Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: Long Distance Relationship ที่ปวดใจ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Long Distance Relationship ที่ปวดใจ

Author
pukurinny View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote pukurinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Long Distance Relationship ที่ปวดใจ
    Posted: 20 Apr 2016 at 01:02 - IP: 58.9.202.11 IP Information
สวัสดีค่ะ
ดิฉันคบกับแฟนชาวฝรั่งเศสมาได้ประมาณสี่เดือนแล้วตอนนี้เค้าต้องกลับไปเคลียร์ธุระปะปังที่นู่น
เพื่อที่จะเตรียมตัวย้ายมาอยู่ที่เมืองไทยด้วยกัน ปัญหาคือ ระยะเวลาที่ต้องเคลียร์ธุระที่ว่ากินระยเวลาประมาณ4-5เดือน
ส่งผลให้ตอนนี้ เราต้องอยู่ในสภาวะรักทางไกลค่ะ

รักทางไกลตอนแรกก็ไม่หวั่น สมัยนี้มีสไกป์ มีไลน์ จะแชท จะคอลเมื่อไหร่ไม่มีปัญหา
แต่ว่าเอาเข้าจริงๆ แฟนดิฉันไม่ชอบใช้มือถือค่ะ พกไว้ก็ปิดเสียงตลอด ตอนที่อยู่ด้วยกันที่ไทยก็ทำแบบนั้น
ถ้าไลน์ไปกว่าจะตอบก็12ชั่วโมงให้หลัง วันนึงส่งข้อความมาถามประมาณ3-4ข้อความ cou cou พอรู้ว่าสบายดีก็จบ bisous bisous
วีดีโอคอล หรือโทรศัพท์คุยกันประมาณ5-10นาที แค่นั้น ไม่ทุกวันด้วยนะคะ นานๆที!
พอดิฉันบอกเค้าว่าไม่ค่อยสบายจะนอนเร็วนะ เค้าก็บอกแค่ว่าดื่มน้ำและพักผ่อนเยอะๆ หาอะไรมาห่มคอให้อุ่นๆ(เมืองไทยร้อนจะตายชัก)
รักษาตัวนะ บายยยยย! 
(บอกแฟนเก่าพอรู้ว่าเราไม่สบาย รายนู้นนี่แทบจะส่งยามาให้กิน โทรถามตลอดหายรึยัง, แต่ก็เป็นได้แค่แฟนเก่าเราอ่ะนะ ซอรี่)

ตอนที่อยู่ด้วยกันที่นี่ก็ดูจริงจัง มั่นใจว่าน่าจะเวิร์ค เค้าก็รับปากเราเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าไม่ต้องกังวล
อยู่นี่ก็ประพฤติตัวดี ตกเย็นไปรับเราที่ทำงานแทบจะทุกวัน วันไหนเราต้องเลิกงานดึกก็จะมาช่วยเคลียร์งานด้วย
วันไหนไปทานข้าวกับเพื่อน หรือกับครอบครัว เค้าก็ขอตามไปด้วยทุกครั้ง(ขอตามไปเองไม่เคยบังคับเลย)
เค้าจัดการสมัครเรียนภาษาที่อาริยองซ์ให้ ไปดูคอนโด ดูบ้านด้วยกัน ทำจนเราคิดไปว่าเค้าน่าจะจริงจังกับเรา

แต่ทำไมพออยู่ไกลกันแล้วเค้าทำตัวอย่างนี้อ่ะคะ......ห่างเหินกัน จนแอบกลัวว่าถ้ากลับมา ความรู้สึกอาจจะเปลี่ยนไป

พยายามไม่เปรียบเทียบเค้ากับคนอื่นเพราะตัวเองก็ไม่อยากโดนเปรียบเทียบกับใคร( คิดว่าลึกๆแล้วก็อยากเพราะมั่นใจว่าเราก็ดีไม่แพ้ใคร!!! อุ๊ยตาย>.<)

ปล.เค้าเคยคบกับคนไทยค่ะ ประมาณ3ปีได้ ไปอยู่ด้วยกันที่นู่นด้วย หลายครั้งที่ลึกๆอยากจะรู้ว่าเลิกกันเพราะอะไร แต่เค้าก็บอกแค่ว่า เข้ากันไม่ได้
ก็เลยไม่อยากเซ้าซี้ถามมาก เพราะอย่างแรกกลัวจะรับไม่ได้กับคำตอบที่ได้รับ สอง คิดว่าเรื่องในอดีตจบไปแล้ว เราต้องอยู่กับปัจจุบัน แต่ตอนนี้หวั่นใจมากค่ะ

กลัวว่าวันนึงจะถูกทิ้งเหมือนแฟนเก่าเค้า Cry

รบกวนขอคำแนะนำ คำปลอบประโลม หรือว่าคำวิจารณ์ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Back to Top
atlas View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote atlas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Apr 2016 at 18:17 - IP: 172.98.84.99 IP Information
คุณก็รู้อยู่ว่าเขาไม่ชอบใช้มือถือ ฉะนั้น คิดถึงก็ส่งข้อความไปหา หรือไม่ก็โทรไปหา

เขาก็คงจะยุ่งน่ะค่ะ. อย่ายึดติดเยอะลยค่ะ 4-5เดือนแป๊บเดียวเอง.

ถ้ามั่นใจว่าตัวคุณดีไม่แพ้คนอื่น ก็อย่านอยด์เลยค่ะ ^_^

ห่างกันจะได้พิสูจน์ไงคะ. ว่าคุณสองคนรักกันหรือไม่
Back to Top
Yahoo22 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yahoo22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2016 at 21:49 - IP: 124.122.30.26 IP Information
Originally posted by pukurinny

สวัสดีค่ะ
ดิฉันคบกับแฟนชาวฝรั่งเศสมาได้ประมาณสี่เดือนแล้วตอนนี้เค้าต้องกลับไปเคลียร์ธุระปะปังที่นู่น
เพื่อที่จะเตรียมตัวย้ายมาอยู่ที่เมืองไทยด้วยกัน ปัญหาคือ ระยะเวลาที่ต้องเคลียร์ธุระที่ว่ากินระยเวลาประมาณ4-5เดือน
ส่งผลให้ตอนนี้ เราต้องอยู่ในสภาวะรักทางไกลค่ะ

รักทางไกลตอนแรกก็ไม่หวั่น สมัยนี้มีสไกป์ มีไลน์ จะแชท จะคอลเมื่อไหร่ไม่มีปัญหา
แต่ว่าเอาเข้าจริงๆ แฟนดิฉันไม่ชอบใช้มือถือค่ะ พกไว้ก็ปิดเสียงตลอด ตอนที่อยู่ด้วยกันที่ไทยก็ทำแบบนั้น
ถ้าไลน์ไปกว่าจะตอบก็12ชั่วโมงให้หลัง วันนึงส่งข้อความมาถามประมาณ3-4ข้อความ cou cou พอรู้ว่าสบายดีก็จบ bisous bisous
วีดีโอคอล หรือโทรศัพท์คุยกันประมาณ5-10นาที แค่นั้น ไม่ทุกวันด้วยนะคะ นานๆที!
พอดิฉันบอกเค้าว่าไม่ค่อยสบายจะนอนเร็วนะ เค้าก็บอกแค่ว่าดื่มน้ำและพักผ่อนเยอะๆ หาอะไรมาห่มคอให้อุ่นๆ(เมืองไทยร้อนจะตายชัก)
รักษาตัวนะ บายยยยย! 
(บอกแฟนเก่าพอรู้ว่าเราไม่สบาย รายนู้นนี่แทบจะส่งยามาให้กิน โทรถามตลอดหายรึยัง, แต่ก็เป็นได้แค่แฟนเก่าเราอ่ะนะ ซอรี่)

ตอนที่อยู่ด้วยกันที่นี่ก็ดูจริงจัง มั่นใจว่าน่าจะเวิร์ค เค้าก็รับปากเราเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าไม่ต้องกังวล
อยู่นี่ก็ประพฤติตัวดี ตกเย็นไปรับเราที่ทำงานแทบจะทุกวัน วันไหนเราต้องเลิกงานดึกก็จะมาช่วยเคลียร์งานด้วย
วันไหนไปทานข้าวกับเพื่อน หรือกับครอบครัว เค้าก็ขอตามไปด้วยทุกครั้ง(ขอตามไปเองไม่เคยบังคับเลย)
เค้าจัดการสมัครเรียนภาษาที่อาริยองซ์ให้ ไปดูคอนโด ดูบ้านด้วยกัน ทำจนเราคิดไปว่าเค้าน่าจะจริงจังกับเรา

แต่ทำไมพออยู่ไกลกันแล้วเค้าทำตัวอย่างนี้อ่ะคะ......ห่างเหินกัน จนแอบกลัวว่าถ้ากลับมา ความรู้สึกอาจจะเปลี่ยนไป

พยายามไม่เปรียบเทียบเค้ากับคนอื่นเพราะตัวเองก็ไม่อยากโดนเปรียบเทียบกับใคร( คิดว่าลึกๆแล้วก็อยากเพราะมั่นใจว่าเราก็ดีไม่แพ้ใคร!!! อุ๊ยตาย>.<)

ปล.เค้าเคยคบกับคนไทยค่ะ ประมาณ3ปีได้ ไปอยู่ด้วยกันที่นู่นด้วย หลายครั้งที่ลึกๆอยากจะรู้ว่าเลิกกันเพราะอะไร แต่เค้าก็บอกแค่ว่า เข้ากันไม่ได้
ก็เลยไม่อยากเซ้าซี้ถามมาก เพราะอย่างแรกกลัวจะรับไม่ได้กับคำตอบที่ได้รับ สอง คิดว่าเรื่องในอดีตจบไปแล้ว เราต้องอยู่กับปัจจุบัน แต่ตอนนี้หวั่นใจมากค่ะ

กลัวว่าวันนึงจะถูกทิ้งเหมือนแฟนเก่าเค้า Cry

รบกวนขอคำแนะนำ คำปลอบประโลม หรือว่าคำวิจารณ์ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ตีตนไปก่อนไข้ ถ้าไม่เลิกฟุ้งซ่าน รับรองได้เลิกอย่างใจคิดแน่ๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pukurinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2016 at 22:00 - IP: 58.9.202.11 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Atlast

นอยด์ไปเองจริงๆ ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นแล้วค่ะ
พยายามหากิจกรรมให้ตัวเองทำเยอะๆแล้วค่ะ
ว่ายน้ำ ออกกำลัง ถักโครเชต์ วาดรูป หลายครั้งก็พยายามเอางานกลับมาทำที่บ้าน
เพื่อจะได้ฟุ้งซ่านน้อยลง ก็ช่วยได้จริงๆนะคะ รู้สึกดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ

คือที่นอยด์เพราะว่า หลายครั้งเราส่งข้อความไปเป็นกิโลเมตร เค้าตอบกลับมา3เซนติเมตร
แต่ตอนนี้ปลงค่ะ ไม่คิดมาก หยุดเสาร์-อาทิตย์ก็กลับไปนอนบ้านพ่อแม่ วันธรรมดาก็นอนที่คอนโด

รอวันที่จะได้กลับมาเจอกันอีกครั้งค่ะ :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pukurinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2016 at 22:08 - IP: 58.9.202.11 IP Information
ขอบคุณคุณ Yahoo22 มากนะคะHug

คำพูดของคุณช่วยให้ดิฉันคืนสติจากความฟุ้งซ่าน
ตอนนี้ สตรองงงง มากค่ะ Wink

พยายามมีความสุขกับทุกวัน โดยถือว่าการที่เราอยู่ไกลกันก็เป็นการคบกันอีกรูปแบบนึงค่ะ
พิสูจน์ใจ พิสูจน์ความอดทน พิสูจน์ความรัก

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะคะ และขอบคุณสำหรับพื้นที่ระบายความในใจค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters