Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากทราบว่าเราจะพาแม่และน้องไปฟินแลน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อยากทราบว่าเราจะพาแม่และน้องไปฟินแลน

Page  123>
Author
yakool2015 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากทราบว่าเราจะพาแม่และน้องไปฟินแลน
    Posted: 24 Sep 2016 at 23:46 - IP: 114.109.35.136 IP Information
รบกวนถามเพื่อนในนี้ว่าหากว่าแม่และน้องเราจะไปฟินแลน โดยออกค่าตั๋วเองทั้งหมด แต่ไปพักฟรีที่บ้านแฟน เราควรขอวีว่าอะไรให้แม่คะ หรือแฟนสามารถเขียน invite peper เชิญแม่มาด้วยได้คะ แล้วก้อถามอีกเรื่องคือ เราจะไปเอสโตรเนียด้วย เราคนไทยไปเอสโตรเนียเราต้องขอวีซ่ามั้ยคะ 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2016 at 23:47 - IP: 114.109.35.136 IP Information
ลืมบอก ว่าไป แม่และน้องไปเที่ยวเฉยๆ นะคะ ไม่ได้ไปอยู่เลย 10วันกลับ 
Back to Top
far far away View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 10:41 - IP: 203.106.152.36 IP Information
ตอนที่เราขอวีให้แม่กะพ่อเราขอวีท่องเที่ยวค่ะ แต่เราไม่ได้อยู่ฟินแลนด์นะคะ แม่เดินทางกะเรากะแฟน ส่วนเอสโตรเนีย ไม่ต้องขอวีค่ะ ถ้าได้วีของฟินแลนด์แล้ว ตอนเราไปเที่ยวเอสโตรเนีย เค้าก็ไม่ได้เช็คอะไร
ถ้าคุณอยู่ฟินแลนด์ เราไม่แน่ใจนะ รอให้ผู้รู้มาตอบแล้วกันเนอะว่าขอวีแบบไหน
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 12:10 - IP: 114.109.35.136 IP Information
ขอบคุณ far far away คะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 14:27 - IP: 203.106.152.36 IP Information
ยินดีค่ะ เราไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้จะขอวีแบบไหนให้แม่กะน้องสาวดีนะ เพราะแฟนเจ้าของกระทู้อยู่ฟินแลนด์ เจ้าของกระทู้อยู่ฟินด์ด้วนไหมค่ะ ถ้าขอวีเยี่ยมน่าจะผ่านง่ายกว่าไหมค่ะ หรือ วีท่องเที่ยวแนบ จม แฟนเจ้าของกระทู้ เขียนอธิบายบอกรายละเอียด แต่ขอวีไปฟินแลนด์หรือแถบสแกนดิเนเวียไม่ยากเท่ากับอเมริกานะ เรากะสามีไม่ได้อาศัยที่ฟินแลนด์ ตอนไปเยี่ยมญาติที่ฟินแลนด์ก็จะขอวีเยี่ยม แต่ตอนไปเที่ยวยุโรปเราจะขอวีท่องเที่ยวกันนะคะ ตอนไปเที่ยวยุโรปพ่อกะแม่ไปด้วยแวะฟินแลนด์ไม่กี่วันเองค่ะ พอดีเรากะสามีชอบเที่ยว แต่ก็นานหลายปีแล้วค่ะ พอมีตัวเล็กก็จะเที่ยวแถวเอเชียกัน
ไปฟินแลนด์ ก็ไปเยี่ยมพ่อกะแม่แฟนเท่านั้นเอง โชคดีค่ะ รอผู้รู้มาตอบนะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 17:32 - IP: 114.109.35.136 IP Information
เราไม่ได้อยู่ฟินคะ ยังคงไปๆมา ไทย ไป ฟินคะ พอดี แฟนชวนให้ไปอยู่ด้วย อีก 3 เดือน เราเลยมีแพลนอยากเอาแม่และน้องไปเที่ยวพร้อมกันเลย ที่นี้ปัญหาคือ แฟนเราต้องเขียนจดหมายเชิญให้แม่เรา น้องเรา ร่วมถึงตัวเราด้วยรึเป่าคะ..หรือไม่ต้องแค่แฟนทำจดหมายเชิญเราคนเดียว ส่วนแม่กะน้องเปนวีซ่าท่องเที่ยว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 19:15 - IP: 203.106.152.36 IP Information
ความเห็นส่วนตัวเรานะคะ เราเคยเห็นพี่คนหนึ่งพี่เค้าอาศัยอยู่ฟินแลนด์หลายปีแล้ว ขอวีให้พ่อแม่แบบเยี่ยมเยียน ส่วนของคุณไม่แน่ใจนะคะ ส่วนเคสของเราเราเคยขอให้พ่อแม่วีท่องเที่ยว หลายปีแล้วนะคะ ตั้งแต่พี่สัมภาษณ์โหด
เราไม่ได้ไปสถานทูตฟินแลนด์ในไทยนานแล้วค่ะ สถานทูตน่าจะเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง ส่วนมากขอวีช่าเราจะขอที่สถานทูตฟินแลนด์ที่ประเทศแฟนเราทำงาน รอให้ผู้รู้มาตอบนะคะ
อีกสามเดือนก็หน้าหนาว ส่วนที่เที่ยวเราแนะนำว่าน่าจะไปเที่ยวตอนเหนือของฟินแลนด์ดีไหมตรงกะหน้าหนาว หมู่บ้านแชนต้า เมืองน้ำแข็งจะเป็นช่วง กพ เราชอบหน้าหนาวของฟินแลนด์ก็ตรงนี้แหละ แต่หน้าร้อนมีที่ให้เที่ยวเยอะนะคะ ที่เฮลชิงกิ เราชอบ ส่วนเอสโตเนียเราเคยไปแต่หน้าร้อนนะคะ เมืองเก่าสวยๆ แต่หน้าหนาวไม่รู้นะคงจะเจอแต่หิมะ พูดเล่นค่ะ ไม่ไปเที่ยวสวีเดนด้วยค่ะ ไม่ไกลจากฟินแลนด์เท่าไหร่ แม่กะน้องไปด้วยต้องเที่ยวให้คุ้ม โชคดีค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2016 at 19:53 - IP: 114.109.35.136 IP Information
ขอบคุณมากคะ เดี๋ยวต้องลองศึกษาเรื่องวีซ่าให้รอบคอบอีกที 
Back to Top
Bluesky9 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bluesky9 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2016 at 13:31 - IP: 125.25.138.184 IP Information
ตอนนี้วีท่องเที่ยวหรือเยี่ยมยื่น ยื่นผ่าน vfs. นะคะ (ถ้าจะยื่นผ่านสถานทูตต้องนัดหมายก่อน แต่ จนท ก็แนะนำยื่นผ่าน vfs อยู่ดี) ส่วนถ้าจะไปเที่ยวเอสโตเนีย ไม่ต้องขอวีอีกค่ะ เรามีเชงเก้น ยื่นพาสฯ ได้เลย (เคยนั่งเรือไปเที่ยวค่ะ).
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2016 at 21:43 - IP: 171.96.176.98 IP Information
Originally posted by yakool2015

เราไม่ได้อยู่ฟินคะ ยังคงไปๆมา ไทย ไป ฟินคะ พอดี แฟนชวนให้ไปอยู่ด้วย อีก 3 เดือน เราเลยมีแพลนอยากเอาแม่และน้องไปเที่ยวพร้อมกันเลย ที่นี้ปัญหาคือ แฟนเราต้องเขียนจดหมายเชิญให้แม่เรา น้องเรา ร่วมถึงตัวเราด้วยรึเป่าคะ..หรือไม่ต้องแค่แฟนทำจดหมายเชิญเราคนเดียว ส่วนแม่กะน้องเปนวีซ่าท่องเที่ยว

การไปฟินแลนด์แค่ครั้งเดียว  ยังไม่สามารถใช้คำว่า "ไปๆมาๆ" ได้หรอกนะคะ ที่สำคัญคุณเคยขอวีซ่า 90 วัน แล้วได้รับอนุมัติ 30 วัน ทั้งที่การเดินทางครั้งนั้นคุณเดินทางแค่คนเดียว  ครั้งนี้จะพาแม่และน้องสาวไปด้วย  เกรงว่าจะต้องใช้ Statement แสดงมากพอสมควรที่จะทำให้ทางสถานทูตฟินแลนด์เชื่อว่า คุณแม่และน้องของคุณจะมีเงินเพียงพอที่จะดูแลตัวเองได้ระหว่างพำนักที่ฟินแลนด์และจะกลับมาประเทศไทยหลังจากจบทริป

ส่วนชนิดของวีซ่า สามารถขอได้ทั้งวีซ่าท่องเที่ยว โดยอ้างอิงแฟนของคุณเรื่องที่พักและการดูแลในระหว่างอยู่ที่ฟินแลนด์ พร้อมทั้งจดหมายรับรองจากแฟนคุณว่าเขาจะเป็นผู้ดูแลครอบครัวคุณ ให้ที่พำนักและดูแลขณะไปท่องเที่ยว  แต่ในการขอวีซ่าประเภทนี้จะต้องเขียนแพลนการท่องเที่ยวด้วยว่า มาวันใด กี่วัน พักที่ไหน และจะไปที่ใดบ้าง

อีกชนิดก็คือวีซ่าเยี่ยมเยือน ซึ่งคุณเคยได้ขอแล้ว  เอกสารเหมือนกันทุกอย่าง แต่เกรงว่าจากระยะเวลาที่คุณเคยได้รับอนุมัติวีซ่า  แฟนคุณคนเดียว จะสามารถมีน้ำหนักพอที่จะอ้างอิงเพื่อซัพพอร์ตคน 3 คนที่ไปเยี่ยมในครั้งเดียวพร้อมกันได้หรือไม่? 

จริงๆตั้งใจไว้ว่า จะไม่ตอบกระทู้ของคุณ เพราะคุณเคยใช้คำ และการตอบกระทู้ที่ไม่ควรจะได้รับความช่วยเหลือ หรือคำแนะนำใดๆจากเรา แต่เห็นว่ายังไม่ค่อยมีคนมาตอบกระทู้คุณมากนัก จึงคิดว่าคำตอบนี้จะเป็นประโยชน์กับคุณได้บ้าง

Edited by Peachy2013 - 26 Sep 2016 at 21:44
Peachy M.
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 07:41 - IP: 114.109.35.136 IP Information
l;ylfu8t 86I ยำฟแ้ั ฟาก คุณไม่อยากตอบกระทู้ดิฉัน คุรไม่ต้องได้คะ เอาที่คุณสบายใจ ดิฉันไม่อยากมานั่งปะทะคารมกัยคุณเช่นกันยคะ จริงๆนะคะ ไม่ได้จะหาเรื่องแต่ดิฉันพุดจริงๆ คุณไม่สบายใจจะตอบของดิฉัน ไม่ต้องตอบคะ   ดิฉันรอท่านอื่นมาตอบได้ คะ...แต่ยังไงก้อขอบคุณวำหรับคำตอบ และขอบคุณสาวๆ ท่านๆอื่นๆด้วยนะคะ น่ารักมากเลย ...ส่วนสเตจเม้น เราจะจัดเตรียมทั้งของเราและแม่ให้เค้าดูคะ เพราะเแม่เราน้องเรา ตั้งใจจะไปเที่ยวแต่ไปพักบ้านแฟนเพราะแม่อยากเหนเราอยู่ยังไงแบบไหน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายที่บ้านเราไม่มีปัญหาคะ...เพียงแต่อยากรู้ว่าต้องขอวีไหน หากต้อไปพักบ้านแฟน เพราะเคยษศึกษาแล้วมันต้องระบุโรมแรม แต่เราไม่นอนโรงแรม ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่น แฟนต้องระบุให้ทั้ง 3คนจริง แต่ความเปนจริงครอบครัวเราออกค่าใช้จ่ายเองคะ..ตั้งแต่เสื้อผ้าน่าผม อาหารการกิน  ท่องเที่ยว เรื่อเงงินครอบครัวเราไม่มีปัญหาเลยคะ ส่วนได้วีครั้งแรก แค่ 1เดือน เราคิดว่า เพราะเราไปครั้งแรก บวกกับอาจมีสาวๆบางท่าน นะคะ ที่ไปแล้วไม่กลับในวีท่องเที่ยว สถานทูตฟินเลน เลยเข้มงวดรึเป่าคะ ...ดิฉันไม่ได้คิดไม่ดีเลยว่าได้ แค่เดือนเดียวมันแสดงว่าบ้านแฟนจนหรืออะไรคะ ด้วยทั้งเราศึกษาหาข้อมูล และสาวๆน่ารักท่านอื่นเข้ามาตอบในทางอื่นแกก้อบอกว่า เพื่นอแกมาครั้งแรก ก้อได้รอบเดียว..อาจเพราะ สาวไทยบางคนทำไม่ถูกต้องตอนไปอยู่ที่ฟินคะ ยังไงก้อขบอคุร คุณ peachy นะคะ ย้ำนะคะ หากคุณไม่ happy ที่จะตอบ ของเรา คุณไม่ต้องตอบคุ และไม่ใช่เพราะจะหาเรื่องนะคะ เอาที่เราสองคนวบายใจคะ คุณมาตอบของดิฉันที่ไร ดิฉันก้อไม่ happy คะ ขอบคุณคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 07:41 - IP: 114.109.35.136 IP Information
Originally posted by yakool2015

lคุณ peachy ฟาก คุณไม่อยากตอบกระทู้ดิฉัน คุรไม่ต้องได้คะ เอาที่คุณสบายใจ ดิฉันไม่อยากมานั่งปะทะคารมกัยคุณเช่นกันยคะ จริงๆนะคะ ไม่ได้จะหาเรื่องแต่ดิฉันพุดจริงๆ คุณไม่สบายใจจะตอบของดิฉัน ไม่ต้องตอบคะ   ดิฉันรอท่านอื่นมาตอบได้ คะ...แต่ยังไงก้อขอบคุณวำหรับคำตอบ และขอบคุณสาวๆ ท่านๆอื่นๆด้วยนะคะ น่ารักมากเลย ...ส่วนสเตจเม้น เราจะจัดเตรียมทั้งของเราและแม่ให้เค้าดูคะ เพราะเแม่เราน้องเรา ตั้งใจจะไปเที่ยวแต่ไปพักบ้านแฟนเพราะแม่อยากเหนเราอยู่ยังไงแบบไหน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายที่บ้านเราไม่มีปัญหาคะ...เพียงแต่อยากรู้ว่าต้องขอวีไหน หากต้อไปพักบ้านแฟน เพราะเคยษศึกษาแล้วมันต้องระบุโรมแรม แต่เราไม่นอนโรงแรม ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่น แฟนต้องระบุให้ทั้ง 3คนจริง แต่ความเปนจริงครอบครัวเราออกค่าใช้จ่ายเองคะ..ตั้งแต่เสื้อผ้าน่าผม อาหารการกิน  ท่องเที่ยว เรื่อเงงินครอบครัวเราไม่มีปัญหาเลยคะ ส่วนได้วีครั้งแรก แค่ 1เดือน เราคิดว่า เพราะเราไปครั้งแรก บวกกับอาจมีสาวๆบางท่าน นะคะ ที่ไปแล้วไม่กลับในวีท่องเที่ยว สถานทูตฟินเลน เลยเข้มงวดรึเป่าคะ ...ดิฉันไม่ได้คิดไม่ดีเลยว่าได้ แค่เดือนเดียวมันแสดงว่าบ้านแฟนจนหรืออะไรคะ ด้วยทั้งเราศึกษาหาข้อมูล และสาวๆน่ารักท่านอื่นเข้ามาตอบในทางอื่นแกก้อบอกว่า เพื่นอแกมาครั้งแรก ก้อได้รอบเดียว..อาจเพราะ สาวไทยบางคนทำไม่ถูกต้องตอนไปอยู่ที่ฟินคะ ยังไงก้อขบอคุร คุณ peachy นะคะ ย้ำนะคะ หากคุณไม่ happy ที่จะตอบ ของเรา คุณไม่ต้องตอบคุ และไม่ใช่เพราะจะหาเรื่องนะคะ เอาที่เราสองคนวบายใจคะ คุณมาตอบของดิฉันที่ไร ดิฉันก้อไม่ happy คะ ขอบคุณคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 07:52 - IP: 114.109.35.136 IP Information
คุณ peachy คุณเปนคน มีข้อมูงเยอะ มีความสามารถเยอะนะ เท่าที่เห็น เก็บเอาไว้ตอบกะทู้ของสาวๆท่านอื่นเลยคะ ตามที่คุณพิมเลยคะว่าไม่ได้อยากตอบกระทู้ดิฉันนะคะ ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 09:47 - IP: 171.96.176.98 IP Information

l;ylfu8t 86I ยำฟแ้ั ฟาก คุณไม่อยากตอบกระทู้ดิฉัน คุรไม่ต้องได้คะ เอาที่คุณสบายใจ ดิฉันไม่อยากมานั่งปะทะคารมกัยคุณเช่นกันยคะ จริงๆนะคะ ไม่ได้จะหาเรื่องแต่ดิฉันพุดจริงๆ คุณไม่สบายใจจะตอบของดิฉัน ไม่ต้องตอบคะ   ดิฉันรอท่านอื่นมาตอบได้ คะ...แต่ยังไงก้อขอบคุณวำหรับคำตอบ และขอบคุณสาวๆ ท่านๆอื่นๆด้วยนะคะ น่ารักมากเลย ...ส่วนสเตจเม้น เราจะจัดเตรียมทั้งของเราและแม่ให้เค้าดูคะ เพราะเแม่เราน้องเรา ตั้งใจจะไปเที่ยวแต่ไปพักบ้านแฟนเพราะแม่อยากเหนเราอยู่ยังไงแบบไหน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายที่บ้านเราไม่มีปัญหาคะ...เพียงแต่อยากรู้ว่าต้องขอวีไหน หากต้อไปพักบ้านแฟน เพราะเคยษศึกษาแล้วมันต้องระบุโรมแรม แต่เราไม่นอนโรงแรม ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่น แฟนต้องระบุให้ทั้ง 3คนจริง แต่ความเปนจริงครอบครัวเราออกค่าใช้จ่ายเองคะ..ตั้งแต่เสื้อผ้าน่าผม อาหารการกิน  ท่องเที่ยว เรื่อเงงินครอบครัวเราไม่มีปัญหาเลยคะ ส่วนได้วีครั้งแรก แค่ 1เดือน เราคิดว่า เพราะเราไปครั้งแรก บวกกับอาจมีสาวๆบางท่าน นะคะ ที่ไปแล้วไม่กลับในวีท่องเที่ยว สถานทูตฟินเลน เลยเข้มงวดรึเป่าคะ ...ดิฉันไม่ได้คิดไม่ดีเลยว่าได้ แค่เดือนเดียวมันแสดงว่าบ้านแฟนจนหรืออะไรคะ ด้วยทั้งเราศึกษาหาข้อมูล และสาวๆน่ารักท่านอื่นเข้ามาตอบในทางอื่นแกก้อบอกว่า เพื่นอแกมาครั้งแรก ก้อได้รอบเดียว..อาจเพราะ สาวไทยบางคนทำไม่ถูกต้องตอนไปอยู่ที่ฟินคะ ยังไงก้อขบอคุร คุณ peachy นะคะ ย้ำนะคะ หากคุณไม่ happy ที่จะตอบ ของเรา คุณไม่ต้องตอบคุ และไม่ใช่เพราะจะหาเรื่องนะคะ เอาที่เราสองคนวบายใจคะ คุณมาตอบของดิฉันที่ไร ดิฉันก้อไม่ happy คะ ขอบคุณคะ

ดิฉันตอบตามความเป็นจริง ตามเนื้อผ้าค่ะ ไม่ได้คิดถึงว่าใครจน หรือใครรวย ไม่มีความรู้สึกใดๆต่อคุณ เพราะเราไม่ได้รู้จักกัน  การตอบก็ตอบตามข้อมูลที่เคยสอบถามโดยตรงต่อสถานทูต เงื่อนไขในการพิจารณาวีซ่าแม้ไม่ได้ระบุไว้เกี่ยวกับผู้รับรอง แต่ก็มีน้ำหนักอย่างยิ่งต่อผลของวีซ่า ทั้งหน้าที่การงาน สถานภาพ และรายได้ ดังนั้นจึงส่งต่อข้อมูลนี้ให้คุณทราบเพื่อที่จะได้ไปปรับใช้เมื่อต้องขอวีซ่าต่อไป และหากทางคุณมีสเตทเม้นต์ที่ดีมากพอจะซัพพอร์ตตัวเองได้ สามารถใช้ตรงนั้นแนบโดยไม่ต้องใช้จดหมายจากแฟนคุณก็ได้ค่ะ

จะ Happy หรือไม่ Happy มันก็อยู่ที่ Attitude ของคุณด้วย หากคุณมองเห็นความปรารถนาดีของดิฉัน คุณย่อมจะรู้ว่าสิ่งที่ดิฉันตอบไม่ได้มีอคติ หรือจะว่ากล่าวอะไรคุณ และตั้งแต่กระทู้แรกที่คุณมาโพสต์จนถึงกระทู้นี้ คุณก็ได้รับข้อมูลจากดิฉันไปไม่น้อย

เรื่องการเข้ากลุ่มของคุณ ที่ขอแอดไปนานแล้วแต่ก็ยังไม่สามารถเข้ากลุ่มได้ ถ้าคุณพิจารณาพฤติกรรมตัวเองและหัดสังเกตมารยาทสังคมสักนิด คุณอาจจะทราบว่าทำไมจนป่านนี้แล้วแอดมินยังไม่รับคุณกลับเข้ากลุ่มอีก 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ดิฉันก็จะไม่ขอตอบกระทู้คุณอีกแล้ว ตามนั้นค่ะ  บายยยยยยยยยย

FYI (For Your Information) ดิฉันขอวีซ่าไปเยี่ยมเยือนฟินแลนด์ครั้งแรก 86 วัน ก็ได้เต็มจำนวนวันที่ขอ ทั้งยังระบุว่าวัตถุประสงค์ในการไปเพื่อแต่งงานอีกด้วย วีซ่าก็ยังผ่านฉลุยและไม่เคยมีปัญหาใดๆ ที่สำคัญนอกเหนือจากดิฉันก็มีหลายคนที่ยื่นขอวีซ่าครั้งแรก 90 วัน ก็ได้ครบเต็มตามจำนวนวันที่ขอ 

Edited by Peachy2013 - 27 Sep 2016 at 12:09
Peachy M.
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 11:56 - IP: 85.76.139.183 IP Information
1. ผู้ชายจะยื่นรับรองหรือเชิญผู้หญิงที่ไม่ใช่ภรรยามาเที่ยวบ้านตนมากกว่า2 คนคงลำบาก
2. ทางบ้านไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายแนะนำให้ยื่นเสตสเม้นเลยคะ จัดตารางโปรแกรมเที่ยวยื่นเลย แค่สิบวันไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการจัดทริป
3. บ้านผู้ชายไม่จนแต่ไม่ได้หมายความว่าเขาจะพร้อมรับผิดชอบหากคุณ แม่คุณ น้องคุณ ทำผิดกฎหมายบ้านนี้ แล้วแฟนคุณต้องมานั่งรับผิดชอบปัญหาต่างๆๆที่ใครก็ไม่รู้มาสร้างให้ ครอบครัวตัวเองก็ไม่ใช่( ข้อนี้ชี้ให้เห็นว่า การเชิญและรับผิดชอบทุกอย่างไม่ได้หมายถึงแค่ค่าอยู่ค่ากินอย่างเดียวแต่หมายรวมถึงทุกค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นตามมาในขณะที่คุณและญาติพำนักอยู่ที่นี่คะ)
4. ก่อนจะโพสถามความเห็นสาวๆๆ คุณได้ถามแฟนคุณรึยังคะแล้วเขาเสนอแนวคิดมาแบบไหนเขาพร้อมจะเชิญแม่คุณกับน้องคุณหรือไม่
5. หรือถ้าจะให้แฟนเขียนใบเชิญโดยค่าใช้จ่ายต่างๆๆพวกคุณจะรับผิดชอบเอง""" ก็ให้แฟนระบุในใบเชิญว่า ให้ที่พักแต่ไม่รับผิดชอบค่าใช้จ่ายใดๆๆเพราะทางบ้านคุณสามารถดูแลตัวเองได้

ปล. ขออภัยหากมีหลายคำที่สะกดผิดคะ พิมพ์จากมือถือพยายามตรวจทานแล้วแต่อาจจะมีหลุดรอดไป
ปล. สวนมาไม่สุภาพสวนกลับไม่สุภาพกว๊าาา. !!
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 15:55 - IP: 114.109.35.136 IP Information
mกลับไปอ่านข้อความที่คุณพิมใหม่นะคะ และพยายามตีความที่ดิฉันบอกคุณด้วยนะคะ นี่คือภาษาไทยคะ ไม่ใช่ภาษาฟิน ๆม่ได้ยากอย่างที่คิด ดิฉันไม่มีคำไหนที่บอกว่าคุณไม่ได้ปราถานดีต่อดิฉัน แต่ดิฉันเหนคุณเขียนและบอกว่าไม่ได้อยากจะเข้ามาพิมตอบกระทู้ดิฉัน ดังนั้น ดิฉันจึงบอกกล่าวกับคุณว่า ถ้าไม่อยากจะตอบอะไรในกระทู้ของดิฉัน ก้อไม่ต้องมาตอบ กลับไปอ่านภาาษาไทยใหม่นะคะ และดิฉันยังบอกอีกว่าคุณมีคนมีความรู้ มีข้อมูลเยอะ ก้อเกบเอาไปใช้ตอบกัยสาวๆคนอื่นเลย กระทู้ดิฉัน หากคุณไม่อยากตอยก้อไม่จำเหป็นต้องเข้ามาตอบ และหากคุณอยากตอบ มันก้อรเื่องของคุณและเรื่องของดิฉันที่มีสิทจะตอยคุณเช่นกัน ส่วนเรื่อง เข้ากลุ่ม ดิฉัน จะได้เข้าไม่ได้เข้า ไม่เครียดหรือซีเรียสอะไรคะ เพราะ ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น ส่วนที่เค้าไม่รับเรานั้นเราได้คุยกับทางแอดมินแล้วว่าเพราะอะไร เพราะฉะนั้นอย่าตีความว่าคนเข้ามไม่ได้เพราะเค้าไม่ดี มองดูตัวเองด้วยนะคะ หากคุณดปราถนาดีจริง จะมาปะทะคารมกับดิฉัน ทำไม คะ ? แล้วดิฉันก้อตอบไปว่า หากคุณไม่ชอบดิฉันก้อไม่ต้องเข้ามาตอบกระทู้ดิฉัน เราจะได้ ไม่ต้องเข้ามาปะทะกันแบบนี้ ดิฉันว่า พิมภาษาไทยเข้าใจแล้วนะคะ หาากไม่เข้าใจก๊อปเอาไปให้เพื่อนที่เป็นคนไทยอ่านนะคะ แล้วหากคุณจะพิมอะไรต่อ ก้อแล้วแต่คุณ ดิฉัน ไม่ตอบและไม่สื่อสารอะไรกัยคุณคะ... บายๆ นะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 16:00 - IP: 114.109.35.136 IP Information
ขอบคุณคุณ tiktok คะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 16:01 - IP: 114.109.35.136 IP Information
Originally posted by TykTok

1. ผู้ชายจะยื่นรับรองหรือเชิญผู้หญิงที่ไม่ใช่ภรรยามาเที่ยวบ้านตนมากกว่า2 คนคงลำบาก
2. ทางบ้านไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายแนะนำให้ยื่นเสตสเม้นเลยคะ จัดตารางโปรแกรมเที่ยวยื่นเลย แค่สิบวันไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการจัดทริป
3. บ้านผู้ชายไม่จนแต่ไม่ได้หมายความว่าเขาจะพร้อมรับผิดชอบหากคุณ แม่คุณ น้องคุณ ทำผิดกฎหมายบ้านนี้ แล้วแฟนคุณต้องมานั่งรับผิดชอบปัญหาต่างๆๆที่ใครก็ไม่รู้มาสร้างให้ ครอบครัวตัวเองก็ไม่ใช่( ข้อนี้ชี้ให้เห็นว่า การเชิญและรับผิดชอบทุกอย่างไม่ได้หมายถึงแค่ค่าอยู่ค่ากินอย่างเดียวแต่หมายรวมถึงทุกค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นตามมาในขณะที่คุณและญาติพำนักอยู่ที่นี่คะ)
4. ก่อนจะโพสถามความเห็นสาวๆๆ คุณได้ถามแฟนคุณรึยังคะแล้วเขาเสนอแนวคิดมาแบบไหนเขาพร้อมจะเชิญแม่คุณกับน้องคุณหรือไม่
5. หรือถ้าจะให้แฟนเขียนใบเชิญโดยค่าใช้จ่ายต่างๆๆพวกคุณจะรับผิดชอบเอง""" ก็ให้แฟนระบุในใบเชิญว่า ให้ที่พักแต่ไม่รับผิดชอบค่าใช้จ่ายใดๆๆเพราะทางบ้านคุณสามารถดูแลตัวเองได้

ปล. ขออภัยหากมีหลายคำที่สะกดผิดคะ พิมพ์จากมือถือพยายามตรวจทานแล้วแต่อาจจะมีหลุดรอดไป
ปล. สวนมาไม่สุภาพสวนกลับไม่สุภาพกว๊าาา. !!
 ขอบคุณคุณtiktok จร้า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 16:02 - IP: 114.109.35.136 IP Information
Originally posted by Bluesky9

ตอนนี้วีท่องเที่ยวหรือเยี่ยมยื่น ยื่นผ่าน vfs. นะคะ (ถ้าจะยื่นผ่านสถานทูตต้องนัดหมายก่อน แต่ จนท ก็แนะนำยื่นผ่าน vfs อยู่ดี) ส่วนถ้าจะไปเที่ยวเอสโตเนีย ไม่ต้องขอวีอีกค่ะ เรามีเชงเก้น ยื่นพาสฯ ได้เลย (เคยนั่งเรือไปเที่ยวค่ะ).
ขอบคุณ bluesky จร้า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakool2015 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 16:06 - IP: 114.109.35.136 IP Information

Originally posted by TykTok

ขอบคุณคุณtiktok จร้า ได้ถามแฟนเรียบเร้อยแล้วจร้า แฟนดอเคดีคะ แล้วก็อ ขอบคุณสำหรับข้อมูล เดียวจะนั่งเขียนทริปแล้วก้อ เตรียมสเตจเม้นไว้ 
Back to Top
Fonathinan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Fonathinan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 17:01 - IP: 88.112.221.170 IP Information
ถ้า "ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น" ตามที่คุณว่า ก็ไม่ต้องแอดมาวันละหลายๆรอบค่ะ ดิชั้นการันตีตรงนี้เลยค่ะว่าคุณจะไม่ได้เข้ากลุ่ม แม้คุณจะได้ย้ายมาฟินแลนด์ก็ตาม ซึ่งดิชั้นแอบมี doubt (แปลว่าสงสัย) ว่าคุณจะได้ย้ายมา!

ความลับไม่มีในโลกค่ะ โลกนี้มันแคบกว่าที่คุณคิดนะคะ อ้อ แล้วก็รบกวนช่วยตรวจทานตัวสะกดอีกรอบก่อนจะโพสต์ตอบนะคะ เพราะมันส่ออะไรได้หลายอย่างเลยค่ะ การศึกษา การเลี้ยงดู สภาพครอบครัว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 20:57 - IP: 171.96.176.98 IP Information
Originally posted by Fonathinan

ถ้า "ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น" ตามที่คุณว่า ก็ไม่ต้องแอดมาวันละหลายๆรอบค่ะ ดิชั้นการันตีตรงนี้เลยค่ะว่าคุณจะไม่ได้เข้ากลุ่ม แม้คุณจะได้ย้ายมาฟินแลนด์ก็ตาม ซึ่งดิชั้นแอบมี doubt (แปลว่าสงสัย) ว่าคุณจะได้ย้ายมา!

ความลับไม่มีในโลกค่ะ โลกนี้มันแคบกว่าที่คุณคิดนะคะ อ้อ แล้วก็รบกวนช่วยตรวจทานตัวสะกดอีกรอบก่อนจะโพสต์ตอบนะคะ เพราะมันส่ออะไรได้หลายอย่างเลยค่ะ การศึกษา การเลี้ยงดู สภาพครอบครัว

โลกนี้กลมและเล็กนิดเดียวจริงๆค่ะ  โดยเฉพาะสังคมคนไทยในฟินแลนด์ พวกเรามีกันทั้งหมดไม่ถึง 7 พันคนด้วยซ้ำ  

Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 21:01 - IP: 203.106.152.36 IP Information
เข้ามาอีกรอบนะ เราไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัวนะคะ ที่คุณ Peachy 2013 ตอบ อธิบายการขอวีช่าขัดเจนเลยนะคะ
คุณ Peachy 2013 เดินทางบ่อย น่าจะรู้ข้อมูลมากจากสถานทูตไทยในฟินแลนด์ เห็นว่ามีการเปลี่ยนขอวีแบบใหม่ด้วย เราอ่านแล้วนึกเห็นภาพเลย คุณควรจะยินดีนะคะ ที่มีคนสละเวลาเขียนให้ข้อมูล เป็นเราจะไม่วีนเลย ยินดีสะอีกที่มีคนหาข้อมูลดีๆมาให้ เพราะเราคิดเสมอว่าเราโง่   จะโกรทเราก็ไม่ว่านะเพราะเราไม่รู้จักคุณ ไม่รู้จักคุณ Peachy2013 เราตอบตามที่เราอ่าน
ไม่ได้นินทาสะใภ้ฟินแลนด์ห้องนี้นะคะ ตามที่เข้ามาอ่านสะใภ้อินเตอร์เข้ามามั้งไม่เข้ามั้ง ส่วนมากไม่ค่อยมีคนตอบในนี้เท่าไหร่นะคะ น่าจะเล่นเฟสกันมากกว่า
Back to Top
kamin.baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamin.baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 21:07 - IP: 84.240.100.21 IP Information
เรื่องวีซ่าคุณน่าจะพอเข้าใจแล้วเนอะ ข้ามไปละกัน!! 

แล้วคุณให้ใครกลับไปอ่านใหม่หรอคะ มีบอกให้ก็อปให้เพื่อนคนไทยอ่านอีกด้วย LOLLOL
เราว่าคุณเองกลับไปอ่านภาษาไทยที่คุณพิมพ์มาก่อนดีไหม จับใจความสำคัญแทบไม่ได้เลย นึกว่าเป็นกระทู้ประกวดเขียนคำผิด ConfusedConfused รึว่าจะเป็นภาษาวัยรุ่นตามฉบับของคุณ ถ้าเป็นงั้นจริงวันรุ่นตอนปลายอย่างดิฉันคงเข้าไม่ถึง LOLLOL

ใจเย็นๆนะ เวลาต้องการสื่อสารกับใคร ก่อนอื่นพิมพ์ให้ถูกก่อน ถึงจะสะกดบางคำไม่ถูกไม่ว่ากันค่ะ อ่านผ่านๆพอไหว แต่เป็นทุกครั้งแบบนี้ ให้วกกลับไปอ่านสิบรอบก็ งง และอีกอย่างทุกคนในนี้ไม่มีใครเจตนาไม่ดีหรอกค่ะคู๊ณ ไม่งั้นสมาชิกท่านอื่นในบ้านฟินน์คงไม่อยู่กันยาวขนาดนี้ 
Be thankful to what you have, because some people don't have anything except HOPE.
Back to Top
kamin.baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamin.baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 21:11 - IP: 84.240.100.21 IP Information

mกลับไปอ่านข้อความที่คุณพิมใหม่นะคะ และพยายามตีความที่ดิฉันบอกคุณด้วยนะคะ นี่คือภาษาไทยคะ ไม่ใช่ภาษาฟิน ๆม่ได้ยากอย่างที่คิด ดิฉันไม่มีคำไหนที่บอกว่าคุณไม่ได้ปราถานดีต่อดิฉัน แต่ดิฉันเหนคุณเขียนและบอกว่าไม่ได้อยากจะเข้ามาพิมตอบกระทู้ดิฉัน ดังนั้น ดิฉันจึงบอกกล่าวกับคุณว่า ถ้าไม่อยากจะตอบอะไรในกระทู้ของดิฉัน ก้อไม่ต้องมาตอบ กลับไปอ่านภาาษาไทยใหม่นะคะ และดิฉันยังบอกอีกว่าคุณมีคนมีความรู้ มีข้อมูลเยอะ ก้อเกบเอาไปใช้ตอบกัยสาวๆคนอื่นเลย กระทู้ดิฉัน หากคุณไม่อยากตอยก้อไม่จำเหป็นต้องเข้ามาตอบ และหากคุณอยากตอบ มันก้อรเื่องของคุณและเรื่องของดิฉันที่มีสิทจะตอยคุณเช่นกัน ส่วนเรื่อง เข้ากลุ่ม ดิฉัน จะได้เข้าไม่ได้เข้า ไม่เครียดหรือซีเรียสอะไรคะ เพราะ ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น ส่วนที่เค้าไม่รับเรานั้นเราได้คุยกับทางแอดมินแล้วว่าเพราะอะไร เพราะฉะนั้นอย่าตีความว่าคนเข้ามไม่ได้เพราะเค้าไม่ดี มองดูตัวเองด้วยนะคะ หากคุณดปราถนาดีจริง จะมาปะทะคารมกับดิฉัน ทำไม คะ ? แล้วดิฉันก้อตอบไปว่า หากคุณไม่ชอบดิฉันก้อไม่ต้องเข้ามาตอบกระทู้ดิฉัน เราจะได้ ไม่ต้องเข้ามาปะทะกันแบบนี้ ดิฉันว่า พิมภาษาไทยเข้าใจแล้วนะคะ หาากไม่เข้าใจก๊อปเอาไปให้เพื่อนที่เป็นคนไทยอ่านนะคะ แล้วหากคุณจะพิมอะไรต่อ ก้อแล้วแต่คุณ ดิฉัน ไม่ตอบและไม่สื่อสารอะไรกัยคุณคะ... บายๆ นะคะ
Be thankful to what you have, because some people don't have anything except HOPE.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 22:12 - IP: 171.96.177.93 IP Information
Originally posted by far far away

เข้ามาอีกรอบนะ เราไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัวนะคะ ที่คุณ Peachy 2013 ตอบ อธิบายการขอวีช่าขัดเจนเลยนะคะ
คุณ Peachy 2013 เดินทางบ่อย น่าจะรู้ข้อมูลมากจากสถานทูตไทยในฟินแลนด์ เห็นว่ามีการเปลี่ยนขอวีแบบใหม่ด้วย เราอ่านแล้วนึกเห็นภาพเลย คุณควรจะยินดีนะคะ ที่มีคนสละเวลาเขียนให้ข้อมูล เป็นเราจะไม่วีนเลย ยินดีสะอีกที่มีคนหาข้อมูลดีๆมาให้ เพราะเราคิดเสมอว่าเราโง่   จะโกรทเราก็ไม่ว่านะเพราะเราไม่รู้จักคุณ ไม่รู้จักคุณ Peachy2013 เราตอบตามที่เราอ่าน
ไม่ได้นินทาสะใภ้ฟินแลนด์ห้องนี้นะคะ ตามที่เข้ามาอ่านสะใภ้อินเตอร์เข้ามามั้งไม่เข้ามั้ง ส่วนมากไม่ค่อยมีคนตอบในนี้เท่าไหร่นะคะ น่าจะเล่นเฟสกันมากกว่า

ขอบคุณที่เห็นความตั้งใจของเราค่ะ เราเองก็ไม่รู้จักกับคุณ Yakool เป็นการส่วนตัว บอกตรงๆว่างงเหมือนกัน  เมื่อสิ่งที่เราตั้งใจแนะนำ - อธิบายด้วยความปรารถนาดี กลายเป็นอื่นไป  
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 22:22 - IP: 171.96.177.93 IP Information
Originally posted by kamin.baby

เรื่องวีซ่าคุณน่าจะพอเข้าใจแล้วเนอะ ข้ามไปละกัน!! 

แล้วคุณให้ใครกลับไปอ่านใหม่หรอคะ มีบอกให้ก็อปให้เพื่อนคนไทยอ่านอีกด้วย LOLLOL
เราว่าคุณเองกลับไปอ่านภาษาไทยที่คุณพิมพ์มาก่อนดีไหม จับใจความสำคัญแทบไม่ได้เลย นึกว่าเป็นกระทู้ประกวดเขียนคำผิด ConfusedConfused รึว่าจะเป็นภาษาวัยรุ่นตามฉบับของคุณ ถ้าเป็นงั้นจริงวัยรุ่นตอนปลายอย่างดิฉันคงเข้าไม่ถึง LOLLOL

ใจเย็นๆนะ เวลาต้องการสื่อสารกับใคร ก่อนอื่นพิมพ์ให้ถูกก่อน ถึงจะสะกดบางคำไม่ถูกไม่ว่ากันค่ะ อ่านผ่านๆพอไหว แต่เป็นทุกครั้งแบบนี้ ให้วกกลับไปอ่านสิบรอบก็ งง และอีกอย่างทุกคนในนี้ไม่มีใครเจตนาไม่ดีหรอกค่ะคู๊ณ ไม่งั้นสมาชิกท่านอื่นในบ้านฟินน์คงไม่อยู่กันยาวขนาดนี้ 

เห็นด้วยค่ะว่า ไม่มีใครมีเจตนาไม่ดีกับเจ้าของกระทู้

เราทุกคนต่างก็มีงานและหน้าที่ความรับผิดชอบประจำวันล้นมือ  การมาตอบกระทู้แต่ละครั้งก็ต้องให้เวลา และเช็คข้อมูลก่อนตอบ เพราะสิ่งเหล่านี้สำคัญ แถมยังมีผลมากกับชีวิตของเจ้าของกระทู้ในวันข้างหน้า  

เวลาเห็นเจ้าของกระทู้เขาตอบมาแต่ละครั้ง  เราก็ดันไปหนักใจแทน (แม้ดูแล้วเขาไม่ได้ต้องการความปรารถนาดีของเรา  และแสดงออกมาว่าเก่งกล้าสามารถ แต่ในความเป็นจริงตัวอักษรที่เจ้าของกระทู้เขียนได้บ่งบอกตัวตนของตนเองได้ค่อนข้างชัดเจน) ว่าวิธีคิดแบบนี้ จะสามารถมาใช้ชีวิตอยู่ที่ฟินแลนด์ได้หรือ?  ถ้าได้จะอยู่ตลอดรอดฝั่งได้หรือไม่?  เพราะชีวิตที่ต่างประเทศไม่่ได้มีแต่ความสวยงามเหมือนในนิยาย หนัง หรือละคร ดังที่เจ้าของกระทู้ก็ได้สัมผัสด้วยตัวเองมาแล้ว 30 วัน 

Edited by Peachy2013 - 27 Sep 2016 at 22:26
Peachy M.
Back to Top
ployhot View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ployhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 22:23 - IP: 87.114.175.35 IP Information
กระทู้งนี้มีคนก็มาตอบก็ถือว่าโชคดีค่ะ ใครในนี้ก็ทราบว่าเจ้าของกระทู้งเหวี่ยงทันทีที่โดนคำตอบจี้ใจดำ ตั้งกระทู้งในwww.สาธารณะควรยอมรับการคอมเม้นนะค่ะ
Back to Top
zazamush View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote zazamush Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 22:23 - IP: 91.154.106.111 IP Information
ขอแจงรายละเอียดเรื่องที่น้องขอเข้ากลุ่มนะคะ
น้องมาขอเข้าประมาณก่อนวันที่ 14 กันยา จนเมื่อวันจันทร์ที่ 27 กันยาพี่ถึงได้ตอบน้อง เพราะน้องกดขอเข้าแล้วเราไม่ได้รับ หลังจากนั้นน้องส่งเมสเสจมาถามอีกครั้งวันพฤหัสฯ และวันอาทิตย์ครั้งสุดท้าย
ในขณะเดียวกัน ทางแอดมินได้ตามอ่านประวัติของน้องมาก่อนหน้านั้น และในเวปเลดี้อินเตอร์ด้วย ซึ่งส่วนตัวก็ยังรอถามน้องเพื่อขอทราบข้อมูลที่แท้จริง เพราะแต่ละเวปแต่ละโพสต์มีใจความคลาดเคลื่อนกันตลอด

ทางแอดฯหนิงถามไปว่า ตกลงหลุดไปได้ยังงัยกันแน่ น้องตอบว่า "เปิดคอมไว้น้องจะเข้ามาเล่นเกมพอดี น้องกดปิดมั่วไปหมด เข้ามาดูอีกที่เราเปิดไว้น้องกดออกหมด"

ในขณะที่เวปเลดี้ น้องบอกว่าเปิดหลายเวปแล้วมันออก กับที่บอกที่แรกว่าเผลอกดออก

และจากที่โพสต์และเมนท์เก่าๆแอดมินทุกคนจะอ่านทุกเมนท์ทุกโพสต์ ประมวลได้หลายอย่างจึงอยากชะลอการรับน้องเข้าเป็นสมาชิกไว้ก่อน เพราะข้อมูลของน้องเป็นข้อมูลสับสน

น้องบอกแอดมินท่านหนึ่งว่า น้องมีงานสองที่ต้องไปๆมาๆตลอด น้องอยู่ฟิน 3-4 เดือนพัก 1-2 เดือน แต่มาพบข้อมูลเพิ่มว่า น้องขอ 90 วันแต่น้องได้ 30 วันและเป็นการมาครั้งแรกและพี่เองอยู่ฟินมา 10 ปีเห็นการเข้าออกของวีซ่าทุกประเภท หากการขอเข้ามา 90 วันและได้ 30 วันมันคือวีซ่าท่องเที่ยว ซึ่งในรอบ 180 วันคุณสามารถขอได้ 2 ครั้งต่อปี ไม่ใช่อยู่ 3-4 เดือนและพัก 1-2 เดือนค่ะ ถ้าเป็นเช่นนั้นมันคือวีซ่าเรสซิเด้นท์ค่ะ ข้อมูลนี้รบกวนอ่านให้กระจ่างนะคะ เพราะถ้ามีใครถามจะได้ไม่ทำให้คนอื่นสับสน เผื่อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริงแก่คนอื่นต่อไป

น้องมากดขอเข้าช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาวันละหลายรอบมาก มากจริงๆอย่างที่ไม่เคยเจอมาก่อน แต่มาพบในนี้ที่น้องบอกว่า "ส่วนเรื่อง เข้ากลุ่ม ดิฉัน จะได้เข้าไม่ได้เข้า ไม่เครียดหรือซีเรียสอะไรคะ เพราะ ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น" อันนี้แอดมินรับทราบความตั้งใจจริงของคุณแล้ว และจะรับไปปฏิบัติตามค่ะ

สุดท้ายนี้หากต้องการตอบข้อความ ขอความกรุณาเขียนให้ชัดเจนครบถ้วนประโยค ทบทวนตัวสะกดก่อนคอมเมนท์ขอให้ผิดน้อยที่สุดและสุภาพนะคะ ไม่เอาแบบตอบคนอื่นเพราะพี่แก่และให้เกียรติตอบด้วยความจริงตรงประเด็นแล้ว

ถ้ารู้สึกว่าอ่านแล้วมีอารมณ์ลองปรึกษาบุคคลที่มีวุฒิภาวะในการควบคุมอารมณ์และใช้เหตุผลก่อนจะตอบนะคะ ที่บอกแบบนี้เพราะเท่าที่อ่านทุกเมนท์ทุกโพสต์ บอกตรงๆว่ากลัวใจค่ะ เห็นตอบแอดมินท่านอื่นแล้วกลัวน้องมากค่ะ

ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้าใจความจำเป็นของแอดมินกลุ่ม"นั้น"
ขอบคุณหลายๆท่านที่แม้ไม่เข้าใจก็อ่านจนจบ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2016 at 22:35 - IP: 171.96.177.93 IP Information
Originally posted by zazamush

ขอแจงรายละเอียดเรื่องที่น้องขอเข้ากลุ่มนะคะ
น้องมาขอเข้าประมาณก่อนวันที่ 14 กันยา จนเมื่อวันจันทร์ที่ 27 กันยาพี่ถึงได้ตอบน้อง เพราะน้องกดขอเข้าแล้วเราไม่ได้รับ หลังจากนั้นน้องส่งเมสเสจมาถามอีกครั้งวันพฤหัสฯ และวันอาทิตย์ครั้งสุดท้าย
ในขณะเดียวกัน ทางแอดมินได้ตามอ่านประวัติของน้องมาก่อนหน้านั้น และในเวปเลดี้อินเตอร์ด้วย ซึ่งส่วนตัวก็ยังรอถามน้องเพื่อขอทราบข้อมูลที่แท้จริง เพราะแต่ละเวปแต่ละโพสต์มีใจความคลาดเคลื่อนกันตลอด

ทางแอดฯหนิงถามไปว่า ตกลงหลุดไปได้ยังงัยกันแน่ น้องตอบว่า "เปิดคอมไว้น้องจะเข้ามาเล่นเกมพอดี น้องกดปิดมั่วไปหมด เข้ามาดูอีกที่เราเปิดไว้น้องกดออกหมด"

ในขณะที่เวปเลดี้ น้องบอกว่าเปิดหลายเวปแล้วมันออก กับที่บอกที่แรกว่าเผลอกดออก

และจากที่โพสต์และเมนท์เก่าๆแอดมินทุกคนจะอ่านทุกเมนท์ทุกโพสต์ ประมวลได้หลายอย่างจึงอยากชะลอการรับน้องเข้าเป็นสมาชิกไว้ก่อน เพราะข้อมูลของน้องเป็นข้อมูลสับสน

น้องบอกแอดมินท่านหนึ่งว่า น้องมีงานสองที่ต้องไปๆมาๆตลอด น้องอยู่ฟิน 3-4 เดือนพัก 1-2 เดือน แต่มาพบข้อมูลเพิ่มว่า น้องขอ 90 วันแต่น้องได้ 30 วันและเป็นการมาครั้งแรกและพี่เองอยู่ฟินมา 10 ปีเห็นการเข้าออกของวีซ่าทุกประเภท หากการขอเข้ามา 90 วันและได้ 30 วันมันคือวีซ่าท่องเที่ยว ซึ่งในรอบ 180 วันคุณสามารถขอได้ 2 ครั้งต่อปี ไม่ใช่อยู่ 3-4 เดือนและพัก 1-2 เดือนค่ะ ถ้าเป็นเช่นนั้นมันคือวีซ่าเรสซิเด้นท์ค่ะ ข้อมูลนี้รบกวนอ่านให้กระจ่างนะคะ เพราะถ้ามีใครถามจะได้ไม่ทำให้คนอื่นสับสน เผื่อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริงแก่คนอื่นต่อไป

น้องมากดขอเข้าช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาวันละหลายรอบมาก มากจริงๆอย่างที่ไม่เคยเจอมาก่อน แต่มาพบในนี้ที่น้องบอกว่า "ส่วนเรื่อง เข้ากลุ่ม ดิฉัน จะได้เข้าไม่ได้เข้า ไม่เครียดหรือซีเรียสอะไรคะ เพราะ ไม่ได้ใส่หรือสนใจอะไรเลยกับเฟสนั้น" อันนี้แอดมินรับทราบความตั้งใจจริงของคุณแล้ว และจะรับไปปฏิบัติตามค่ะ

สุดท้ายนี้หากต้องการตอบข้อความ ขอความกรุณาเขียนให้ชัดเจนครบถ้วนประโยค ทบทวนตัวสะกดก่อนคอมเมนท์ขอให้ผิดน้อยที่สุดและสุภาพนะคะ ไม่เอาแบบตอบคนอื่นเพราะพี่แก่และให้เกียรติตอบด้วยความจริงตรงประเด็นแล้ว

ถ้ารู้สึกว่าอ่านแล้วมีอารมณ์ลองปรึกษาบุคคลที่มีวุฒิภาวะในการควบคุมอารมณ์และใช้เหตุผลก่อนจะตอบนะคะ ที่บอกแบบนี้เพราะเท่าที่อ่านทุกเมนท์ทุกโพสต์ บอกตรงๆว่ากลัวใจค่ะ เห็นตอบแอดมินท่านอื่นแล้วกลัวน้องมากค่ะ

ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้าใจความจำเป็นของแอดมินกลุ่ม"นั้น"
ขอบคุณหลายๆท่านที่แม้ไม่เข้าใจก็อ่านจนจบ

เข้าใจความจำเป็น อ่านจนจบ และเห็นด้วยกับความเห็นนี้ทุกประการค่ะ  

(ตัวเองก็ทราบข้อมูลมาเหมือนกันว่า เจ้าของกระทู้กดขออนุญาตกลับเข้าเป็นสมาชิกกลุ่มบ่อยมากๆ และนี่ก็คืออีกหนึ่งข้อมูลที่เจ้าของกระทู้นำเสนอคลาดเคลื่อน ไม่ตรงกับข้อเท็จจริง)
Peachy M.
Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.203 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters