Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สเปน / Spain
  New Posts New Posts RSS Feed: Hola all friends here
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Hola all friends here

Author
Pattra2020 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Pattra2020 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Hola all friends here
    Posted: 23 May 2016 at 12:34 - IP: 1.46.47.13 IP Information
สวสัดีค่ะเพื่อนๆสะใภ้สเปนทุกท่านจร้า
ชื่อภัท จร้า  มีแฟนอยู่เมือง Valencia กำลังเริ่มทำเรื่องขอวีซ่าอยู่ค่ะไม่ทราบว่ามีเพื่อนท่านใดกำลังทำเรื่องขอวีซ่าไปเที่ยวสเปน/เยี่ยมแฟน ช่วงคริสมาส/ปีใหม่ บ้างค่ะ
ติดต่อเข้ามาได้นะคะ จะได้เป็นเพื่อนยื่นเรื่อง/เดินทางด้วยกัน

Edited by Pattra2020 - 16 Jan 2017 at 17:38
Back to Top
passar29 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote passar29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2016 at 09:59 - IP: 223.207.115.47 IP Information
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ชื่อพัดซ่า อายุ 44ปี. ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ กะสามีและลูกน้อย กำลังจะย้ายกลับไปอยู่ tarragona กำลังเตรียมเอกสารทำวีซ่าติดตามสามีค่ะ เพื่อปลายปีพอไปอีกรอบจะได้ไปยื่นเรสสิเด้นการ์ด ได้ค่ะ. ที่จริงกค มีแผนไปช่วงซัมเมอร์. แต่ขี้เกียจวิ่งเรื่องเอกสารในเวลากระชั้นชิดเหมือนตอนจดทะเบียน. เลยรอบกคนี้จะไปด้วยวีซ่าท่องเที่ยว ก่อนแล้วกลับมาค่อยยื่นวีซ่าขอติดตามสามีในช่วงเดือนตค. เพราะเอกสารที่ต้องใช้ ที่ขอจากไทย สเตปและเวลาเยอะ. ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ ขี้เกียจไปๆกลับๆกทม. เลยต้องวางแผนดีๆค่ะ. 3magenta
Passar
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pattra2020 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2016 at 12:15 - IP: 1.46.45.57 IP Information
หวัดดีค่ะคุนพัดช่า ยินดีที่ได้รุ้จักค่ะ ชื่อภัทนะคะอยุ่ที่นนทบุรีค่ะ
ตอนจดทะเบียนสมรสที่ไทยเดินเรื่องเองมั้ยคะหรือว่าจ้างเอเจ้นเดินเรื่องให้คะ.
ภัทกะลังเตรียมเรื่องเอกสารที่ต้องใช้ยื่นขอวีซ่าแบบเยี่ยมอ่ะคะ เด่วเดือนตค.แฟนจะนำเอกสารของเค้ามาแนบต่อกับของเรา อ่านขั้นตอนวุ่นวายน่าดู แปลหลายอย่าง แถมเอกสารแปลแพงชิบ555
ยังไม่เข้าใจในเรื่องเอกสารแปล เสิจอ่านในกูเกิ้ลก็ยังมั่ยค่อยเคลียเท่าไหร่ เหนื่อยใจ :(
ยังไม่แน่ใจว่าเอกสารฉบับไหนที่สามารถใช้แปลเปนภาษาอังกฤษได้บ้าง เพราะค่าแปลจะถุกกว่าเยอะ555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote passar29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 08:19 - IP: 171.4.250.36 IP Information
สวัสดีค่ะคุณภัทร ปกติไม่ค่อนเข้าเวปเลดี้บ่อย เอกสารการรับรองของคุณภัทรทุกอย่างที่ออกโดยหน่วยงานต่างๆในไทย ต้องเอาไปให้กรมกงสุลที่แจ้งวัฒนะ รับรองก่อนค่ะ แล้วค่อยเอาไปแปล. เป็นภาษาสเปน เาแปล เค้าจะได้แปลในส่วนที่กงสุลไทยรับรองด้วย แล้วค่อยเอาประกอบไปยื่นที่สถานทูต. แต่ต้องคำนวฯเวลาดีๆนะคะ เพราะสถานทูตสเปนเค้าจะรับเอกสารที่อายุไม่เกิน 3-6 เดือน แล้วแต่ประเภทเอกสาร
Passar
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pattra2020 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2016 at 14:12 - IP: 203.157.25.252 IP Information
ขอบคุนนะคร้าาาาาคุนพัดช่า
ช่วงนี้ภัทจะเข้ามาอ่านกระทู้เกี่ยวกับการขอวีซ่าท่องเที่ยวในเวปเลดี้อินเตอร์นี้ค่อยข้างบ่อยหน่อยอ่ะคะเพราะยังสับสนในบางเรื่องยุ่
จะว่าไปกว่าจะได้เปนภรรยาอย่างถูกต้องตามกฎหมายช่างน่าท้อแท้จิงจิง5555 แต่ก้อดีค่ะเพราะแฟนและตัวเราจะได้รุ้ว่ากว่าจะได้ใบสมรสมามันไม่ได้ง่ายๆเรย ดังนั้นแก(สามี)ห้ามทิ้งชั้น!!!!5555  คุนแฟนก้อบ่นๆว่าเยอะขั้นตอนจุงเพราะกงสุลกับสถานฑูตอยุ่คนละทิศคนละทาง
อย่างแรกขอภาวนาให้ทำเรื่องวีซ่าผ่านทีเถอะเพี้ยงงงงง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote passar29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2016 at 22:53 - IP: 171.4.248.165 IP Information
วีซ่าเยี่ยม เอกสารอื่นๆ คุณภัทคงทราบแล้วจะแชร์ในส่วนที่สนับสนุนก้คือจดหมายเชิญของแฟนที่ระบุว่าจะ เชิญเราซึ่งเป็นแฟนไปเยี่ยมครอบครัวเค้าระบุวันที่ไปกลับให้สอดคล้องกับตั๋วเครื่องบิน. และถ้าแฟนระบุว่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดและให้พักที่บ้านแฟน. บ้านพ่อแม่. ตลอดระยะเวลาที่คุณภัทอยู่ที่โน่น. และถ้าคุณภัททำงานก็แนบหลักฐานการขอลางานจากบริษัทเป็นภาษาอังกฤษ. และซื้อประกันเดินทาง. กับไปขอเอกาารรับรองบัญชีเงินฝากจากธนาคาร. มันจะเป็นจดหมายภาษาอังกฤษน่ะค่ะ ที่ vsf สเปนเค้าจะมีตัวอย่างอยู่ ที่เหลือก็แบบฟอร์มวีซ่า. รูปถ่าย. ถ้าจะให้ดีทำแผนการเที่ยวไปด้วยค่ะ. คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะคะ. ขอให้โชคดีค่ะ. บ้านสเปนจะเงียบหน่อย อาจเป็นเพราะ สาวไทยเลือกหนุ่มชาวสเปนน้อยหรือเปล่าไม่รู้ อิอิ
Passar
Back to Top
SuchadaConpien View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SuchadaConpien Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2016 at 19:45 - IP: 183.89.156.60 IP Information
อาทิตย์หน้าโบว์กำลังจะจดทะเบียน ถ้าจดเรียบร้อยแล้วจะมาแชร์ ปสก นะคะWink
Back to Top
Rainny802 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rainny802 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2016 at 22:03 - IP: 27.55.170.154 IP Information
สวัสดีค่ะ เราจะไปเยี่ยมแฟนวันที่ 29 Dec -8 Jan บ้านแฟนอยู่ทางตอนใต้ของสเปนเมือง Estepona ค่ะ อยากทราบว่าจดหมายเชิญต้องให้แฟนไปขอที่ถานีตำรวจหรือไม่ค่ะ หรือให้แฟเขียนเองก็ได้ เราจะไปวีซ่าเยี่ยมพักบ้านแฟน แต่ออกค่าใช้จ่ายเองค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pattra2020 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2016 at 18:44 - IP: 1.47.131.78 IP Information
ขอบคุนนะคะคุนพัดช่า ส่วนทางคุนแฟนก็บอกว่าเราเป้นราชการประจำโอกาสผ่านมีเยอะ แร้วยิ่งมาฟังข้อมูลทางคุนพัดช่าช่วยได้เยอะเรยค่ะและก็เบาใจขึ้นด้วย หายเครียดไปบ้าง555 นี่ก้อเตรียมทั้งรูปถ่ายที่แฟนมาหาเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมาและก็มาทำความรุ้จักกับครอบครัวเราด้วยเตรียมมันหมดทุ้กกกกอย่าง555 ขอบคุนมากๆเรยค่ะคุนพัดช่า(แต่ว่าผช.สเปนนี่หุ่นแซ่บๆกันเกือบทั้งน้านนนน555เพราะแฟนส่งรุปเวลาที่เค้าทำงานที่ยิมของเค้าอ่ะค่ะ แร้วถ่ายติดรูปลูกค้าที่มายิมกันเดี๊ยนก็ขยายดูแต่ลูกค้าค่ะ มั่ยได้สนใจแฟนเร้ยยย5555)
#คุนโบว์ค่ะ ยินดีที่รุ้จักค่ะ ยังไงก้อย่าลืมมาแปะโพสประสบการตรงจดทะเบียนสมรสนะคะรออ่านอยุ่ค่ะ เพราะแพลนจดปีหน้าเหมือนกันค่ะแต่ต้องเอาหน้าไปให้แม่สามีในอนาคตเห็นก่อน555ว่าผ่านมั้ย
#คุนเรนนี่ค่ะ ยินดีที่รุ้จักนะคะ แฟนภัทอยุ่ที่ valenciaค่ะ ภัททำเรื่องจะไปช่วงคริสมาสอ่ะค่ะ ลางานได้ประมานเดือนครึ่งถึงสองเดือนตามวันลาสะสมที่เรามีอยุ่ ไปทีให้คุ้ม จะไล่กลับก่อนชั้นก้มั่ยกลับ555 ยังไงขอให้วีซ่าผ่านนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote passar29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2016 at 10:38 - IP: 171.4.250.205 IP Information
ขอให้คุณโบว์โชคดีผ่านฉลุยนะคะ. ของเราใช้เวลาร่วม 3เดือนกว่าจะจดทะเบียนผ่าน ไปสถานทูตเป็น 10รอบ ถามมากเจ้าหน้าที่ก้บอก step by step. เลยต้องไป 10 รอบ ดีนะตอนนั้นอยู่กทม. และเป็นช่วงลาคลอด. ถ้าทำงาน. คงโกรธเจ้าหน้าที่สถานทูตตายเลย. แต่พอได้ family book. แล้วไปที่สเปน ไปเอาชื่อเรากะลูกเข้าทะเบียนบ้าน ที่โน่นอย่างไวและง่ายมาก. แค่ใช้พาสปอร์ตเราเอง อย่างเดียวกะใบเกิดลูกที่สถานทูตสเปนในไทยรับรองให้

แต่ที่วางแผนว่าจะยื่นวีซ่าขอติดตามสามีแล้วไปที่โน่นยื่นเรสสิเด้น ที่จะทำที่สถานทูตสเปน. เปลี่ยนใจแล้วค่ะ. แฟนบอกเตรียมเอกสารของไทยไว้. แล้วไปยื่นเรื่องที่สเปน เลยดีกว่า. น่าจะไวกว่าที่ไทย. แค่ต้องเตรียม police clearance แต่หน้าจะขอเป็น version อังกฤษ. แล้วเอาไปให้กรมกงสุลรับรอง แล้วแปลเป็นภาษาสเปนเผื่อไปด้วย. ลองดูค่ะว่าระหว่างที่ไทย กะที่สเปน อันไหนจะรวดเร็วและขั้นตอนน้อยกว่ากัน.   ขอให้สะใภ้สเปนทุกท่านโชคดีนะคะ

ตอบคุณเรนนี่. ของเราจดหมายเชิญให้แฟนเขียนเองค่ะ. ไม่ได้ไปสถานีตำรวจ ก้ผ่านนะคะ. ตอนนี้ตะเอาลูกสาวคนโตของเรากะสามีเก่าพาไปเที่ยวก้ให้แฟนเขียนเหมือนเดิม. ให้ระบุที่อยู่ใน tarragona ขออนุญาติส่งตัวอย่างใก้ดูในนี้นะคะ

Sant llorenç 2 masllorenç 43718(tarragona)
+34676290xxx
+668650001xx
E-mail: narcis.xxx@gmail.com

8th June 2016
The Spain Embassy
Thailand

Dear Sirs/Madam,

I would like to invite Miss Noppanit Viphusitvorakul Passport No : AA583xxx to Spain to stay and visit with my family for 31 days. She is my wife's daughter and my son's sister. (My wife Miss Passachol Sangkhatad& my son Jordi Ingles Sangkhatad). It would be very nice to have her with my family. May be the best is that she spend 31 days around catalonia and any things she will be interested. This is the present for her to explore new experience while term ending. (She is studying Faculty Science Management of Kasetsart University)

During she stay in Spain, I will bear all her responsibilities including, but not limited to, financial responsibilities, return air ticket fare to travel from Thailand to Barcelona and back, travel expenses within Spain, medical insurance , housing and food. She will stay with my family in my family house located at the above address.

During she stay here, She will also get an opportunity to see and experience the western culture, meet different kinds of people and different variety of food. She will also enjoy the nice weather and the nice city I live in. My wife and me hope she will enjoy with her journey!

Could you please provide her to issue visa for this coming visit during 19th Jul- 18th Aug 2016
I am very grateful for your prompt attention to this matter.

Your faithfully,
<signature>

(name)

Muchísimas gracias
Att:Narcis xxxxxx
Passar
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pattra2020 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2016 at 10:50 - IP: 1.46.139.67 IP Information
คุนพัดช่าน่ารักจัง เขียนอธิบายให้สมาชิกท่านอื่นๆได้ทราบด้วย ขอบคุนแทนสมาชิกท่านอื่นๆด้วยค่ะ
Back to Top
SuchadaConpien View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SuchadaConpien Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2016 at 22:52 - IP: 10.1.0.133 IP Information
สวัสดีทุนท่านค่ะ ตอนนี้ได้ family book เรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวว่างแล้วจะเรียบเรียงเป็นสเต็ปเลยนะคะ Wink
Back to Top
tsunaratn View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tsunaratn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2016 at 21:06 - IP: 202.28.79.185 IP Information
จะพาลูกไปเยี่ยมครอบครัวพ่อเค้าช่วง ต.ค.-ธ.ค. นี้ค่ะ ที่ Gandia, Valencia
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.250 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters