Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: โดนปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

โดนปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว

Author
Noconverse View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Noconverse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: โดนปฏิเสธวีซ่าท่องเที่ยว
    Posted: 22 Feb 2017 at 18:32 - IP: 171.4.217.89 IP Information
วันนี้ได้รับซองจดหมายจาก Vfs เปิดซองปุ๊บใจสลายเลยคะ โดนปฏิเสธวีซ่าแคนาดา สิ่งที่เค้าบอกว่าเราไม่มี

1. Purpose of visit เราก็เหตุผลไปเยี่ยมแฟน ไปทำความรู้จักกับครอบครัวทางนั้น เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ๆ
2. Current employment situation ก็ใส่ใบรับรองการทำงานให้เค้า ในใบรับรองงานไม่ได้ระบุถึงวันที่จ้าง บอกแค่วันเริ่มทำงาน (เราเป็นครูอัตราจ้าง สัญญาจ้างต่อทุกๆ ปี แต่เราไม่ได้ส่งตัวนี้ไปนะคะ ไม่ได้แปล มันเยอะมาก)
3. Personal assets and financial situation เรายื่นสมุดบัญชี 2 เล่ม ทั้ง2เล่มมีเงินอยู่7หมื่นนิดๆ กับสำเนาสมุดทะเบียนรถ (มีเอกสารแปลจากจากขนส่ง แต่ในเอกสารที่รับจากขนส่งไม่ได้ระบุว่าใครเป็นเจ้าของรถ เราก็แนบสำเนาไปด้วย)

ข้อ 2 และ 3. เรายังพอหาข้อสงสัยของสถานทูตได้

แต่ข้อ 1. เราควรจะหาเหตุผลอะไรไปให้เค้า

ในการยื่นเราพยายามเอาเราเป็นตัวตั้ง แฟนก็ไม่ได้เขียนว่าจะออกนู้นนี่นั้นให้ แค่บอกว่าเราไปไม่เกิน 45 วัน แล้วจะอาศัย และกินที่บ้านเค้า

ในเอกสารของแฟนเค่าส่งแค่จดหมายเชิญ กับสำเนาพาสปอร์ต ต้องเอาอะไรมาเพิ่มอีกคะ
แอบเสียดายตังอีก 4000 บาทแนะ😰😰😰
Back to Top
nuney View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nuney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2017 at 10:54 - IP: 182.232.167.53 IP Information
เคยเจอปัญหานี้คล้ายกันคะ
โดน ปฏิเสธวีซ่า 2ครั้ง ความรู้สึกเฟลมากมาย เอาประเด็นแรกนะคะ
Purpose of visit -จุดประสงค์ที่จะไปที่นั่น
ง่ายๆเลย ขอเอกสารจากครอบครัวแฟนที่โน้น สำเนาพาสปอต พ่อแม่ พี่น้องเขา และหนังสือเชิญไปที่นั่น วันเดินทาง วันกลับ และที่อยู่ที่นั่นให้ชัดเจน เสมือนว่าที่นั่นรองรับเราในฐานะญาติเลยก็ว่าได้
1.จดหมายเชิญ
2.เอกสารสำเนา passport จากเจ้าของจดหมายเชิญ หากเขามีสามีภรรยา ควรแนบสำเนามาให้เราด้วยคะ ระบุที่พักให้ชัดเจน
ส่วนรายการ personal assets นั้น ควรเอาสินทรัพย์ทั้งหมดที่มี ทุกๆอย่างที่เป็นชื่อเราไปแปลให้เป็นภาษาอังกฤษให้หมด ย้ำว่าชื่อเรานะคะ และ สำเนาทะเยียนบ้านเรา พ่อแม่พี่น้องเราทั้งหมดเลย พร้อมหนังสือรับรองการทำงานแปลให้ครบคะ ยืนยันวันไปและกลับ
3.หากการเที่ยวครั้งนี้แฟน support ควรเตรียมสำเนาสมุดบัญชีแบะหลักฐานการเงินแฟนให้ครบแนบไปด้วยคะ
เนื่องจากเรามีเหตุการณ์ คล้ายๆหัวข้อนี้ ตอนนี้เราได้วีซ่าแคนาดา 5ปี สำหรับท่องเที่ยว
อ้อ หากจดทะเบียนสมรสกะแฟน นำไปแปลด้วยนะคะ
ยังไงขอให้ผ่านนะคะ เอาใจช่วยคะ
ปุยนุ่น👏
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Noconverse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2017 at 17:06 - IP: 223.204.202.151 IP Information
ขอบคุณมากนะคะ บีจะลองอีกสักตั้ง
Back to Top
nuney View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nuney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2017 at 22:02 - IP: 180.183.55.102 IP Information
คือ บางทีท้อคะเข้าใจเลย ต้องเสียค่าแปล ค่ายื่นเอกสารใหม่ เยอะแยะไปหมด
ของเราโดนปฏิเสธสองรอบในระยะเวลา 2เดือน พอครั้งที่3 ครั้งสุดท้าย เพราะหากพลาดจะต้องพัก6 เดือน ถึง 1 ปี (ศูนย์ยื่นฯบอกมา) เลยลองรวบรวมเอกสารใหม่ ไล่ใหม่หมด ยื่นใหม่ รอนานมากรอบนี้เกือบ 2เดือน วีซ่าถึงอนุมัติคะ
ยังงัยลองเตรียมเอกสารใหม่นะคะ ยังมีโอกาส สู้ๆคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Noconverse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2017 at 10:21 - IP: 223.204.20.7 IP Information
#นี่สรุปการขอวีซ่าแคนาดาแบบละเอียดจากหลายท่านนะคะ
บีเข้าใจถูกมั้ย ข้อไหนส่วนไหนต้องแก้ไข ช่วยบอกด้วยนะคะ
มาคะ เศร้านานมันไม่ดี จะขอสู้ใหม่ ยื่น #วีซ่าแคนาดา แล้วจะยื่นเอกสารอีกครั้งวันที่ 14 มีนานี้หลังกลับจากเกาหลี
#ขอบคุณพี่ๆน้องๆและทุกคนนะคะที่ช่วยตอบคำถามเราทุกอย่าง ขอบคุณจริงๆ เจอตัวจริงได้ก็อยากจะกราบงามๆ สัก 3 ที

เอกสารแบ่งเป็น 2 ส่วนใหญ่ๆ นะคะ คือของผู้เชิญ และตัวเรา

1) เอกสารผู้เชิญ
1.1 จดหมายผู้เชิญ ระบุดังต่อไปนี้
       - ชื่อ ,อายุ ,อาชีพ,ตำแหน่ง วันเกิด เลขบัตรประชาชน เลขที่พลาสปอร์ต, สถานะ มีลูกกี่คนมาแล้ว พร้อมบอกรายละเอียดของลูก
       - ที่อยู่ เบอร์โทร อีเมล
       - ระบุทรัพย์สินที่มี มีรถกี่คัน มีบ้านกี่หลัง มีที่ดินกี่แปลง
       - ระบุความสัมพันธ์ตั้งแต่เริ่มต้นที่รู้จักกัน ช่องทางกันติดต่อ พบกันทีไหน กี่ครั้ง แต่ละครั้งใช้เวลาร่วมกันกี่วัน ไปเที่ยวไหนกันมาบ้าง
       - บอกจุดประสงค์การเดินไปของเรา และพร้อมบอกรายละเอียดในสิ่งที่แฟนจะต้องซัพพอร์ตเราได้ เช่น ตั๋วเครื่องบิน ประกันการเดินทาง ที่อยู่ อาหารการกิน การขนส่งสาธารณะต่างๆ พร้อมค่าใช้จ่ายจิปะถะ
       - ให้แฟนบอกรายละเอียดสถานที่คราวๆ ที่เราจะได้ไปเยื่อนในครั้งนี้
1.2 สำเนาพาสปอร์ต
1.3 สำเนาการเดินทางทุกหน้า
1.4 สำเนาทะเบียนบ้าน ของทุกคนที่อาศัยอยู่ภายในบ้านนั้น
1.5 เสตทเม้น
1.6 สำเนาการครอบครองรถ , ที่ดิน หรือบ้าน
1.7 สำเนาการเสียภาษี
1.8 รูปถ่ายของตัวบ้าน และภายในบ้าน และรถ
1.9 ใบรับรองการทำงาน ที่ระบุ ชื่อ อาชีพ ตำแหน่ง สถานที่ทำงาน หน้าที่ทีรับผิดชอบ
--------------------------------------------------------------------
2) ส่วนตัว ของตัวเอง
2.1 จดหมายแนะนำตัว
    2.1.1 Paragraph 1
        - ชื่อ อายุ เลขที่บัตรประชาชน เลขที่พลาสปอร์ต วันเกิด บ้านที่ เบอร์โที อีเมล
        - ชื่อพ่อแม่ พี่น้อง อาชีพของแต่ละคน พร้อมบอกสถานะของแต่ละบุคคลด้วยว่าโสด แต่งงานแล้ว หรือตาย
        - อาชีพตนเอง ตำแหน่งาน สถานที่ทำงาน หน้าที่รับผิดชอบ (เราทำงานเป็นครูอัตราจ้างงก็ต้องระบุวันจ้าง ถึงวันหมดสัญญา)
        - ระบุวันปิดและเปิดเทอม
        - ระบุวันลางาน และวันที่กลับมาทำงาน
        - เหตุผลการไปให้สอดคล้องกับผู้เชิญ
    2.1.2 Paragraph 2
        - บอกประวัติแฟนคราวๆ
        - บอกความสัมพันธ์กับแฟนตั้งแต่วันแรกที่รู้จัก เจอกันที่ไหน จนกระทั้งเค้ามาหาที่ไทย สอดคล้องกับวันที่เค้ามาไทยในพาสปอร์ต เป็นจำนวนกี่ครั้ง และแต่ละครั้งใช้เวลาอยู่ด้วยกันกี่วัน ไปเที่ยวที่ไหนดันมาบ้าง
    2.1.3 Paragraph 3
        - บอกเหตุผลการไปให้สอดคล้องกับจดหมายเชิญของแฟน
        - เหตุผลที่จะต้องกลับไทย บีจะบอกเหตุผลที่จะกลับไทยว่า
               1) บีติดสัญญาการจ้างงานกับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอุบลราชธานีเขต4 และโรงเรียนบ้านคุ้ม
               2) แม่เริ่มแก่แล้ว และอยู่กับตาที่อายุ 86ปี (แต่ไม่ค่อยเม้กเซ้นกับข้อนี้ แม่แก่ แล้วบีจะไปเที่ยวทำไม ปล่อยให้คนแก่อยู่บ้านกัน บีควจะอธิบายยังไงดีคะ)
               3) บีมีสอบบรรจุครู ในวันที่ 23 - 25 เมษายน 60 (มีสอบยังจะไปเที่ยวอีก )
        - ระบุสถานที่เราจะไปอยู่
2.2 จดหมายรับรองการทำงาน (เป็นครูอัตราจ้าง)
     - ชื่อ อาชีพ ตำแหน่ง วันที่เริ่มทำงาน
     - ระบุวันหมดสัญญาจ้าง เงินเดือนที่ได้รับ
     - หน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบภายในโรงเรียน
     - ระบุวันปิด และเปิดภาคเรียน
     - ระบุวันลา และวันกลับ พร้อมบอกเหตุผลการลา (จะขอลา 2 อาทิตย์)
2.3 ใบรับรองเงินจากบัญชีแม่
     2.3.1 แบงค์การันตี
     2.3.2 จดหมายสปอนเซอร์ สิ่งที่ต้องระบุ
        - ชื่อแม่ อาชีพ ตำแหน่ง สถานที่ทำงาน
        - ความสัมพันธ์
        - ในเอกสารบีจะให้เหตุผลไปว่า ลูกสาวจะไปเยี่ยมแฟนที่แคนนาดา และครอบครัวของแฟน ถ้าเกิดลูกสาวต้องการเงินเพิ่ม แม่สามารถโอนเงินให้ทันที
      2.3.2 สำเนาบัตรประชาชนแม่ + ใบแปล
      2.3.3 สำเนาบัตรข้าราชการแม่ + ใบแปล
      2.3.4 ใบรับรองการทำงานของแม่ เป็นภาษาอังกฤษ
2.4 จดหมายอธิบายการเงิน
     บีจะขอระบุว่า บีเริ่มเก็บเงินตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย โดยเริ่มเป็นครูสอนพิเศษที่คุมอง และเป็นติวเตอร์ฟรีแลนด์ ได้เงินเป็นรายชั่วโมง และหลังจากจบก็ได้กลับมาบ้านเป็นครูอัตราจ้าง ได้รับเงินตามสัญญาจ้าง แต่ยังเป็นครูสอนพิเศษอยู่ ส่วนที่ทางสถานฑูตเห็นเงินก้อนใหญ่ ๆ มาจากเงินทำศพพ่อบี ซึ่งพ่อได้เสียชีวิตไปตั้งแต่ เมษา 59 และทางรัฐบาลไทยมีเงินจ่ายชดเชยให้กับครอบครัวผู้เสียชีวิต บีได้รับเงินส่วนแบ่งนี้มาจากหน่วยงานต้นสังกัดของพ่อ คือ สพม.29 และสหกรณ์ออมทรัพย์ครู
2.5 ทะเบียนบ้าน + ใบแปล (แปลทุกคนที่อยู่ในเล่ม)
2.6 บัตรประชาชนตนเอง + ใบแปล
2.7 ใบมรณะบัตร + ใบแปล
2.8 ใบประกอบวิชาชีพ + ใบแปล
2.9 บัตรประจำตัวผู้ประกอบวิชาชีพ + ใบแปล
2.10 ใบตรวจสุขภาพภาษาอังกฤษ
2.11 ทรานสคลิปภาษาอังกฤษ
2.12 สเตทเม้น + สมุดบัญชีตัวจริง (กว่าจะถึงวันที่ยื่นบีจะมีเงินอยู่แสนนิดๆ)
2.13 สำเนาการครอบครองรถ ถ่ายเอกสารหน้าปก หน้าชื่อเจ้าของรถ และหน้าที่เสียภาษีรถ + ใบแปลการเป็นเจ้ารถ ขอที่ขนส่ง ต้องระบุชื่อคนเป็นเจ้าของรถ (ครั้งที่แล้วขนส่งไม่ระบุให้)
2.14 คำสั่งจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอุบลราชธานี เขต 4 ในการจ้างงานบี + ใบแปล
2.15 รูปถ่ายยืนความสำพันธ์ พร้อมระบุเวลา สถานที่ และบอกว่าเป็นครั้งที่เท่าไหร่ที่เจอกัน

สถานะของบีตอนนี้นะ บีเป็นครูอัตราจ้าง สัญญาจ้าง 3 ปี จ้างกับ สพป.อบ4 และโรงเรียน ได้รับเงินเดือนประจำหมื่นกว่าบาท และรับสอนพิเศษ รายได้สอนพิเศษเฉลี่ยอยู่ที่ 6000 - 8000 บาท/เดือน ไม่แน่นอน แม่เป็นราชการครู พ่อเสียชีวิตแล้ว พี่ชายเป็นเจ้าของธุรกิจ บีอายุ 25 เพิ่งจบได้ 2 ปี ทรัพย์สินที่มี บีมีแค่นี้ รถไม่ได้ผ่อนงวด จ่ายสด บีไม่มีหนี้ ไม่มีบัตรเคตรดิต มีแต่บัตรATM ทรัพย์สินที่คนอายุ 25 ปีอย่างหนูหาได้มีแค่นี้แหละ ต้องเพิ่มทรัพย์สินส่วนไหนอีกมั้ยคะ ?
Back to Top
amiga View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote amiga Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2017 at 15:24 - IP: 101.51.16.42 IP Information
เพิ่มเติมให้อีกนิดค่ะ...เอกสารอนุญาตจากให้ลาของโรงเรียนหรือหน่วยงานที่มีอำนาจอนุญาตให้ลา   โดยให้สอดคล้องกับจดหมายลาของน้องด้วย  และสอดคล้องกับกำหนดการเดินทางไปแคนาดาค่ะ...โชคดีน่ะ
Back to Top
bereallynice View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bereallynice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2017 at 16:53 - IP: 125.25.151.235 IP Information
ชื่อ บี เหมือนกันเลย...
บีเพิ่งขอวีซ่าอิตาลีเป็นครั้งที่ 2 เมื่อวันที่ 22/2/60 รับเล่มคืน 24/2/60 ไปหาแฟนเหมือนกัน แต่บีไม่อ้างอิงถึงแฟนเลย 
คุณบีน่าจะลองขอวีซ่าท่องเที่ยว แบบไม่ต้องมีจดหมายเชิญจะง่ายกว่านะค่ะ ทำเอกสารดีๆ แน่นๆ ผ่านแน่นอนค่ะ 
Back to Top
aewsara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aewsara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2017 at 21:07 - IP: 64.180.174.246 IP Information
การที่คุณจะให้ฝ่ายชายเป็นสปอร์นเซอร์ตัวคุณ ระยะความสัมพันธ์ของคุณนี่เกิน 2 ปีหรือไม่คะ และการขอวีซ่าไปแคนาดาเป็นการขอวีซ่าครั้งแรกของคุณหรือเปล่าที่จะขอเดินทางไปแคนาดา  แคนาดาจะให้ความสัมพันธ์ในครอบครัวเป็นอันดับหนึ่ง ถ้าความสัมพันธ์ของคุณและแฟนไม่แน่นพอ ก็มีสิทธ์ที่จะไม่ได้วีซ่าอีก

If you are in a common-law relationship

You can sponsor the person as your common-law partner (same or opposite sex) as long as you have been living or have lived with your partner for at least 12 consecutive months in a marriage-like relationship.

To show that you are in a common-law relationship, submit proof that you:

• share or have shared the same home,
  • support each other financially and emotionally,
  • have children together (if applicable),
  • present yourselves in public as a couple.

If you are in conjugal relationship

A conjugal partner is:

• a person who is living outside Canada,
  • in a conjugal relationship with the sponsor for at least one year, and
  • could not live with the sponsor as a couple because of reasons beyond their control (e.g. immigration barrier, religious reasons or sexual orientation).

Back to Top
Kaekaisu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kaekaisu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2017 at 23:15 - IP: 134.236.97.33 IP Information
เพื่อนคนไหนเคยมีประสบการณ์ ขอวีซ่าเยี่ยมแฟน( กรณีแฟนอยู่ในสถานะแยกกันอยู่กับเมียเก่าแต่ยังไม่ได้หย่า)แล้วขอวีซ่าผ่านบ้างคะ.อาทิตย์ก่อนโทรปรึกษาเอเจนซี่2ที่เขาไม่รับทำเขาบอกว่ายากที่จะผ่าน เพราะแฟนยังไม่หย่า.
เคยขอไปเมื่อก.คปีที่แล้ววีเที่ยวทำเองแบบมั่วๆแต่ไม่ผ่านรอบนี้ว่าจะขอวีเยี่ยมและจ้างทำ
จักกันปีกว่าๆแล้วค่ะแฟนจะมา6เมษานี้ครั้งที่2ของเขา ใครมีประสบการณ์แชร์ด้วยและมีเอเจ้นที่พอแนะนำก้อดีนะคะ. ไม่กล้าขอเลยกลัวไม่ผ่านอีกเราจะหมดสิทธิ์ขอ.
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.
Back to Top
Khunnulax View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2017 at 08:28 - IP: 70.53.218.83 IP Information
Originally posted by Kaekaisu

เพื่อนคนไหนเคยมีประสบการณ์ ขอวีซ่าเยี่ยมแฟน( กรณีแฟนอยู่ในสถานะแยกกันอยู่กับเมียเก่าแต่ยังไม่ได้หย่า)แล้วขอวีซ่าผ่านบ้างคะ.อาทิตย์ก่อนโทรปรึกษาเอเจนซี่2ที่เขาไม่รับทำเขาบอกว่ายากที่จะผ่าน เพราะแฟนยังไม่หย่า.
เคยขอไปเมื่อก.คปีที่แล้ววีเที่ยวทำเองแบบมั่วๆแต่ไม่ผ่านรอบนี้ว่าจะขอวีเยี่ยมและจ้างทำ
จักกันปีกว่าๆแล้วค่ะแฟนจะมา6เมษานี้ครั้งที่2ของเขา ใครมีประสบการณ์แชร์ด้วยและมีเอเจ้นที่พอแนะนำก้อดีนะคะ. ไม่กล้าขอเลยกลัวไม่ผ่านอีกเราจะหมดสิทธิ์ขอ.
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.
หลายคู่เลยค่ะที่แฟนยังไม่หย่าก็ขอผ่าน รวมทั้งเคสเราด้วยค่ะ เราทำเองนะไม่ได้จ้าง
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kaekaisu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2017 at 05:51 - IP: 1.46.78.155 IP Information
Khunnulaxคะ มีคำถามอีกค่ะ 1. ถ้าแฟนมีการโอนเงินมาให้ถ้าเราไม่มีหลักฐานยื่นแนบไปด้วย จะเป็นไรไหมคะ สถานทูตเขาจะถามถึงที่มาของเงินนี้ไหม คือแฟนลบทิ้งหมดแล้ว(สงสัยกลัวเมียเก่ารู้) 2.แฟนยังไม่หย่าเราไม่เข้าข่ายเป็นชู้ใช่ไหมคะ กลัวมีปัญหาเมียเก่าจะฟ้องเอาได้ แอบกังวลค่ะ ขอบคุณนะคะที่มาตอบคำถาม.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2017 at 08:53 - IP: 70.53.218.83 IP Information

Khunnulaxคะ มีคำถามอีกค่ะ 1. ถ้าแฟนมีการโอนเงินมาให้ถ้าเราไม่มีหลักฐานยื่นแนบไปด้วย จะเป็นไรไหมคะ สถานทูตเขาจะถามถึงที่มาของเงินนี้ไหม คือแฟนลบทิ้งหมดแล้ว(สงสัยกลัวเมียเก่ารู้) 2.แฟนยังไม่หย่าเราไม่เข้าข่ายเป็นชู้ใช่ไหมคะ กลัวมีปัญหาเมียเก่าจะฟ้องเอาได้ แอบกังวลค่ะ ขอบคุณนะคะที่มาตอบคำถาม.
1.แฟนเราก็โอนเงินก้อนมาให้ค่ะ เราไม่ได้แนบสเตทเม้นท์เราไปขอแบงค์การันตีแล้วใช้ใบนั้นยื่นแทน รอบแรกเราโดนเรียกสัมภาษณ์เราพกสมุดบัญชีติดไปด้วย ในจม.เชิญแฟนเราเขียนว่าได้โอนเงินในส่วนที่เป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัวของเราที่จะต้องใช้ระหว่างเดินทางมาแคนาดา 2.กรณีที่ยังไม่หย่านี่เคสเราแฟนเราทำเรื่องแยกกันอยู่กันมานานแล้ว ถามว่าเป็นชู้ไหมถ้าแบบเรานี่ไม่ใข่ การที่จะทำเรื่องหย่าก็ต้องทำเรื่องแยกกันอยู่ก่อน​ ประมาณ​ 1 ปี​ถึง​2 ปีถ้าทั้งสองฝ่ายยินยอมที่จะหย่าจริง ๆ​ ศาล็ตะตัดสินหย่าให้ กรณีที่เรื่องหย่าเรื้อรังส่วนใหญ่ตกลงเรื่องเงินทองกันไม่ลงตัวมากกว่า แต่กรณีของคุณเราไม่กล้าพูดนะว่าเป็นชู้ไหมเพราะเราไม่ทราบแบล็คกราวน์ของแฟนคุณ แต่มีอย่างนึงที่เราเอ๊ะใจทำไมการโอนเงินให้คุณแล้วต้องกลัวว่าที่อดีตภรรยารู้นี่สิ มันทะแม่งนะ ถ้าตราบใดที่เค้ายังไม่ทำเรื่องแยกกันอยู่บทเจอฝรั่งงี่เง่าก็มีโอกาสที่โดนฟ่องก็มีค่ะ​แต่ส่วนน้อยนะเราว่า ก็แล้วแต่บุคคลค่ะ​คนที่นี่เลิกกันยังไม่หย่าต่างคนต่างมีใหม่ก็มีเยอะแยะ
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kaekaisu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2017 at 16:36 - IP: 134.236.96.27 IP Information
สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะสำหรับคำตอบ khunnulax, แฟนทำเรื่องแยกกันอยู่จะ2ปีแล้วจะได้หย่าภายในปี้ .
ข้อมูลครอบครัว ที่เคยกรอกส่งปีที่แล้วปนี้มีเปลี่ยนแปลงบ้างมันจะมีปัญหาไหมคะ คือน้องสาวลาออกจากงานบริษัทไปอยู่บ้านทำค้าขาย และะสำเนาทะเบียนเค้าก้อแยกออกจากอันเก่า ปี้นี้เราก้อกรอกข้อมูลใหม่ สถานทูตจะคิดว่าเราให้ข้อมูลเท็จไหม รอบนี้ไม่อยากพลาดเยอะเลยถามมากไปหน่อย อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2017 at 19:37 - IP: 206.167.136.10 IP Information

สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะสำหรับคำตอบ khunnulax, แฟนทำเรื่องแยกกันอยู่จะ2ปีแล้วจะได้หย่าภายในปี้ .
ข้อมูลครอบครัว ที่เคยกรอกส่งปีที่แล้วปนี้มีเปลี่ยนแปลงบ้างมันจะมีปัญหาไหมคะ คือน้องสาวลาออกจากงานบริษัทไปอยู่บ้านทำค้าขาย และะสำเนาทะเบียนเค้าก้อแยกออกจากอันเก่า ปี้นี้เราก้อกรอกข้อมูลใหม่ สถานทูตจะคิดว่าเราให้ข้อมูลเท็จไหม รอบนี้ไม่อยากพลาดเยอะเลยถามมากไปหน่อย อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ.
ไม่มีปัญหาค่ะ แต่ตอนที่เรายื่นวีเที่ยวเราไม่ได้ใช้ทะเบียนบ้านนะ
Back to Top
Gopekobb View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Gopekobb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2017 at 21:39 - IP: 134.196.44.143 IP Information
Originally posted by Noconverse

วันนี้ได้รับซองจดหมายจาก Vfs เปิดซองปุ๊บใจสลายเลยคะ โดนปฏิเสธวีซ่าแคนาดา สิ่งที่เค้าบอกว่าเราไม่มี

1. Purpose of visit เราก็เหตุผลไปเยี่ยมแฟน ไปทำความรู้จักกับครอบครัวทางนั้น เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ๆ
2. Current employment situation ก็ใส่ใบรับรองการทำงานให้เค้า ในใบรับรองงานไม่ได้ระบุถึงวันที่จ้าง บอกแค่วันเริ่มทำงาน (เราเป็นครูอัตราจ้าง สัญญาจ้างต่อทุกๆ ปี แต่เราไม่ได้ส่งตัวนี้ไปนะคะ ไม่ได้แปล มันเยอะมาก)
3. Personal assets and financial situation เรายื่นสมุดบัญชี 2 เล่ม ทั้ง2เล่มมีเงินอยู่7หมื่นนิดๆ กับสำเนาสมุดทะเบียนรถ (มีเอกสารแปลจากจากขนส่ง แต่ในเอกสารที่รับจากขนส่งไม่ได้ระบุว่าใครเป็นเจ้าของรถ เราก็แนบสำเนาไปด้วย)

ข้อ 2 และ 3. เรายังพอหาข้อสงสัยของสถานทูตได้

แต่ข้อ 1. เราควรจะหาเหตุผลอะไรไปให้เค้า

ในการยื่นเราพยายามเอาเราเป็นตัวตั้ง แฟนก็ไม่ได้เขียนว่าจะออกนู้นนี่นั้นให้ แค่บอกว่าเราไปไม่เกิน 45 วัน แล้วจะอาศัย และกินที่บ้านเค้า

ในเอกสารของแฟนเค่าส่งแค่จดหมายเชิญ กับสำเนาพาสปอร์ต ต้องเอาอะไรมาเพิ่มอีกคะ
แอบเสียดายตังอีก 4000 บาทแนะ😰😰😰

รบกวนสอบถามค่ะว่า นานแค่ไหนถึงรู้ผลจาก VFS ว่าโดนปฎิเสธวีซ๋าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.168 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters