Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: Visa FIN ผ่านแล้วนะคะ เล่าประสบการณ์และเอกสารต่างๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Visa FIN ผ่านแล้วนะคะ เล่าประสบการณ์และเอกสารต่างๆ

Author
zippyys View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Visa FIN ผ่านแล้วนะคะ เล่าประสบการณ์และเอกสารต่างๆ
    Posted: 04 Jun 2016 at 22:25 - IP: 86.50.72.204 IP Information
Hei Hei 
สวัสดีค่ะ สาวๆห้องฟินน์ เคยมาตั้งกระทู้สอบถามเรื่องเอกสารกับทางสะใภ้ในห้อง เลยได้คำแนะนำเรื่องเอกสารไปบางส่วนค่ะ เลยขอบคุณมา ณ จุด จุดนี้มากๆเลยค่ะ (ทำเสียงพริตตี้)

แตมได้นัดพี่คนนึงในกลุ่มสะใภ้ฟินน์ทางเฟสบุคไปยื่นเอกสารพร้อมกัน แตมเลือกที่จะยื่น ที่ VFS (เค้าบอกว่าสะดวกและ โอเลย์ คุณค่าที่คุณคู่ควรกว่าสถานฑูตฟินแลนด์ค่ะ) ซึ่งจริง และมีความสะดวกมากค่า 

ซึ่ง! Visa ที่แตมทำเป็น VISA เยี่ยมเยียน ข่า ตะไคร้ และ ใบมะกรูดเป็นต้น (ตลก?)
ของแตมให้แฟนเป็นคนรับรองค่าใช้จ่ายนะคะ เพราะ นี่ยังขอเงินพ่อแม่อยู่และยังเรียนอยู่ไม่มีเงินเก็บเงินถุงเงินถังมากพอที่จะรับรองตัวเอง แต่แฟนอายุเท่ากันแต่มีเงินเก็บ อายแปบบบ 

เข้าเรื่องด่วน 

เอกสารที่แตมใช้ในการของวีซ่ามีดังนี้ค่ะ ท่านผู้อ่าน (ผายมือ)
ของฝั่งบอยเฟรนมีดังนี้ 
1) สำเนาพาสปอรืตพร้อมหน้าเข้าประเทศไทย
2)จดหมายเชิญ เป็นภาษาสวีดิช ฟินนิช หรือภาษาอังกฤษ พิมเองได้ หรือ ขอที่ สถานีตำรวจ ซึ่งเค้าจะแสตมป์ให้ค่ะ 
3)จดหมายแสดงความสัมพันธ์ ภาษาฟินนิช หรืออังกฤษได้ค่ะ 
4)สำเนาบัญชีธนาคารย้อนหลังสามเดือน 

ของฝั่งผู้ขอวีซ่ามีดังนี้ ซึ่งปกติมีบอกใน Checklist จ่ะ 
1)พาสปอร์ตจริงที่ยังไม่หมดอายุ ปล.ใหม่เกินเค้าก็ยังไม่รับนะคะ * สำเนาไปสองใบนะคะ 
2)รูปถ่ายขนา 42 mmx37mm พื้นหลังขาว ซึ่งเอาไปทำไมไม่รู้ถ่ายใหม่แปะวีซ่าที่ VFS อยู่ดี แต่เค้าบอกให้เอาก็เอาค่ะ เรารวย เราถ่ายไว้แจกเพื่อนค่ะ 5555 
3)แบบฟอร์มที่ทำการกรอกออนไลน์ผ่านเวป http://www.vfsglobal.com/Finland/Thailand/Thai/ จงเข้าไปกรอกและทำตามขั้นตอนที่เค้าบอกได้เลยค่ะ (กรอกทุกอย่างเป้นภาษาอังกฤษนะคะ)
4)ใบลางานหรือใบรับรองความเป็นนักสึกษาค่ะ ของแตมใช้ใบหลังเพราะยังเป็นนักศึกษาอยู่
5)ประกันการเดินทาง ซึ่งมีให้เลือกสรรค์ประมาณแปดแสนบริษัท ราคาก็ตามวันที่เราเดินทาง อันนี้ ต้องซื้อค่ะ เผื่อกระเป๋าหายหรือไปเตะของเค้าแตก 
6)ตั๋วเครื่องบินบุคแบบไม่เสียตังซึ่งทาง Finnair บุคให้ฟรีค่ะ 
7)เงิน 3410 บาทไทยถ้วน เดี๋ยวบอกว่าค่าอะไรบ้าง 
8)เอกสารยืนยันความสัมพันธ์การคุยกัน รูปถ่ายขนไปได้ค่ะ ถ้าอยากเอาไป แต่ตอนแตมไปเค้าไม่ดูจ้า 

จบไปกับเรื่องเอกสาร อาจจะลืมหรือตกหล่นไปบ้างยังไงใครเสริมใครเพิ่มก็ได้ค่ะ :)

บรรทัดต่อไปเป็นขั้นตอนการยื่นวีซ่านาจา 
หลังจากที่มีการเตรียมเอกสารมาค่อนคืนและมีการถกเถียงอย่างต่อเนื่องกะคุณชายฝั่งฟินน์ ซึ่งทุกบ้านต้องเป็นคอนเฟิร์มในช่วงตอบปัญหาเรื่องเอกสาร ทาง VFS ไม่จำเป็นต้องนัดหมายค่ะ Walk In เข้าไปได้เลย ที่ ชั้น 8 อาคารเทรนดี้ สุขุมวิท ซอย 13 คลองเตยเหนือวัฒนา กรุงเทพฯ 10110 

เปิดรับคิว 8.30 น. โดยประมาณ ซึ่งทาง 

ศูนย์ยื่นวีซ่าเปิดทำการตั้งแต่เวลา 08.00 – 15.00 น,  (ตั้งแต่วันจันทร์ – วันศุกร์ (ยกเว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์) 

ก็ได้เวลาเดินทางไปยื่นวีซ่าค่ะ 
ของแตม เดินทางไป VFS ด้วยรถไฟใต้ดิน จากบางซื่อ ก้ปรื้ดไปลง สุขุมวิท เพราะ คิดว่าใกล้ เลยตัดสินใจเดิน แม่เจ้า กิโลกว่า กระดูกขาเกือบโผล่ ใครไปใต้ดินบอกเลย นั่งวินเถอะค่ะ 10 บาท! ไปถุึงตึกคนเยอะมาก หันซ้ายหันขวา เจอเคาน์เตอร์รีเซฟชั่น ก็ไปถามได้ค่ะ ว่าให้เดินไปซ้ายหรือไปขวา คือVFS ฟินแลนด์ สวีเดน นอร์เวย์ และเดนมาร์ก จะอยู่ที่ เดียวกันคือ ชั้น 8 ค่ะ ย้ำ ชั้น 8 ท่องไว้ค่ะ แปด 8 8 

กำเอกสารให้แน่นและหยิบค่ะ หยิบมือถือของคุณขึ้นมาแล้วปิดเครื่องค่ะ เพราะ จะมีพี่ พนักงานยืนหน้าดุที่เครื่องสแกนแล้วบอกว่า โชว์มือถือด้วยครับ ปิดมือถือด้วยครับ ค่ะๆ ทราบแล้วค่ะ และก็ไปลงชื่อรับคิวหลังจากสแกนตัวแล้ว ยังไม่พอค่ะ ก่อนเข้าไปห้องมืด ก้จะมีพนักงานอีกคน มาหยุดยืนตรงหน้า และบอกว่า หยุด!ขอดูมือถือก่อนครับว่าปิดหรือยัง

เอ้ะ!ปิดแล้ว นี่ๆๆ แล้วก็เข้าไปนั่งเย็นสบายในห้องเย็นค่ะ :)

เราก็นั่งชิลๆไป มองจำนวนเพื่อนร่วมการเดินทางที่มายื่นวีซ่าพร้อมๆกัน อยากบอกว่า VFS นี่ดีมากค่ะ มีเสียงเรียกคิวที่ดังมาก ดังสุด หูจะแตก ใครที่หูตึงนี่รับรองไม่พลาดคิวแน่นอน

การยื่นเอกสารก็ไม่มีอะไรมากค่ะ ยิ้มๆกันไปป เจ้าหน้าที่ก็จะถาม วีซ่าอะไรคะ ? ไปทำไมคะ ?ไปวันไหนคะ กลับวันไหนคะ ? ใครรับรองเงินคะ ? 

เสร็จแล้วก็เตรียมเงินค่ะ 3410 บาทไทยถ้วน รายละเอียดดังนี้ค่ะคู้นนนน
ค่าธรรมเนียมวีซ่า 2400
ค่า บริการ VFS 810
ค่าไปรษณีย์ 200 บาท ถ้ารับเอกก็ไม่ต้องจ่ายตรงส่วนนี้

แล้วก้โดนไล่ เอ้ยไม่ใช่โดนเชิญไปนั่งรอเพื่อปั้มลายนิ้วมือ พร้อมถ่ายรูป  ที่ห้อง Bio จะมีให้ปั้มลายนิ้วมือเหมือนตอนทำพาสปอร์ตเลยค่ะ และถ่ายรูปเพื่อแปะวีซ่า ซึ่งมีความเป็นกันเองมาก แตมถ่ายสองรอบเพราะรูปแรกหลับต่า -_-  เลยถ่ายใหม่ วันนั้นโชคดีแต่งหน้าไป แฟลชแรงมากเหมือนถ่ายรูปแคมเปญหน้าสดของ The Face Thailand คือแฟลชนี่หน้าจริงสุดๆ

แล้วก็กลับบ้านไปนอนใจสั่น รอผลค่ะ :)

วีซ่าฟินแลนด์รอประมาณ 15 วัน แต่ของแตม 12 วันพี่ไปรษณีย์ก็เอาผลมาส่ง แทบจะฉีกซองตรงนั้นเลย สรุปผ่านค่า เค้าจะแปะวีซ่ามาในพาสปอร์ตเลย ดีใจไปบอกแฟน แฟนร้องไห้ เอ่าร้องทำไม 555555

ดังนั้น ขอจบการรีวิวมา ณ จุดจุดนี้ค่ะ  

สวัสดีค่ะ Heart เดินทาง 20 มิถุนายน ค่ะ กับสายการบิน ฟินแอร์ หาเพื่อนด้วยค่ะ 

PS. คำถามเพิ่มเติม ถามล่างโพสหรือแอดเฟสบุคมาคุยได้ค่ะ 

Facebook Name : Waroonpat Kangas
search มาเลยค่ะ :)

Edited by zippyys - 08 Feb 2017 at 04:06
Back to Top
Finale View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Finale Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 23:03 - IP: 171.96.177.46 IP Information
ไปยื่นมาเมื่อกลางเดือนที่แล้ว โชคร้ายมากกก เพราะคนเยอะ จนเจ้าหน้าที่งงว่า ทำไมวันนี้คนมายื่นของฟินเยอะมากๆ เราทำนัดหมายไว้ 11 โมง (ซึ่งไม่มีประโยชน์เลย) ได้เจอเจ้าหน้าที่ เกือบบ่าย 3 แต่เจ้าหน้าที่น่ารักค่ะ พูดขอโทษจนเราหายเคือง
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 23:23 - IP: 183.88.63.183 IP Information
ช่วงเดือนที่แตมยื่นกะเดือนที่แล้ว มีคนไทยยื่นเยอะ เพราะ ช่วงนี้จะเริ่มเก็บเบอรรี่แล้วค่ะ คนเลย ไปทำงานเก็บเงินเล็กๆน้อยกันเยอะ แต่ตอนนี้ได้วีแล้วใช่มั้ยคะ :) 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Finale Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 23:34 - IP: 171.96.177.46 IP Information
ได้แล้วค่ะ เดินทางต้นเดือน กค ค่า
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 23:40 - IP: 183.88.62.149 IP Information
ยินดีด้วยนะคะ ไปเมืองไหนคะ :)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Finale Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2016 at 23:57 - IP: 171.96.177.46 IP Information
ไปหลายเมืองมากเลยค่ะ พอดีไปรอบนี้จะไปดูบ้านค่ะ ก็มีไป Helsinki, Hameenlinna, Jyvaskyla, Espoo แล้วก็มีไป Summer House แต่จำชื่อเมืองไม่ได้ค่ะ

น้องไปเมืองไหนคะ อยู่นานมั้ย
Back to Top
kamin.baby View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote kamin.baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 00:03 - IP: 84.240.100.21 IP Information
ยินดีต้อนรับค่ะ สาวๆ EmbarrassedEmbarrassed
Be thankful to what you have, because some people don't have anything except HOPE.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Finale Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 00:16 - IP: 171.96.177.46 IP Information
ขอบคุณค่าาาา
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 00:34 - IP: 183.88.62.149 IP Information
ไปสองเมืองค่ะ ไป Turku กับ Vaasa ค่ะ :) 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 00:35 - IP: 183.88.62.149 IP Information
Originally posted by kamin.baby

ยินดีต้อนรับค่ะ สาวๆ EmbarrassedEmbarrassed

Kiitos sis Embarrassed
Back to Top
aiaitoon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aiaitoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 11:50 - IP: 1.2.225.171 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ เราจะไปTurku และ Oulu  อยากมีเพือนจัง
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 16:24 - IP: 180.183.114.242 IP Information
Originally posted by aiaitoon

ยินดีด้วยค่ะ เราจะไปTurku และ Oulu  อยากมีเพือนจัง

เดินทางช่วงไหนคะ :) เผื่อจะได้เจอกัน :)
Back to Top
aiaitoon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aiaitoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2016 at 21:49 - IP: 101.51.163.227 IP Information
9 มิถุนา จร้า
Back to Top
LilyOfTheValley View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote LilyOfTheValley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2016 at 15:21 - IP: 171.99.84.221 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ แน่นมากๆWink
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2016 at 17:14 - IP: 183.88.56.112 IP Information
Originally posted by aiaitoon

9 มิถุนา จร้า
โอ้ววว อีก 2 วัน หนูบินวันที่ 20 มิ ย ค่ะ เจอกันที่ Turku นะคะ :) 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2016 at 17:15 - IP: 183.88.56.112 IP Information
Originally posted by LilyOfTheValley

เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ แน่นมากๆWink

ยินดีค่า :3 มือใหม่หัดเขียน ขาดตกอไรขออภัยด้วยนาจา Embarrassed
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2016 at 19:08 - IP: 91.157.68.12 IP Information
มาช่วงนี้อากาศดีเลย  ขอให้สนุกกันนะคะ 

(น้องแตม  (เห็นเรียกตัวเองว่าแบบนั้น) เขียนอธิบายเรื่องการขอวีซ่าได้ชัดเจนมากค่ะ )
Peachy M.
Back to Top
์Naenate View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ์Naenate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2016 at 17:08 - IP: 136.8.2.69 IP Information
กำลังจะทำเรื่องขอวีซ่าไปฟินแลนด์ มกราปีหน้าค่ะ รู้สึกกลัวมากๆๆ ไม่เคยไปต่างประเทศเลยค่ะ เข้ามาอ่านโพสนี้ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ 
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2016 at 22:56 - IP: 171.96.177.112 IP Information
Originally posted by ์Naenate

กำลังจะทำเรื่องขอวีซ่าไปฟินแลนด์ มกราปีหน้าค่ะ รู้สึกกลัวมากๆๆ ไม่เคยไปต่างประเทศเลยค่ะ เข้ามาอ่านโพสนี้ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ 

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ  เดี๋ยวนี้ไม่มีสัมภาษณ์แล้วด้วยซ้ำ และถ้าขอวีซ่าเยี่ยมเยือน น้ำหนักการพิจารณาจะหนักไปทางผู้เชิญเสียด้วยซ้ำ  ถ้าจะไปมกราฯ ปีหน้า แนะนำว่า ปลายเดือนพฤศจิกายน หรือต้นเดือนธันวาคม ควรยื่นขอได้เลยค่ะ เพราะมีวันหยุดราชการและวันหยุดประจำปีค่อนข้างเยอะ อาจทำให้ผลของวีซ่าออกมาล่าช้ากว่าปกติ
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2016 at 09:55 - IP: 86.50.72.204 IP Information
ไม่ได้เข้า มาอ่านบ่อย ยังไง แอดเฟสบุคถามนะคะ Heart
Back to Top
muksabuy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote muksabuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2017 at 15:21 - IP: 180.183.247.87 IP Information
อยากจะขอข้อมูลเรื่องวีซ่ากับคุณ Zippyys เพิ่มเติมจังเลยค่ะ แต่เฟสบุคที่โพสไว้เข้าไม่ได้แล้ว ทำยังไงถึงจะติดต่อคุณได้ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zippyys Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2017 at 04:05 - IP: 86.50.72.204 IP Information
Facebook Name : Waroonpat Kangas
search มาเลยค่ะ :)
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.207 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters