Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำปรึกษา คุย Skype
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำปรึกษา คุย Skype

Author
Somohh View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำปรึกษา คุย Skype
    Posted: 18 Mar 2017 at 00:02 - IP: 49.49.238.35 IP Information
สวัสดีค่าทุกๆคน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเรานะคะ อาจจะพิมงงๆ(รึเปล่า?)ต้องขออภัยด้วยนะคะ

ใครเคยคุยกับหนุ่มฟินแลนด์ใน skype บ้างคะ คือเราไม่เคยคุยกับต่างชาติมาก่อน เพราะที่เจอโดยปกติจะเจอแต่คนที่คิดจะเอาแต่เรื่อง18+ ไม่ก็เจอแต่ลุงๆรุ่นพ่องี้ เลยไม่ค่อยอยากคุย จนเราไปเจอกับเค้าคนนี้ในแอพหาคู่แอพหนึ่ง เรากด interested เค้าไป ไม่ถึงชั่วโมงเค้าก็ทักมาว่า thanks for showing interest cute girl ต้องการคุยกับเค้าทางสไกป์มั้ย เราบอกก็ได้ถ้ายูอยากคุยในสไกป์ เค้าเลยให้ไอดีมาเราก็แอดไปแล้วก็คุยกันค่ะ (ไม่เคยทักกันมาก่อนนะคะ)

สิ่งที่เรารู้สึกคือ เค้าเป็นฝ่ายตอบเราอย่างเดียว ถามน้อยมากแทบไม่ถามอะไรเราเลย คือเราคิดว่าคุยกับฝรั่งเค้าจะถามจะคุยนู่นนี่ เรารู้สึกว่าเค้าไม่เหมือนคนอื่นที่เข้ามาคุยกับเรา แต่สิ่งที่เค้าตอบเราเค้าดูตอบแบบเต็มใจทุกคำนะคะบางทีก็มีอิโมจยิ้มมา เค้าเคยบอกเรานะว่าเราดูเป็นคนดี คนคุยกับเราเยอะแน่เลย แต่ถ้าเราเป็นแฟนกันไอจะทำทำทุกอย่างเพื่อเรา ด้วยความที่สงัสยว่าทำไมเค้านิ่งๆเราก็แกล้งๆถามเค้าว่าเรารบกวนคุณหรือเปล่า เค้าบอกไม่เลยทำไมหรอ เราก็สงสัยค่ะแต่ก็บอกไปว่าคุณดูเงียบๆ จนมาอ่านในนี้เลยรู้ว่าชาวฟินจะเงียบๆไม่ค่อยพูด ขี้อาย วันนี้เราก็เลยเงียบไป ทั้งเราและเค้าก็ไม่ทักหากัน เรากลัวเค้าจะรำคาญด้วย สรุปวันนี้ไม่ได้คุยกันค่ะแอบเศร้า

เราจะเริ่มคุยกับเค้ายังไงให้เค้าชอบเราดีคะ? เราอยากคุยกับเค้าแบบมากกว่าเพื่อน แต่ไม่ค่อยรู้นิสัยเค้าเลย เพราะเค้าไม่เหมือนพวกเมกา อังกฤษอ่ะค่ะ พวกเค้ามีนิสัยยังไงบ้างคะ

Edited by Somohh - 18 Mar 2017 at 07:34
Back to Top
ninukka View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ninukka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2017 at 22:08 - IP: 84.251.130.13 IP Information
ชวนเปิดกล้องคุยซิคะจะได้เห็นหน้าตาท่าทาง ลองถามดูว่าอาศัยอยู่เมืองไหนในฟินแลนด์ เมืองที่เขาอยู่มีอะไรน่าสนใจบ้าง อากาศเป็นไงหนาวมากไหม ที่ฟินแลนด์มีอาหารอะไรที่อร่อยขึ้นชื่อ เคยมาเที่ยวไทยไหมฯลฯ คุยเรื่อยๆน่ะค่ะแบบเพื่อนคุยกัน(อย่าเพิ่งหลงรัก ) เอาไว้เจอกันจริงๆเสียก่อนค่อยว่ากันอีกที
ส่วนนิสัยหนุ่มฟินน์ เคยมีคนถามในกระทู้เก่าๆ ลองหาค้นดูนะคะ
Cool&Cool
Back to Top
Miumau View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Miumau Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2017 at 20:29 - IP: 171.7.246.68 IP Information
เราเข้าใจเจ้าของกระทู้นะคะ ^^ ตอนเปิดสไกป์กับแฟน(หนุ่มฟินนิช) ครั้งแรก เค้าก็ทำหน้านิ่งๆ ไม่พูดอะไร (เราก็แอบคิดนะว่าขอสไกป์กับเราแล้วทำไมทำหน้าเหมือนไม่อยากคุย 5555)  แต่พอคุยไปนานๆ เค้าก็เริ่มพูดมากขึ้น ตอนนี้แทบจะพูดมากกว่าเราแล้วค่ะ แต่ก็เห็นด้วยความความคิดเห็นด้านบนนะคะ ว่าพอเจอตัวจริงก็จะอีกแบบ เหมือนรู้จักกันใหม่เลยค่ะ ูู
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2017 at 13:47 - IP: 27.145.210.233 IP Information
Originally posted by Somohh

สวัสดีค่าทุกๆคน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเรานะคะ อาจจะพิมงงๆ(รึเปล่า?)ต้องขออภัยด้วยนะคะ

ใครเคยคุยกับหนุ่มฟินแลนด์ใน skype บ้างคะ คือเราไม่เคยคุยกับต่างชาติมาก่อน เพราะที่เจอโดยปกติจะเจอแต่คนที่คิดจะเอาแต่เรื่อง18+ ไม่ก็เจอแต่ลุงๆรุ่นพ่องี้ เลยไม่ค่อยอยากคุย จนเราไปเจอกับเค้าคนนี้ในแอพหาคู่แอพหนึ่ง เรากด interested เค้าไป ไม่ถึงชั่วโมงเค้าก็ทักมาว่า thanks for showing interest cute girl ต้องการคุยกับเค้าทางสไกป์มั้ย เราบอกก็ได้ถ้ายูอยากคุยในสไกป์ เค้าเลยให้ไอดีมาเราก็แอดไปแล้วก็คุยกันค่ะ (ไม่เคยทักกันมาก่อนนะคะ)

สิ่งที่เรารู้สึกคือ เค้าเป็นฝ่ายตอบเราอย่างเดียว ถามน้อยมากแทบไม่ถามอะไรเราเลย คือเราคิดว่าคุยกับฝรั่งเค้าจะถามจะคุยนู่นนี่ เรารู้สึกว่าเค้าไม่เหมือนคนอื่นที่เข้ามาคุยกับเรา แต่สิ่งที่เค้าตอบเราเค้าดูตอบแบบเต็มใจทุกคำนะคะบางทีก็มีอิโมจยิ้มมา เค้าเคยบอกเรานะว่าเราดูเป็นคนดี คนคุยกับเราเยอะแน่เลย แต่ถ้าเราเป็นแฟนกันไอจะทำทำทุกอย่างเพื่อเรา ด้วยความที่สงัสยว่าทำไมเค้านิ่งๆเราก็แกล้งๆถามเค้าว่าเรารบกวนคุณหรือเปล่า เค้าบอกไม่เลยทำไมหรอ เราก็สงสัยค่ะแต่ก็บอกไปว่าคุณดูเงียบๆ จนมาอ่านในนี้เลยรู้ว่าชาวฟินจะเงียบๆไม่ค่อยพูด ขี้อาย วันนี้เราก็เลยเงียบไป ทั้งเราและเค้าก็ไม่ทักหากัน เรากลัวเค้าจะรำคาญด้วย สรุปวันนี้ไม่ได้คุยกันค่ะแอบเศร้า

เราจะเริ่มคุยกับเค้ายังไงให้เค้าชอบเราดีคะ? เราอยากคุยกับเค้าแบบมากกว่าเพื่อน แต่ไม่ค่อยรู้นิสัยเค้าเลย เพราะเค้าไม่เหมือนพวกเมกา อังกฤษอ่ะค่ะ พวกเค้ามีนิสัยยังไงบ้างคะ

ขออนุญาตปรับตัวหนังสือ ป้าแก่แล้ว อ่านเหนื่อยมาก เดี๋ยวค่ำๆค่อยหาเวลามาตอบค่ะ
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2017 at 21:26 - IP: 124.122.46.62 IP Information

ขอตอบแบบลักษณะคนฟินน์ส่วนใหญ่แบบภาพรวมก็แล้วกันเนอะ คือ จะเป็นคนใจเย็น สุภาพ และไม่ค่อยถามอะไรมากค่ะ(แต่ถ้าสนิทกันแล้วก็อีกเรื่องนะคะ) เพราะเขาจะมี personal space พอสมควร จึงเกรงว่าจะเป็นการไม่สุภาพ ละลาบละล้วงถ้าเขาถามอะไรคุณมากเกินไป และถ้าเขาบอกว่าไม่เป็นการรบกวนก็หมายความตามนั้นค่ะ คุณไม่ต้องไปสงสัยอะไร ส่วนเรื่องการทักใครก่อน ถ้าเขาไม่ทักมา คุณอยากคุยก็ทักไปค่ะ ่ง่ายๆ อย่าสร้างเงื่อนไขอะไรให้ตัวเอง 

เท่าที่ดู เขาก็ชอบคุณพอสมควรนะคะ คนฟินน์เป็นคนส่วนตัวสูง ถ้าไม่ชอบใครจริงๆ ก็จะไม่เปิดตัวเอง และไม่ตอบทุกคำถามอย่างที่คุณเล่ามา และใช่ค่ะ คนฟินน์จะแตกต่างจากอังกฤษ อเมริกัน โดนสิ้นเชิง พวกเราคนไทยเติบโตมากับสองวัฒนธรรมนี้ เลยอาจรู้สึกสับสน เหมือนทายใจไม่ถูกว่าเขาจะอะไรยังไง  ทางที่ดีที่สุดคือ ใช้เวลาเรียนรู้กันไปค่ะ พูดคุยกันมากขึ้น เปิดใจให้มากขึ้น รู้จักกันมากขึ้น ก็จะเข้าใจกันไปได้เอง

สามีเราตอนคบกันใหม่ๆ ไปไหนมาไหนด้วยกัน เรายังต้องบอกเลยว่า ถ้าหิวต้องพูด  ถ้าไม่พูดก็อดไป เพราะเขาจะขี้เกรงใจมาก หิวก็ไม่บอก รู้สึกอะไรก็สีหน้าแบบเดียว จนทุกวันนี้เพื่อนเราก็ยังแซวอยู่เลยค่ะ ว่าสามีเราหน้านิ่ง  แต่จริงๆ พอสนิทสนมกันแล้วในความหน้านิ่งนั้น เราก็จะสื่อสารและรู้ได้นะคะ ว่าเขารู้สึกอย่างไรในขณะนั้น 

คุณเองยังเพิ่งคุยกันได้ไม่นาน ก็ปล่อยสบายๆค่ะ ถ้าไปบังคับอะไรมาก เดี๋ยวจะไม่เป็นตัวของตัวเอง นานวันเข้าจะอึดอัดไปซะเปล่าๆ....ขอให้โชคดีค่ะ

Edited by Peachy2013 - 21 Mar 2017 at 21:30
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2017 at 20:18 - IP: 124.122.46.92 IP Information
แล้วเจ้าของกระทู้ก็หายไป....พักนี้มีแต่คนมาตั้งกระทู้ถามทิ้งถามขว้างกันเนอะ
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2017 at 01:23 - IP: 49.49.250.136 IP Information
ชวนเลยกลัวเค้าจะไม่โอเคน่ะสิคะ ขอตอนไหนยังไงดีคะ555
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2017 at 01:23 - IP: 49.49.250.136 IP Information
คือเค้าไม่รู้จะชวนคุยยังไงดี65555 กลัวเค้ารำคาญถ้าพูดเยอะ ในขณะที่เค้านิ่งๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2017 at 01:24 - IP: 49.49.250.136 IP Information
ค่า^^ รอนะค๊า
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2017 at 01:31 - IP: 49.49.250.136 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า สามีคุณ peachy2013 เป็นหนุ่มฟินน์หรอคะ?
ตอนนี้เราลองไม่ทักไปบ้าง เอาจริงๆคือต้องทำการบ้านเยอะค่ะ555 เค้าก็เงียบไปเลย แต่เวลาทักไปคุยเค้าก้จะตอบ น้อยครั้งจะถามกลับ แต่เค้าก็ไม่เชิงว่าตอบส่งๆนะคะ ยังเดาใจไม่ค่อยออกเพราะไม่เคยคุยกับหนุ่มแถบนี้เลย😅

ปล.เค้าไม่ได้ทิ้งกระทู้น้า แต่รับจ้างทำการบ้านเลยวุ่นค่า55555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2017 at 16:03 - IP: 27.145.210.158 IP Information

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า สามีคุณ peachy2013 เป็นหนุ่มฟินน์หรอคะ?
ตอนนี้เราลองไม่ทักไปบ้าง เอาจริงๆคือต้องทำการบ้านเยอะค่ะ555 เค้าก็เงียบไปเลย แต่เวลาทักไปคุยเค้าก้จะตอบ น้อยครั้งจะถามกลับ แต่เค้าก็ไม่เชิงว่าตอบส่งๆนะคะ ยังเดาใจไม่ค่อยออกเพราะไม่เคยคุยกับหนุ่มแถบนี้เลย😅

ปล.เค้าไม่ได้ทิ้งกระทู้น้า แต่รับจ้างทำการบ้านเลยวุ่นค่า55555

น้องจ๋า (เรียกน้องเพราะเห็นรับจ้างทำการบ้าน คงยังเด็กอยู่มาก)  น้องมาถามห้องสะใภ้ฟินแลนด์ แน่นอนว่าสามีพี่ก็ต้องคนฟินน์สิคะ 

หนุ่มฟินน์ไม่ติดโซเชียลค่ะ แล้วเขาไม่มีทางรู้ว่าน้องสะดวกหรือไม่  ยิ่งถ้าบอกว่าช่วงนี้ยุ่ง ไม่ว่าด้วยเหตุอะไร เขาจะไม่ทักมาก่อนแน่นอน ถ้าไม่ได้ปิ๊งแบบสุดๆจริงๆ 
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Apr 2017 at 02:01 - IP: 49.49.243.169 IP Information
อ่อค่า หนูอายุ19ค่ะ การบ้านที่ทำก็พวกรายงานในมอค่ะ55555 หนูมีความหวัง(แต่ก็ไม่หวังมากเพราะเผื่อใจ)และสบายใจขึ้นมากที่พี่บอกว่าเค้าจะไม่ทักมาก่อนแน่นอน หนูก้นึกว่าเค้าไม่สนใจ แต่เค้าก็คุยกับหนู ตอบเร็วด้วย เค้าบอกว่าคงมีผู้ชายหลายคนที่อยากคุยกับหนู เค้าก็เช่นกัน สิ่งที่กลัวอีกอย่างคือถ้าหนูทักไปก่อนตลอดเค้าจะรำคาญหนูไหมคะ?😅 เวลาหนูทักก็แค่ส่งยิ้มไปหรือhello,hi คำเดียวทุกครั้ง
Back to Top
Jessica_Fany View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jessica_Fany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2017 at 13:45 - IP: 118.174.52.151 IP Information

อ่อค่า หนูอายุ19ค่ะ การบ้านที่ทำก็พวกรายงานในมอค่ะ55555 หนูมีความหวัง(แต่ก็ไม่หวังมากเพราะเผื่อใจ)และสบายใจขึ้นมากที่พี่บอกว่าเค้าจะไม่ทักมาก่อนแน่นอน หนูก้นึกว่าเค้าไม่สนใจ แต่เค้าก็คุยกับหนู ตอบเร็วด้วย เค้าบอกว่าคงมีผู้ชายหลายคนที่อยากคุยกับหนู เค้าก็เช่นกัน สิ่งที่กลัวอีกอย่างคือถ้าหนูทักไปก่อนตลอดเค้าจะรำคาญหนูไหมคะ?😅 เวลาหนูทักก็แค่ส่งยิ้มไปหรือhello,hi คำเดียวทุกครั้ง

ฟินแลนด์เป็นประเทศมีระบบการศึกษาดีที่สุดในโลก
ในขณะที่น้องส้มโอเล่าอย่างไม่เคอะเขินว่ารับจ้างทำการบ้าน 
ช่างสะท้อนคุณภาพทางการศึกษาระหว่างฟินแลนด์กับไทยConfused

ที่น้องเล่าว่าทัก hello, hi ไปก่อนก็ดูไม่ได้น่ารำคาญตรงไหน
จากประสบการณ์การแชตกับหนุ่มฟินแลนด์ นาน..น้าน...ที
เขาถึงจะส่งมาทักมาถามเราก่อน ส่วนใหญ่จะเป็นเราที่เป็น
ฝ่ายไลน์ไปก่อนทุกทีซึ่งเขาก็จะตอบกลับทุกที ไม่เคยมีแบบ
อ่านแล้วไม่ตอบ มีแต่ไม่อ่านซะที (เขาเป็นคนสุภาพ มารยาทดี) 
เราชอบคุยกับหนุ่มฟินแลนด์คนนี้ เพราะนิสัยจะคล้าย ๆ กัน 
คุยได้ทุกเรื่อง ไม่มีวางฟอร์ม ที่สำคัญเขาชอบทำอาหารไทย

แนะนำว่า..ชวนเขาคุยไปเถอะค่ะคุยให้รู้จักนิสัยใจคอกันไป
ถ้าเค้ามีโอกาสมาเที่ยวเมืองไทยก็ไปทำความรู้จักตัวจริงกัน
แล้วต่อไปจะเป็นอะไรกัน ก็แล้วแต่ความสัมพันธ์ที่จะพัฒนา

Keep a low profile.
People don't need to know everything about you.

---Unknown---
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Somohh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Apr 2017 at 02:15 - IP: 49.49.245.154 IP Information
ขอบคุณค่า🙏 คุยมาได้น่าจะเกินเดือนแล้วเร็วมาก จะมีแค่ครั้งเดียวที่ทักมาก่อน หนูถามนู่นนี่นั่นเยอะมากจนบางทีแบบเอ๊ะถามไรต่อดี5555 พอเริ่มคุยกันมาสักพักเค้าก็มีถามหนูมากขึ้นนะคะ

อันนี้หนูไม่รู้เลยเรื่องการศึกษาเค้า แต่หนูไม่ได้บอกเค้าน้าว่ารับทำการบ้าน แบบทำใน cambridge อ่ะค่ะ ยังดีที่ไม่ได้บอก แต่มีถามเรื่องภาษาอังกฤษเค้าบ้างว่าแบบการบ้านที่ทำตรงนี้ผิดเพราะอะไรเค้าก็อธิบายให้😁
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2017 at 21:54 - IP: 124.122.46.13 IP Information
Originally posted by Jessica_Fany

ฟินแลนด์เป็นประเทศมีระบบการศึกษาดีที่สุดในโลก
ในขณะที่น้องส้มโอเล่าอย่างไม่เคอะเขินว่ารับจ้างทำการบ้าน 
ช่างสะท้อนคุณภาพทางการศึกษาระหว่างฟินแลนด์กับไทยConfused

ที่น้องเล่าว่าทัก hello, hi ไปก่อนก็ดูไม่ได้น่ารำคาญตรงไหน
จากประสบการณ์การแชตกับหนุ่มฟินแลนด์ นาน..น้าน...ที
เขาถึงจะส่งมาทักมาถามเราก่อน ส่วนใหญ่จะเป็นเราที่เป็น
ฝ่ายไลน์ไปก่อนทุกทีซึ่งเขาก็จะตอบกลับทุกที ไม่เคยมีแบบ
อ่านแล้วไม่ตอบ มีแต่ไม่อ่านซะที (เขาเป็นคนสุภาพ มารยาทดี) 
เราชอบคุยกับหนุ่มฟินแลนด์คนนี้ เพราะนิสัยจะคล้าย ๆ กัน 
คุยได้ทุกเรื่อง ไม่มีวางฟอร์ม ที่สำคัญเขาชอบทำอาหารไทย

แนะนำว่า..ชวนเขาคุยไปเถอะค่ะคุยให้รู้จักนิสัยใจคอกันไป
ถ้าเค้ามีโอกาสมาเที่ยวเมืองไทยก็ไปทำความรู้จักตัวจริงกัน
แล้วต่อไปจะเป็นอะไรกัน ก็แล้วแต่ความสัมพันธ์ที่จะพัฒนา

คุณเจสนะคุณเจส  เราแอบหรี่ตาลงข้างนึงเรื่องรับจ้างทำการบ้านแล้วเชียว LOL
Peachy M.
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters