Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แบ่งปันเรื่องเอกสาร วีซ่า แต่งงาน ที่อังกฤษค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แบ่งปันเรื่องเอกสาร วีซ่า แต่งงาน ที่อังกฤษค่ะ

Author
grasy apple View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แบ่งปันเรื่องเอกสาร วีซ่า แต่งงาน ที่อังกฤษค่ะ
    Posted: 08 Sep 2010 at 20:34 - IP: 86.13.245.9 IP Information
หวัดดีค่ะ ทุกคน
     พอดีเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ไปยื่นวีซ่าแต่งงาน ที่ ลิเวอร์พูล มาค่ะ ทีนี้จะขอแบ่งปันในเรื่องเอกสารนะคะ   สำหรับเอกสารที่เตรียมเรียกได้ว่าเอยะค่ะ เพราะแฟนเค้ากังวล กลัวไม่ได้ โดยเฉพาะ แบงค์สเตทเมนท์ ไม่ค่อยสวยเลย  สำหรับเอกสารที่เตรียมมีดังนี้ค่ะ
     1.  Passports เรากับสามี
     2.  รูปถ่าย เรากับสามี
     3.  Marriage Licence
     4.  Divorce Licence
     5.  Death Certificate
     6.  Cover letter
     7.  Employment letter
     8.  P60
     9.  council tax (ชื่อร่วม)
     10.  Water bill
     11.  Gas and Electric bills
     12.  Telephone bill
     13.  Bank Book 
     14.  Wage slips
     15.  Bank statements (6 เดือน บอกได้เลยว่า ไม่สวยเลย  สวยเฉพาะเดือนสุดท้ายนี่แหละค่ะ เพราะเอาของแม่สามีมาใส่ให้สวย ๆ)
     16.  Wedding photos
     17.  our photos
     18.  his mum letter
     19.  his mum bank statement (ของแม่ สามีเตรียมเอง เค้าบอกว่า จะได้สบายใจ)

ตอนยื่นนะคะ เจ้าหน้าที่คนสวยไม่ได้ดูเอกสารที่เราเตรียมมาเลย เค้าเอาแค่ พาสปอร์ต รูปถ่าย ทะเบียนสมรส ใบหย่า ใบมรณะบัตร และ bank statement เดือนสุดท้ายเท่านั้นค่ะ ใช้เวลาช่วงนี้ประมาณ 10 นาที ก็เสร็จค่ะ และเช้าวันนี้ ได้รับ ไอดีการ์ด เรียบร้อยแล้วค่ะ ไวมากค่ะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 20:58 - IP: 188.220.134.177 IP Information

ขออนุญาตเอา link ไปไว้ที่กระทู้วีซ่านะคะ เผื่อกระทู้ตกหน้าไป ต่อไปมีใครเข้ามาหาข้อมูลจะได้มา link นี้

ขอบคุณล่วงหน้าSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 21:27 - IP: 86.13.245.9 IP Information
ด้วยความยินดี ค่ะ พี่นก Tongue
Back to Top
Angela View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Angela Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 22:35 - IP: 92.10.84.244 IP Information
Originally posted by grasy apple

ด้วยความยินดี ค่ะ พี่นก Tongue
ดีใจต้วยเน้อเจ้า แล้วคุยกันเจ้า ปี้อ่าง
        "เรียนรู้ตลอดชีวิต ไม่สายที่จะเรียนรู้" " อยู่กับปัจจุบัน    ทำใจให้มีสุข "
Back to Top
Paojh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Paojh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2010 at 22:51 - IP: 114.128.222.49 IP Information
ยินดีด้วยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 00:18 - IP: 86.13.245.9 IP Information
ขอบคุณ ทุกคนค่ะ
Back to Top
kaideakin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaideakin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 04:08 - IP: 78.147.168.225 IP Information
Clap  ขอบคุณสาระดี ๆ ที่แบ่งปันค่ะ
Back to Top
mam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 13:48 - IP: 78.145.89.51 IP Information
Avatar ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล แต่ไม่ทราบว่าคุณยื่นก่อนสองปีหรือเปล่าค่ะ แล้วยื่นได้หรอคะ แหม่มมาอยู่ปีกว่าเองค่ะหาข้อมูลอยู่ค่ะ พอดีคุณมาโพสซื่งเป็นประโยชน์มากๆๆเลยค่ะSmile แล้วขออนุญาติตามต่อนะคะ ที่คุณบอกรายละเอียดข้อที่2 photo น่ะคะ หมายถืงรูปที่แปะเอกสารป่ะคะ ขนาดรูปเท่าไหร่คะ เพราะเห็นข้อ 17, Our photp's อันนี้ต้องเป็นรูปถ่ายครอบครัว คู่กันใช่ไหมค่ะ และข้อ 8,P60 มันคืออะไรคะSmile แล้วเราต้องติดต่อการยื่นวียังไงคะ อ้อลืมถามค่ะ กรณีลูกติดมาด้วยเราต้องยื่นPassport and Photoลูกด้วยใช่ไหมคะBig smile
telford
Back to Top

Post Options Post Options   Quote mam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 14:06 - IP: 78.145.89.51 IP Information

อีกรอบค่ะTongue กรณีทะเบียนสมรสที่แปรเป็นอังกฤษแต่ไม่ได้เอาไปยื่นแสตมป์ที่สถานกงศุล การต่างประเทศ จะมีปัญหาไหมคะ คือจ้างบริบัทแปลค่ะ รู้เท่าไม่ถืงการ และไม่รู้เรื่องด้วยค่ะBig smile มีใครเคยยื่นวีแล้วทะเบียนสมรสยังไม่แสตมป์เหมือนแหม่มบ้างไหมคะConfused

telford
Back to Top

Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 15:59 - IP: 86.13.245.9 IP Information
หวัดดีค่ะ น้อง Mam พี่มาด้วย วีคู่หมั้นค่ะ ตอนนี้ยื่นวีซ่า ติดตามคู่สมรสค่ะ แต่พี่อยู่อังกฤษ พี่คิดว่าของน้อง คงคนละประเภทกับของพี่แล้วหล่ะ พี่ใช้แบบฟอร์ม FLR(M) ค่ะ  สำหรับ รูปในข้อ 2 ใช่ค่ะ เป็นรูปที่ใช้ทำพาสปอร์ต ค่ะ พี่ไปถ่ายที่ร้าน The co-operative pharmacy ค่ะ บอกเค้าว่าทำพาสปอร์ต ถ่ายสองคน จ่าย 4 ปอนด์ค่ะ รูปนี้ต้องใช้แน่นอนค่ะ ข้อ 8. P60 เป็นใบที่แสดงถึงการเสียภาษีของแฟนเราในแต่ละปีนะจ๊ะ ในนั้นจะบอก National Insurance number บอกรายได้ บอกภาษีที่จ่าย จ้า พี่ไม่รู้ว่าภาษาไทยเรียกอะไรเหมือนกัน เดี๋ยวให้พี่ ๆ ที่รู้มาช่วยตอบนะ  แต่ถ้าน้องบอกแฟนแล้ว เค้าจะรู้ทันทีจ้า ว่าใบอะไร สำหรับข้อ 17. เป็นรูปของเราที่ถ่ายด้วยกันจ้า แฟนพี่เค้ากังวลก็เลยเตรียมหมดเลย แต่เจ้าหน้าที่เค้าไม่ดูเลยจ้า แต่พี่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้น้องอยู่ที่ไหน และทำวีซ่าอะไร การติดต่อยื่นวีซ่าถ้าเมืองไทย ก็ที่ VFS อาคาร รีเจนท์เฮ้าส์ค่ะ ถ้าอยู่อังกฤษน้องลองเข้าไปถามกูเกิ้ลดูนะคะ ว่าโฮมออฟฟิสไหน อยู่ใกล้เราที่สุดค่ะ เรื่องลูกอันนี้ต้องขออภัยค่ะ พี่ไม่ทราบเลย   ส่วนทะเบียนสมรสตอนนั้นพี่ก็ให้เอเยนซี่เค้าแปลให้ และก็ประทับตราให้เรียบร้อยค่ะ เค้าทำให้เสร็จกระบวนการเลยค่ะ ถ้าไม่ประทับตราจะเป็นไรมั้ย อันนี้ พี่ไม่แน่ใจค่ะ เดี๋ยวรบกวนพี่ ๆ คนอื่น ๆ มาช่วยตอบให้นะคะ  แล้วน้องสามารถเข้าไปตรงกระทู้ปักหมุดค่ะ    วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้UK ค่ะ  โชคดีค่ะ

พี่นกขา กรุณาช่วยหนูด้วยค่ะ กรุณาให้ความกระจ่างน้องเค้าด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ 
Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 16:49 - IP: 124.120.199.213 IP Information
Originally posted by mam

อีกรอบค่ะTongue กรณีทะเบียนสมรสที่แปรเป็นอังกฤษแต่ไม่ได้เอาไปยื่นแสตมป์ที่สถานกงศุล การต่างประเทศ จะมีปัญหาไหมคะ คือจ้างบริบัทแปลค่ะ รู้เท่าไม่ถืงการ และไม่รู้เรื่องด้วยค่ะBig smile มีใครเคยยื่นวีแล้วทะเบียนสมรสยังไม่แสตมป์เหมือนแหม่มบ้างไหมคะConfused

น่าจะรับรองได้ที่สถานฑูตไทยค่ะ

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 17:08 - IP: 124.120.199.213 IP Information
Avatar ถ้าคุณมาด้วยวีซ่าsettlement visa    จะต่อด้วยวีซ่า ILR

ส่วนของคุณเปิ้ล

Avatar คุณเปิ้ลมาด้วยวีซ่าคู่หมั้น   ผ่านการแต่งงานที่อังกฤษแล้วจะต้องมาเปลี่ยนเป็นวีซ่าแต่งงานที่อังกฤษ

Edited by anjing - 09 Sep 2553 at 17:50

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 17:29 - IP: 124.120.199.213 IP Information
ใบ P60  

P60

Your P60 is the summary of your pay and the tax that's been deducted from it in the tax year.

Your employer should give you a P60 to keep as a record at the end of every tax year (which runs from 6 April to 5 April the next year). If your employer doesn't give you a P60 at the end of the tax year, ask for it - you're entitled to it by law if you are still working for the employer at 5 April.

You might need it:

• to complete a Self Assessment tax return, if this applies to you
  • to claim back any tax you've overpaid
  • to apply for tax credits

You may also need it as proof of your income if you apply for a loan or a mortgage - so it's important to keep all your P60s safe.

Edited by anjing - 09 Sep 2553 at 17:39

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2010 at 17:30 - IP: 188.220.134.177 IP Information

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล แต่ไม่ทราบว่าคุณยื่นก่อนสองปีหรือเปล่าค่ะ แล้วยื่นได้หรอคะ แหม่มมาอยู่ปีกว่าเองค่ะหาข้อมูลอยู่ค่ะ พอดีคุณมาโพสซื่งเป็นประโยชน์มากๆๆเลยค่ะSmile แล้วขออนุญาติตามต่อนะคะ ที่คุณบอกรายละเอียดข้อที่2 photo น่ะคะ หมายถืงรูปที่แปะเอกสารป่ะคะ ขนาดรูปเท่าไหร่คะ เพราะเห็นข้อ 17, Our photp's อันนี้ต้องเป็นรูปถ่ายครอบครัว คู่กันใช่ไหมค่ะ และข้อ 8,P60 มันคืออะไรคะคือใบรับรองรายได้ตลอดปีที่นายจ้างออกให้ทุกปีค่ะ Smile แล้วเราต้องติดต่อการยื่นวียังไงคะคุณสามารถไปยื่นได้ด้วยตัวเองโดยโทรนัดหรือนัดonline ก็ได้ค่ะ อ้อลืมถามค่ะ กรณีลูกติดมาด้วยเราต้องยื่นPassport and Photoลูกด้วยใช่ไหมคะBig smileใช่ค่ะต้องใช้ทั้งสองอย่าง

ทะเบียนสมรสที่จดมาจากไทย ทางโฮมไม่ได้บังคับว่าต้องผ่านการรับรองมาจากสถานกงสุลที่ไทยหรือผ่านการรับรองใดๆมาก่อน คุณสามารถใช้ทะเบียนสมรสตัวจริงคู่กับใบแปลที่รับรองจากบริษัทที่แปลมาได้ไม่มีปัญหาค่ะ เอกสารทุกอย่างที่ใช้ต่อวีซ่าถาวรที่นี่ถ้าคุณอ่านคู่มือดีๆ รวมทั้งอ่านในตัวใบสมัคร โดยเฉพาะในหน้าส่วนท้ายที่เป็น check list ก็จะทราบว่าคุณควรใช้อะไรบ้าง เอกสารส่วนใหญ่ที่เป็นเอกสารสนับสนุน ต้องกระจายให้ครบสองปี ที่สำคัญเวลาต่อวีถาวรในฐานะติดตามคู่สมรส รุ่นใหม่ๆ ทางโฮมไม่ขอดูทะเบียนสมรสด้วยซ้ำไป เพราะในวีซ่าที่ติดอยู่ในพาสก็บอกอยู่ว่าเป็น spouse แต่การให้แนบไปก็เพื่อเป็น support document  เท่านั้นเอง ตอนพี่ยื่นวี ยื่นขอสัญชาติ ใบทะเบียนสมรสก็ไม่ได้แสตมป์เหมือนกัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote mam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2010 at 00:56 - IP: 92.28.142.137 IP Information

Avatar ขอบคุณค่ะตอนนี้แหม่มอยู่อังกฤษแล้วค่ะBig smile   Avatar และก็ขอบคุณพี่พีอาร์คนสวยด้วยนะคะ และก็พี่สาวผู้น่ารัก Avatar ของน้องๆๆด้วยค่ะ ตอนนี้เป็นอันโล่งมากๆๆค่ะพี่นก ตอนแรกแหม่มหนักใจมากๆๆๆๆๆๆเลยค่ะเพราะกลัวมีปัญหาตอนยื่นวีค่ะ แถมตัวที่แปลแหม่มเคลือบพลาสติคด้วยน่ะคะ แล้วตอนนี้ก็เป็นกังวลมากเกี่ยวกับเรื่องเตรียมเอกสาร ซื่งไม่รู้จะเริ่มยังไงค่ะBig smileตัวเองคนเดียวไม่พอแถมพ่วงลูกมาอีกด้วยBig smileBig smileBig smile ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆนะคะ

telford
Back to Top

Post Options Post Options   Quote grasy apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 01:25 - IP: 86.13.245.9 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ คุณ แหม่ม 
Back to Top
jeabuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 17:48 - IP: 81.158.122.27 IP Information

ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสาร ตอนนี้เค้าเปลี่ยนกฏแล้วเหรอค่ะ ทำไมเอกสารมันถึงเยอะขนาดนี้อ่ะค่ะ

เจี๊ยบก็มาด้วยวีซ่าคู่หมั้นเหมือนกันค่ะ มาแต่งงานที่นี่ และก็ขอต่อวีซ่าที่นี่เลย ตอนนั้นเจี๊ยบใช้เอกสารแค่ 4-5 อย่างเองค่ะ

- แบบฟอร์ม FLR(M)
- พาสปอร์ตเรา  ตัวจริง  + รูปถ่าย 1 นิ้วมั้ง
- พาสปอร์ตแฟน  ตัวจริง  + รูปถ่าย 1 นิ้วมั้ง
- สลิปเงินเดือนแฟน ย้อนหลัง 3 เดือน
- บิลค่าใช้จ่าย 2-3 ใบ เพื่อแสดงที่อยู่

ใช้แค่นี้เองอ่ะ เพราะว่าต่อวีซ่าที่นี่ มันง่ายกว่า ขอวีซ่าคู่หมั้นที่เมืองไทย ตอนขอคู่หมั้นยื่นเป็นแฟ้มเลยค่ะ แต่พอเราได้คู่หมั้นแล้ว มาต่อวีซ่า 2 ปีที่นี่ เอกสารใช้ไม่เยอะ เพราะเค้าสกรีนมาจากเมืองไทยแล้วรอบนึง
Back to Top
jeabuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 17:50 - IP: 81.158.122.27 IP Information

ออ ลืมอีกใบนึง

- ใบทะเบียนสมรส ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 17:57 - IP: 94.194.30.77 IP Information
Avatar คุณเจี๊ยบ จริงๆก็ใช้ไม่เยอะหรอกค่ะ เห็นน้องๆที่นี่หลายคนก็ไม่ได้ใช้เอกสารอะไรมาก หลักๆ ก็เหมือนของคุณ คนที่ต้องเพิ่มเอกสารบางอย่างก็คือในรายที่ยังอาศัยอยู่กับพ่อแม่ กับในรายที่รายได้ไม่แน่นอน คนเหล่านี้ต้องใส่เอกสารเพิ่มเติมค่ะSmile
Back to Top
sandysine5 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2010 at 22:51 - IP: 94.192.44.226 IP Information
ฮุย เล่ ฮุย ขอบคุณพี่ๆทุกคน ทุกๆเม้นท์นะคะ ทรายเพิ่งจะสละตำแหน่งนางสาวไปไม่กี่วันค่ะ วีคนี้ตั้งใจจะยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสที่อังกฤษค่ะ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยจ้า ^^
Back to Top
Chollada View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chollada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2011 at 20:00 - IP: 86.0.33.181 IP Information
สวัสดีค่ะชื่อนุ้ยคะ ตอนนี้อยู่ที่อังกฤษทำวีซ่าคู่หมั้นมาเพิ่งแต่งงานเมื่อวันที่ 26 เดือนที่แล้วที่อังกฤษนี่แหละคะ ตอนนี้กำลังเตรียมตัวทำวีซ่าสำหรับ 2 ปีจะไปทำที่ลิเวอร์พูลค่ะ ก็เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ที่เคยมีประสบการณ์ว่าจะต้องใช้อะไรบ้าง มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างจากปีที่แล้ว ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคะ ขอบคุณมากคะ Smile
Back to Top
goong31 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote goong31 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2012 at 21:38 - IP: 94.175.110.186 IP Information
ขอรบกวนหน่อยค่า
คือว่ามีข้อสงสัยอีกแล้วอะค่ะ ประมาณว่าอ่านหลายๆโพสแล่สก็ยงงงอยู่อะค่ะ คือว่า ขอเรียกตัวเองว่ากุ้งนะค่ะ  กุ้งมีสงสัยว่าแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสที่นี่แล้วต้องใช้สแต๊ทเเมทเราด้วยเหรอ เอกสารใช่อันนี้เปล่าค่ะ
เตรียมรูปเราสองใบ สามีหนึ่งใบ
พาสเรา สามี
ทะเบียนสมรส
สเต็ทเม้นท์สามี
ใบเงินเดือนสามีค่ะ
ค่าทำเนียม 
แค่นี้เองเหรอค่ะ กุ้งว่ามันน้อยไปหรือเปล่า ประมาณว่ากลัวจะม่ผ่านอะค่ะขอรบก่านช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ ขอคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2012 at 22:16 - IP: 86.160.199.118 IP Information
Originally posted by goong31

ขอรบกวนหน่อยค่า
คือว่ามีข้อสงสัยอีกแล้วอะค่ะ ประมาณว่าอ่านหลายๆโพสแล่สก็ยงงงอยู่อะค่ะ คือว่า ขอเรียกตัวเองว่ากุ้งนะค่ะ  กุ้งมีสงสัยว่าแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสที่นี่แล้วต้องใช้สแต๊ทเเมทเราด้วยเหรอ เอกสารใช่อันนี้เปล่าค่ะ
เตรียมรูปเราสองใบ สามีหนึ่งใบ
พาสเรา สามี
ทะเบียนสมรส
สเต็ทเม้นท์สามี
ใบเงินเดือนสามีค่ะ
ค่าทำเนียม 
แค่นี้เองเหรอค่ะ กุ้งว่ามันน้อยไปหรือเปล่า ประมาณว่ากลัวจะม่ผ่านอะค่ะขอรบก่านช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ ขอคุณค่ะ

ถ้าต่อวีซ่าที่นี่ไม่น้อยหรอกค่ะ อย่าลืมผลสอบ A1 ด้วยแล้วกันค่ะ ต้องเป็นผลสอบจากสถาบันตาม list ของโฮมเท่านั้นนะคะ ตรวจสอบก่อนส่งด้วยแล้วกัน ถ้าสอบ TOEIC หรือ IELTS มาจากไทยก้ใช้ได้ค่ะ
Back to Top
thedora22 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote thedora22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2012 at 00:21 - IP: 82.14.84.67 IP Information
สวัสดีค่ะ เคยสอบถามพี่นกเกี่ยวกับวีซ่าคู่หมั้นไปแล้วครั้งหนึ่ง ตอนนี้อยู่เบลฟาสต์ ไอร์แลนด์เหนือค่ะ กำลังเตรียมต่อวีซ่า Extension of stay in the UK  2 ปีหลังจากแต่งงาน ที่ BELFAST อยากเข้ามาสอบถามเกี่ยวกับการกรอก FLR (M) 
 คำถามที่ 1. SECTION 1 - APPLICANT’S DETAILS
              1.5 Surname or family name (ต้องใช้นามสกุลสามีหลังจากแต่งงานใช่ไหมค่ะ แต่พาสปอร์ตยังเป็นนามสกุลเดิมอยู่ ใช่หรือเปล่าค่ะ )
 คำถามที่ 2. SECTION 6 - BIOMETRIC RESIDENCE PERMIT
     หลังจากตอบ 6.3 Have you had your fingerprints taken as part of a previous UK immigration application
made in the UK or abroad?  If yes,  go to 6.4
     อยากถามเกี่ยวกับข้อนี้ค่ะ เพราะเคย BIOMETRIC  ใช่ที่เคยเช็คตากับนิ้วทั้ง 10 ที่ VFS หรือเปล่าค่ะ (พอดีไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่าค่ะ) ถ้าใช่ ครั้งแรกที่ VFS ตอนยื่นขอวีคู่หมั้นและครั้งที่ 2 ตอนเข้ามาลอนดอนที่ด่านสนามบินฮีทโทว์ (แต่ที่ฮีทโทรว์ตรวจแค่ตากับนิ้วโป้งค่ะ)
    6.4 Please give the details specified below in each case. If you need more space, continue on a separate sheet and  enclose it with this application form.
       (ไม่เข้าใจคำถามแรกค่ะ ช่วยอธิบายได้ไหมค่ะ)
       -The name in which your fingerprints were taken ................ ??
      - Date on which they were taken  . ??
      - Place at which they were taken. ??
      - British diplomatic post if they were taken abroad . ?? (อันนี้ไม่เข้าใจค่ะ)
คำถามที่ 3 SECTION 7 - YOU AND YOUR PARTNER
 Did you get an entry clearance as a spouse, civil partner, unmarried or same-sex
partner, fiancé(e) or proposed civil partner before entering the UK? ต้องตอบว่า YES ถูกต้องไหมค่ะ หมายถึงว่าเข้ามาวีคู่หมั้น (อันนี้คำถามกำกวมเลยงงนิดหน่อยค่ะ)

ต้องขอโทษด้วยนะค่ะสำหรับคำถามที่แปลกๆ นิด เพราะเข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวแนวและตัวอย่างการกรอก FLR (M) ไม่มีนะค่ะ
อีกอย่างจะเข้าไป book appiontment หน้าเว็บของโฮมฯ Error ค่ะ ไม่รู้จะนัดหมายวิธีไหนได้ค่ะ
ขอบคุณพี่นกนะค่ะสำหรับคำปรึกษาดีๆ เข้ามาอ่านข้อมูลเรื่อยๆ ค่ะ

thedora22
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.180 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters