Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ลุงแซม / US
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำปรึกษา เพิ่มเติมเคื่องวีซ่า ทีองเที่ยวอเมริกาค
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำปรึกษา เพิ่มเติมเคื่องวีซ่า ทีองเที่ยวอเมริกาค

Author
Gift.Gift View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Gift.Gift Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำปรึกษา เพิ่มเติมเคื่องวีซ่า ทีองเที่ยวอเมริกาค
    Posted: 26 Oct 2016 at 22:30 - IP: 101.51.203.120 IP Information
สวัสดีค่ะ ชื่อกิ๊ฟท์ นะคะ
กิ๊ฟท์มีแฟนเป็นคน เนเธอร์แลนด์ค่ะ คบกันมาได้เกือบ5 ปี และเคยเดินทางไปเนเธอร์แลนด์ 4 ครั้งแล้ว
ตอนนี้มีวีซ่า เชงเก้น อยู่ค่ะ วีซ่าจะหมดอายุปี 2019
ทีนี้ ณ ตอนนี้แฟนมีความคิดว่า อยากจะพากิ๊ฟไปเที่ยวอเมริกา ค่ะ คือกะว่าจะบินไปเจอกันที่อเมริกาเลย หรือว่าให้กิ๊ฟบินไปเนเธอร์แลนด์ก่อน แล้วเราค่อยบินจากเนเธอร์แลนด์ไปอเมริกาพร้อมกัน อันนี้ยังไม่ตัดสินใจแน่นอนค่ะ.

ตอนแรกกิ๊ฟกะว่าจะให้แฟนเป็นคนช่วยการันตรีเหมือนกับตอนที่ขอวีซ่าเชงเก้น แต่พอหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต กลับพบว่า การขอวีซ่าอเมริกา เค้าจะไม่สนใจคนที่การันตรี แต่เค้าจะดูprofile ของตัวเราเองเป็นหลัก
ตอนนี้เลยเกิดความสับสนค่ะ ระหว่าง
ข้อ 1. เราเตรียมเอกสารเราให้ครบ โดยโชว์เอกสารการทำงานของเราเอง+สเตทเม้นท์ของเราเอง + แต่ให้แฟนเขียนจดหมาย ชี้แจงการันตรี ว่าจะพาเราเดินทางไปที่ไหนบ้าง
ข้อ 2. ไม่ต้องบอกว่าจะไปกับแฟน โดยให้เราเขียนแผนการท่องเที่ยวของเราเอง โชว์เอกสารการทำงาน และการเงินของเราเองเลย (แต่บอกว่าไปคนเดียวสถานทูตจะเชื่อมั้ยคะ?)

ไม่ทราบว่า แบบไหนจะมีโอกาสผ่านมากกว่าคะ

* กิ๊ฟท์ทำธุรกิจส่วนตัวมีการจดทะเบียนพาณิชย์ มีเงินเก็บในบัญชีประมาณ 400,000 บาทค่ะ เคยเดินทางไปเชงเก้นแล้ว 4 ครั้ง และมีเดินทางไปญี่ปุ่น 3 ครั้ง ฮ่องกง, สิงคโปร์, มาเลเซีย, มัลดีฟ, เวียดนาม, อินโดฯ อย่างละ 1 ครั้งค่ะ
แบบนี้มีโอกาสจะได้วีซ่าสิบปีมั้ยคะ?
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Edited by Gift.Gift - 26 Oct 2016 at 22:35
Back to Top
spuknik View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2016 at 23:39 - IP: 182.232.54.162 IP Information
Originally posted by Gift.Gift

สวัสดีค่ะ ชื่อกิ๊ฟท์ นะคะ
กิ๊ฟท์มีแฟนเป็นคน เนเธอร์แลนด์ค่ะ คบกันมาได้เกือบ5 ปี และเคยเดินทางไปเนเธอร์แลนด์ 4 ครั้งแล้ว
ตอนนี้มีวีซ่า เชงเก้น อยู่ค่ะ วีซ่าจะหมดอายุปี 2019
ทีนี้ ณ ตอนนี้แฟนมีความคิดว่า อยากจะพากิ๊ฟไปเที่ยวอเมริกา ค่ะ คือกะว่าจะบินไปเจอกันที่อเมริกาเลย หรือว่าให้กิ๊ฟบินไปเนเธอร์แลนด์ก่อน แล้วเราค่อยบินจากเนเธอร์แลนด์ไปอเมริกาพร้อมกัน อันนี้ยังไม่ตัดสินใจแน่นอนค่ะ.

ตอนแรกกิ๊ฟกะว่าจะให้แฟนเป็นคนช่วยการันตรีเหมือนกับตอนที่ขอวีซ่าเชงเก้น แต่พอหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต กลับพบว่า การขอวีซ่าอเมริกา เค้าจะไม่สนใจคนที่การันตรี แต่เค้าจะดูprofile ของตัวเราเองเป็นหลัก
ตอนนี้เลยเกิดความสับสนค่ะ ระหว่าง
ข้อ 1. เราเตรียมเอกสารเราให้ครบ โดยโชว์เอกสารการทำงานของเราเอง+สเตทเม้นท์ของเราเอง + แต่ให้แฟนเขียนจดหมาย ชี้แจงการันตรี ว่าจะพาเราเดินทางไปที่ไหนบ้าง
ข้อ 2. ไม่ต้องบอกว่าจะไปกับแฟน โดยให้เราเขียนแผนการท่องเที่ยวของเราเอง โชว์เอกสารการทำงาน และการเงินของเราเองเลย (แต่บอกว่าไปคนเดียวสถานทูตจะเชื่อมั้ยคะ?)

ไม่ทราบว่า แบบไหนจะมีโอกาสผ่านมากกว่าคะ

* กิ๊ฟท์ทำธุรกิจส่วนตัวมีการจดทะเบียนพาณิชย์ มีเงินเก็บในบัญชีประมาณ 400,000 บาทค่ะ เคยเดินทางไปเชงเก้นแล้ว 4 ครั้ง และมีเดินทางไปญี่ปุ่น 3 ครั้ง ฮ่องกง, สิงคโปร์, มาเลเซีย, มัลดีฟ, เวียดนาม, อินโดฯ อย่างละ 1 ครั้งค่ะ
แบบนี้มีโอกาสจะได้วีซ่าสิบปีมั้ยคะ?
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อย่าเพิ่งถามเรื่องวีซ่าสิบปีเลยค่ะ ขอให้วีซ่าผ่านไว้ก่อนแล้วกัน คุณจะใช้กรณี 1 หรืิอ 2 ก็ต้องพิจารณาความพร้อมของตัวเอง เช่นถ้าคุณบอกว่าจะไปเที่ยวคนเดียวนั้นหมายถึงคุณก็ต้องมีข้อมูลเรื่องที่พัก แผนการท่องเที่ยว และจำนวนเงินที่มีเพียงพอต่อจำนวนวันที่ไป (ไม่ควรขอไปนาน) แต่ถ้าเอ่ยถึงแฟนเมื่อไหร่คำถามเกี่ยวกับแฟนต้องตามมาแน่นอน (เวลาสัมภาษณ์) และมันก็จะเป็นองค์ประกอบในการตัดสินส่วนหนึ่งกรณีขอวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา หลายๆ คนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเอกสารที่เราเตรียมไปเขาแทบจะไม่ดูเลยด้วยซ้ำ ทุกอย่างอยู่ที่ตอนสัมภาษณ์เท่านั้น ต้องเสี่ยงดวงค่ะ เพราะการบอกว่ามีสปอนเซอร์ก็มีทั้งผ่านและไม่ผ่าน ไม่มีใครคาดเดาได้จริงๆ 
Back to Top
Gift.Gift View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Gift.Gift Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2016 at 00:11 - IP: 101.51.203.120 IP Information
ขอบคุณ คุณ spuknik มากค่ะ
กะว่าจะไป ฟลอริด้า กับ ไมอามี่ ซัก 2-3 สัปดาห์ ค่ะ

แสดงว่าทุกอย่างขึ้น อยู่กับเอกสารของเราเอง และตอนสัมภาษณ์ใช่มั้ยคะ
อย่างงี้ ถ้าศึกษาการเดินทาง และเขียนแผนการเดินทาง จองโรงแรม(แบบยังไม่จ่ายเงิน) โดยไม่ต้องเอ่ยว่าไปกับแฟนคงจะง่ายกว่าใช่มั้ยคะ เสียวอ่ะค่ะเพราะไม่เคยลองขอวีซ่าที่ต้องการันตรีตัวเองเลย

*** หรือเราจะบอกว่า จะเดินทางไปพร้อมกับเพื่อนดีคะ (เพื่อนผู้หญิง) พอดีว่ามีเพื่อนอีกคนที่เค้าจะขอวีซ่าท่องเที่ยวในช่วงเวลาใกล้เคียงกันอยู่คนหนึ่งค่ะ แต่ถึงเวลาไปจริงๆเราจะไปพร้อมกับแฟนค่ะ ไม่ได้ไปพร้อมเพื่อนคนนี้

ตัวเรายังมีวีซ่าเชงเก้น ที่ยังไม่หมดอายุอ่ะค่ะ( multiple entry 90 days)

เดินทาง 2-3 สัปดาห์ เงินเก็บ 400K และมีใบทะเบียนพาณิชย์เปิดร้านมาแล้ว 3 ปี ประวัติการเดินทางไม่เคย stay over วีซ่า แบบนี้ขอวีซ่าบอกว่าเดินทางไปเที่ยวคนเดียว มั้ยคะ
ขอโทษนะคะ ที่วนคำถามเดิมซ้ำๆ กำลังชั่งใจ ตัดสินใจอยู่อ่ะค่ะ😅

อ้อ อีกอย่าง ค่อถ้าเราขอ ว่าไปท่องเที่ยวคนเดียว แต่พอถึงเวลาที่เราเดินทางไป เราบินจากเนเธอร์แลนด์ ไม่ได้บินจากไทย จะมีปัญหาตอนผ่าน ตม. มั้ยคะ

Edited by Gift.Gift - 27 Oct 2016 at 00:56
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters