Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามข้อมูลการอาศัยอยู่ที่ตุรกีค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามข้อมูลการอาศัยอยู่ที่ตุรกีค่ะ

Author
sasinart View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sasinart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามข้อมูลการอาศัยอยู่ที่ตุรกีค่ะ
    Posted: 15 Oct 2016 at 13:08 - IP: 111.84.64.178 IP Information
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกเข้ามาใหม่นะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
อยากจะสอบถามข้อมูลเบื้องต้นการไปอาศัยอยู่ที่ตุรกีกับแฟนค่ะ ตัวเองอายุ 25ปี  แต่แฟนอายุ21 ซึ่งยังเป็นนักศึกษาที่ตุรกีอยู่  เราต้องการไปอยู่ที่นู่นและทำงานที่นู่นเลย มีแพลนไว้ว่าจะไปช่วงเดือนมิถุนายน สามารถเป็นไปได้ไหมคะ  ปัจจุบันเราทำงานโรงแรมแห่งหนึ่งอยู่ที่ประเทศไทยค่ะ  แฟนจะมาหาที่เมืองไทยครั้งแรกเดือนมกราคม และต้องกลับไปเรียนต่อช่วงเดือนกุมภาพันธ์

ขอบคุณสำหรับคำตอบ(ล่วงหน้า)ค่ะ
Back to Top
Petch_G View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Petch_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2016 at 15:42 - IP: 78.185.66.232 IP Information
Originally posted by sasinart

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกเข้ามาใหม่นะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
อยากจะสอบถามข้อมูลเบื้องต้นการไปอาศัยอยู่ที่ตุรกีกับแฟนค่ะ ตัวเองอายุ 25ปี  แต่แฟนอายุ21 ซึ่งยังเป็นนักศึกษาที่ตุรกีอยู่  เราต้องการไปอยู่ที่นู่นและทำงานที่นู่นเลย มีแพลนไว้ว่าจะไปช่วงเดือนมิถุนายน สามารถเป็นไปได้ไหมคะ  ปัจจุบันเราทำงานโรงแรมแห่งหนึ่งอยู่ที่ประเทศไทยค่ะ  แฟนจะมาหาที่เมืองไทยครั้งแรกเดือนมกราคม และต้องกลับไปเรียนต่อช่วงเดือนกุมภาพันธ์

ขอบคุณสำหรับคำตอบ(ล่วงหน้า)ค่ะ

ถ้าคุณจะทำงานอย่างแรกที่คุณจะต้องได้เลยคือ ภาษาตุรกีค่ะ
ต่อให้คุณเก่งภาษาอังกฤษมากขนาดไหนถ้าไม่ได้ภาษาเค้าเลย
ก็ค่อนข้างหางานทำยากอาชีพส่วนใหญ่เค้าก็จะสงวนไว้ให้คนตุรกี
เท่าที่เรารู้คนไทยส่วนหนึ่งจะทำงานด้านงานนวด ร้านอาหาร แม่บ้านบางคน
ก็จะขายสินค้าไทยให้คนไทยที่อยู่ที่ตุรกี บางคนโชคดีหน่อยสามารถ
รับงานที่ไทยมาทำที่นี่ได้  ลองมาอยู่สักครี่งปีดูก่อนสิค่ะเผื่อคุณอาจจะมี
ลู่ทางของคุณ ทำเป็นวีซ่าท่องเที่ยวจะง่ายที่สุดสำหรับคุณแต่คุณต้อง
มีเงินโชว์ในบัญชีถ้าคุณอยู่  6 เดือนก็ต้องมีเงินประมาณ 500us x 6 เดือน
ประเทศนี้อยู่ยากเงินเดือนน้อย แต่ค่าครองชีพสูง รัฐสวัสดิการก็มีไม่ค่อยมาก
แต่ยังดีว่ารักษาพยาบาลฟรีแต่ค่ายาเสียเงินเองสำหรับโรงพยาบาลรัฐ (ในกรณี
ที่คุณแต่งงานกับคนประเทศเค้า) ถ้าคุณมีงานทำที่มั่นคงในไทยเราว่าคุณต้อง
คิดให้มาก ยิ่งถ้าแฟนยังไม่ได้ทำงานด้วยแล้ว ลำบากอยู่นะคะ 
Back to Top
Zmi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Zmi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2016 at 14:15 - IP: 1.1.1.1 IP Information
ขอสอบถามนอกเรื่องเพิ่มเติมค่ะ พอดีเพิ่งสมัครสมาชิกแล้วโพสใหม่ยังไม่ได้ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วมีความเหมือนกันที่อายุอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเคยคุยเรื่องการแต่งงานหรือป่าวคะ เค้าบอกว่าที่ตุรกีค่อนข้างซีเรียสเรื่องการแต่งงาน ถ้าฝ่ายหญิงอายุมากกว่าฝ่ายชาย อันนี้เป็นเรื่องจริงหรือป่าวคะ และก็เรื่องการแต่งงานกับคนที่อยู่คนละประเทศ ทางฝ่ายครอบครัวเค้าอาจจะไม่ค่อย happy เท่าไหร่ แต่ไม่ซีเรียสเท่าเรื่องอายุอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Petch_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2016 at 17:21 - IP: 78.184.44.255 IP Information
Originally posted by Zmi

ขอสอบถามนอกเรื่องเพิ่มเติมค่ะ พอดีเพิ่งสมัครสมาชิกแล้วโพสใหม่ยังไม่ได้ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วมีความเหมือนกันที่อายุอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเคยคุยเรื่องการแต่งงานหรือป่าวคะ เค้าบอกว่าที่ตุรกีค่อนข้างซีเรียสเรื่องการแต่งงาน ถ้าฝ่ายหญิงอายุมากกว่าฝ่ายชาย อันนี้เป็นเรื่องจริงหรือป่าวคะ และก็เรื่องการแต่งงานกับคนที่อยู่คนละประเทศ ทางฝ่ายครอบครัวเค้าอาจจะไม่ค่อย happy เท่าไหร่ แต่ไม่ซีเรียสเท่าเรื่องอายุอ่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าถามเราว่าฝ่ายหญิงอายุมากกว่าฝ่ายชาย กับเป็นคนต่างชาติ 
ซีเรียสมั้ย อาจจะจริงอยู่ครอบครัวฝ่ายชายเค้าก็คงคิดบ้างแต่ก็ไม่ได้
มองเรื่องนี้อย่างเดียวสำคัญอยู่ที่ตัวฝ่ายชายค่ะว่าเค้าจะสู้
จนได้แต่งกับคุณแค่ไหน สาวไทยที่แต่งงานมาอยู่ที่ตุรกี
มากอยู่นะคะ บางคนก็พาลูกที่ไทยมาอยู่ด้วยกันเค้าก็ดูไม่เห็น
มีปัญหากับครอบครัวฝ่ายชายเราคิดว่าคงอยู่ที่การวางตัวของ
ผู้หญิงด้วยว่าจะทำให้เค้ายอมรับขนาดไหน แต่ก็อีกนะเรา
ก็รู้จักเฉพาะคนอยู่แถว istanbul กับ ankara แต่เมืองไกลๆ
ที่เค้าเคร่งๆ ก็คงจะแตกต่างกันหรือเปล่าเราไม่แน่ใจนะคะ
ถ้าสองเมืองนี้ หรือเมืองที่ขึ้นไปแถบๆด้านยุโรปที่เรารู้จัก
ก็ไม่ค่อยเคร่งนะคะ บ้านพ่อสามีเราไม่เคร่งเราไม่ต้องคลุมฮิญาบ 
แฟนเราก็จะได้ทางฝั่งพ่อมากกว่า ไม่เคร่ง แต่ก็ไม่กินหมู
แต่ทางด้านฝั่งแม่สามีเคร่งอยู่ค่ะแต่ไม่บังคับแล้วแต่เรา 
ลองฟังจากหลายๆคนดูค่ะ เพราะหลายคนก็หลายประสบการณ์
ต่างเมืองก็อาจจะประสบการณ์ต่างกัน 

สำคัญมันอยู่ที่คุณตกลงกับแฟนกันตั้งแต่คบค่ะ เรื่องไหน
คุณชอบเรืองไหนคุณไม่ชอบก็คุยกันซะตั้งแต่ต้น 
เค้ารับคุณได้มั้ย คุณรับเค้าได้มั้ย มาอยู่ ด้วยกันแล้วจะได้
ไม่มีปัญหาในภายหลัง แล้วก็อยากให้ลองมาดูชีวิตความเป็นอยู่
ของผู้ชายด้วยค่ะ เพราะจะได้รู้ว่าคุณจะอยู่ได้มั้ย
Back to Top
Zmi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Zmi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2016 at 18:49 - IP: 125.25.11.42 IP Information
Originally posted by Petch_G

ถ้าถามเราว่าฝ่ายหญิงอายุมากกว่าฝ่ายชาย กับเป็นคนต่างชาติ 
ซีเรียสมั้ย อาจจะจริงอยู่ครอบครัวฝ่ายชายเค้าก็คงคิดบ้างแต่ก็ไม่ได้
มองเรื่องนี้อย่างเดียวสำคัญอยู่ที่ตัวฝ่ายชายค่ะว่าเค้าจะสู้
จนได้แต่งกับคุณแค่ไหน สาวไทยที่แต่งงานมาอยู่ที่ตุรกี
มากอยู่นะคะ บางคนก็พาลูกที่ไทยมาอยู่ด้วยกันเค้าก็ดูไม่เห็น
มีปัญหากับครอบครัวฝ่ายชายเราคิดว่าคงอยู่ที่การวางตัวของ
ผู้หญิงด้วยว่าจะทำให้เค้ายอมรับขนาดไหน แต่ก็อีกนะเรา
ก็รู้จักเฉพาะคนอยู่แถว istanbul กับ ankara แต่เมืองไกลๆ
ที่เค้าเคร่งๆ ก็คงจะแตกต่างกันหรือเปล่าเราไม่แน่ใจนะคะ
ถ้าสองเมืองนี้ หรือเมืองที่ขึ้นไปแถบๆด้านยุโรปที่เรารู้จัก
ก็ไม่ค่อยเคร่งนะคะ บ้านพ่อสามีเราไม่เคร่งเราไม่ต้องคลุมฮิญาบ 
แฟนเราก็จะได้ทางฝั่งพ่อมากกว่า ไม่เคร่ง แต่ก็ไม่กินหมู
แต่ทางด้านฝั่งแม่สามีเคร่งอยู่ค่ะแต่ไม่บังคับแล้วแต่เรา 
ลองฟังจากหลายๆคนดูค่ะ เพราะหลายคนก็หลายประสบการณ์
ต่างเมืองก็อาจจะประสบการณ์ต่างกัน 

สำคัญมันอยู่ที่คุณตกลงกับแฟนกันตั้งแต่คบค่ะ เรื่องไหน
คุณชอบเรืองไหนคุณไม่ชอบก็คุยกันซะตั้งแต่ต้น 
เค้ารับคุณได้มั้ย คุณรับเค้าได้มั้ย มาอยู่ ด้วยกันแล้วจะได้
ไม่มีปัญหาในภายหลัง แล้วก็อยากให้ลองมาดูชีวิตความเป็นอยู่
ของผู้ชายด้วยค่ะ เพราะจะได้รู้ว่าคุณจะอยู่ได้มั้ย

ขอบคุณมากค่ะ ที่บ้านแฟนเป็นคนที่ ankara ค่ะ คือเค้าพูดเหมือนจะซีเรียส ซึ่งเราก็เลยสงสัยว่าอายุที่ต่างกันมันสำคัญมากเลยหรอ จากที่เคยเห็นครอบครัวเค้าก็ไม่เห็นเค้าคลุม hijab ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sasinart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 10:24 - IP: 111.84.64.178 IP Information
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้คิดหนักมากจริงๆ เพราะมีแพลนจะไปเดือนมิถุนา จะไปอยู่ยาวๆ แฟนก็อยากให้ไปทำงานอยู่ที่นู่นเลย อีกอย่างแฟนก็ยังเรียนอยู่ อะไรๆก็ดูลำบากมากจริงๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sasinart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 10:50 - IP: 111.84.64.178 IP Information
อยากสอบถามอีกเรื่องนึงค่ะ คือจะเป็นไปได้ไหมถ้าแฟนจะมาจดทะเบียนสมรสก่อนแต่งงานที่เมืองไทย เป็นครั้งแรกที่มาเมืองไทยและต้องการจดทะเบียนสมรสเลย  เพื่อที่จะใช้เอกสารทะเบียนสมรสไว้ทำวีซ่าแต่งงานในภายหลัง (ยังไม่มีกำหนดการทำวีซ่าแต่งงาน)  คือเค้าอยากให้เราใช้นามสกุลเค้าก่อนพิธีแต่งงานจะจัดขึ้นหลังจากที่เค้าเรียนจบ
Back to Top
Tuck View Drop Down
PR สะใภ้ ตุรกี

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 11:26 - IP: 209.58.131.161 IP Information

สวัสดีจ่ะ น้องยังไม่แต่งงานแฟนก็ยังเรียนอยู่ ใจเย็นๆค่ะ
อย่างที่เพชรตอบไว้ ว่าการจะอยู่ตุรกีก็ต้องได้ภาษาตุรกีไว้สื่อสารค่ะ
ถ้าน้องจะจากเมืองไทยมาเพื่อทุ่มสุดตัวเพื่อแฟนคนนี้ พี่ก็ใจหายแทนทางบ้านนะ
เพราะแฟนยังไม่มีหลักมีฐาน มีงานการทำเลย

แต่ถ้าอยากไปอยู่ตุรกีเพื่อหาประสบการณ์การทำงานก็ลองหาดูในเน็ตค่ะ
ถามแฟนดูว่าต้องเข้าเวปไหนบ้าง 
เผื่อมีที่ไหนต้องการพนักงานที่ยังไม่ต้องพูดภาษาตุรกี และแฟนจะยอมมั้ยถ้าน้องจะทำงานในสปา งานบริการที่ต้องพบปะผู้คน แต่ค่าครองชีพในเมืองใหญ่อย่างอิสตันบูลแพงนะ
ค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำไฟ ค่าแก๊ส ค่ากินอยู่และน้องอาจเจอปัญหา Food shock กินอาหารตุรกีไม่ได้ต้องสั่งแต่อาหารไทยหรือเข้าร้านอาหารไทยบ่อยๆ แพงมากค่ะ 
แล้วน้องควรจะลงเรียนภาษาตุรกีในวันหยุดหรือหลังเลิกงานไปด้วย ก็จะมีค่าเรียนอีก
หมดค่ะเงินเดือน ไม่ก็คงติดลบ

อย่าด่วนตัดสินใจค่ะ ยามนี้แรกรักใจก็อยากไปแนบชิดใกล้ รอเวลาพิสูจน์หัวใจว่าภาพที่วาดไว้จะเป็นจริงหรือลวงตา

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 11:38 - IP: 209.58.131.161 IP Information

อยากสอบถามอีกเรื่องนึงค่ะ คือจะเป็นไปได้ไหมถ้าแฟนจะมาจดทะเบียนสมรสก่อนแต่งงานที่เมืองไทย เป็นครั้งแรกที่มาเมืองไทยและต้องการจดทะเบียนสมรสเลย  เพื่อที่จะใช้เอกสารทะเบียนสมรสไว้ทำวีซ่าแต่งงานในภายหลัง (ยังไม่มีกำหนดการทำวีซ่าแต่งงาน)  คือเค้าอยากให้เราใช้นามสกุลเค้าก่อนพิธีแต่งงานจะจัดขึ้นหลังจากที่เค้าเรียนจบ
พี่ขอตอบแบบพี่สาวตอบน้องสาว
อย่าเพิ่งจดทะเบียนสมรสใดใดค่ะ เรายังไม่เคยใช้เวลาด้วยกัน หรือถ้าใช้เวลาเดือนมกราที่เขาว่าจะมาเยี่ยม ก็ยังรู้จักกันไม่มากพอค่ะ
จะแต่งงานทั้งทีดูให้ดีค่ะ เราหลงรักคนนี้ หลงรักหน้าตาเขา คำพูดคำจาเขา ที่เขาพรรณนาบอกเรา พี่รู้ว่าน้องมีความสุขเหลือเกินกับสิ่งที่ได้รับ แต่อยากให้สะกดใจสักนิด เผื่อว่าจะมีคนที่ดีกว่านี้และพร้อมจะดูแลเราได้ดีกว่านี้รอเราอยู่

กลัวมั้ยคะถ้าสามีเราชอบลงไม้ลงมือกับเรา ชอบตะคอกฉุนเฉียวเวลาไม่พอใจ ชอบทำลายข้าวของระเบิดอารมณ์เป็นเนืองนิต ชอบบังคับขู่เข็นห้ามทำนั่นห้ามทำนี่ ห้ามออกไปเจอเพื่อน ห้ามกินอาหารไทย ห้ามกลับมาเยี่ยมพ่อแม่ ต้องอยู่ในโอวาทเขาเท่านั้น ที่พี่พูดมาคือปัญหาในครอบครัวตุรกีที่มีอยู่จริง น้องดูให้ดีดีค่ะ ดูให้เห็นทุกอารมณ์ของเขา อย่าเสี่ยงเพราะคำหวานๆ
ด้วยความปรารถนาดีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 11:47 - IP: 209.58.131.161 IP Information

สวัสดีค่ะ มาช่วยตอบอีกคนค่ะ ถามว่าฝ่ายหญิงอายุมากกว่าฝ่ายชาย เค้าจะซีเรียสมั้ย ตอบว่า ก็แล้วแต่คนค่ะแต่ส่วนมากหญิงไทยถึงจะอายุมากกว่าชายตุรกี หญิงไทยก็ดูเด็กกว่าอยู่ดี จึงกลบประเด็นนี้ได้
แต่งงานกับคนต่างชาติ ครอบครัวจะไม่แฮ็ปปี้ อันนี้ ก็แล้วแต่ครอบครัวว่าเคร่งครัดแต่ไหน บางครอบครัวต้องการคนศาสนาเดียวกันเท่านั้น บางครอบครัวสบายๆก็ตื่นเต้นด้วยซ้ำที่จะได้สะใภ้ต่างชาติ แต่แรกๆก็อาจจะกังวลว่าจะไปจะมากันยังไง และจะคุยกับสะใภ้รู้เรื่องมั้ย เค้าอยากพูดคุยกับเราค่ะ ถ้าคุยเริ่มพูดตุรกีได้ญาติๆเค้าจะดีใจมากๆๆๆๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sasinart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 13:40 - IP: 111.84.64.178 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ  ต้องคิดหนักมากจริงๆ แต่ก็ไม่อยากไป อันนี้สอบถามเผื่อเป็นตัวเลือก ถ้าเป็นไปได้ก็จะให้เค้ามาอยู่ไทยค่ะ สบายใจสบายกายอยู่ใกล้พ่อแม่เรา ทำอะไรก็สะดวกกว่าเยอะEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Petch_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2016 at 16:01 - IP: 95.12.2.249 IP Information
       เราเห็นด้วยกับพี่ตั๊กนะคะเรื่องการจดทะเบียนสมรส
อย่าเพิ่งไปผูกมัดตัวเราเองกับใครถ้าเรายังไม่แน่ใจในตัวเค้าพอ
ถ้าวันหนึ่งมีปัญหาเค้ากลับบ้านไปแต่เรายังติดพันสถานะในแง่
กฏหมาย มันยุ่งยากต้องทำเรื่องหย่า แล้วเสียค่าใช้จ่าย
ภายหลังอีกค่ะ มันก็มีวิธีทีทำให้เค้าสามารถอยู่ต่อได้เพิ่ม
สองหรือสามเดือนนี่แหละเราไม่แน่ใจ ต้องไปหาดูอีกที 
เราว่าแค่สองสามเดือนแล้วเราต้องคอยซัพพอร์ตเค้านี่
เราก็จะเริ่มคิดได้แล้วละว่าเราโอเคหรือไม่โอเค 
อีกอย่างเราว่าถ้าผู้ชายที่เค้าเป็นผู้นำจริงๆ เค้ามาอยู่เพื่อ
ให้เราดูแลเค้าไม่โอเคนะ คืออยู่เฉยๆ ไม่มีอะไรทำ
มันเบื่อ เงินก็ไม่มีทำอะไรก็ติดๆขัดๆ 

ถ้าคุณมีแพลนไปอยู่ยาวก็ลองดูค่ะ แต่คุยกับแฟนให้เรียบร้อย
เรื่องที่พัก อาหาร  ใครจะออกส่วนไหนแล้วก็เตรียมเอกสาร
เงินที่จะทำวีซ่าไปให้เรียบร้อย ไม่อยากให้โดดวีเพราะว่าช่วงนี้ไปไหนมาไหน
อาจจะเจอตำรวจขอตรวจเนื่องจากสถานการณ์ไม่ค่อยสงบ แค่ลืมวีซ่าไว้ที่บ้าน
เราฟังมาว่าบางคนตำรวจเค้าพาไปสถานีต้องให้คนเอาวีซ่าไปให้แล้วเสียค่าปรับ

เราก็อยากบอกคุณว่า บางคนอาจจะเป็นคนที่ใช่ แต่ถ้าเราเจอกันในช่วง
เวลาที่ไม่เหมาะสม บางทีก็ต้องอดทนรอกันอีกสักนิดหนึ่ง วางแพลนอนาคต
ของคุณกับเค้าเมื่อถึงเวลานั้นคุณจะมีความสุข เรื่องเงินเรืองใหญ่รักแค่ไหน
ถ้าเงินไม่พอใช้นี่ก็ทำให้เลิกได้เหมือนกัน
Back to Top
saysen View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote saysen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2016 at 05:57 - IP: 46.1.232.37 IP Information
มาช่วยตอบค่ะ อาจจะไม่ตรงประเด็นนิดนึงเรื่องอายุไม่น่าจะซีเรียสแล้วแต่ครอบครัวค่ะ น้องชายของสามีเราอายุ 28 แต่งงานกับคนอายุ 35 ก็ไม่เห็นพ่อแม่จะมีปัญหาอะไรนะคะ แต่เขาเป็นคนตุรกีค่ะ เรื่องคลุมฮิญาบเขาไม่บังคับหรอกค่ะ อยู่ที่เราศรัทธาค่ะ อันนี้มุสลิมยืนยันจริงๆค่ะ ในกุรอ่านไม่มีการบังคับค่ะ แต่เป็นข้อปฏิบัติ จะทำตามหรือไม่แล้วแต่เราค่ะ แต่ผู้ชายบางคนอยากให้ภรรยาคลุมผมจะได้ดูเรียบร้อย ตามหลักศาสนาค่ะ เพราะหน้าที่ตักเตือนภรรยาเป็นของสามีค่ะ ถ้าไม่ทำจะบาป แต่ก็เห็นสาวๆและพี่ๆหลายคนก็ไม่ได้เปลี่ยนศาสนาก็มีนะคะ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะคะ
Back to Top
akihiko View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote akihiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2017 at 21:23 - IP: 183.88.157.153 IP Information

Edited by akihiko - 03 Apr 2017 at 21:24
Back to Top
akihiko View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote akihiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2017 at 21:23 - IP: 183.88.157.153 IP Information
Originally posted by saysen

มาช่วยตอบค่ะ อาจจะไม่ตรงประเด็นนิดนึงเรื่องอายุไม่น่าจะซีเรียสแล้วแต่ครอบครัวค่ะ น้องชายของสามีเราอายุ 28 แต่งงานกับคนอายุ 35 ก็ไม่เห็นพ่อแม่จะมีปัญหาอะไรนะคะ แต่เขาเป็นคนตุรกีค่ะ เรื่องคลุมฮิญาบเขาไม่บังคับหรอกค่ะ อยู่ที่เราศรัทธาค่ะ อันนี้มุสลิมยืนยันจริงๆค่ะ ในกุรอ่านไม่มีการบังคับค่ะ แต่เป็นข้อปฏิบัติ จะทำตามหรือไม่แล้วแต่เราค่ะ แต่ผู้ชายบางคนอยากให้ภรรยาคลุมผมจะได้ดูเรียบร้อย ตามหลักศาสนาค่ะ เพราะหน้าที่ตักเตือนภรรยาเป็นของสามีค่ะ ถ้าไม่ทำจะบาป แต่ก็เห็นสาวๆและพี่ๆหลายคนก็ไม่ได้เปลี่ยนศาสนาก็มีนะคะ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะคะ

ขอสอบถามนะคะ ว่ามีใครที่แต่งงานกับชาวตุรกีแล้ว ไม่ได้เปลี่ยนศาสนาบ้างคะ ? อยากถามว่ากดดันไหม แล้วมีลูกหรือยัง ลูกต้องนับถือศาสนาตามพ่อไหมคะ ?
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters