Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฮอลแลนด์ / Holland
  New Posts New Posts RSS Feed: เมื่อสามีต้องเลี้ยงแมว
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เมื่อสามีต้องเลี้ยงแมว

Author
P.O.165682 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote P.O.165682 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เมื่อสามีต้องเลี้ยงแมว
    Posted: 29 Dec 2016 at 19:47 - IP: 203.144.176.84 IP Information
มีเรื่องอยากปรึกษาคะ พี่ๆสะใภ้ฮอล์แลนด์ มีใครเลี้ยงแมว หรือ หมาไหมคะ 
คือช่วงที่ไปอยู่ที่เฯเธอร์แลนด์ พอดีตรงกับช่วงวันเกิดพอดี สามีเห็นว่าเราชอบแมว และเลี้ยงแมวที่เมืองไทย (เป็นแมวของน้องสาว) 
เขาเลยซื้อลูกแมวให้ 1 ตัว ตัวเมีย (เป็นภาระที่ใหญ่มาก เพราะนั้นคือ 1 ชีวิต) ตรงนี้เตยทราบดีคะ ว่ามันจะต้องรับผิดชอบอะไรเพิ่มเข้ามาบ้าง ตอนแรกที่ซื้อมาเหมือนไม่มีปัญหาอะไร เพราะตอนเราอยู่่กับเขา เราก็เลี้ยงแมว ลูกแมวมันก็ซน ชอบมุดตรงนั้น ตรงนี้ ชอบตามเข้าห้องน้ำ ขึ้นมานอนด้วย ทุกอย่างกำลังไปได้สวย

แต่! หลังจากที่เรากลับเมืงไทยมา 1 อาทิตย์ กับอีก 4 วัน
น้องแมวขนร่วงคะ ขนร่วงเยอะมาก แต่ไม่มีแผลนะ ตัวสามีเองก็ตกใจ เพราะเขาทำงานหนักมาทั้งวัน พอกลับมาก็ต้องมาเจอขนแมวทั่วบ้าน สามีเป็นคนสะอาดมาก ตอนนี้เขารับไม่ได้ที่ขนแมวร่วงทุกวัน และไม่มีทีท่าว่าจะหยุดร่วง แมวที่บ้านก็เคยเป็น ซึ่งเปลี่ยนอาหาร และ ให้วิตามินแมวกิน ขนน้องแมวจะร่วงน้อยลง แต่มันใช้เวลาเป็นเดือนกว่าขนจะร่วงน้อยลง 

ปัญหาคือ สามีเราความอดทนต่อสิ่งรอบตัว มีน้อย ค่อนข้างจำกัด (แต่แหม่ อดทนกับชั้นจังเลยนะ) เริ่มมีปากเสียงกันเรื่องแมว 
แต่คุณสามีสุดที่รักท้ายสุดก็แพ้เราอยู่ดี เพราะแค่คำตอบเดียวในใจเขาคือ อยากให้เรามีความสุข 

ปัญหาต่อมา !!!!
สามีเริ่มสร้างปัญหา ไม่ใช่มีปัญหานะคะ สร้างขึ้นมา คือ ตัวเองอยากมาเมืองไทย แต่จะทิ้งแมวไว้ในห้องก็ไม่ได้ จะมาเป็นเดือนๆ ฝากเพื่อนเลี้ยง-ไม่เอา! ฝากแม่ให้ดูแมวให้ไม่เอา! ให้เอาแมวบินมาด้วยไม่เอา! 
ไม่ทราบว่าที่เนเธอร์แลนด์มีพวกรับฝากเลี้ยงแมวไหมคะ เอาที่ราคาถูกกว่า 400 euro/ 3 weeks อันนี้สามีหามา รับราคาไม่ได้ เราก็ไม่รู้จะทำยังไง 

เริ่มขู่อีกว่า ถ้าหาวิธีจัดการไม่ได้ เขาจะให้แมวคนอื่นนะ เพราะเขาไม่อยากต้องนั่งรอเราไปหาอย่างเดียว เพื่อเราทำวีซ่าไม่ได้ หรือมันนานกว่านั้น เขาจะมา แต่ไม่เอาแมวมา (เพราะมันแพง)

กลุ้มใจจัง คุณสามี ชอบสร้างเรื่อง -- แต่ยังไงก็รักนะ    
Back to Top
nanahachi View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote nanahachi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2017 at 20:07 - IP: 92.110.58.160 IP Information
ฟังล่ะเวียนหัวแทนค่ะ สงสารน้องแมวด้วย
เคยไปดู shelter ที่รับดูแลหมาแมวไม่มีเจ้าของ น่าสงสารมากค่ะ 
ขอให้แก้ปัญหาได้ ไม่ต้องเอาแมวไปไว้ที่อื่นเลยเนอะ

ถ้าฝากเลี้ยงก็คงมีค่าใช้จ่ายประมาณนั้นแหล่ะค่ะ ไม่ถูกเลยเนอะ
เอิงเลยไม่กล้าเลี้ยงเลยค่ะ กลัวเวลาไม่อยู่ล่ะไม่มีคนดูให้ จะไปฝากก็ค่าใช้จ่ายเยอะจริงๆ ค่ะ

ไม่ทราบสามีอยู่เมืองไหนคะ ลองหาพวกจ้างคนมาดูแมวที่บ้านดูมั้ยคะ
ค่าใช้จ่ายน่าจะถูกกว่าฝากเลี้ยงค่ะ ลองดูเนอะ

Back to Top
DJ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2017 at 22:06 - IP: 185.51.72.206 IP Information
เอาไปฝากที่สถานรับเลี้ยงเลยค่ะ มีสถานรับเลี้ยงหมาหรือแมว มีอยู่ทั่วไป ค้นหาตามกูลเกิ้ลค่ะ ที่ๆเรามั่นใจว่าดีหน่อยก็จะราวๆ100ยูโรต่ออาทิตย์ค่ะ อย่างที่จขกทบอกค่ะ เลี้ยงหมาเลี้ยงแมว ที่ต่างแดนแพงและลำบากมาก ต้องมารับผิดชอบอีกหนึ่งชีวิตเลย ถึงจะเป็นคนรักสัตว์ก็เถอะ สาวๆที่กำลังจะคิด ก็คิดให้ดีๆก่อนนะคะ เพราะถ้ารับมาเลี้ยงแล้ว จะให้คนอื่นก็สงสารและรุ้สึกผิด เอ้ยเหนื่อยแทนค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote P.O.165682 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2017 at 15:45 - IP: 27.145.130.123 IP Information
@ คุณเอิง เตยอยู่ Eindhoven คะ ตอนนี้แก้ปัญหาเรื่องให้่น้องแมวอยู่ต่อได้แล้วคะ ไม่ได้ให้น้องแมวกับใคร ดีใจมาก ส่วนเรื่องที่จะน้องจะอยู่ยังไงตอนแฟนบินมานี้ บอกเขาไปแล้วคะ ให้เขาลองเช็คดู ขอบคุณมากคะ 
@ คุณ DJ ตอนแรกยอมรับทั้งคู่คะว่าคิดไม่ถี่ถ้วนเรื่องเลี้ยงสัตว์ ไม่ได้คิดตรงนี้ด้วยว่า ถ้าเราไม่อยู่แล้วน้องแมวไปกับเราไม่ได้ ทำไง :S แต่ตอนนี้น้องอยู่กับเราแล้วไม่อยากให้เขาไปที่อื่น  

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote P.O.165682 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2017 at 17:52 - IP: 203.144.176.84 IP Information
พี่ๆมีใครทราบไหมคะว่า ถ้าเราซื้อพวกของกินน้องแมวจากเมืองไทย สามารถเอาเข้าได้ไหมคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters