Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: แฟนชาวฝรั่งเศษทราบว่าหนูท้อง เลิกติดต่อและไม่สนใจ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แฟนชาวฝรั่งเศษทราบว่าหนูท้อง เลิกติดต่อและไม่สนใจ

Page  12>
Author
Prangissara View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แฟนชาวฝรั่งเศษทราบว่าหนูท้อง เลิกติดต่อและไม่สนใจ
    Posted: 06 Apr 2016 at 02:36 - IP: 49.229.57.246 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆ หนูคบกับ ผช. ฝรั่งเศษคนนึงมาระยะหหนึ่ง เขาเป็นอาจารย์อายุ44 หนูเป็น นศ.อายุ26 แต่ไม่ได้เรียนหรือสอนกัน. เจอกันข้างนอกค่ะ แต่หลังจากนั้นความสัมพันธ์ไปในทางดีมาก ไปเรียนไปทำงานพร้อมกัน ตอนไปอยู่กับเขา เราอยู่กันเหมือนคนรู้จักกันมานานมาก เขาช่วยหนูติวการบ้าน ทำอาหารให้กิน คุยว่าถ้ามีลูกจะเป็นยังไง และไปหาบ้านเช่าใหม่กันด้วย เพราะแฟนเกา่ให้เจ้าของบ้านเช่าโทรมาใล่เขาออก เพราะไม่พอใจที่เขาพาหนูเข้าบ้าน อันนี้เขาบอกหนูเองก็แปลกใจนิดหน่อย เอกสารสัญญา เป็นชื่อ แฟนเก่า แถมแฟนเก่าเป็นคนจ่ายค่ามัดจำ แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้ใส่ใจค่ะ มีวันนึงหนูไม่สบาย เขาถามเซ้าซี้ไม่นอนว่าหนูเปลีายนไปอะไรก็ไม่รู้ หนูเลยเหวี่ยงแบบไม่มีเหตุผลค่ะ (หนูเริ่มตั้งครรภได้อาทิตย์นึงแต่ไม่รู้ตัวค่ะ)หนูเลยเดินกลับหอ ไกลมาก บ้ามาก สอง ชม.ตอนตีสี่ เขาก็ไม่ตามหนูยิ่งโกรธ เพราะเขาก็เห็นว่าหนูปวดท้องอยู่ แต่ปล่อยหนูไปแถมพูดว่า ีบไปก่อนเขานับถึงสิบ เหมือนไม่มีความรักอะไรๆให้กันเลย นั่นเป็นจุดเริ่มต้นที่ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นจุดจบค่ะ ตอนเช้าหนูไปเอาของ เขาก็ไม่ห้าม แชททะเลาะกัน สุดท้ายหนูก็ไปไม่รอด ตอนดึกหนูเลิกงานพิเศษก็ไปหาเขาที่ๆเขาชอบไป เขาก็ไล่ เช้าอีกวันหนูไปกาที่บ้าน เขาดูดีใจ กอดหนูปรกติ แต่พอสายๆ แฟนเก่าเขาบอกว่า หนูให้ ผช. ไทยไปตามล่าเขา บลาๆๆมั่วไปหมด เขาก็เปลี่ยนอีกละ เชื่อเฉย ไล่หนูกลับ บอกเลิกจริงจัง หนูร้องไห้เขาก็หัว้ราะบอกว่าหนูตอแหล หนูพยายามง้อหลายวันมาก จนบอกว่างั้นจะไปหาที่บ้านนะ เขาพูดกลับมาว่า มาสิ ได้เจอกันที่โรงพัก หนูช๊อคร้องไห้โฮเลยค่ะ ไม่ใช่กลัว แต่มันแตกหักขนาดนี้เลยหรือ คนที่พึ่งบอกว่ารักเรามากไม่กี่วันที่แล้ว สุดท้ายหนูรู้ว่าตัวเองท้อง เลยฝากเอกสารให้เขา โดยไม่ได้ไปเจอเพราะเขาไม่อยากเจอ เขาก็เงียบอีก ไม่กีาวันถัดมา แฟนเก่าอัพรูปคู่บนเฮทเฟสบุค และไปทำสัญญาเช่าบ้านที่ไปเลือกกับหนูด้วยกัน ทั่งที่ตอนแรกบอกจะหนี ผญ คนนี้ เขาไม่ดี เขาหลอกเงิน เขาโกงรถไป หนูเลยถามไปว่า ที่ไม่สนใจแม้รู้ว่าหนูท้อง แค่เพราะ ผญ คนนี้ใช่ไหม เขาตอบกลับมาว่า เลิกยุ่งกับชีวิตเขา เขาไม่อยากรับรู้อะไรเกี่ยวกับ ผญ บ้าๆอย่างหนู อย่ามาสร้างเรื่องโกหก แล้วทำให้เขาอับอาย อย่าเอาเขาไปเกี่ยว และเขาจะไปจากประเทศไทยหลังจากปิดเทอมนี้ เปลี่ยนงาน เปลี่ยนทุกอย่าง ไปให้ไกลจากคนบ้าแบบหนู แล้วก็บล๊อกทุกอย่างจากหนูหมดเลยค่ะ ตอนนี้หนูท้องประมาณสองเดือน และอีกเดือนครึ่งจะเรียนจบ หวังว่าจะจบ เพราะต้องทำเกรดสูงมาก แพ้ท้องหนักมาก เรียนลำบากมากค่ะ หนูระบายยาวมาก ขอโทษคนอ่าน หนูโดนหลอกใช่ไหมคะ ทำไมเขาไปง่ายดายขนาดนี้ ทำไมเกลียดหนูได้มากขนาดนี้ ทั้งที่เราแค่ทะเลาะกันครั้งแรก หนูรู้ว่าหนูใจร้อนไป แต่ด้วยความไม่สบาย มันหงุดหงิดไปหมด แต่หนูก็ขอโทษแล้ว ทำไมให้อภัยกันไม่ได้ หรือก็แค่ไม่รัก....แล้วลูกหนูจะเกิดมาเป็นยังไง ใส่ชื่อพ่อไม่ได้ใช่ไหม หนูไม่มีเอกสารเขา แล้วลงสัญชาติเชื้อชาติว่าอะไร หนูพยายามประคองใจตัวเองอยู่ ครอบครัวรออยู่ แต่หนูคงทำงานที่เรียนมาไม่ได้เต็มที่ จนกว่าจะคลอด รู้สึกปลิวๆนิดนึงค่ะ แม่ไม่ยอม ให้เอาออกอย่างเดียวเลย เหมือนไม่มีใครอยากได้ลูกหนูเลย เขาจะเสียใจไหม แต่เพราะครอบครัวหนูจน แม่คงกลัวเรารับภาระไม่ไหว แต่ถึงหนูจน ค่ากินค่าอยู่ หนูแชร์กับเขาหมด ไม่เคยใช้เงินเขา ถ้าเขาคิดว่าหนูมีลูกเพื่อผูกเขา เขามองหนูโง่มาก และผิดไปไกลมาก มีลูกมันไม่ง่ายและไม่สนุก...คนประเทศนี้ ปกติใจร้ายกันแบบนี้อยู่แล้วเหรอค่ะ บริตานี ฝรั่งเศส..

Edited by Prangissara - 06 Apr 2016 at 03:06
Back to Top
New life View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 10:17 - IP: 116.240.118.187 IP Information

ตั้งสติ ผิดพลาดไป แล้ว เก็บไว้เป็น บทเรียน สอนลูก สอนหลาน ในรุ่นต่อๆไป 
เราว่า ดูแล ตัวเอง รักษาสุขภาพ เก็บ ลูก ไว้ ถ้าทำได้ เด็ก ลูก ครึ่ง น่ารัก ออก  คุณ จะได้ ไม่นึกเสียใจภายหลัง เด็กไม่ผิด อะไร
ตั้งใจ เรียนให้ จบ จะได้ มี งาน ที่ดี เลี้ยงลูก เราเคย ได้ยิน เคส คล้ายคุณ เวลา แจ้งชื่อเด็ก เดี่ยวนี้ ไม่ใส่ ชื่อ พ่อ ก็ได้นิ
ลอง ไปติดต่อเทศบาล ดู  หากเค้าไม่ยินดี ยินร้าย เรื่องเด็ก ก็ปล่อยเค้าไป ยื้อ ไปก็ทุกข์ สุขภาพจิต เปล่าๆ  มีผลกับตัวคุณ และเด็ก ด้วย

เป็นกำลังใจ สู้ ค่ะ 

ปล ไม่ได้ ซ้ำเติม น่ะค่ะ เป็น เคส ที่ เป็น อีกหนึ่ง อุทาหรณ์ ที่ เจอ ค่อนข้างบ่อยมาก 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 13:57 - IP: 49.229.57.246 IP Information
ขอบคุณะ จริงๆหนูก็พยายามเฉยๆแล้วค่ะ บางวันก็เจอเขาที่มหาลัย เขาไม่สนให้ตื้อไปก็เสียเวลา เขาดูดีเกินกว่าจะเป็นคนแบบนี้ หนูเลยมึนๆนิดหน่อย เหมือนคนละคนกับที่หนูรู้จัก แค่สงสัยว่า ถ้าลูกไม่มีชื่อพ่อ ก็ไม่ต้องใส่สองเชื้อชาติ สองสัญชาติอะไรเลยใช่ไหม เป็นเชื้อชาติไทยสัญชาติไทยใช่ไหม ถ้าวันนึ่งมีโอกาสไปเรียนต่างประเทศจะมีปัญหาไหม หนูทราบแค่ว่าไม่มีชื่อพ่อเป็นข้าราชการลำบาก
Back to Top
YS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 14:45 - IP: 31.164.177.70 IP Information
alors monsieur est assez mûr pour avoir des relations sexuelles mais pas assez pour en assumer les conséquences?
ติดต่อไปที่ ทนายแจ้งขอตรวจ DNA paternity Test ก่อนที่เขาจะย้ายหนีค่ะ เรื่องของ Paternityนี่ ต้องคุยกันนาน

Edited by YS - 06 Apr 2016 at 22:45
Back to Top
mekannie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mekannie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 15:27 - IP: 58.137.121.242 IP Information
เห็นด้วยว่าให้ฟ้องศาลเพื่อขอตรวจ DNA ก่อนเขาหนีกลับประเทศค่ะ
ตัวคนพ่อ ถ้าเค้าไม่รัก ไม่แคร์ เราไม่ต้องไปสนใจคนแบบนั้น
แต่อย่างน้อย อยากให้เรียกร้องสิทธิให้ลูกค่ะ
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 15:44 - IP: 178.193.156.123 IP Information
Sleepy

Edited by lala10 - 09 Apr 2016 at 02:16
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 15:53 - IP: 49.229.52.19 IP Information
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ถ้าขอตรวจดีเอ็นเอ เราต้องเป็นคนเดินเรื่องเองเพราะเราเป็นคนต้องการใช่ไหมคะ แล้วค่าใช้จ่ายหนูต้องจ่ายเองใช่ไหม หนูไม่มีเงินขนาดนั้นหรอกค่ะ ทำงานพาร์ทไทม์แค่พอเรียนพอช่วยส่งกลับบ้านบ้าง
Back to Top
spuknik View Drop Down

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 15:55 - IP: 49.229.113.252 IP Information
Originally posted by Prangissara

ขอบคุณะ จริงๆหนูก็พยายามเฉยๆแล้วค่ะ บางวันก็เจอเขาที่มหาลัย เขาไม่สนให้ตื้อไปก็เสียเวลา เขาดูดีเกินกว่าจะเป็นคนแบบนี้ หนูเลยมึนๆนิดหน่อย เหมือนคนละคนกับที่หนูรู้จัก แค่สงสัยว่า ถ้าลูกไม่มีชื่อพ่อ ก็ไม่ต้องใส่สองเชื้อชาติ สองสัญชาติอะไรเลยใช่ไหม เป็นเชื้อชาติไทยสัญชาติไทยใช่ไหม ถ้าวันนึ่งมีโอกาสไปเรียนต่างประเทศจะมีปัญหาไหม หนูทราบแค่ว่าไม่มีชื่อพ่อเป็นข้าราชการลำบาก

เท่าที่อ่านยังไงเขาก็ไม่รับผิดชอบ ก็ไม่ต้องไปสนใจเขาเลยค่ะ น้องตั้งสติให้ดี ใจเย็นๆ แล้วค่อยๆ คิด แก้ไปทีละขั้น แต่ไม่แนะนำให้เอาเด็กออกนะค่ะ ส่วนเรื่องที่บ้านน้อง ตอนนี้เขาอาจโกรธ แต่ถ้าได้เห็นหน้าหลานคงโกรธไม่ลงหรอกค่ะเผลอๆ รักหลานมากกว่าเราซะอีก

เรื่องลูก ไม่ต้องใส่ชื่อพ่อก็ได้ค่ะ สัญชาติก็ได้แต่สัญชาติไทยเท่านั้น (เพราะถ้าเด็กจะมีสองสัญชาติหมายถึงพ่อเด็กต้องไปแจ้งเกิดและขอพาสปอร์ตที่สถานทูตประเทศของพ่อเด็กเท่านั้นค่ะไม่ใช่ลูกครึ่งทุกคนเกิดมาแล้วจะมีสองสัญชาติทันที)

เรื่องไปเรียนเมืองนอกยังเป็นเรื่องอีกยาวไกลไม่ต้องไปคิดถึงเรื่องที่ยังไม่เกิด เอาเรื่องใกล้ๆ ตัวไว้ก่อนดีกว่าค่ะ จะไปเรียนเมืองนอกขอแค่มีเงินก็ไปได้ตลอดเวลาอยู่แล้ว ไม่จำเป็นว่าต้องมีพ่อเป็นข้าราชการ บ้านพี่ไม่มีใครรับราชการ พี่ชายพี่ยังไปเรียนเมืองนอกกัน (หรือว่า จขกท หมายถึงอะไร ที่ว่าไปเรียนเมืองนอก สวัสดิการ? หรืออะไรค่ะ ?)
Back to Top
spuknik View Drop Down

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:02 - IP: 49.229.113.252 IP Information
Originally posted by Prangissara

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ถ้าขอตรวจดีเอ็นเอ เราต้องเป็นคนเดินเรื่องเองเพราะเราเป็นคนต้องการใช่ไหมคะ แล้วค่าใช้จ่ายหนูต้องจ่ายเองใช่ไหม หนูไม่มีเงินขนาดนั้นหรอกค่ะ ทำงานพาร์ทไทม์แค่พอเรียนพอช่วยส่งกลับบ้านบ้าง

ไม่ได้ตัดกำลังใจนะ น้องต้องทำใจอย่างเดียวค่ะ เพราะถึงฟ้องไปแต่เขาคงไม่รับผิดชอบอะไรเรา เสียทั้งเงินและเวลาเก็บเงินหลายหมื่นหลายแสนไว้ดูแลลูกดีกว่า จ้างทนายก็ไม่ใช่น้อยๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:10 - IP: 49.229.52.19 IP Information
คุณ spuknik ขอบคุณค่ะ พูดรวมๆเฉยๆค่ะเราไม่ทราบว่าเขารังเกียจ หรือแบ่งแยกเด็กพวกนี้ออกจากเด็กปกติไหม แต่เอาตามความตั้งใจ ก็ไม่อยากได้อะไรจากเขาอยู่แล้วค่ะ เราคบเขาทั้งที่รู้ว่าเขาไม่รวยเลย ค่ากินถ้าหนูมีตังหนูก็จะยื่นให้ซื้อกับข้าว อะไรหนูซื้อเข้าบ้านได้ก็ซื้อให้ เขาขยัน เราคิดว่ายังไงก็คงไม่อด คิดกับตัวเองด้วยเหตุผลว่าเลือกคนถูกคนแล้ว ไม่ใช่เพราะอารมณ์ แต่ มันจบโหดค่ะ ถึงขั้นจะไปเจอตำรวจกัน แค่เพราะเรื่องเข้าใจผิดกันนิดเดียว เกินไป คนแบบนี้ อยู่กันไปก็มีแต่ทะเลาะในวันข้สงหน้า เพราะเขามองเราไม่ดีไปแล้ว ลบออกจากความคิดเขาไม่ได้ ส่วนเรื่องข้าราชการ แค่พอทราบมาว่า เด็กไม่มีชื่อพ่อเป็นข้าราชการไม่ได้เฉยๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:12 - IP: 178.193.156.123 IP Information
Sleepy

Edited by lala10 - 09 Apr 2016 at 02:16
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
Back to Top
mekannie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mekannie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:15 - IP: 58.137.121.242 IP Information
ตามอ่าน แล้วเศร้าใจ 
ทำไมมีปัญหาแบบนี้ทีไร ผู้หญิงต้องรับผิดชอบทุกที
ผู้ชายก็ลอยตัว ไม่สนใจ ไปมีแฟนใหม่สบายใจเฉิบ

เอาใจช่วยจขกท. นะคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:18 - IP: 49.229.52.19 IP Information
คุณ YS เคยคิดว่าเขาเป็นสุภาพบุรุษค่ะ ถึงได้เสียใจวันที่รู้ความจริงว่าคิดผิด อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง ถ้าเขาจะรับผิดชอบเขาคงทำไปแล้ว เขารู้ว่าหนูอยู่ที่ไหน ห้องอะไร เรียนที่ไหน เบอร์โทร ไลน์ เฟสบุค มีหมด เขาแค่ตุ๊ดค่ะ แค่จะให้อภัยกันในการทะเลาะครั้งแรกยังไม่กล้าให้ เขาจะเอาความกล้าที่ไหนมารับผิดชอบเด็กตั้งหนึ่งคน ก่อนหนูบอกเขาว่าท้อง คิดว่าแย่ที่สุดเขาน่าจะพูดว่า แน่ใจได้ไงว่าเป็นลูกเขา ไปตรวจดีเอ็นเอกันไหม แต่คิดดีเกินไปอีกแล้วค่ะ เขาแค่เงียบ แล้วบอกว่าอย่าเอาเขาไปเกี่ยวกับเรื่องไร้สาระเรื่องนี้ ชีวิตคุณคุณเลือกเอง เขาพูด ทำอะไรไปก็มีแต่จะเกลียดกันมากขึ้น หนูอยู่สงบๆดีกว่าค่ะ เขาไม่รับผิดชอบอยู่ดี เดี๋ยวมาพาลเกลียดลูกหนูอีก

Edited by Prangissara - 06 Apr 2016 at 16:22
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:23 - IP: 49.229.52.19 IP Information
สงสัยจะหลอกจริงจัง หลอกเนียนมากด้วยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 16:29 - IP: 49.229.52.19 IP Information
คุณ lala เราไม่คิดว่ามันจะจบแบบนี้ เอกสารอะไรไม่เคยแตะองเขาเลยค่ะ เรารู้ว่ามีคนที่มีเอกสารเขาสองคน หนึ่งคือ มหาลัย แต่เขาคงไม่เปิดเผย สองคือ นายหน้าเช่าบ้าน อันนี้อยุ่ที่ว่าเขาจะโอเคไหม ชื่อ นามสกุล วันเกิด ทราบค่ะ รูปถ่ายมี แต่ ก็ นะ....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2016 at 20:59 - IP: 31.164.177.70 IP Information

คุณ YS เคยคิดว่าเขาเป็นสุภาพบุรุษค่ะ ถึงได้เสียใจวันที่รู้ความจริงว่าคิดผิด อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง ถ้าเขาจะรับผิดชอบเขาคงทำไปแล้ว เขารู้ว่าหนูอยู่ที่ไหน ห้องอะไร เรียนที่ไหน เบอร์โทร ไลน์ เฟสบุค มีหมด เขาแค่ตุ๊ดค่ะ แค่จะให้อภัยกันในการทะเลาะครั้งแรกยังไม่กล้าให้ เขาจะเอาความกล้าที่ไหนมารับผิดชอบเด็กตั้งหนึ่งคน ก่อนหนูบอกเขาว่าท้อง คิดว่าแย่ที่สุดเขาน่าจะพูดว่า แน่ใจได้ไงว่าเป็นลูกเขา ไปตรวจดีเอ็นเอกันไหม แต่คิดดีเกินไปอีกแล้วค่ะ เขาแค่เงียบ แล้วบอกว่าอย่าเอาเขาไปเกี่ยวกับเรื่องไร้สาระเรื่องนี้ ชีวิตคุณคุณเลือกเอง เขาพูด ทำอะไรไปก็มีแต่จะเกลียดกันมากขึ้น หนูอยู่สงบๆดีกว่าค่ะ เขาไม่รับผิดชอบอยู่ดี เดี๋ยวมาพาลเกลียดลูกหนูอีก

เรื่องมีลูกเป็นเรื่องของทั้งคุณและเขานั้น Consent ตกลงพร้อมใจกันทั้งสองคน ไม่ใช่เพราะความบังเอิญหรืออุบัติเหตุ คุณก็รู้ดีว่าชายหญิงเมื่อมีอะไรกันก็ต้องเสี่ยงต่อการตั้งครรภ์อยู่แล้ว นอกเสียจากว่าจะ ไม่มีเพศสัมพันธ์กัน คุุณอาจจะพูดในตอนนี้ว่า เขาไม่มีอะไร ยากจน คุณไม่ต้องการเอาอะไรจากเขา นั่นตัวคุณและใจความคิดของคุณเองค่ะ แต่ลุกของคุณเขา ต้องการ ค่ะ เด็กยังต้องเติบโตไปจนกว่า 18 ปีและจนกว่าจะได้งานทํา จนกว่าจะพึ่งตนเองได้ ในตอนนี้เขาอาจไม่มีอะไรให้คุณแต่เมื่อวันใดที่มีรายได้ ลุกคุณก็ควรจะได้รับในสิ่งที่ควรได้ตามกฏหมายคุ้มครองไม่ว่าจะเป็นที่เมืองไทยหรือว่าในฝรั่งเศส หากเขาหนีกลับฝรั่งเศส เมื่อกาลเวลาผ่านพ้นไปจนเลยเวลาดําเนินเรื่องไปแล้ว มันทําอะไรไม่ได้แล้ว

คุณคิดว่า คุณสามารถเลี้ยงดูลุกของคุณคนเดียวได้ไหม และถ้าหากว่าวันหนึ่งเขามีอาชีพใหม่มีรายได้มากเพียงพอ เขาปัดความรับผิดชอบตัวนี้ไป คุณที่เป็นแม่เด็ก คุณไม่ต้องการจะปกป้องลุกของคุณจากโอกาสนี้หรอกหรือ นั่นอยู่ที่การตัดสินใจของคุณเองค่ะ

Edited by YS - 06 Apr 2016 at 21:01
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 10:27 - IP: 49.229.52.19 IP Information
ตัดสินใจยากมากจริงๆค่ะ คุณYS ขอบคุณความคิดเห็นมากค่ะ มันทำให้ความอยาก fight หัวชนฝา ทะเลาะกับความอยากปล่อยเาออกไปจากชีวิตลูก มุมหนึ่งแม่ทุกคนก็อยากให้ลูกเจอสิ่งที่ดี อีกมุมหนึ่ง การ Fight กัน มันก่อแต่ความเกลียดชัง ความเกลียดชังมันน่ากลัว มันเหมือนฝันร้ายที่จะอยู่กับเขาตลอดชีวิต มันดูตอกย้ำความไร้ค่าของตัวเองกับตัวลูก ความจริงมันไม่ใช่ความตั้งใจ แต่เขาก็รู้อยู่แก่ใจว่าเหตุการณ์เริ่มต้นมันเป็นความเสี่ยงที่จะมีลูก 50% กินยาช้ากว่า 48hr. เขียนชื่อยาให้ไปซื้อก็บอก ลืม ค่อยซื้อ ไม่เป็นไรหรอก เขารู้อยู่แก่ใจ แค่เขาไม่อยากยอมรับความจริง ถามว่าหนูอยากได้ไหม อยากได้ อยากได้ทุกอย่างกลับคืนมาแม้แต่ความรู้สึกดีๆ อยากได้ตัวเขา อยากอยู่กันเป็นครอบครัว อยากให้เขารู้สึกอยากรับผิดชอบจากใจ ไม่ใช่การบังคับ จะว่าหนูใจแข็งไม่พอที่จะได้เงินเขามาร่วมกับความรู้สึกรังเกียจเราสองคนแม่ลูกมากขนาดนั้นก็ว่าได้ หนูว่าเด็กก็คงเจ็บปวดจากความรู้สึกนั้น หนูพยายามระงับความเกลียดของตัวเองเพื่อให้เราเดินต่อไปได้บนความสุข แต่หนูจะเก็บคำพี่ไว้พิจารณาด้วย จากใจ ยังสับสนค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่สละเวลาให้คำแนะนำ หนู พยายามตั้งสติตริตรองอยู่ค่ะ....
Back to Top
Indynuu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Indynuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 12:00 - IP: 172.16.3.207 IP Information
เข้ามากอด จขกท แน่นๆ ด้วยอีกคนค่ะ ขอให้ผ่านไปให้ได้น่ะคะ เขียนอะไรไม่ออก เลยค่ะ น้ำตาไหลตามไปด้วย
Back to Top
Blue Danube View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Blue Danube Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 12:22 - IP: 202.28.50.200 IP Information

ทุกคนอยากมีครอบครัว อันนี้เข้าใจดีค่ะ ใครๆก็อยากมีความสุขเรื่องนี้ทั้งนั้น
เเต่น้องคิดว่าผู้ชายคนนี้จะเป็นหน ครอบครั้วที่ดีได้ไหม พี่ว่าสอบตกตั้งเเต่เป็นคนเเบบนี้เเล้ว

ถึงได้กันมาจริงๆ เป็นครอบครัว น้องจะทนความไม่เอาไหนของเขาได้ไหม ยิ่งเขาเป็นคนเเบบนี้ อยู่กันไปก็ทะเลาะกันเปล่าๆ
เด็กที่เติบโตมาในครอบครัวเเบบนี้ น้องคิดว่ามีความสุขไหมคะ

ครอบครัวที่ดีไม่จำเป็นต้องพร้เอมหน้า ขอเเค่เป็นบ้านที่เด็กคนนึงเติบโดตได้อย่างมีความสุขก็พอเเล้วค่ะ

ถามใจตัวเองนะคะว่า จะดึงเอาเขาไปทำไม เพราะกลัวอายท้องไม่มีพ่อ ถ้าใช่ ถามตัวเองกลับไปว่า ทนกับเขาทั้งชีวิตได้ไหม
หรือ ถ้ากลัวลูกมีปัญหาเอกสารราชการ ไม่ใช่เรื่องค่ะ เด็กเป็นร้อยเป็นพันที่ไม่มีชื่อพ่อ ทุกคนก็ใช้ชีวิตเหมือนคนทั่วไปเรียนหนังสือได้ ทำงานได้ปกติ อย่้าไปหวังน้ำบ่อหน้าค่ะ ว่าเขาจะมาทำนั่นนี่ให้ อายุป่านนี้เเล้ว คิดอะไรไม่ได้ ก็บุญกรรมของเขาล่ะค่ะ

ตอนนี้ดูเเลสุขภาพ ฝากครรภ์นะคะ ชีวิตของเด็กคนหนึ่งอยู่ในกำมือคุณ คุณเองก็อายุไม่ใช่น้อยเเล้ว เรื่องค่าใช้จ่ายลองหางานเบาๆทำไหมคะ เป็นเงินเก็บในภายหน้า สำหรับพี่ ลูกคือสิ่งที่พิเศษที่สุดค่ะ ถึงชีวิตจะเปลี่ยนเเต่เเน่นอนคุณเป็น้ใหญ่ขึ้นนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 14:54 - IP: 83.172.224.138 IP Information
คุณเป็น นศ เรียนอยู่ทีเดียวกันกะที่เขาสอน และเคยมีที่อยู่ที่เดียวกัน มี 2 ข้อยกเว้นเท่านั้นที่การ Paternity ไม่มีผลบังคับใช้ ไม่ขอลงลึกนะ ยาว
เรื่องตรวจ ดีเอ็นเอ หรือไม่นั้น คุณอย่าเอาความรู้สึกแค้นเคืองมาปนกะเรื่องของ ความยุติธรรม ต่อชีวิตเด็กคนหนึ่งที่เกิดมา เป็นเรื่องของ แฟร์ ต่อเด็กค่ะ การคิดไปไกลๆมันปกป้องลูกคุณในอนาคต แม่กะพ่อไม่จําเป็นต้องมาบังคับใช้ชีวิตร่วมกันก็ได้ และแม้แต่ในอนาคตคุณทําสิ่งที่ถูกต้องแล้ว แต่เขากลับไม่ยอมทําอะไรเพื่อลูกคุณก็ได้ แต่คุณก็ได้ทําในสิ่งที่แฟร์ต่อลูกและต่อตัวคุณเอง ในอนาคตหากเขาไปแต่งงานกะคนใหม่ มีเงินพอที่จะดูแลลูก นี่ไงข้อกฏหมายมันมีไว้บังคับปฏิบัติให้คนประเภทนี้เรียนรู้จักว่าอะไรคือหน้าที่รับผิดชอบ ตํารวจจับผู้ร้าย ครูทําโทษนักเรียนไม่ส่งการบ้าน พ่อแม่สั่งสอนลูกๆ มันเป็นเรื่องที่ปฏิบัติกันค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 18:26 - IP: 178.193.156.123 IP Information
Sleepy

umm..ทำไมไม่ตรวจDNA  และไม่กดดันแฟน  เราเข้าใจจขท.นะคะ_bcoz เงินไม่มี_เพิ่งจบ_แฟนก็ยังไม่มีอะไร  ฝรั่งก็เครียดอยู่แล้ว_ทำไรก็ยากถ้าไม่มีเงิน

นี่ถ้าจขท_อยู่ฝรั่งเศสเป็นคนที่นี่_ถึงท้องก็คงไปขอหน่วยงานช่วยได้

Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 18:58 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by lala10

..ทำไมไม่ตรวจDNA และไม่กดดันแฟน  เราเข้าใจจขท.นะคะ เงินไม่มี แฟนก็ยังไม่มีอะไร  ฝรั่งก็เครียดอยู่แล้ว ทำไรก็ยากถ้าไม่มีเงิน นี่ถ้าจขทอยู่ฝรั่งเศสเป็นคนที่นี่ ถึงท้องก็คงไปขอหน่วยงานช่วยได้

^^ A parents legal right is only binding IF you are the parent and can prove it. If there is a dispute the only binding resolution is found via a court of law and here the court can order a DNA test.

ปล ขอพูดปะกิดกะคนบ้านเดียวกันแต่อยู่คนละกันโตนสักหน่อยนะคะ จขกท   

Edited by YS - 07 Apr 2016 at 19:01
Back to Top
ํTonkaew View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ํTonkaew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 19:15 - IP: 58.8.153.40 IP Information
อ่านแล้วเศร้าจังค่ะ แต่อย่าเสียใจนะคะ อย่างน้อยเราก็ได้มีเจ้าตัวเล็กๆน่ารักๆ อยู่เคียงข้างเรา สู้ๆนะคะ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 23:39 - IP: 202.44.250.150 IP Information
คุณ Orat ขอโทษนะคะที่พึ่งมาตอบ พอดีเรียน พิมในมือถืมันยาวนานมาก 555+ เอาเป็นว่าขอบคุณมากๆ และเป็นกำลังใจซึ่งกันและกันนะคะ การไม่มีสามี มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสีย ข้อดีคือ ไม่มีใครกวนเวลาเราหงุดหงิดตอนท้อง ไม่มีใครชวนทะเลาะให้ปวดหัว ส่วนคนรอบข้างจริงๆ ไม่แคร์เลยค่ะ คุณ Orat ก็ไม่ต้องแคร์นะคะ หนูแคร์แค่แม่ เขาเป็นแม่ เขาก็คงเสียใจที่ใครมาว่าลูกเรา หรือทำให้ลูกเราอับอาย แต่หนูไม่อายหรอกค่ะ หนูไม่ได้มั่วจนท้อง ถึงแม้ใครจะว่ายังไง เราก็รู้ตัวเราอยู่ดี สู้ๆ ดูแลลูกนะคะ มีอะไรมาแลกเปลี่ยนกัน :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 23:44 - IP: 202.44.250.150 IP Information
คุณ Indynuu คุณ Tonkaew ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2016 at 23:51 - IP: 202.44.250.150 IP Information
คุณ Blue danube เรื่องที่พี่พูดมันก็จริงค่ะ ลำบากนิดหน่อยตรงที่หนูเรียนด้วย ทำงานส่งเงินกลับบ้านด้วย ช่วงนี้นอนดึกๆมากไม่ไหว ทนฝืนแค่ตอนทำการบ้าน ขับรถออกไปข้างนอกรู้สึกไม่ปลอดภัย ร่างกายไม่พร้อมเลยค่ะ ปวดท้องน้อย ท้องอืดแน่นท้องตลอดเวลา ทานขิงก็ไม่หาย ต้องพักอย่างเดียวถึงจะดี ก็ลองหาทางไปค่ะ ลดความเครียดตัวเองลงเยอะนะคะ ที่ได้คุยกับคนในนี้ ที่มีคนให้กำลังใจ ถึงคนจะตำหนิก็ไม่โกรธค่ะ เพราะหนูก็ไม่ดูแลตัวเองแต่แรกเอง สู้อยู่ค่ะ :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2016 at 01:23 - IP: 202.44.250.150 IP Information
คุณ Lala เรื่องเงินจริงๆมันเป้นปัจจัยส่วนหนึ่งแต่ส่วนน้อย หนูคิดว่าถ้าจะทำจริงๆพอมีทางที่จะใช้ค่าใช้จ่ายที่ไม่มาก และคนที่แพ้คดีต้องเป็นคนจ่ายค่าใช้จ่ายทั้งหมดเมื่อกระบวนการเสร็จสิ้น ถ้าเข้าใจไม่ผิด แต่หลักๆมันเปนความรู้สึกค่ะ ความรู้สึกที่อธิบายเป็นคำพูดไม่ค่อยชัดเจนว่ามันเป็นอย่างไร หวังว่ามันจะมีทางออกที่ดีที่สุดสำหรับทุกฝ่ายอย่างเร็วที่สุดค่ะ ขอบคุณนะคะ :) 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2016 at 02:27 - IP: 202.44.250.150 IP Information
คุณ YS หนูเข้าใจที่พี่พูดหมดทุกอย่าง แต่หนูไม่ทราบว่ากฎหมายฝฝรั่งเศส จะเป็นแค่เศษกฏหมายเหมือนกฎหมายไทยไหม หนูเคยเข้าไปในกระบวนการของกฎหมายนี้โดยตรงที่ไทยเมื่อสองปีที่แล้ว ทนายต้องการแค่ร้องขอให้เรายินยอมประนีประนอมต่อกัน รวมทั้งทนายบอกอย่างสุภาพว่า จริงๆแล้วกฎหมายบังคับคนไม่ดีไม่ได้ การชนะคดีไม่ใช่จะไม่เหนื่อยฟรีเสมอไป เขาอาจตกลงกับศาลว่าจะช่วยเหลือ อาจเดือนสองเดือนแล้วหาย มีทั่วไป จากนั้น ถ้าเขาไม่จ่าย ฝ่ายเราก็ต้องไปแจ้งศาลอีก ศาลก็จะมีจดหมายไปถึงเขาอีก รอสักพักก็เรียกตัวมาคุยกันอีก ไม่จบไม่สิ้น บางเรื่องก็อยู่ที่จิตสำนึกจริงๆ สุดท้ายเมื่อสืบทราบหน้าที่การงาน และ รายได้ เมื่อทนายทราบว่าน้อย เขาก็ไม่เสียเวลา และยืนยันว่า อย่าทำอะไรให้เสียเวลาเลย และบริษัทที่ฝ่ายชายทำงานอยู่ก็ปัดว่า ไม่ใช่ความรับผิดชอบของบริษัท เป็นเรื่องของชายหญิงให้เคลียกันเอง แม้มีกฎหมาย หรือหมายศาลมาถึงบริษัท ก็จะเป็นเพียงปัญหาของฝ่ายพนักงาน ไม่มีใครว่ายุ่งเรื่องของชาวบ้าน เขาตอบแบบนี้ อันนี้หนูพูดถึงกรณีกฎหมายไทยนะคะ แม้กระทั้ง มูลนิธิเพื่อนหญิง ที่บอกว่าช่วยคน จริงๆแล้วยิ่งกว่ากักขังเพื่อผลประโยชน์เงินช่วยเหลือ แม้แต่คนท้อง ยังไม่ให้กินอาหารที่มีคนเอามาเยี่ยม เหตุผลเพราะคนอื่นไม่ได้กิน คนท้องก็ไม่ต้องกิน ผู้คุมกินให้เอง จนป่วย พอป่วยแล้ว เขากลัวรับผิดชอบชีวิตคนไม่ไหว ก็ส่งกลับ ในที่ๆ พวกเขารู้อยู่แก่ใจว่า อันตรายต่อเด็กและ ผญ คนนั้น ค่ะ ทุกอย่างที่พูดมาเป็นความจริง จากการให้คำแนะนำของสองมูลนิธิเพื่อสตรีและเด็ก ทุกที่พูดเหมือนกันว่า อย่าเสียเวลาเลย ไปฟ้องเขาทำไม ไม่มีใครเขารับเรื่องให้ง่ายๆหรอก มันเป็นเรื่องเสียเวลา อยู่ๆไป ดูแลตัวเองไปค่ะ นั่นคือคำตอบของประเทศไทย..............พอนึกความรู้สึกหนูออกไหมคะ หนูอยากทำ หนูรักความยุติธรรม แต่มีใครการันตีเราได้ ว่าเราจะไม่เหนื่อยฟรี ชีวิตปัจจุบัญของเรา แค่หน้าที่ทางการเรียน การรับผิดชอบต่อค่าใช้จ่ายครอบครัว และตัวเอง ก็เหนื่อยมากๆแล้ว มีเด็กในท้อง แพ้ท้อง ฮอร์โมนเปลี่ยน ความดันขึ้นๆลงๆ กินลำบาก นอนลำบาก หนูไม่รู้จะอธิบายความเหนื่อยยังไงให้คนอื่นไม่รู้สึกว่าหนูบ่น....ไม่อยากบ่นค่ะ บ่นแล้วมันท้อ เพราะถึงยังไงสิ่งต่างๆที่ต้องทำก็ต้องทำต่อไปอยู่ดี สิ่งใหม่มันเลยยากนิดนึง ที่จะไฟท์....ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม หนูพยายามขอร้องคนที่มีพาสปอร์ตของเขา ช่วยส่งมาให้หนู เขาอาจกลัวความผิด ไม่ช่วยหนู หรือ สงสารเด็กแล้วช่วยหนู อันนี้ยังไม่ทราบคำตอบ....อย่างที่หนูบอก หนูพยายามครองสติ และตริตรองให้ดีที่สุดว่าสิ่งไหน ดีที่สุดสำหรับทุกฝ่าย ขอบคุณมากๆเลยนะคะ :))))))
Back to Top
Sabbie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sabbie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2016 at 11:00 - IP: 203.144.130.176 IP Information
ขอข้ามบ้าน เข้ามากอด จขกท เเน่นๆนะคะ เข็มเเข็งไว้เเล้วทำตามที่พี่ๆเเนะนำนะคะSmileSmile

***ปอลอ เเอบอยากรู้ว่า ว่า ผช คนนี้ชื่ออะไร  พอดีเคยเจอครูฝรั่งเศสในไทยมาตามจีบอยู่2คน(เเต่เราไม่ได้สนใจเเค่เเชทเล่นๆ)   คนนึง โป็ะเเตกเจอภรรยาเค้าในเว็บนี้โดยบังเอิญ

***แก้ไขคำผิดคะ

Edited by Sabbie - 08 Apr 2016 at 11:04
Distance means so little,
When someone means so much <3
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Prangissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2016 at 12:00 - IP: 202.44.242.77 IP Information
คุณ Sabbie ขอบคุณค่ะ เขาชื่อ (ขออนุญาติลบชื่อนะคะเพื่อป้องกันปัญห่ใดๆก่อนการแก้ปัญหาเก่าจะเสร็จสิ้น) ค่ะ ปริญาโทสองใบ มหาลัยที่สอนขอไม่เขียนนะคะ แต่จริงๆก็หาได้ไม่ยากในเน็ต
อยู่ไทยมา 8 ปี คบ ผญ ไทยครึ่งเดนมาร์กอายุมากกว่าสองปีมีลูกติดเป็นหนุ่มแล้วสองคนมา 5 ปี ตอนเจอเราเขาเช่าบ้านอยู่ถัดจากกันหนึ่งหลัง ผญ เดือดร้อนตลอดเวลาเห็นเราอยู่บ้าน ถึงขั้นให้เจ้าของบ้านใล่เขาออกภายใน 15วัน ทำให้ไม่ทราบว่า จริงๆแล้ว สถานะปัจจุบัญของเขาสองคนคืออะไร เขาบอกว่าเลิกกันแล้ว ผญ แต่งงานใหม่กับชายหนุ่มกว่ามากๆ ชาวอังกฤษ แต่พอเลิกับเราได้ประมาณหนึ่งอาทิตย์ ผญ อัพรูปหน้าปกเฟสเป็นรูปคู่กับเขา ก็นะ.....ไม่รู้อะ.... ของแบบนี้อยู่ที่กมลสันดาน ไม่ใช่สถานะการณ์ ถึงจะหลอกจะอะไร รู้ว่าทำลูกชาวบ้านเขาท้อง มันก็ควรทำอะไรบ้าง....ผช พูดจาดีมีการศึกษาแต่ปอดแหกหน้าตัวเมียก็มีมากค่ะ ในโลก เราแค่ซวย

Edited by Prangissara - 18 Apr 2016 at 13:25
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters