Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France > * สะใภ้ ฝรั่งเศส
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์เรื่องราว เรื่องเล่าใบขับขี่ฝรั่งเศส
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์เรื่องราว เรื่องเล่าใบขับขี่ฝรั่งเศส

Page  <1 567
Author
deeda View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์เรื่องราว เรื่องเล่าใบขับขี่ฝรั่งเศส
    Posted: 29 Jun 2012 at 22:26 - IP: 90.7.29.124 IP Information
สอบโค้ดรอบแรกผ่านแล้วผ่านเลยค่า จะไปเรียนขับ 20 ชั่วโมง ได้คิวโน่นเลย กลางเดือนสิงหา ขับที่เมืองไทยชิดซ้าย ขับที่นี่ชิดขวา เวงกำ ต้องไปแอบขับแถบบ้านนอกให้ชินชิดขวาซะล่ะมั้ง ตอนนี้ไม่ได้ไปโรงเรียนแล้วมันเบื่อๆยังไงชอบกล เหอๆๆ
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
jeab de cornadel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2012 at 21:57 - IP: 90.57.245.21 IP Information
ดีใจด้วยนะคะ คุณอุ้ม เราก็รอคิวสอบโค๊ดเหมือนกัน เตือนสาวๆ ไว้นะคะ หน้าร้อนคนเยอะมากค่ะ เพราะว่าเด็กๆ เขาเรียนจบกันบางทีเขาก็อยากเร่งสอบให้จบๆ ก่อนไปเรียนต่อเมืองอื่น หรือบางทีบางคนก็กลัวสอบขับตอนหน้าหนาว 
Jeab
Back to Top
Pie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2012 at 23:30 - IP: 92.90.21.5 IP Information
สวัสดีค่ะ...ชื่อ"ไผ่"น่ะค่ะ
ขอรายงานตัวพร้อมทั้งฝากเนื้อฝากตัวกับหัวพร้อมไส้ด้วยค่ะ!!!
เพิ่งเข้ามาดูครั้งแรกสมัครไม่เป็นหรอกค่ะมั่วๆเอาอ่ะค่ะ
เห็นสมาชิกแต่ละท่านน่ารักทั้งน้านเลย...แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันด้วยน้ำใสใจจริง...เลยตัดสินใจสมัครสมาชิก
เพราะอยู่ที่นี่ไม่มีเพื่อนมัน"เหงา"หน่ะค่ะ...หวังจะได้เจอเพื่อนดีๆและน่ารักไว้พูดคุยปรึกษาแบ่งปันทุกข์สุข!!!
ถ้าว่างๆแวะมาทักทายกันบ้างน่ะค่ะ...ขอบคุณค่ะ
Back to Top
jeab de cornadel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2012 at 02:54 - IP: 81.251.29.130 IP Information
ยินดีที่ได้รู้จักคุณไผ่นะคะ อยู่เมืองไหนค่ะ
Jeab
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2012 at 21:24 - IP: 88.137.243.114 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ jeab de conadel
ดีใจมากเลยค่ะ..ที่ไม่มีใครเข้ามาด่าว่าแนะนำผิดโพสต์อ่ะค่ะ..ฮ่าฮ่า..เนี่ยกว่าจะเข้ากลับมาได้..เหงื่อตกเลยค่ะ..ไม่คิดว่าสมัครได้หรือข้อความจะมีคนเห้นเลยไม่สนใจพาสเวิร์ด..น่าสงสารตัวเอง..บื้อเรียกพี่!!

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ..ไผ่อยู่เขตYvelines อ่ะค่ะ Saint arnoult en yvelines 78730 ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2012 at 15:14 - IP: 81.251.29.130 IP Information
ไม่ซีเรียสหรอกค่ะ ใช่ว่าทุกคนจะทำความคุ้นเคยกับแต่ละเวบได้หมด เราอยู่ทางใต้เลยค่ะเมือง nimes คุณไผ่น่าจะอยู่ในโซนปารีส สักพักก็หาเพื่อนได้ค่ะ ยิ่งในเฟคบุ๊ค ยิ่งมีสาวๆ ไทยในฝรั่งเศสเต็มไปหมดเลยค่ะ คุณไผ่ ลองเลื่อนหน้าจอลงมาล่างๆ ก็จะเห็นกระทู้แนะนำตัวค่ะ เข้ามาใช้บ่อยๆ เดี่ยวก็คุ้นไปเองค่ะ 
Jeab
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2012 at 18:00 - IP: 88.137.243.114 IP Information
ขอบคุณค่ะ..คุณ เจี๊ยบ(เดาเอา...ถ้าผิดขอโทษน่ะค่ะ)
เนี่ยค่ะมั่วไปเรื่อยเปื่อย...คงอีกนานกว่าจะคล่องอ่ะค่ะ..ปล่อยตามเวรตามกรรมกรรมแล้วค่ะ..ฮ่าฮ่า
ทางใต้อากาศดีตลอด...ดีจังค่ะ...ไม่เหมือนแถวนี้...เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย..ทั้งจามทั้งไอเลือกไม่ถูกแล้วค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2012 at 18:19 - IP: 88.137.243.114 IP Information
ออ...อยากแชร์ เรื่องใบขับขี่...ได้ความรู้มากมายเลยค่ะจากโพสต์นี้..

จริงๆเนี่ยดิฉันเคยไปเรียนเพื่อสอบใบขับขี่แล้วค่ะตอนมาอยู่ที่นี่ได้ปีที่สอง...ภาษาก้อยังไม่แข็งแรง..ยิ่งศัพท์ที่เรียนมากับศัพท์ที่เจอในห้องCodeวันละ40ข้อ..โอ๊ย..อยากจะบ้า
วันแรกผิดไป20ต่อมาก้อลดลงเป็นผิด10กว่าๆอยู่ในช่วง14-18อ่ะค่ะภายในสิบครั้งได้ค่ะ..แต่โดยส่วนตัวไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองโง่ได้ขนาดนี้มาก่อนเลยในชีวิต...ดีที่คุณพ่อบ้านให้กำลังใจตลอด...เชียร์อยู่นั่นแหล่ะทำดีแล้วทำต่อไปน่ะ...ไม่รู้บ้างเลยว่าแนใกล้จะหักคอตัวเองตายวันละหลายรอบ
ตอนนั้นจ่ายตังค์ไปแล้ว400ยูแต่ไปเข้าห้องCodeได้แค่สิบครั้ง..เลิกเลยค่ะ...เหตุเพราะอาย...รับตัวเองไม่ได้...คุณพ่อบ้านเห็นแล้วว่าเราเครียดจริงๆเลยไม่ว่าอะไร...
ก้อคงคล้ายกับความเห็นของท่านนึงด้านบนอ่ะค่ะ..คืออายคนที่เข้าห้องไปด้วยกันอ่ะค่ะ...ร้องไห้บ่อยเลย...เครียดมาก...เลยตั้งใจว่าจะกลับมาอ่านหนังสือให้ดีก่อนแล้วค่อยเริ่มใหม่

ซึ่งกรณีของดิฉันไม่ดีเลย..ท้อแท้สิ้นหวังง่ายเกิน...แต่ตอนนั้นเพิ่งมาอยู่ใหม่ด้วยแหล่ะค่ะ..รับไม่ได้จริงๆ
แต่พอมาได้อ่านความเห็นของท่านนึงที่ว่า...สอบครั้งเดียวผ่านเลย...ด้วยความพยายาม...ถ้าไม่ลองจะรู้ได้ไงว่าได้หรือไม่ได้..ก้ออยากจะกลับไปลองอีกสักตั้ง...

ต้องขอบคุณโพสต์นี้จริงๆค่ะ
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 21:54 - IP: 90.34.129.16 IP Information
สวัสดีค่ะคุณไผ่ ยินดีต้อนรับเข้าบ้านนะคะ จำได้ว่ามาขอแอดเอฟบีอุ้ม เหอๆๆ
อ่านเรื่องไปเรียนโค้ดของคุณไผ่แล้วทั้งเห็นใจและทั้งขำ (เอิ่มมม นิสัย) อย่าคิดมากไปเลยค่ะ ขนาดคนมาอยู่ฝรั่งเศสนาน ภาษาฝรั่งเศสได้ดีแล้วอย่างอุ้ม ตอนไปเรียนโค้ดยังว่าหินเลย เรื่องพวกนี้ต้องอาศัยเวลาการฝึกฝนและความเข้าใจค่ะ ทำใบขับขี่ที่นี่ คนฝรั่งเศสที่นี่แท้ยังสอบโค้ดไม่ผ่าน เรียนไม่รู้เรื่องเยอะแยะไปเด้อ ต่างชาติหัวดำ หัวแดง(เพราะไปย้อมสีผมมา) ต้องทำใจนิ้ดดดด

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคน สู้ๆกันต่อค่ะ สาวไทยใจไม่ท้ออยู่แล้ว
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
am_am View Drop Down

Post Options Post Options   Quote am_am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 17:01 - IP: 82.238.52.127 IP Information
เฮอะๆๆ สอบโค๊ดมันน่ากลัวซะขนาดนี้   ยิ่ง ปึกๆๆ แบบเรา  เอาฟ่ะ เริ่มอ่านโค๊ดล่วงหน้าตั้งแต่วันนี้ดีกว่า  ซักปี สองปีคงทันใช้สอบพอดี เอิ๊กๆๆๆ  
Difference is charming ."สิ่งที่แตกต่างไปจากเรา ดูแล้วมันก็มีเสน่ห์"
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2012 at 18:25 - IP: 92.90.21.10 IP Information
Originally posted by deeda

สวัสดีค่ะคุณไผ่ ยินดีต้อนรับเข้าบ้านนะคะ จำได้ว่ามาขอแอดเอฟบีอุ้ม เหอๆๆ
อ่านเรื่องไปเรียนโค้ดของคุณไผ่แล้วทั้งเห็นใจและทั้งขำ (เอิ่มมม นิสัย) อย่าคิดมากไปเลยค่ะ ขนาดคนมาอยู่ฝรั่งเศสนาน ภาษาฝรั่งเศสได้ดีแล้วอย่างอุ้ม ตอนไปเรียนโค้ดยังว่าหินเลย เรื่องพวกนี้ต้องอาศัยเวลาการฝึกฝนและความเข้าใจค่ะ ทำใบขับขี่ที่นี่ คนฝรั่งเศสที่นี่แท้ยังสอบโค้ดไม่ผ่าน เรียนไม่รู้เรื่องเยอะแยะไปเด้อ ต่างชาติหัวดำ หัวแดง(เพราะไปย้อมสีผมมา) ต้องทำใจนิ้ดดดด

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคน สู้ๆกันต่อค่ะ สาวไทยใจไม่ท้ออยู่แล้ว

ขอบคุณมากค่ะคุณอุ้ม....เนี่ยแหล่ะค่ะนิสัย!!! ฮ่าฮ่าฮ่า... ขี้งอแงไม่เข้าเรื่อง..ทราบดีค่ะแต่แก้ไม่หาย!!!....
แต่แอบเสียใจจริงๆว่าทำไมไม่เข้ามาดูโพสต์นี้ก่อนหน้านี้น่ะ...เพราะหลงน้อยใจว่าคุณอุ้มไม่รับเข้าบ้านมาเป็นอาทิตย์แล้วอ่ะค่ะ...แถมมิหนำซำ้เอาความน้อยใจไประบายบนโพสต์ใหม่ด้วย....แย่จริงๆเลยอ่ะ!! แต่ตอนนี้เข้าใจดีแล้วค่ะ..อย่าโกรธกันเลยน่ะค่ะ!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 13:54 - IP: 109.210.172.243 IP Information
Originally posted by am_am

เฮอะๆๆ สอบโค๊ดมันน่ากลัวซะขนาดนี้   ยิ่ง ปึกๆๆ แบบเรา  เอาฟ่ะ เริ่มอ่านโค๊ดล่วงหน้าตั้งแต่วันนี้ดีกว่า  ซักปี สองปีคงทันใช้สอบพอดี เอิ๊กๆๆๆ  

คุณแอมอ่านอยุ่บ้านมันไม่เร้าใจไม่มีแรงกระตุ้นค่ะ เราลองมาแล้ว แนะนำให้ไปโรงเรียนเลยค่ะ ดีๆ ไม่ดีสอบผ่านก่อนคนฝรั่งเศสด้วยหล่ะ ภาษาดีขนาดคุณแอมนี้ เราเชียร์สุดใจค่ะ ให้ไปเรียนจริงๆ เพราะยังงัยมันก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนอยุ่ดี จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ เราเองนี่หล่ะเจอมากะตัวมัวแต่รอ แล้วก็ต้องมาทำอะไรหลายๆ อย่างพร้อมๆ กัน มันเหนื่อยค่ะ 
Jeab
Back to Top

Post Options Post Options   Quote am_am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 14:23 - IP: 82.238.52.127 IP Information
Originally posted by jeab de cornadel

คุณแอมอ่านอยุ่บ้านมันไม่เร้าใจไม่มีแรงกระตุ้นค่ะ เราลองมาแล้ว แนะนำให้ไปโรงเรียนเลยค่ะ ดีๆ ไม่ดีสอบผ่านก่อนคนฝรั่งเศสด้วยหล่ะ ภาษาดีขนาดคุณแอมนี้ เราเชียร์สุดใจค่ะ ให้ไปเรียนจริงๆ เพราะยังงัยมันก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนอยุ่ดี จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ เราเองนี่หล่ะเจอมากะตัวมัวแต่รอ แล้วก็ต้องมาทำอะไรหลายๆ อย่างพร้อมๆ กัน มันเหนื่อยค่ะ 

ไม่รีบค่ะคุณเจี๊ยบ ยังไม่มีตังค์ซื้อรถเลย ฝันไปนู้น แต่ก็อยากสอบโค๊ดก่อนเหมือนกัน
ตอนนี้ไปค้นเจอหนังสือมาแล้วค่ะ แต่เก่ามากก สมัยเมื่อ 20 ปีที่แล้ว เอิ๊กๆ ของพี่ชายสามี เอามาดูคำศัพท์ให้คุ้นๆ  จริงๆแล้ว ภาษายังไม่ดีหรอกค่ะ แบบว่า ที่ผ่านเพราะมั่วข้อสอบเก่ง  อ่านไปก็เปิดดิกชั่นนารีไป คำศัพท์เต็มหน้ากระดาษเลย   
แอบไปดูราคามาแล้วแถวบ้าน(นอก) เรียนโค๊ดประมาณ 270 ยูโร  เรียนขับชั่วโมงละ 40 ยูโร กฏบังคับ 20 ชั่วโมงก็ 800   ดังนั้นถ้าผ่านในครั้งแรกได้ค่าเสียหายจะอยู่ที่ราวๆ 1000 กว่าๆยูโร  แต่แอมไม่เคยขับรถเกียร์ธรรมดามาก่อนนี่ซิ จริงๆ ก็ไม่ค่อยได้ขับรถด้วย ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงน้อ

Edited by am_am - 03 Sep 2012 at 14:24
Difference is charming ."สิ่งที่แตกต่างไปจากเรา ดูแล้วมันก็มีเสน่ห์"
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2012 at 01:35 - IP: 109.210.172.243 IP Information
หมือนคนอุ้มท้องเลยค่ะ เรียนมา ๙ เดือน ได้ไปสอบมาวันนี้ สอบผ่านแล้วค่ะ แต่ไม่รู้ว่าทำผิดกี่ข้อ แต่ทำผิดแน่ๆ หนุ่มน้อยสุดหล่อ โรงเรียนเดียวกันไปสอบมา ๖ ครั้ง เราเอาผลให้เขาช่วยดู เขาบอกดีใจด้วยนะ เธอผ่านๆ สามีเรานี่ตื่นเต้นกว่าเมียซะอีก จริง ๆ เราขอสอบไปตั้งแต่เดือน พ.ค. แต่ว่าไม่มีที่สอบค่ะ เพราะว่าเด็กๆ นักเรียนขอสอบช่วงซัมเมอร์เยอะมากๆ 

ตอนนี้กำลังเรียนขับค่ะ เรียนวันแรก ครูให้ออกถนนใหญ่เลยค่ะ แต่แค่จับพวงมาลัย ส่วนเท้าครูบังคับให้ เรามีข้อเสียคือวงเวียนค่ะ ไม่ชิดซ้ายขวาตามกำหนด วันนี้วันที่สอง ขับตั้งแต่ออกจากโรงเรียนยังกลับโรงเรียน ฝึกวงเวียนอย่างเดียว กับทางโค้งซิกแซก ทางโค้งซิกแซกความเร็วสูงๆ ผ่านค่ะครูชมตลอด แต่วงเวียนนี่สิ ถ้าอันไหนคุ้นๆ ไม่มีปํญหา แต่ไม่ใช่นี่ลืมไปได้เลย ปัญหาตอนนี้คือไม่ได้เรียนขับทุกวัน เพราะคิวไม่ค่อยมี เรียนเสร็จเราก็จะรีบจองคิวสำหรับสามวันล่วงหน้าทันทีทุกครั้ง ข้อสอบจริง ง่ายกว่าของโรงเรียนค่ะ เราเองแปลข้อสอบไม่ออกตั้งสามข้อยังสอบผ่าน ยังงัยขอให้คนที่คิดจะเริ่มเรียน เริ่มเลยนะคะ ยังงัยก็ต้องใช้เวลา เราเองไม่คิดว่าจะรอนานขนาดนี้ แต่มาเจอช่วงคนสอบหนาแน่น เลยรอคิวยาวเลยค่ะ เป็นสิ่งที่ไม่คาดว่าเจออุปสรรคแบบนี้มาก่อน แต่ก็ดีค่ะผ่านมาได้แล้ว 

คุณแอม ตอนครูสอนขับรถถามเราก็บอกที่เมืองไทยเคยขับแต่ไม่ได้ขับนานแล้ว แต่ขับเป็นแค่เกียร์ออโต้ เขาเลยดูผลงานการควบคุมพวงมาลัยของเราก่อนค่ะ ข้อเสียคือเราติดการหมุนพวงมาลัยแบบเมืองไทยที่เรียนมา ที่นี่สอนไม่เหมือนกัน วันนี้เผลอเปิดไฟเลี้ยวจากด้านขวามือค่ะ ด้วยความตกใจ แต่จริงแล้วมันอยู่ซ้ายมือค่ะ ดูสิค่ะไม่ได้ขับรถเมืองไทยตั้งหลายปี ถึงเวลายังติดด้านซ้ายมาอยู่ดีค่ะ อยากที่สุดที่เราจะเจอคือ เรื่องคันเร่ง ครัซ เบรค เ กียร์กระปุก แล้วก็ขึ้นเนินนี่หล่ะค่ะ ครูเราไม่ใจดีไม่ใจร้ายนะคะ แต่ก็ทำเอาเราเกร็งๆ เหมือนกัน 
Jeab
Back to Top

Post Options Post Options   Quote am_am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2012 at 19:48 - IP: 82.238.52.127 IP Information
Originally posted by jeab de cornadel

หมือนคนอุ้มท้องเลยค่ะ เรียนมา ๙ เดือน ได้ไปสอบมาวันนี้ สอบผ่านแล้วค่ะ แต่ไม่รู้ว่าทำผิดกี่ข้อ แต่ทำผิดแน่ๆ หนุ่มน้อยสุดหล่อ โรงเรียนเดียวกันไปสอบมา ๖ ครั้ง เราเอาผลให้เขาช่วยดู เขาบอกดีใจด้วยนะ เธอผ่านๆ สามีเรานี่ตื่นเต้นกว่าเมียซะอีก จริง ๆ เราขอสอบไปตั้งแต่เดือน พ.ค. แต่ว่าไม่มีที่สอบค่ะ เพราะว่าเด็กๆ นักเรียนขอสอบช่วงซัมเมอร์เยอะมากๆ 

ตอนนี้กำลังเรียนขับค่ะ เรียนวันแรก ครูให้ออกถนนใหญ่เลยค่ะ แต่แค่จับพวงมาลัย ส่วนเท้าครูบังคับให้ เรามีข้อเสียคือวงเวียนค่ะ ไม่ชิดซ้ายขวาตามกำหนด วันนี้วันที่สอง ขับตั้งแต่ออกจากโรงเรียนยังกลับโรงเรียน ฝึกวงเวียนอย่างเดียว กับทางโค้งซิกแซก ทางโค้งซิกแซกความเร็วสูงๆ ผ่านค่ะครูชมตลอด แต่วงเวียนนี่สิ ถ้าอันไหนคุ้นๆ ไม่มีปํญหา แต่ไม่ใช่นี่ลืมไปได้เลย ปัญหาตอนนี้คือไม่ได้เรียนขับทุกวัน เพราะคิวไม่ค่อยมี เรียนเสร็จเราก็จะรีบจองคิวสำหรับสามวันล่วงหน้าทันทีทุกครั้ง ข้อสอบจริง ง่ายกว่าของโรงเรียนค่ะ เราเองแปลข้อสอบไม่ออกตั้งสามข้อยังสอบผ่าน ยังงัยขอให้คนที่คิดจะเริ่มเรียน เริ่มเลยนะคะ ยังงัยก็ต้องใช้เวลา เราเองไม่คิดว่าจะรอนานขนาดนี้ แต่มาเจอช่วงคนสอบหนาแน่น เลยรอคิวยาวเลยค่ะ เป็นสิ่งที่ไม่คาดว่าเจออุปสรรคแบบนี้มาก่อน แต่ก็ดีค่ะผ่านมาได้แล้ว 

คุณแอม ตอนครูสอนขับรถถามเราก็บอกที่เมืองไทยเคยขับแต่ไม่ได้ขับนานแล้ว แต่ขับเป็นแค่เกียร์ออโต้ เขาเลยดูผลงานการควบคุมพวงมาลัยของเราก่อนค่ะ ข้อเสียคือเราติดการหมุนพวงมาลัยแบบเมืองไทยที่เรียนมา ที่นี่สอนไม่เหมือนกัน วันนี้เผลอเปิดไฟเลี้ยวจากด้านขวามือค่ะ ด้วยความตกใจ แต่จริงแล้วมันอยู่ซ้ายมือค่ะ ดูสิค่ะไม่ได้ขับรถเมืองไทยตั้งหลายปี ถึงเวลายังติดด้านซ้ายมาอยู่ดีค่ะ อยากที่สุดที่เราจะเจอคือ เรื่องคันเร่ง ครัซ เบรค เ กียร์กระปุก แล้วก็ขึ้นเนินนี่หล่ะค่ะ ครูเราไม่ใจดีไม่ใจร้ายนะคะ แต่ก็ทำเอาเราเกร็งๆ เหมือนกัน 

ยินดีด้วยค่ะคุณเจี๊ยบ เก่งมากๆเลย   เรื่องวงเวียนนี่ แอมก็เหวอตอนขี่จักรยานค่ะ งงแบบต้องเข้าวงเวียนชิดซ้ายแต่ต้องเหลือช่องซ้ายไว้ให้รถทางซ้ายผ่าน  แอมเอ๋อตลอดที่เจอวงเวียน  แฟนแอมบอกว่าไม่แปลกที่เราจะงง  เพราะมันเป็นอะไรที่ ฝรังเศส มากๆ  เขาว่า คนอเมริกันขับรถในฝรั่งเศส ขับเจอวงเวียนก็เหวอเหมือนกัน  สู้ๆนะคะคุณเจี๊ยบ ถ้าได้ใบขับขี่ก่อนปี 2013 ก็ดีเลย จะได้ไม่ต้องเข้าระบบต่อทุกๆ 5 ปี  คนที่ได้ใบขับขี่ก่อน 2013 กว่าเขาจะบังคับเข้าระบบต่อทุก 5 ปี ก็ปี 2026 มั้งค่ะ(ถ้าจำไม่ผิด) โชคดี
แอม

Edited by am_am - 08 Sep 2012 at 19:56
Back to Top
enn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote enn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2014 at 23:06 - IP: 78.126.5.164 IP Information
สวัสดีค่ะ Smile   เพื่อนๆ ทุกคน ช่วงนี้มีใครกําลังหัดขับรถอยู่บ้างค่ะ   เข้ามาเม้ามอยกันหน่อยค่ะ 
Back to Top
Noy60 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Noy60 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2014 at 23:58 - IP: 31.35.238.44 IP Information
ดิฉันก็ขับเหมือนกันแต่มา2ปีแล้วคะแต่ดิฉันใช้ใบขัขขี่สากล
Back to Top
Noy60 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Noy60 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2014 at 00:00 - IP: 31.35.238.44 IP Information
หวัสดีเบิงหัดหรือคะอยากมัย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote enn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2014 at 15:33 - IP: 78.112.221.7 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณ NOY60  ถามว่ายากมัย ตอบเลยว่า ยากค่ะ สําหรับคนไม่เคยขับมาก่อนค่ะ  เเต่ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางเเล้วค่ะ เข้าใจมากขึ้น  ไม่เหมือนวันเเรก ครูเค้าพาขับไปถนนใหญ่เลยค่ะ คือตอนนั้นน่ะกลัวมากเลย  มั่วไปหมดเลย  ครูสอนอะไร เราฟังไม่รู้เรื่องเลย เพราะตามองถนน กับ รถที่วิ่งผ่านไป ผ่านมาสติไม่อยู่กับตัวเลยค่ะ คือกลัวมาก Confused  แต่ตอนนี้เราทําได้ค่อนข้างดีค่ะ( ครูบอก)ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote enn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2014 at 22:50 - IP: 88.138.50.157 IP Information
ช่วงนี้มีใครกําลังสอบใบขับขี้บ้างค่ะ  เราใด้คิวสอบเดือนหน้าที่จะถึงนี้ค่ะ คือปอดๆๆๆยังไงไม่รู้เลยค่ะ กลัวไม่ผ่านจังเลยค่ะCry  มีเพื่อนๆๆๆคนใหนกําลังจะสอบช่วงนี้หรือเปล่าค่ะ ทําอย่างไงไม่ให้ตืนเต้นบ้าง ค่ะ หรือเเวะมาเล่าประสบการณ์การสอบให้ฟังหน่อยน่ะค่ะ  รบกวนด้วยค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2014 at 03:29 - IP: 92.143.28.29 IP Information
https://www.facebook.com/groups/279026802175915/ ลองไปที่ facebook กลุ่ม แหล่งความรุ้ใบขับขี่ฝรั่งเศสค่ะ 
Jeab
Back to Top

Post Options Post Options   Quote enn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2014 at 14:27 - IP: 88.138.80.211 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณเจี๊ยบที่เข้ามาตอบ เเต่เราไม่ใด้เล่นเฟสค่ะ อดเลยCry
Back to Top
Page  <1 567

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.176 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters