Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวิส / Switzerland
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอปรึกษาเรื่อง Civil Partnerships สำหรับเกย์ครับ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอปรึกษาเรื่อง Civil Partnerships สำหรับเกย์ครับ

Author
hongtae_k View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote hongtae_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอปรึกษาเรื่อง Civil Partnerships สำหรับเกย์ครับ
    Posted: 24 Oct 2016 at 18:12 - IP: 124.120.203.203 IP Information
ผมเป็นเกย์ครับ แล้วแฟนผมเป็นคนสวิสอยู่ที่ลูเซิร์น ^^ 

พวกผมอายุ 27 ปี ผมกับแฟนเจอกันที่สนามบินโดยบังเอิญครับ ซึ่งตอนนั้นผมกำลังจะไปอเมริกา ส่วนเค้ากำลังจะไปเรียนคอร์สภาษาอังกฤษที่สิงคโปร์โดยแวะที่กรุงเทพฯ เลยได้เจอกัน แล้วก็แลก contact กันครับ โดยตอนแรกไม่ได้คิดอะไร จนคุยกันทุกวันๆ เค้าทักเช้ากลางวันเย็น คุยแทบจะตลอดเวลา เฟสไทม์หาตลอด จนผมรู้สึกมากขึ้นๆเรื่อยๆ

จากนั้นผมก็มีบินไปหาเค้าที่สิงคโปร์ แล้วเค้าก็มีบินมาหาที่กรุงเทพฯ พอเค้าเรียนจบคอร์สกลับสวิต ผมก็มีบินไปหาที่สวิต ไปเจอที่บ้านเค้าครอบครัวเค้าเจอเพื่อนเค้า แล้วบางทีเค้าก็บินจากสวิตมาหาผมที่ไทยครับ มานอนที่บ้านผม

ปัญหาตอนนี้คือ พอพวกผมคบกันมาก็อยากลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันด้วย ซึ่งตอนแรกคิดจะให้เค้ามาไทยเพราะคิดว่าน่าจะง่ายกว่า แต่ปัญหาคือ ภาษาอังกฤษเค้าโอเคสื่อสารได้เข้าใจ 100% กับผม แต่ไม่แน่ใจว่าจะถึงขั้นใช้ทำงานในระดับธุรกิจได้หรือยังที่จะหางานที่นี่ ตัวเค้าเลยไปเซิร์ชข้อมูลจนถามผมว่าจะจด paper กับเค้ามั้ย เพื่อที่ผมจะได้มีสิทธิอยู่ที่นู่นได้ และพอทำงานได้ ซึ่งตัวผมไม่รู้ภาษาสวิสเยอรมันเลยครับ แต่จะงานอะไรผมก็รับได้ทั้งนั้นแค่อยากไปอยู่กับแฟนครับ แล้วผมก็หาทางจะไปเรียนภาษาที่นู่น แต่ก็ไปไม่ได้เพราะสอบถามเอเจนซี่เห็นว่าทางสวิสไม่ให้สมัครไปเรียนภาษาเฉยๆโดยไม่มีพื้นฐานมาเลย (จาก 0) แล้วทั้งงานผม และสภาพในไทย ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้ภาษาเยอรมันที่จะต้องไปเรียน ผมเลยต้องแห้วไปสำหรับเรื่องนี้

ไม่แน่ใจว่าพี่ๆมีข้อแนะนำมั้ยครับ ว่าการจด paper ตัว partnership สำหรับเกย์นี่ มันยากหรือมีกฏเหล็กอะไรที่ต้องระวังไหมครับ หรือใครมีเพื่อนที่เป็นเกย์ที่ใช้วิธีจด paper นี้แล้วไปอยู่กับแฟนที่ สวิต มั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมกับแฟนคุยกันค่อนข้างซีเรียสแต่ก็ยังไม่ค่อยรู้ข้อมูลอะไรมากเลยอยากมาปรึกษาพี่ๆในเวบบอร์ดนี้ด้วยครับ

แล้วการจะจด paper นี้ ต้องมีหลักฐาน หรือระยะเวลาที่คบกันขั้นต่ำกี่ปีมั้ยครับถึงจะจดได้ แต่ถ้าให้เข้าใจคือน่าจะง่ายกว่าการจดทะเบียนสมรสมาก ซึ่งตัวผมแค่ต้องการอยากอยู่กับแฟนครับ ยังไม่ได้คิดถึงเรื่องทะเบียนสมรสหรือซิตี้เซ่นใดๆเลยครับ

ยังไงหากใครพอมีช่องทางแนะนำ รบกวนช่วยชี้แนะพวกผมด้วยนะครับ :)
Back to Top
Aiiii View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Aiiii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2016 at 12:48 - IP: 1.46.42.184 IP Information
ไอซ์ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
น่ารักจัง เป็นกำลังใจให้คะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote hongtae_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2016 at 00:21 - IP: 124.120.203.38 IP Information
ขอบคุณนะครัย:)
Back to Top
Mai_Michi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mai_Michi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2016 at 18:02 - IP: 188.60.44.91 IP Information
สวัสดีคะ เข้าไปถามในกลุ่มนี้นะคะ มีสะใภ้สวิตช่วยตอบได้คะ http://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote hongtae_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2016 at 19:12 - IP: 182.232.126.95 IP Information
ขอบคุณครับบบ กดจอยแล้วแต่ยังไม่ได้รับเลย:)
Back to Top
Gib032 View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2016 at 16:34 - IP: 85.7.73.133 IP Information
มีข้อมูลอยู่ค่ะ
https://www.facebook.com/groups/1034752886560718/?ref=bookmarks
ค้นหาเพจ Freunden Thai-Schweiz

Edited by Gib032 - 27 Oct 2016 at 16:37

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote hongtae_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2016 at 20:55 - IP: 58.8.149.97 IP Information
ขอบคุณนะครับบ ^^
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters