้ แล้วจะให้เราทำอย่างไร วีซ่าก็มีกำหนด ติดต่อสื่อสารก็หมดไปแต่ละวัน ๆ ปัญหามันอยู่ที่ว่าหากทำวีซ่า
ไม่ได้จริง ๆ แล้วทำไมเวลาเราจ่ายเงินให้เอเจนซี่ถึงทำได้ ก็เป็นเรื่องของการคอรัปชั่นนู่นนี่นั่นก็ว่ากันไป นี่ก็เพิ่งติดต่อมาค่ะ เอเจ่นเรียก 40000
ทำวีซ่า Non O 1 ปี เงินก็มากพอควรอยู่ยังคิดว่าจะให้แฟนกลับบ้านดีไหม แต่ถ้ากลับบ้านคงอีกนานค่ะกว่าจะได้กลับมา
ก็ไม่รู้ว่ากี่เดือน กี่ปี แต่ตอนนี้อยู่ที่นี่อยู่ประเทศไทยด้วยกันแล้ว ถ้าเปรียบเทียบกับการที่แฟนต้องกลับบ้านและบินกลับมาค่าตั๋ว
ใกล้เคียงกันกับที่เอเจ้นเรียกค่าใช้จ่าย เผลอ ๆ มากกว่าด้วย ก็ยังตัดสินใจกันอยู่ แต่ก็ยังไม่รู้จะหาเงินที่ไหน ก่อนหน้านี้ที่แฟน
ออกจากงานที่มาเลมาก็พอมีเงินเก็บอยุ่บ้าง มาลงทุนทำธุรกิจเล็ก ๆ แต่ก็ขาดทุน ตอนนี้จะให้แฟนกลับไปทำงานที่มาเลวีซ่าเค้าก็หมดอายุ
อีก ก็เลยคิดว่าไทยคงดีกว่า แฟนเคยชวนบอกว่ากลับไปอยู่บ้านเค้าไหม บ้านเค้ามีพร้อม ฐานะปานกลางไม่รวยแต่เราไม่ต้องทำงาน อยู่บ้านเค้าก็ไม่ลำบาก
แต่เรามีครอบครัวที่ต้องดูแลเค้าก็บอกให้พาครอบครัวเราไปอยู่ด้วยแต่เราว่าครอบครัวเราคงอยู่ไม่ได้ เลยขอร้องแฟนว่าอยู่ที่นี่เถอะ ถ้าเราไปอยู่นู่นก็เหมือนตัดช่องน้อยแต่พอตัวแฟนทำงานคนเดียวคงส่งเสียครอบครัวเราได้เพียงเล็กน้อย บางคนบอกว่าแต่งงานกับคนจนก็ลำบากแบบนี้ แต่คนจนก็มีใจจริง อย่างน้อยตอนลำบากเราก็ไม่เคยทิ้งกัน จะสุขจะทุกข์ก็อยู่ด้วยกันตลอด ไม่เคยห่างจากกัน ยังแซวกันว่าถ้าวันนึงรวย อย่าทิ้งกันนะ แต่งงานกันมา 2 ปีแล้วก็ยังเหมือนเดิมตลอดไม่เปลี่ยน เฮ้อลำบากแต่มีความสุขค่ะ ถึงจะสุขเล็กน้อยก็ตาม
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sitinur Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2016 at 00:11 - IP: 27.55.28.160 IP Information
พอจะทราบกระบวนการอยู่ค่ะ แล้วพี่ยังรับทำวีซ่าอยู่ไหมคะตอนนี้ อยากจะยื่นเอง แต่ไม่มีเงิน 4 แสนในบัญชีไงคะ
หากมีอยากจะทำเองทั้งหมดเลย และถ้ามีเราจะช่วยคนที่เค้าไม่มีด้วย จะได้ไม่ต้องเสียเงินให้เอเจนซี่ เค้าจะได้อยู่กับครอบครัว
อย่างไม่มีความทุกข์
Back to Top
zania_maii View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote zania_maii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2016 at 13:31 - IP: 49.228.97.3 IP Information
ใจเย็นๆนะคะ😊😊 ทุกอย่างต้องใช้เวลาคะ กฎเกณฑ์ต่างๆล้วนมีความหมายและเพื่อปกป้องประโยชน์ของคนในชาตินั้นๆนะคะ เราเองเป็นสะใภ้ซาอุคะ มีข้อบังคับข้อปฏิบัติมากกว่านี้เยอะเลยคะกว่าจะเรียบร้อย กว่าจะได้วีซ่ากว่าจะแต่งงาน เรียกว่ายากทุกเรื่องเลยคะ แต่ก็ผ่านมาได้ ยังไงก็ขอให้กำลังใจทั้งสองคนนะคะ inshallah ทุกอย่างราบรื่น สมปรารถนา
Back to Top
Sofa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sofa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2016 at 17:32 - IP: 1.1.130.187 IP Information
จ่ายสี่หมื่นแพงไปนะ วีซ่านอนโอ1ปีแบบอุปการะภรรยาไทยโดยไม่โชว์เงินก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมีเงินสี่แสนนะคะ สามีเพื่อนใช้วิธีนี้ อายุเขาแค่สี่สิบเอง แต่ต้องออกนอกประเทศทุกสามเดือน รันวีซ่า ไปทำทึ่สะหวันเขต-ลาว
-ต่างชาติบางคนนะคะมีเงินยังต้องจ้างเอเย่นเหมือนกัน เพราะเขากลัวว่าใส่เงินไว้ที่แบงค์เกิดเป็นอะไรไปจะไม่ได้ใช้เงินเก็บเงินสดไว้เองเขาจ้างเอเย่่นที่พัทยาปีที่แล้วหมื่นห้านะคะ ปีนี้ขึ้นหมื่นเจ็ด สี่หมื่นแพงไปนะคุณ
-เราว่าคุณน่าจะสมัครนอนโอแบบไม่โชว์เงินได้ ในเวบเลดี้มีคนเคยโพสไว้อยุ่นะคะ
เป็นกำลังใจให้คะ เข้มแข็งๆ ต่างชาติอยุ่ไทยบ่นแทบทุกคนคะ ถ้าถูกรางวัลที่1.จะแบ่งมาให้ยืมนะ สู้ๆ✌✌💕

Edited by Sofa - 04 Feb 2016 at 17:33
The world outside the window!!
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.154 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters