Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium
  New Posts New Posts RSS Feed: แนะนำตัวค่ะ กำลังจะไปบรูจจ์ครั้งที่2แล้ว
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แนะนำตัวค่ะ กำลังจะไปบรูจจ์ครั้งที่2แล้ว

Author
KruYing@Brugge.be View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote KruYing@Brugge.be Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนะนำตัวค่ะ กำลังจะไปบรูจจ์ครั้งที่2แล้ว
    Posted: 21 Jan 2017 at 04:06 - IP: 122.155.42.190 IP Information
   ชื่อหญิงค่ะ เคยเป็นครูสอนเด็กประถมมาก่อน แต่งงานกับสามีคนเบลเยียม ไม่ได้สอนหนังสือแล้ว ครั้งก่อนขอวีท่องเที่ยว90วัน อยู่ที่เมืองบรูจจ์ อาทิตย์แรกรู้สึกเหงามาก ไม่มีเพื่อนคนไทยเลยและยังปรับตัวไม้ได้ ทั้งเรื่องอาหารและสภาพแวดล้อม หลังจากนั้นแล้วก็ค่อยๆปรับตัวดีขึ้น เริ่มไปเป็น คราวนี้ก็ชอบเลย ได้พบเจอสิ่งใหม่ๆ เมืองบรูจจ์สวยมากๆ ขี่จักรยานชมเมือง ภาษาดัชต์ไม่กระดิกเลย 555
    แต่รอบนี้ไปอยู่นานกว่าคราวที่แล้ว แฟนทำงานโรงงานทำเบเกอรี่ หญิงอยากมีเพื่อน อยากเรียนภาษา และก็อยากทำงานระหว่างที่อยู่เมืองบรูจจ์ ไม่อยากปล่อยเวลาผ่านไปเสียเปล่า อยากได้ที่ปรึกษาให้คำแนะนำค่ะ หรืออย่างน้อย ให้รู้ว่ามีเพื่อนคนไทยอยู่ที่เมืองบรูจจ์บ้างก็ยังดี ครั้งก่อนเห็นธงชาติไทยที่ร้านอาหารไทย ดีใจมาก รู้สึกอุ่นใจขึ้นมาบ้าง ต้นกุมภานี้ก็จะเดินทางแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับมิตรภาพที่กำลังจะเกิดขึ้นนะคะ

Edited by KruYing@Brugge.be - 21 Jan 2017 at 04:08
Back to Top
Kippenei View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kippenei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2017 at 09:54 - IP: 101.108.229.168 IP Information
Back to Top
Kippenei View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kippenei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2017 at 10:00 - IP: 101.108.229.168 IP Information
ขอคำแนะนำเรื่องวีซ่าหน่อยค่าา เราเพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวบ้านแฟนซึ่งอยู่ระหว่าง Brugge กับ Ghent ไปอยู่ที่นั่นม 18 วันค่ะ เรากับแฟนคุยกันทางอินเตอร์เนต (skype)กันมาประมาณ 2 ปี แต่เพิ่งเจอกันเมื่อ 20 dec 16 แล้วกลับมาเที่ยวไทยด้วยกัน ตอนนี้เค้าอยู่ไทย .. เครียดมากเลยค่ะว่าจะทำวีซ่าแบบไหน ตอนนี้หาที่เรียนภาษาดัตช์ อยากได้ใน Brugge หรือ Ghent เพราะอยากได้ study visa พอจะมีคำแนะนำเรื่องที่เรียนมั๊ยคะ? และจริงๆในอนาคตมีแพลนจดทะเบียนกัน ไม่แน่ใจว่าที่ไหนได้วีซ่าง่ายกว่ากันคะ?
Back to Top
Bibi1810 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Bibi1810 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2017 at 12:14 - IP: 87.64.2.176 IP Information
แนะนำทั้งสองท่านให้เข้าร่วมกลุ่ม ไทย-เบลเยียม หรือกลุ่มคนไทยในเบลเยียม ในเฟสบุคดูนะคะ จะมีเพื่อนๆ พี่ๆ ให้คำปรึกษาอย่างดีและอบอุ่นมากค่ะ
Back to Top
KruYing@Brugge.be View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote KruYing@Brugge.be Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2017 at 18:09 - IP: 122.155.42.200 IP Information
@Kippenei หญิงเองกำลังหาข้อมูลเรื่องเรียนภาษาดัชต์ที่บรูจจ์อยู่เหมือนกัน ถ้าได้ความว่ายังไงจะรีบแบ่งปันนะคะ ส่วนเรื่องขอวีซ่า แนะนำให้ถามvfsเบลเยียมหรือสถานทูตเบลเยี่ยม น่าจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจนกว่าค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
Senior Member
Senior Member
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2017 at 18:01 - IP: 78.23.35.37 IP Information
แนะนำว่า ให้เลือกไปเลยดีกว่าค่ะ จะมาท่องเทียวหรือมาเรียน มาเรียนก็ต้องวีซ่านกเรียนนะคะ ต้องติดต่อมหาวิทยาลัยก่อนค่ะ เพื่อดูคณะที่คุณสามารถมาศึกษาได้ จะมาอยู่อาศัย มาท่องเที่ยวค่ะ แล้วตัดเรื่องภาษาออกไป เพราะภาษาคุณต้องมาอยู่อาศัยถาวรจึงจะสามารถไปทำสัญญากับอินเบอเกอริ่งเพื่อเรียนภาษาได้ฟรีร่วมกับคอร์สสังคมศึกษาค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.305 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters