Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามพาสุนัขไปอยู่ที่ตุรกีค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามพาสุนัขไปอยู่ที่ตุรกีค่ะ

Author
Wozziio View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Wozziio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามพาสุนัขไปอยู่ที่ตุรกีค่ะ
    Posted: 11 May 2017 at 12:25 - IP: 1.46.235.237 IP Information
สวัสดีค่ะ ชื่อส้มนะคะ
เดือนมิถุนายนนี้ที่ย้ายไปอยู่ที่ตุรกีค่ะ
ตั้งใจไปคลอดน้องที่ตุรกีค่ะ แล้วถ้าตัดสินใจอาศัยที่ตุรกีจริงๆ
จะพาน้องหมาไปอยู่ด้วยค่ะ มีความจำเป็นต้องพาไปด้วยค่ะ
มีทั้งหมดแม่ลูก 3 ตัว ระหว่างที่ไปตุรกีก็ให้อยู่ที่บ้านต่างจังหวัดมีคนหาข้าวให้กิน
แต่กังวลเรื่องสุขภาพค่ะ กลัวว่าไม่สบายแล้วไม่มีคนรู้
ให้ลุงดูให้แต่บ้านนอกเค้าก็เลี้ยงตามมีตามเกิดค่ะตามประสาคนแก่
แล้วก็ไม่อยากทิ้งเป็นภาระให้คนอื่นค่ะ อยากดูแลเองมากกว่าน้องๆก็เริ่มอายุมากขึ้นทุกปี
ตอนนี้ก็ติดต่อให้หมอที่คลีนิคมาตรวจสุขภาพให้ทุกเดือน
พยายามหาข้อมูลแต่ก็ไม่ได้คำตอบแน่ชัด
จึงอยากรบกวนสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ค่ะ ว่ามีขั้นตอนดำเนินการอย่างไรบ้าง
เอกสารใช้อะไรและขอได้ที่หน่วยงานใดค่ะ
ตั้งใจว่าจะพาขึ้นเครื่องนั่งไปกับเราด้วยสายการบินเตอร์กิชค่ะ
ทยอยพาไปไม่ก็ให้เพื่อนช่วยพาไปให้ บินคนละเที่ยวบิน
ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
Tuck View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ตุรกี

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2017 at 15:13 - IP: 107.153.104.2 IP Information
เซ็ง ตอบไปตั้งยาว พอกดส่ง เออเร่อConfused
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Wozziio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2017 at 21:47 - IP: 1.47.169.15 IP Information
ขอบคุณมากเลยค่ะ รบกวนพิมพ์ให้อีกรอบได้ไหมค่ะ
เคยค้นเจอกระทู้ก่อนๆ มีคนเคยถาม แต่ตรงที่เค้าตอบมาว่างเปล่าเลยมาตั้งถามอีกรอบค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ
Back to Top
Tuck View Drop Down
PR สะใภ้ ตุรกี

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2017 at 22:41 - IP: 107.153.104.2 IP Information
ที่จริงที่เขียนไปก็แค่จะบอกว่า ไม่มีประสบการณ์การนำสัตว์เลี้ยงไปตุรกีหรือที่ไหนแต่อย่างใดค่ะ แหะแหะ Tongue
แต่ได้ศึกษาข้อมูลไว้บ้างเพราะเลี้ยงแมวอยู่สองตัว เผื่อสักวันต้องพาเค้าไปตุรกีเลยหาอ่านไว้นิดนึง
ก็ได้ข้อมูลมาจากนี้ค่ะ

http://www.pettravel.com/immigration/turkey.cfm

แปลตอนกำลังง่วง หากขาดตกพกพร่องตรงไหน ติติงได้ค่ะ

1. ต้องพาสุนัขไปฝังไมโครชิพที่โรงพยาบาลสัตว์ รุ่น ISO11784 ซึ่งต้องมีรหัส 15หลัก
2. สุนัขต้องได้รับวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้าก่อนนำเข้าตุรกีอย่างน้อย 30วัน หรือ12 เดือน
3. เพื่อหลีกเลี่ยงการต้องถูกกักบริเวณอันเป็นเวลาถึงสามเดือน คุณต้องมั่นใจว่าวัคซีนป้องกันสุนัขบ้าที่ฉีดให้สุนัขนั้นต้องได้รับการรับรองมาตรฐานจากสหภาพยุโรป โดยให้สัตวแพทย์เป็นผู้กรอกข้อมูลเหล่านี้ลงในไมโครชิพที่ฝังในตัวสุนัข
4. ขอเอกสารรับรองสุขภาพของสุนัข
5. ไม่มีการนำสัตว์ไปกักขัง หากหลังจากสุนัขเข้ามาในตุรกีครบสามเดือนและตรวจแล้วไม่มีการเชื้อโรคใด 
6. เจ้าของสัตว์เลี้ยงต้องดูแลสุขภาพอนามัยของสัตว์ หากสัตว์เลี้ยงนั้นมีโรคติดต่อมาสู่คนเจ้าของต้องจ่ายค่ารักษากับสัตวแพทย์ และต้องมาถึงศุลกากรก่อนเวลา11:30 น. คนหนึ่งคนสามารถนำสัตว์เข้ามาได้สองตัว โดยไม่ต้องจ่ายภาษี นอกจากสัตว์ที่มาตามลำพังและเจ้าของสัตว์ต้องมาปรากฎตัวต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรภายใน 30วัน พร้อมหนังสือเดินทางตัวจริง
7. ลูกสุนัขและลูกแมวอายุต่ำกว่า 3เดือน สามารถเข้ามาในตุรกีกับแม่ของมันได้
8. ไม่มีข้อจำจัดเรื่องสายพันธุ์ของสุนัขที่จะเข้ามาตุรกี
9. 10. 11. (เกี่ยวกับสัตว์ชนิดอื่นที่ไม่ใช่ สุนัขและแมว)

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Wozziio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2017 at 23:18 - IP: 1.47.169.15 IP Information
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลค่ะ
เท่าที่อ่านค่อยโล่งหร่อยค่ะ ใจกลัวจะเหมือนขั้นตอนพาสัตว์เลี้ยงไปยุโรป
ที่ต้องเจาะเลือดส่งไปตรวจในแลปที่ยุโรปเท่านั้น กลัวจะใช้เวลาดำเนินการ 6 เดือน ถ้าไม่เหมือนยุโรประยะเวลาดำเนินการก็น้อยกว่า
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.137 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters