Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: สรุปเงินสวัสดิการจากรัฐฟินฯ ได้เดือนเท่าไหร่คะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สรุปเงินสวัสดิการจากรัฐฟินฯ ได้เดือนเท่าไหร่คะ

Author
FinThelove View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote FinThelove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สรุปเงินสวัสดิการจากรัฐฟินฯ ได้เดือนเท่าไหร่คะ
    Posted: 07 Aug 2016 at 02:31 - IP: 202.176.174.231 IP Information

สวัสดีค่ะสะใภ้บ้านฟินแลนด์ มีเรื่องรบกวนขอถามหน่อยนะคะ

คือเรามีแพลนจะแต่งงานกับแฟนปีหน้า ตอนนี้กำลังตัดสินใจจอยู่ค่ะว่าจะย้ายไปอยู่ที่โน่นได้มั้ย เพราะแฟนต้องการให้ไปอยู่กับเค้าที่โน่น แต่แฟนอยู่เมืองเล็กๆ ไม่สามารถหางานทำได้ค่ะ อย่างน้อยๆ ก็ในตอนนี้ที่ยังมองไม่ออกว่าจะไปทำอะไรได้  อย่างที่ทราบว่าเราต้องเรียนภาษาของเค้าให้ได้ก่อน

ทีนี้เลยอยากรู้ว่า สรุปแล้วตอนนี้ “เงินสวัสดิการ” จากรัฐ ในแต่ละเดือนสะใภ้ฟินแลนด์ได้คนละเท่าไหร่กันคะ คือเราต้องการทราบเพราะเรามีภาระกับทางบ้านในเมืองไทย ถ้าเงินช่วยเหลือจากรัฐไม่มากพอ เราก็อาจจะไม่ย้ายที่โน่นอะค่ะ

เท่าที่เราอ่านดูข้อมูลในนี้เงินสวัสดิการรัฐมี 3 แบบคือ

1. เงินคนว่างงาน คือเราไมได้ทำงานประจำมา 3 ปีแล้วอะค่ะ ทำค้าขายกับฟรีแล๊นซ์ ถ้าเราไม่มีใบผ่านงานไปแจ้งยังจะได้เงินจากรัฐมั้ยคะ? แล้วถ้าได้น่าจะประมาณเท่าไหร่ หรือสามารถขอย้อนหลังกับบริษัทเดิมเมื่อเกือบ 3 ปีที่แล้วได้มั้ยคะ?

2. เงินเรียนภาษาฟินน์

3. เงินในกรณีลูก

คืออ่านไล่อ่านในกระทู้ในเวบนนี้ทั้งหมดแล้วงงมากค่ะ เพราะบางคนบอกว่ารวมๆ ได้ 700 ยูโร บางคนบอกได้ค่าว่างงานแค่ 100 ยูโร ตกลงตอนนี้เงินสวัสดิการรัฐในแต่ละหมวดได้เท่าไหร่กันแน่คะ ขอทราบโดยประมาณอะค่ะ  เพราะเราต้องการคำนวน เพื่อประกอบการตัดสินใจว่าปีหน้าหลังจากแต่งงานแล้วเราจะย้ายไปอยู่ที่โน่นเลยได้หรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top
far far away View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2016 at 17:21 - IP: 115.164.188.150 IP Information
เข้ามารอฟังด้วยคนค่ะเผื่อทำธุรกิจไม่ดี อาจจะย้ายกลับฟินแลนด์ปีหน้า เพราะแฟนเราบอกว่าเงินจากรัฐได้น้อย อนาคตอาจจะไม่มีสวัสดิการด้วย พอดีแฟนเราเป็นคนขวางโลกอ่ะค่ะ อย่าตอนไปเยี่ยมญาติปีที่แล้วมันบอกว่าต่อไปฟินแลน์ แต่ละบ้านจะได้ทำเหล็กเด็ดติดตามประตูหน้าต่างเพราะจะไม่ปลอดภัย เดียวนี้ฟินแลน์รับต่างชาติเยอะ อาทิตย์ก่อนมันบอกว่ามันพูดถูก มันอ่านข่าวมีคนพยายามข่มขืนรุ่นย่าๆด้วย เราขี้เกียจทะเลาะกะมัน คือเรากะแฟนไม่ได้อยู่ฟินแลนด์นะคะ เงินสวัสดิการอะไรเราไม่ได้ ลูกชายก็ไม่ได้เพราะไม่ได้อาศัยที่ฟินแลนด์ เราก็อยากรู้เหมือนกันว่ารัฐให้เยอะไหม
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้สอบถามเพื่อนๆอีกเรื่องหนึ่งด้วยนะคะ พอดีแฟนเราบอกว่าถ้าย้ายไปฟิน เราอยู่ที่ฟินอีกหนึ่งปีแล้วขอ พาสฟินหลังจากอยู่ฟินแลนด์ได้เลยไหมค่ะ คือเราบอกแฟนว่าเราต้องอยู่ที่ฟิน 4ปีก่อนถึงจะได้ แต่มันบอกว่าไม่ใช่เราแต่งกันมา6ปีแล้ว แค่ไปอยู่ฟินปีเดียว ปีต่อไปก็ขอได้เลย อยากรู้อ่ะค่ะ จะได้รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือแฟนเราถูก
Back to Top
yakool2015 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2016 at 11:56 - IP: 134.196.24.169 IP Information
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ไม่ทราบว่าแฟนพี่อยู่เมืองอะไรคะ.
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2016 at 21:48 - IP: 171.96.176.115 IP Information
Originally posted by FinThelove

สวัสดีค่ะสะใภ้บ้านฟินแลนด์ มีเรื่องรบกวนขอถามหน่อยนะคะ

คือเรามีแพลนจะแต่งงานกับแฟนปีหน้า ตอนนี้กำลังตัดสินใจจอยู่ค่ะว่าจะย้ายไปอยู่ที่โน่นได้มั้ย เพราะแฟนต้องการให้ไปอยู่กับเค้าที่โน่น แต่แฟนอยู่เมืองเล็กๆ ไม่สามารถหางานทำได้ค่ะ อย่างน้อยๆ ก็ในตอนนี้ที่ยังมองไม่ออกว่าจะไปทำอะไรได้  อย่างที่ทราบว่าเราต้องเรียนภาษาของเค้าให้ได้ก่อน

ทีนี้เลยอยากรู้ว่า สรุปแล้วตอนนี้ “เงินสวัสดิการ” จากรัฐ ในแต่ละเดือนสะใภ้ฟินแลนด์ได้คนละเท่าไหร่กันคะ คือเราต้องการทราบเพราะเรามีภาระกับทางบ้านในเมืองไทย ถ้าเงินช่วยเหลือจากรัฐไม่มากพอ เราก็อาจจะไม่ย้ายที่โน่นอะค่ะ

เท่าที่เราอ่านดูข้อมูลในนี้เงินสวัสดิการรัฐมี 3 แบบคือ

1. เงินคนว่างงาน คือเราไมได้ทำงานประจำมา 3 ปีแล้วอะค่ะ ทำค้าขายกับฟรีแล๊นซ์ ถ้าเราไม่มีใบผ่านงานไปแจ้งยังจะได้เงินจากรัฐมั้ยคะ? แล้วถ้าได้น่าจะประมาณเท่าไหร่ หรือสามารถขอย้อนหลังกับบริษัทเดิมเมื่อเกือบ 3 ปีที่แล้วได้มั้ยคะ?

2. เงินเรียนภาษาฟินน์

3. เงินในกรณีลูก

คืออ่านไล่อ่านในกระทู้ในเวบนนี้ทั้งหมดแล้วงงมากค่ะ เพราะบางคนบอกว่ารวมๆ ได้ 700 ยูโร บางคนบอกได้ค่าว่างงานแค่ 100 ยูโร ตกลงตอนนี้เงินสวัสดิการรัฐในแต่ละหมวดได้เท่าไหร่กันแน่คะ ขอทราบโดยประมาณอะค่ะ  เพราะเราต้องการคำนวน เพื่อประกอบการตัดสินใจว่าปีหน้าหลังจากแต่งงานแล้วเราจะย้ายไปอยู่ที่โน่นเลยได้หรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ถามมาสามข้อ ขอตอบข้อแรกว่า ไม่ได้ค่ะ ส่วนข้ออื่นๆเท่าที่เรามีข้อมูล ทุกคนที่เรารู้จัก เงินได้โดยรวมจะประมาณ 700 ยูโร (เงินว่างงาน + เงินเรียน)
Peachy M.
Back to Top
toon23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote toon23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2016 at 15:21 - IP: 115.87.226.211 IP Information

ขออนุญาตตอบในส่วนที่รู้นะค่ะ

1. เงินว่างงาน คุณจะได้ต่อเมื่อคุณมีเรสแล้ว และได้ทำการยื่นเอกสารใบรับรองการทำงาน+วุฒิการศึกษา+พาส ที่เตเอและที่เกล่า รอเวลา กรณีที่คุณไม่มีใบผ่านงานคุณจะต้องรอนาน อาจจะ 6 เดือนถึงจะได้เงินว่างงาน ถ้าเอกสารครบคุณก็จะได้เงินว่างงานเร็วกว่านั้นไม่หน้าจะเกิน 2 เดือน

2. เงินเรียน คุณจะได้ต่อเมื่อคุณได้เรียนแล้ว และถ้าโรงเรียนอยู่ไกลคุณจะได้ค่าเดินทางด้วยประมาณ € 

-เงินว่างงาน+เงินเรียน จะได้ประมาณ 700-800 € บางคนจะได้เงินว่างงานก่อน แล้วพอได้เรียนจะได้เงินเรียนเพิ่ม บางคนจะได้เงินว่างงาน+เงินเรียนพร้อมกันเลยเมื่อได้เรียนแล้ว 

-การเรียน บางคนก็ได้โรงเรียนเร็วก่อน 6 เดือน บางคนรอเป็นปีแล้วแต่เมืองค่ะ 

-เงินว่างงานจะได้ประมาณ 500 วันหรือเกือบ 2 ปี และกฎหมายปีหน้ากำลังจะเปลี่ยนเงินว่างงานจะได้ประมาณ 300 วัน บางคนหลังได้รับเงินว่างงานนานถึง 200 วันแล้ว เงินว่างงานจะได้น้อยลงด้วย

3. เงินกรณีลูก  เงินแม่คุณจะต้องอยู่ฟินเกิน180วัน หรือ 6 เดือน ก่อนคลอดลูกนับจากวันที่คุณได้เรส

-เงินแม่เลี้ยงลูกอยู่บ้านเกล่าจ่ายเดือนล่ะ 315€ จนลูกได้ 3 ปี

-เงินลูกจะได้ตั้งแต่แรกเกิด-17ปี ประมาณ 90€ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2016 at 15:54 - IP: 115.87.226.211 IP Information
ขออนุญาตตอบในส่วนที่รู้นะค่ะ
การขอสัญชาติฟิน จะต้องอยู่ฟินไม่น้อยกว่า 4 ปี และ
- สอบ yki testi keski taso ให้ผ่านหรือ
             เรียนอัมมัตติหรือ
- เรียนจบสายอาชีพหลักสูตร 2 ปี หรือ 3 ปี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2016 at 22:03 - IP: 203.106.214.253 IP Information
Originally posted by toon23

<b style="font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 26.6667px; line-height: normal; : rgb251, 251, 253;">ขออนุญาตตอบในส่วนที่รู้นะค่ะ
<font face="Cordia New, sans-serif" color="#0000ff"><span style="font-size: 26.6667px; line-height: 37.3333px; : rgb251, 251, 253;">การขอสัญชาติฟิน จะต้องอยู่ฟินไม่น้อยกว่า 4 ปี และ</span>
<font face="Cordia New, sans-serif"><span style="font-size: 26.6667px; line-height: 37.3333px;"><span ="Apple-tab-span" style="white-space:pre">     </span>- สอบ</span><font face="Cordia New, sans-serif" style="line-height: 18.2px;"><span style="line-height: 37.3333px;"> </span><span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: helvetica, arial, sans-serif; line-height: 16.08px; : rgb246, 247, 249;">yki testi keski taso</span><font face="Cordia New, sans-serif" style="line-height: 1.4;"><span style="line-height: 37.3333px;"> </span><span style="font-size: 26.6667px; line-height: 37.3333px;">ให้ผ่านหรือ</span>
<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: helvetica, arial, sans-serif; font-size: 12px; line-height: 16.08px; : rgb246, 247, 249;">             </span><font face="Cordia New, sans-serif" style="line-height: 18.2px;"><span style="font-size: 26.6667px; line-height: 37.3333px;">- </span><span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;">เรียนอัมมัตติหรือ</span>
<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;"><span ="Apple-tab-span" style="white-space:pre">     </span>- เรียนจบสายอาชีพหลักสูตร 2 ปี หรือ 3 ปี</span>
<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;">
</span>
<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;"><span ="Apple-tab-span" style="white-space:pre">                    </span></span><span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 26.6667px; line-height: 28.5333px; : rgb251, 251, 253;">******************************************</span>
<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;"> </span>

<span style="color: rgb29, 33, 41; font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 20pt; line-height: 107%; : rgb246, 247, 249;">
</span>

ขอบคุณมากค่ะ เราเข้าใจถูกแล้วต้องอาศัยที่ฟิน 4ปี เราคุยกะสามีแต่เค้าก็ยืนยันคำเดิมเนอะ เราเลยขี้เกียจเถียง แถมประชดเราอีก 555บอกว่าเธอรู้ไหมทำไมมีกฎให้คนแต่งงานกะคนฟิน ครบ 4 ปีก่อนถึงขอสัญชาติฟินได้ เพราะเค้าปกป้องคนฟินไงไม่ให้โดนหลอก เคสของเรานะขอไม่ยากหรอกแต่งงานกันมาหกปีแหละแถมอยู่ด้วยกันตลอด ย้ำให้ฟังอีกเธอจำได้ไหมตอนไปขอวีช่า ขอแค่ไปเดือนหนึ่งเจ้าหน้าที่ออกให้หนึ่งปี ภายในวันเดียว แถมสัมภาษณ์เธอแค่ว่าพูดภาษาฟินได้ไหม (เราคิดในใจคนละเรื่องกะสัญชาติฟิน) แถมพูดย้ำอีกไปอยู่แค่ปีเดียวก็ได้เรื่องสัญชาติ เราขี้เกียจเถียง แถมชอบพูดบอกว่าคนอพยกไปอยู่ไม่ถึงอาทิตย์เงินช่วยเหลือได้เต็มที อีกหน่อยที่นู้นจะเต็มไปด้วยคนที่อื่น คือพี่แกเป็นคนขวางโลก รักชาติมาก (ยิ่งดูหนังเรื่องแองดี้เบิร์ดเหมือนเค้าเลย พูดเล่นค่ะ เค้าชอบพูดเปรียบเทียบหนังแองกี้เบิร์ดว่าเหมือนฟินตอนนี้เลย )
Back to Top

Post Options Post Options   Quote toon23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2016 at 15:55 - IP: 115.87.226.211 IP Information
ยังไม่เคยได้ยินข้อมูลแบบที่ สามีคุณ far far away บอกคะ ที่ว่าแต่งงานกันมา 6 ปีแล้วๆ ถ้าย้ายมาอยู่ฟิน 1 ปีๆ ต่อไปสามารถขอสัญชาติฟินได้ แต่ถ้าคุณ far far away ย้ายมาอยู่ฟินแล้วและสามารถทำได้จริงๆ เอามาแชร์หน่อยนะคะ จะได้เป็นประโยชน์กับสะใภ้รุ่นต่อๆ ไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2016 at 21:29 - IP: 203.106.214.176 IP Information
Originally posted by toon23

<span style="font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 26.6667px; line-height: 28.5333px; : rgb251, 251, 253;">ยังไม่เคยได้ยินข้อมูลแบบที่ สามีคุณ far far away บอกคะ ที่ว่าแต่งงานกันมา 6 ปีแล้วๆ </span><span style="font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 26.6667px; line-height: 28.5333px; : rgb251, 251, 253;">ถ้าย้ายมาอยู่ฟิน 1 ปีๆ ต่อไปสามารถขอสัญชาติฟินได้ แต่ถ้าคุณ far far away ย้ายมาอยู่ฟินแล้วและสามารถทำได้จริงๆ เอามาแชร์หน่อยนะคะ จะได้เป็นประโยชน์กับสะใภ้รุ่นต่อๆ ไปค่ะ</span>
<span style="font-family: "Cordia New", sans-serif; font-size: 26.6667px; line-height: 28.5333px; : rgb251, 251, 253;">
</span>
<font face="Cordia New, sans-serif"><span style="font-size: 26.6667px; line-height: 28.5333px; : rgb251, 251, 253;">ขอบคุณค่ะ</span>

ขออนุญาตเจ้าของระทู้อีกรอบนะคะ อย่าโกรทนะ
เราก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ ขอขำสามีนิดหนึ่งนะ 555 เราเคยได้ยินแต่ว่าต้องอาศัยอยู่ฟิน 4ปีก่อนถึงขอได้
ไว้ย้ายกลับฟินแลนด์เมื่อไหร่ อยู่ครบหนึ่งปี แล้วปีที่สองจะทำการขอสัญชาติฟินเหมือนที่สามีบอกได้หรือไม่ได้จะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะ แต่คงอีกปีสองปีจะได้ย้ายกลับเพราะเค้ามีแพลน ถ้าธุรกิจไม่ดีก็จะย้ายกลับนะคะ ถ้าธุรกิจดีคงไม่กลับตามที่เราเคยขอเค้าไว้เพราะเรามีปัญหากะอากาศหนาว
สำหรับเพื่อนคนอื่นที่ยังไม่ย้ายกลับฟินแลนด์หลังจากแต่งงานแล้ว ถ้าแต่งงานครบ4ปีแล้วเผื่อย้ายกลับไปอยู่ฟินแลนด์ ปีแรกสามีเราบอกไปอยู่ก่อน แล้วปีที่สองค่อยขอสัญชาติดูได้ แต่ต้องไปสอบไรสักอย่างเราจำไม่ได้ ลองขอดูนะคะ ว่าได้หรือไม่ได้
จะมีใครคิดเหมือนสามีเราไม่เนี่ย เราอยากรู้เหมือนกัน
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2016 at 23:44 - IP: 171.96.176.220 IP Information
เรื่องขอสัญชาติฟินนิช  เราว่าคุณส่งเว็บนี้ให้เค้าอ่านเลยดีกว่า เป็นเว็บไซต์อิมมิเกรชั่นโดยตรง  ดูสิว่า เค้าจะยังดื้ออยู่อีกไหม?

เรื่องของระยะเวลาต้องอยู่ฟินแลนด์โดยมีคู่ครองเป็นคนฟินน์ คือ  4 ปี  แต่ถ้าไม่มีคู่ครอง หากคุณอยู่ฟินแลนด์แบบประวัติดีงามก็ 5 ปีขึ้นไป  แต่ถ้ามีเรื่องมีราวบ้างนิดหน่อย ก็จะขยับเป็น 7 ปี ส่วนเรื่องภาษาก็เน้นมากโดยต้องมีทักษะในการใช้ภาษาฟินนิชมากพอ ก็คือต้องผ่านในระดับที่เค้า่รีไควร์  และมีอีกหลายๆข้อค่ะ สรุปคือ ส่งลิงก์นี้ให้เค้าอ่านนะคะ เผื่อจะช่วยให้เขากระจ่างใจขึ้นได้บ้าง

Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2016 at 10:22 - IP: 203.106.152.224 IP Information
Originally posted by Peachy2013

<font size="4" color="#ff0099">เรื่องขอสัญชาติฟินนิช  เราว่าคุณส่งเว็บนี้ให้เค้าอ่านเลยดีกว่า เป็นเว็บไซต์อิมมิเกรชั่นโดยตรง  ดูสิว่า เค้าจะยังดื้ออยู่อีกไหม?
<font size="4" color="#ff0099">
<font size="4" color="#ff0099">เรื่องของระยะเวลาต้องอยู่ฟินแลนด์โดยมีคู่ครองเป็นคนฟินน์ คือ  4 ปี  แต่ถ้าไม่มีคู่ครอง หากคุณอยู่ฟินแลนด์แบบประวัติดีงามก็ 5 ปีขึ้นไป  แต่ถ้ามีเรื่องมีราวบ้างนิดหน่อย ก็จะขยับเป็น 7 ปี ส่วนเรื่องภาษาก็เน้นมากโดยต้องมีทักษะในการใช้ภาษาฟินนิชมากพอ ก็คือต้องผ่านในระดับที่เค้า่รีไควร์  และมีอีกหลายๆข้อค่ะ สรุปคือ ส่งลิงก์นี้ให้เค้าอ่านนะคะ เผื่อจะช่วยให้เขากระจ่างใจขึ้นได้บ้าง

ขอบคุณมากๆค่ะ เด่วเราจะให้เค้าอ่านนะคะ
Back to Top
kamin.baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamin.baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2016 at 00:58 - IP: 84.240.100.21 IP Information
Originally posted by far far away

เข้ามารอฟังด้วยคนค่ะเผื่อทำธุรกิจไม่ดี อาจจะย้ายกลับฟินแลนด์ปีหน้า เพราะแฟนเราบอกว่าเงินจากรัฐได้น้อย อนาคตอาจจะไม่มีสวัสดิการด้วย พอดีแฟนเราเป็นคนขวางโลกอ่ะค่ะ อย่าตอนไปเยี่ยมญาติปีที่แล้วมันบอกว่าต่อไปฟินแลน์ แต่ละบ้านจะได้ทำเหล็กเด็ดติดตามประตูหน้าต่างเพราะจะไม่ปลอดภัย เดียวนี้ฟินแลน์รับต่างชาติเยอะ อาทิตย์ก่อนมันบอกว่ามันพูดถูก มันอ่านข่าวมีคนพยายามข่มขืนรุ่นย่าๆด้วย เราขี้เกียจทะเลาะกะมัน คือเรากะแฟนไม่ได้อยู่ฟินแลนด์นะคะ เงินสวัสดิการอะไรเราไม่ได้ ลูกชายก็ไม่ได้เพราะไม่ได้อาศัยที่ฟินแลนด์ เราก็อยากรู้เหมือนกันว่ารัฐให้เยอะไหม
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้สอบถามเพื่อนๆอีกเรื่องหนึ่งด้วยนะคะ พอดีแฟนเราบอกว่าถ้าย้ายไปฟิน เราอยู่ที่ฟินอีกหนึ่งปีแล้วขอ พาสฟินหลังจากอยู่ฟินแลนด์ได้เลยไหมค่ะ คือเราบอกแฟนว่าเราต้องอยู่ที่ฟิน 4ปีก่อนถึงจะได้ แต่มันบอกว่าไม่ใช่เราแต่งกันมา6ปีแล้ว แค่ไปอยู่ฟินปีเดียว ปีต่อไปก็ขอได้เลย อยากรู้อ่ะค่ะ จะได้รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือแฟนเราถูก

สามีคุณน่าจะเข้าใจะไรผิดไป รบกวนให้เขาอ่านลิงค์ที่พี่พิชชี่แปะไว้จะได้เข้าใจตรงกัน ถ้าอยู่ครบปีแล้วขอสัญชาติฟินน์ได้เลย สะไภ้ฟินน์คงจะขอสัญชาติฟินนิชกันถ้วนหน้าไปแล้ว... สิ่งที่ต้องทำเมื่ออยู่ครบปี น่าจะเป็นการต่อเรสซิเด้น เพอร์มิท จาก1ปี เป็น 4 ปี อันนี้ชัวร์ 100% // ส่วนเรื่องขอสัญชาตินั้นก็ ไม่ว่าจะสอบผ่านแล้วตั้งแต่ปีแรกที่มาอยู่ หรือเรียนอัมมะติจบแล้ว ก็ต้องรอระยะเวลาที่พำนักในฟินแลนด์ครบ 4 ปีขึ้นไป...

Be thankful to what you have, because some people don't have anything except HOPE.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2016 at 08:47 - IP: 203.106.152.224 IP Information
Originally posted by kamin.baby

Originally posted by far far away

<span style="font-family: Arial, Helvetica, sans-serif; font-size: medium; line-height: 22.4px;">สามีคุณน่าจะเข้าใจะไรผิดไป รบกวนให้เขาอ่านลิงค์ที่พี่พิชชี่แปะไว้จะได้เข้าใจตรงกัน ถ้าอยู่ครบปีแล้วขอสัญชาติฟินน์ได้เลย สะไภ้ฟินน์คงจะขอสัญชาติฟินนิชกันถ้วนหน้าไปแล้ว... สิ่งที่ต้องทำเมื่ออยู่ครบปี น่าจะเป็นการต่อเรสซิเด้น เพอร์มิท จาก1ปี เป็น 4 ปี อันนี้ชัวร์ 100% // ส่วนเรื่องขอสัญชาตินั้นก็ ไม่ว่าจะสอบผ่านแล้วตั้งแต่ปีแรกที่มาอยู่ หรือเรียนอัมมะติจบแล้ว ก็ต้องรอระยะเวลาที่พำนักในฟินแลนด์ครบ 4 ปีขึ้นไป...</span>
<span style="font-family: Arial,
Helvetica, sans-serif; font-size: medium; line-height: 22.4px;">

ค่ะขอบคุณมากค่ะ ส่งลิงค์ให้อ่านแล้วค่ะ แต่ยังไม่ถาม เมื่อคืนเลิกงานกลับมาดึกๆเลยไม่ถาม
เค้าคงเข้าใจแล้วมั้ง 5555 เราชนะอีกแล้ว ดีใจจัง

</span>
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters