Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวิส / Switzerland
  New Posts New Posts RSS Feed: เพิ่งเดทหนุ่มสวิส สงสัยมากเลยคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เพิ่งเดทหนุ่มสวิส สงสัยมากเลยคะ

Author
Aiiii View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Aiiii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เพิ่งเดทหนุ่มสวิส สงสัยมากเลยคะ
    Posted: 25 Oct 2016 at 12:37 - IP: 1.46.42.184 IP Information
สวัสดีคะพี่ๆเพื่อนๆทุกคน ชื่อไอซ์นะคะ เพิ่งมาเป็นครั้งแรกเลย ฝากตัวด้วยนะคะ
เรื่องของเรื่องคือ ตัวเองไม่เคยอยากจะมีแฟนเป็นฝรั่งเลยคะ ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย แต่ด้วยความบังเอิญเลยได้รู้จักหนุ่มสวิสคนนึงมาได้ 9 เดือนแล้วคะ คุยกันทุกวัน เจอกันบ้างสอง สาม เดือนครั้ง เพราะเขาอยู่สวิสคะ พอลาหยุดได้ก็มาเที่ยวหาเราที่ไทยคะ ตอนนี้ก็ยังคบกันแบบไม่ผูกมัดอะไรคะ เพราะตัวไอซ์เองก็ไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไง เพราะอยู่ไกลกันคะ แล้วอะไรหลายๆอย่างก็ยังไม่มั่นคงพอที่จะแต่งงานคะ แถมตัวไอซ์เองไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับสวิสเลย ภาษาก็ได้แค่อังกฤษ
แล้วทีนี้ผู้ชายเขาก็ชวนเราไปเที่ยวบ้านเขาหลายทีแล้วคะ แต่ไอซ์ก็ยังงงๆเรื่องทำวีซ่าอยู่เลยคะ เพราะไอซ์เพิ่งจะเริ่มทำงานได้ 1เดือนคะ เขาบอกว่าจะออกค่าตั๋วให้หมด มากินอยู่ที่บ้านเขา ไอซ์ก็อยากไปนะคะ แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงคะ
เหมือนกบอยู่ในกะลาเลยเนอะ ไหนจะเรื่องภาษา เงิน งาน วีซ่า อีก การคบกับชาวต่างชาตินี่มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยเนอะ คือไอซ์อยากจะรู้จักเขาให้มากกว่านี้ก่อนที่จะตกลงผูกมัดอะไรกันนะคะ แล้วทีนี้ไอซ์เรียนจบเภสัชกรมาคะ ปริญญาแบบนี้มันใช้ขอวีซ่า หรือทำงานอะไรในสวิสได้ไหมคะ คือจริงๆถ้าทำงานสวิสได้ก็อยากทำอะคะ เพราะเงินดีกว่าเยอะเลย ผู้ชายก็บอกอยากมาทำงานมาอยู่ไทย ไอซ์ก็บอกว่าอย่ามาเลยค่าจ้างมันไม่ค่อยดีหรอก ^^' เราก็เป็นห่วงเขา แต่ถ้าผลัดกันไปหากันก็อาจจะไม่เหลือเงินเก็บ
เพื่อนๆพี่ๆว่า ไอซ์ควรจะคบหนุ่มสวิสดีไหมคะ มีความเป็นไปได้ไหมคะที่จะไปรอดอะคะ มีพี่ๆเพื่อนๆคนไหนเคยคบกันแบบทางไกลแบบนี้ไหมคะ

Edited by Aiiii - 25 Oct 2016 at 12:39
Back to Top
Gib032 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Oct 2016 at 15:24 - IP: 85.7.73.133 IP Information
ลองเข้ามาสอบถามที่เพจนี้ Freunden Thai-Schweiz

https://www.facebook.com/groups/1034752886560718/?ref=bookmarks

Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2016 at 02:16 - IP: 178.198.4.63 IP Information
Originally posted by Gib032

ลองเข้ามาสอบถามที่เพจนี้ Freunden Thai-Schweiz

https://www.facebook.com/groups/1034752886560718/?ref=bookmarks

hallo k.Gib032มีประโยชน์เป็นอย่างมากdanke vielmal
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2016 at 02:19 - IP: 178.198.4.63 IP Information
เข้ามาอยู่สวิสได้โดยจดทบ.สมรสและขอวีซ่าติดตามสามีค่ะ
ไปเรียนภาษาตามเขตที่อยู่จนจบสักb2-c2 หาต่อสายงานขอเทียบด้านเภสัชสวิตเก่งด้านผลิตยานะ ควรมีงบกินเรียนภาษาสักสองปี ค่ากิน ค่าเรียน ค่าเดินทางสักราวๆสองสามล้านบาทจนกว่าจะได้งานบริษัทยาขึ้นอยู๋กับดวงและภาษาค่ะ
ถ้าไม่รักกันจริงและอดทนฟันฝ่าอุปสรรคก็คงจะลำบากเพราะอายุน้อย
ถ้าจะเอาวุฒิขอวีซ่ามายากค่ะ ไม่แต่งจดทบ.สมรสวีซ่ามายากค่ะ
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
Gib032 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2016 at 02:41 - IP: 85.7.73.133 IP Information
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ทักทายสวัสดี คุณป้าลาล่า10นะค่ะ
สวัสดีค่ะป้าลาล่า10
ป้าสบายดีไหมค่ะ
พักนี้นานๆเข้ามาเวปเลดี้
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นด้านบนค่ะ
เพจที่แปะด้านบนเป็นเพจกลุ่ม มิตรภาพไทยสวิต แบ่งปันประสบการณ์การใช้ชีวิตและอัพเดตข้อมูลตลอดค่ะ
เปิดสาธารณะ เข้าไปสอบถามกันได้ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในกลุ่มยินดีช่วยเหลือกันค่ะ
Ich wünsche Dir einen schönen Abend @ ป้าลาล่า10

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.142 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters