Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามการขอพีอาร์ แต่สามีไม่ได้ทำงานแคนาดาค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามการขอพีอาร์ แต่สามีไม่ได้ทำงานแคนาดาค่ะ

Author
Helena29 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Helena29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามการขอพีอาร์ แต่สามีไม่ได้ทำงานแคนาดาค่ะ
    Posted: 23 Nov 2016 at 16:32 - IP: 5.2.149.245 IP Information
ตอนนี้อยู่ที่ประเทศโรมาเนียกับสามีค่ะ เราถือพาสปอร์ตไทยอยู่ค่ะ
สามีเราเป็นคนแคนาดา ที่ตอนนี้มาทำงานที่โรมาเนียได้สามปี ตอนนี้เราและสามีจะย้ายกลับแคนาดาค่ะ

ข้อมูลเบื้องต้น
-เราภาษาอังกฤษแบบ near native ค่ะ ปัจจุบันอาศัยอยู่โรมาเนีย
-บุตรชายหนึ่งคน ถือพาสปอร์ตไทยและโรมาเนีย กำลังอยู่ในขั้นตอนขอ proof of citizenship ค่ะ
-สามีไม่ได้ทำงานที่แคนาดามาสามปี เพราะฉะนั้นไม่มีข้อมูลการเสียภาษีเพื่อขอ sponsorship ค่ะ
- สามีบ้านอยู่โตรอนโตค่ะ
- ทะเบียนสมรสเป็นภาษาโรมาเนียค่ะ

คำถาม
1. ควรจะขอพีอาร์ outside จากประเทศโรมาเนีย หรือขอวีซ่าเพื่อไปแคนาดาก่อน แล้วจึงขอแบบ inside
2. มีบุตรด้วยกันแล้ว การขอพีอาร์จะง่ายขึ้นและเร็วขึ้นหรือไม่
3. เอกสารที่ต้องใช้ จำเป็นต้องมีทะเบียนบ้านไทยหรือไม่ เพราะปัจจุบันที่เรามีคือ ใบสูติบัตรตัวเองที่รับรองจากกระทรวงการต่างประเทศของไทยแล้ว และทะเบียนสมรสโรมาเนีย และบัตรเรสซิเดนส์การ์ดของโรมาเนีย
4. เอกสารทุกอย่างต้องไปเริ่มขอจากไทย หรือจากโรมาเนียคะ เช่น ใบรับรองแพทย์ หรือใบรับรองว่าไม่มีประวัติอาชญากรรม
5. หากต้องรอพีอาร์ในแคนาดา มีหนทางใดบ้างที่สามารถทำงานได้ หรือทำไม่ได้เลยโดยเด็ดขาด ปัจจุบันทำงานสถานทูตค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
Back to Top
Khunnulax View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2016 at 18:54 - IP: 184.161.197.4 IP Information
เราอาจจะไม่ได้ถูกซะทีเดียวแต่กรณีที่สามีทำงานที่ประเทศอื่นแต่ก็ขอได้ไม่มีปัญหาค่ะ แนบรายได้พวกสลิปเงินเดือนที่โรมาเนีย 6 เดือน ภาษีที่เสียที่โรมาเนีย แล้วก็บุ๊คแบงค์ค่ะ
1 แล้วแต่ความสะดวกค่ะ จะขอ outside มาระหว่างรอพีอาร์ก็สามารถขอวัท่องเที่ยวมารอพีอาร์ข้างในได้ แต่จะขอวีเที่ยวมาแล้วขอพีอาร์ inside ก็ได้เหมือนกันค่ะ
2. มีบุตรด้วยกันไม่ใช่ว่าจะทำให้ง่ายขึ้นค่ะ บางคนลูกสองคนยังโดนรีเจคพีอาร์ก็มี ง่ายหรือยากขึ้นอยู่กับการเตรียมเอกสารค่ะ
3. ทะเบียนบ้านไม่ต้องใช้ค่ะ
4. ต้องขอใบรับรองอาชกรรมทั้งไทยทั้งโรมาเนีย ส่วนตรวจโรคก็ไปตามคลีนิคมี่ cic กำหนดต่ะ
5. ถ้าคุณสมัครแบบ inside คุณสามารที่จะ open work ได้พร้อมกัน ซึ่งถ้าได้ work permit แล้วคุณก็สามารถทำงานได้ไม่ผิดกฎหมายค่ะ แต่ถ้าสมัครแบบ outside แล้วขอวีเที่ยวไปรอพีอาร์ช้างในแคนาดาไม่สามารถทำได้ค่ะ
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Helena29 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Helena29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2016 at 21:46 - IP: 5.2.149.245 IP Information
ขอบพระคุณคุณ khunnulux มากเลยค่ะสำหรับคำตอบ
Back to Top
taylor29 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote taylor29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2017 at 15:02 - IP: 137.186.34.144 IP Information
ไม่ได้เข้ามานาน มาเจอทอปปิคนี้ขอช่วยตอบเท่าที่รู้นะคะ เพราะเราขอเมื่อ 5 
ปีที่แล้วข้อมูลบางอย่างอาจจะไม่อัพเดทค่ะ

-สามีไม่ได้ทำงานที่แคนาดามาสามปี เพราะฉะนั้นไม่มีข้อมูลการเสียภาษีเพื่อขอ sponsorship ค่ะ
@ ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ เพราะตอนที่เราขอพีอาร์สามีก็ไม่มีข้อมูลการเสียภาษีที่แคนาดาเพราะไปอยู่ที่เมืองไทยเกือบสิบปีตั้งแต่เรียนจบใหม่ๆ ตอนที่ยื่นเอกสารสามีเราเขียนจดหมายแนบไปค่ะว่าไม่มีเอกสารการเสียภาษี เนื่องจากสิบปีที่ผ่านมาไม่ได้อาศัยอยู่ในแคนาดา(แต่กลับแคนาดาเยี่ยมครอบครัวทุกปีนะคะ)แล้วก็แจ้งรายละเอียดว่าอยู่เมืองไทยทำงานอะไรค่ะ 

-เอกสารทุกอย่างต้องไปเริ่มขอจากไทย หรือจากโรมาเนียคะ เช่น ใบรับรองแพทย์ หรือใบรับรองว่าไม่มีประวัติอาชญากรรม 
@ ใบรับรองแพทย์ขอจากที่ปัจจุบันที่คุณอาศัยอยู่ค่ะ ส่วนใบรับรองประวัติอาชญากรรมถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าเค้าระบุว่าต้องยื่นของทุกที่ที่คุณอาศัยอยู่เกิน 6 เดือน(ไม่แน่ใจตัวเลข ถ้าผิดต้องขอโทษด้วยค่ะ)เพราะฉะนั้นคุณต้องยื่นทั้งของไทยและของโรมาเนียค่ะ 

หากต้องรอพีอาร์ในแคนาดา มีหนทางใดบ้างที่สามารถทำงานได้ หรือทำไม่ได้เลยโดยเด็ดขาด ปัจจุบันทำงานสถานทูตค่ะ
@ ถ้าคุณมีความตั้งใจว่าอยากทำงาน แนะนำให้มายื่นขอพีอาร์ inside ค่ะ เพราะคุณสามารถยื่นขอ open work permit ได้ แต่ถ้าคุณขอแบบ outside แล้วเข้ามารอพีอาร์ในแคนาดา คุณไม่สามารถทำงานได้ค่ะ 

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะคะ เท่าที่อ่านดูเคสของคุณไม่ complicated ค่ะ ไม่น่าจะขอยากเลย ขอให้โชคดีนะคะ ^^

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.165 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters