Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: **จดทะเบียนสมรสกับชาวฝรั่งเศสในประเทศไทย 2016**
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

**จดทะเบียนสมรสกับชาวฝรั่งเศสในประเทศไทย 2016**

Author
Naranya View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Naranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: **จดทะเบียนสมรสกับชาวฝรั่งเศสในประเทศไทย 2016**
    Posted: 02 May 2016 at 18:04 - IP: 134.196.164.33 IP Information
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่าน

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณทุกกระทู้จากเว็บไซต์ Ladyinter ที่เป็นแหล่งข้อมูลให้วางแผนและเตรียมเอกสารในการดำเนินเรื่องจดทะเบียนสมรส การขอวีซ่า และข้อมูลต่างๆอีกมากมาย ขอบคุณทุกคนมากๆค่ะ SmileSmile

ทุกขั้นตอนดำเนินการด้วยตัวเองทั้งหมดโดยไม่ผ่านเอเจนซี่ค่ะ *กรณีโสดทั้งคู่* โดยขอแบ่งขั้นตอนหลักเป็น 3 ขั้นตอน ตั้งแต่
ขอใบโสด --- จดทะเบียน --- ขอวีซ่า

ขอใบโสด
ขั้นแรกเลยให้เข้าไปนัดวันยื่นเอกสารกับสถานทูตที่นี่ http://www.ambafrance-th.org/Etat-civil-586 
หลังจากได้วันนัดหมายเรียบร้อยแล้วให้เตรียมเอกสารดังนี้
ฝ่ายหญิง
1. บัตรประชาชนตัวจริง+สำเนา 
2. พาสปอรต์ตัวจริง+สำเนา
3. ทะเบียนบ้านตัวจริง และทะเบียนบ้านฉบับแปลเป็นฝรั่งเศส+สำเนา 1 ชุด
4. ใบเกิดตัวจริง (ไปขอคัดลอกใหม่ที่สำนักงานเขตที่เกิดเพราะสถานทูตต้องการเอกสารที่มีอายุไม่เกิน 3 เดือน) พร้อมแปลเป็นฝรั่งเศส+สำเนา 1 ชุด
*ไม่ต้องใช้ใบโสดและไม่จำเป็นต้องนำเอกสารไปประทับตราที่กงศุล สามารถนำไปแปลได้เลย*
ฝ่ายชาย
TOUT DOSSIER INCOMPLET SERA REFUSE
Le Consulat ne fera en aucun cas des photocopies lorsque vous vous présentez pour une démarche, 
vous devez être munis des documents originaux, accompagnés d’un jeu complet de photocopies, nettes 
et lisibles.
Futur conjoint de nationalité française
➢ copie intégrale d’acte de naissance délivrée depuis moins de 3 mois (veillez présenter 
l’original).
➢ document justifiant de la nationalité française (à fournir si vous n’êtes pas nés en France d’au 
moins un parent lui-même né en France) :
•    carte nationale d’identité française en cours de validité (modèle sécurisé),
•    ou certificat de nationalité française,
•    ou   exemplaire   enregistré   d’une   déclaration   acquisitive   de   la   nationalité 
française,
•    ou ampliation du décret de naturalisation ou de réintégration dans la nationalité française,
•    ou passeport biométrique.

➢ présentation du passeport
➢ Carte d’identité, si vous l’avez

➢ en cas de veuvage, copie intégrale de l’acte de décès du précédent conjoint

➢ justificatif de domicile (par ex : factures, avis d’imposition, attestation de l’hébergeant avec 
copie de sa pièce d’identité …). Attention, pour toute personne ayant une adresse à l’étranger vous 
devrez aussi présenter votre carte consulaire (pour plus d’info, renseignez-vous auprès de 
l’ambassade de France de votre pays de résidence).

*Credit by : คุณ Zee-Siamknowhow (ตอนแรกปรึกษาจะทำกับที่นี่แต่พี่เขาบอกว่าถ้าอยู่ที่กรุงเทพ น้องทำเองเลย ไม่ต้องจ้างพี่ ^^)

เอกสารครบแล้วก็นำไปยื่นตามวันนัดได้เลยค่ะ ขับรถไปได้มีที่จอดรถตรงหน้าสถานทูตเลย ชั่วโมงละ 30 บาท พอถึงหน้าสถานทูตก็ยื่นใบนัดพร้อมพาสปอร์ตให้กับหน่วยรักษาความปลอดภัย แล้วเขาจะเรียกให้ผ่านเครื่องตรวจโลหะและตรวจกระเป๋าทีละคน หลังจากผ่านด่านให้เดินเข้าไปในตัวอาคารจะเจอเจ้าหน้าที่ชาวฝรั่งเศสหน้าตายิ้มแย้มต้อนรับอยู่ ก็ให้คุณแฟนบอกไปค่ะว่ามายื่นเรื่องจดทะเบียนสมรส เจ้าหน้าที่จะจดชื่อและเลขพาสปอร์ต นั่งรอซักครู่เจ้าหน้าที่จะเรียกชื่อพร้อมบอกเลขห้องให้ขึ้นลิฟท์ไป

เจ้าหน้าที่ประจำห้องจะสัมภาษณ์ทั้งคู่เล็กน้อยประมาณว่าเจอกันที่ไหน เมื่อไหร่ ไม่เยอะค่ะ เพราะหลังจากนั้นเจ้าหน้าที่จะให้คำถามมาคนละ 2 แผ่น (4 หน้า) ถามชื่อ, ที่อยู่, อายุ, อาชีพ, สมาชิกในครอบครัว, เจอกันที่ไหนเมื่อไหร่อย่างไร เคยไปเยี่ยมบ้านเกิดของอีกฝ่ายหรือไม่ เมื่อไหร่  ให้เวลาประมาณ 5-10 นาที ระหว่างกรอกข้อมูลห้ามคุยกันนะคะ หลังจากกรอกข้อมูลเสร็จสิ้นเจ้าหน้าที่ก็จะเอาเอกสารทุกอย่างใส่แฟ้มพร้อมกับแปะนามสกุลของแฟนไว้ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าใช้เวลาดำเนินการประมาณ 6-8 สัปดาห์ หากเอกสารพร้อมแล้วจะแจ้งไปที่อีเมลของแฟนค่ะ แล้วก็ไปรับที่สถานทูตได้เลยไม่ต้องนัดใหม่แล้ว

จดทะเบียน
ในกรณีของเราใช้เวลาในส่วนนี้ 2 วันค่ะ
วันแรกเดินทางไปรับเอกสารที่สถานทูตเวลา 8.30 น. จะได้เอกสาร 2 แผ่น ใบแรกเป็นภาษาฝรั่งเศสทั้งหมดและใบที่ 2 เป็นใบที่ให้แฟนกรอกข้อมูลส่วนตัว(ใบที่ 2 เราสามารถแปลกันเองได้ค่ะแต่ถ้าจ้างแปลใบแรกทางร้านจะแปลแผ่นที่ 2 ให้ด้วย) นำเอกสารไปแปลด่วนที่ร้านหัวมุม ร้านอยู่ซอยเดียวกับสถานทูต ราคาแปลด่วนแผ่นละ 2,000 บาท พอได้เอกสารที่แปลเป็นภาษาฝรั่งเศสแล้วให้กลับเข้าไปในสถานทูตเพื่อประทับตรารับรอง (ประมาณ 1,000 บาท) แล้วนำเอกสารที่ได้รับตราประทับจากสถานทูตฝรั่งเศสไปประทับตราต่อที่กรมการกงสุลแจ้งวัฒนะ ประทับตราด่วนใบละ 800 บาท (2 ใบ 1,600 บาท) นัดรับเอกสารคืนบ่าย 3 โมง แต่เราสามารถไปติดตามเอกสารได้แต่งแต่บ่าย 2 ได้เลยค่ะ หลังจากนั้นเราก็เดินทางไปจดทะเบียนสมรสที่เขตหลักสี่ ควรจะโทรไปถามกับเจ้าหน้าที่ก่อนนะคะว่าคิวจดทะเบียนสมรสกับชาวต่างชาติเต็มแล้วหรือยัง เขารับประมาณ 8 คู่ต่อวันค่ะ เราโชคดีได้ทันคู่สุดท้ายเลย

สำหรับเอกสารที่ต้องเตรียมในการจดทะเบียนมีดังนี้
ฝ่ายหญิง
1. บัตรประชาชนตัวจริง+สำเนา 2 ชุด
2. ทะเบียนบ้านตัวจริง+สำเนา 2 ชุด
ฝ่ายชาย
1. พาสปอร์ตตัวจริง+สำเนา 2 ชุด
2. สำเนาหน้าพาสปอร์ตที่มีแสตมป์เข้าออกประเทศไทย 2 ชุด
3. ใบโสด(ที่แปลและไปประทับตราจากสถานทูตฝรั่งเศสและกงศุล)+สำเนา 2 ชุด

พอถึงสำนักงานเขตให้แจ้งเจ้าหน้าที่ว่ามาจดทะเบียนแล้วจะได้เอกสารมากรอกคนละใบระหว่างรอเรียกคิว ขั้นตอนการจดก็ไม่ยุ่งยากค่ะ เจ้าหน้าที่จะถามคำถามนิดหน่อย เราสามารถเป็นล่ามเองได้และเจ้าหน้าที่อีก 2 คนจะร่วมลงชื่อเป็นพยานให้ในกรณีที่เราไม่มีพยานไป ค่าธรรมเนียม 40 บาท เราจะได้ใบ คร.2 และ คร.3 มา ซึ่งเราจะต้องนำใบ คร.2 นี้ไปรับรองเอกสารที่กรมการกงสุลก่อนนำไปแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสเพื่อนำไปยื่นให้สถานทูต เนื่องจากเราต้องการให้ทุกอย่างเสร็จสิ้นภายในวันรุ่งขึ้น จึงได้สแกนใบ คร.2 ให้แก่ร้านแปลหลังจากได้รับใบ คร.2 ทันที เพื่อที่วันพรุ่งนี้จะได้นำเอกสารทุกอย่างไปยื่นกับสถานทูตได้เลย อย่างไรก็ตามเราจะต้องได้รับตราประทับจากกุงสุลก่อนถึงจะนำไปยื่นสถานทูตได้ ดังนั้นถ้าหากไม่มั่นใจว่าจะได้รับเอกสารประทับตราภายในวันพรุ่งนี้ เราไม่แนะนำให้ทำแบบนี้นะคะ 

วันที่ 2 ตื่นแต่เช้าเพื่อนำใบ คร.2 ไปรับรองเอกสารที่กรมการกุงสุล ประทับตราด่วนแผ่นละ 400 บาท ได้รับเอกสารก่อนเที่ยงแล้วรีบตรงไปร้านแปลเอกสาร **ควรตรวจชื่อ-นามสกุล ในใบแปลทุกครั้งก่อนรับเอกสารว่าถูกต้องหรือไม่ หากทุกอย่างถูกต้องก็สามารถนำไปยื่นที่สถานทูตได้เลยค่ะ รอประมาณ 7-14 วัน ก็จะได้รับอีเมลแจ้งให้ไปรับสมุดครอบครัว เสร็จสิ้นการจดทะเบียนสมรส ถูกต้องครบถ้วนทั้งประเทศไทยและประเทศฝรั่งเศส Big smile

ขอวีซ่า
ทำการนัดหมายผ่าน TLS โดยเลือกหัวข้อคู่สมรสของพลเมืองฝรั่งเศส (พำนักระยะยาว)
เอกสารที่จำเป็น https://fr.tlscontact.com/th/bkk/page.php?pid=Spouse_Fr_more90
เลือกวันและเวลาที่ต้องการแล้วนำไปยื่นที่ TLS (ตึกสาธรซิตี้ ชั้น 12) ตรวจเอกสาร -- ชำระเงิน (1,132 บาท) -- ถ่ายรูป+เก็บลายนิ้วมือ เป็นอันเสร็จสิ้นค่ะ สามารถตรวจสอบสถานะวีซ่าผ่านทางเว็บไซต์ได้ตลอดเวลา และสามารถเลือกที่จะไปรับเองหรือส่งทางไปรษณีย์ก็ได้ แล้วที่สำคัญตอนนี้ **ยกเลิกการทดสอบภาษาแล้วค่ะ** Beer

จบแล้ว!! หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์สำหรับสาวๆ ที่วางแผนจะจดทะเบียนในช่วงนี้นะคะ มีคำถามอะไรเพิ่มเติมสามารถถามได้เลยค่ะ ยินดีให้คำปรึกษา Thumbs Up

Back to Top
pham13 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pham13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2016 at 20:29 - IP: 124.122.35.55 IP Information
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ของเราก็ทำเองหมดเลย ตอนนี้รอแค่วีซ่าค่ะ ไม่สามารถว่าคุณ Naranya รอวีซ่านานมากไหมค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
Back to Top
Naranya View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Naranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2016 at 09:48 - IP: 134.196.164.33 IP Information
พึ่งยื่นไปเมื่อวานเองค่ะคุณ pham13 Smile 

แล้วคุณ pham13 ยื่นไปเมื่อไหร่คะ? ช่วยกันรอเนอะ ^^
Back to Top
Pui_Eng View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Pui_Eng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2016 at 11:31 - IP: 125.24.186.184 IP Information
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากค่ะ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี ขอบคุณมากๆค่ะที่เข้ามาแชร์
Every minute is precious, if every minute I have you.
Back to Top
pheeraphan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pheeraphan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2016 at 11:55 - IP: 49.230.227.209 IP Information
คุณ Naranya คะเราไม่ต้องทดสอบภาษาแล้วใช่ใหมคะพอยื่นเรื่องก็รอวีซ่าอย่างเดียวใช่ใหมคะ
Back to Top
pheeraphan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pheeraphan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2016 at 07:03 - IP: 182.232.50.112 IP Information
ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำตอบน่าจะได้ยื่นสิงหาคะถ้าได้วีซ่าเร็วก็เดินทางกันยาคะยินดีที่ได้รู้จักคะ
Back to Top
chache View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chache Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 May 2016 at 11:58 - IP: 171.6.204.205 IP Information
รบกวนสอบถามค่ะ
1.คือสรุปว่าเอกสารที่ต้องแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสมีแค่2ตัว คือ ใบสูติบัตร กับ ใบทะเบียนบ้านใช่ไหมคะ ส่วนพาสปอร์ตกับบัตรประชาชนไม่ต้องแปล

2.ใบสูติบัตรจำเป็นต้องไปคัดใหม่ให้อยู่ภายใน3เดือนก่อนไปยื่นสถานฑูตถูกไหมคะ ถึงจะมีใบเกิดตัวจริงอยู่แล้วก็ใช้ไม่ได้เพราะไม่ได้มีอายุ3เดือน เข้าใจถูกใช่ไหมคะ

พอดีกำลังจะเตรียมเอกสารไปยื่นเดือนกรกฎาคม เลยฟิตหาข้อมูลมาก แต่ว่าแต่ละกระทู้ที่อ่านให้ข้อมูลไม่ค่อยจะเหมือนกันเลยค่ะ ล่าสุดที่อ่านเค้าจดเดือนกุมภาที่ผ่านมา เค้าบอกว่าใบเกิดไม่ต้องคัดใหม่ถ้าไม่ได้ทำหาย ให้เอาตัวที่มีไปแปลได้เลย ก็เลยสงสัยว่า เอ๊ะ สรุปต้องไปคัด หรือไม่ต้องคัดก็ได้ ยังไงก็ขอแสดงความยินดีด้วยอีกครั้งนะคะ^^
Back to Top
orangepanadda View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote orangepanadda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Aug 2016 at 09:28 - IP: 14.207.39.163 IP Information
สอบถามหน่อยค่ะ
เอกสารทุกอย่างต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้วนำไปให้กงศุลรับรองเอกสาร ก่อนนำไปแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสใช่มั้ยค่ะ
แล้วหลังจากแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสแล้วต้องนำไปยื่นที่กงศุลให้รับรองอีกครั้งมั้ยค่ะ
กำลังเตรียมเอกสารจดทะเบียน และจะไปยื่นเอกสารที่สถานทูต พ.ย. นี้ค่ะ
รบกวนหน่อยนะคะ
Back to Top
@aonny View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote @aonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2017 at 09:57 - IP: 134.196.32.0 IP Information

Edited by @aonny - 24 Mar 2017 at 09:23
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.285 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters