Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ลุงแซม / US
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ

Author
piyada suksoem View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote piyada suksoem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ
    Posted: 08 Jul 2017 at 19:06 - IP: 1.47.39.244 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆ รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการขอวีซ่าท่องเทียวอเมริกาค่ะ เป็นครั้งแรกที่ขอค่ะ พอดีช่วงนี้แฟนงานน้อยเลยกลับมาพักที่บ้านที่รัฐหลุยเซียน่า ปกติแฟนจะทำงานต่างประเทศตลอด ครั้งนี้ก็เลยอยากไปเที่ยวบ้านแฟนค่ะ สอบถามเพจเอเจ่นที่นับทำวีซ่า บางเพจบอกว่าไม่ต้องบอกว่ามีแฟนอยู่ที่นั่น แต่บางเพจก็บอกว่าให้บอกความจริงไปเลย ก็เลยสับสนค่ะว่าจะเอายังไงดี กะว่าจะไปเที่ยว 15วัน ตอนนี้ทำงานเป็นแคชเชียร์อยู่สนามบินสุวรรณภูมิค่ะ ทำมาได้5ปีแล้ว คบกับแฟนมา 7ปีค่ะ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ การเดินทางครั้งนี้จะจ่ายเองค่ะ เพื่อสะดวกในการขอวีซ่า
   ขอบคุณค่ะ
Back to Top
spuknik View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2017 at 23:32 - IP: 182.232.114.82 IP Information
90-95% บอกว่าไปเยี่ยมแฟน ไปพักบ้านแฟน หรือเป็นญาติพี่น้องหรือเพื่อนที่อเมริกา จะขอวีซ่าไม่ผ่านคะ เพราะมีที่พักที่กินให้พร้อมเขากลัวเราไปไม่กลับ โดยเฉพาะบอกไปเยี่ยมแฟนเขากลัวเราจะแอบไปจดทะเบียนไม่กลับไทย

จะบอกว่าไปเยี่ยมแฟนได้หรือไม่คงอยู่ที่ความพร้อมของตัวคุณเอง เพราะถ้าบอกว่าไม่รู้จักใครในอเมริกาคุณก็ต้องจองโรงแรมเอง มีค่าใช้จ่ายให้เพียงพอต่อระยะเวลาที่จะไป มีโปรแกรมที่เที่ยวที่จะไป และทำไมถึงอยากไปที่นั้น

แต่ถ้าคุณบอกไปเยี่ยมแฟนพักบ้านแฟน คำถามเรื่องเเฟนก็จะตามมาอีกอย่างถ้าขอวีซ่ารอบแรกไม่ผ่าน จะไปขอรอบสองคงบอกไปเองจะลำบากแล้วเพราะข้อมูลการเยี่ยมแฟนคุณมีอยู่แล้ว

ไม่ว่าจะบอกหรือไม่บอกว่าไปเยี่ยมแฟนยังไงก็ต้องลุ้นอย่างเดียวคะ 50/50 เอาความพร้อมของตัวคุณเองว่าดีกว่า ว่ามีเพียงพอต่อที่พักโรงแรม ที่เที่ยว ที่กิน ค่าตั๋วเครื่องบินหรือป่าว เพราะถ้าเดินทางไป ตปท บ่อยก็คงไม่มีปัญหาในการตอบคำสัมภาษณ์

Edited by spuknik - 08 Jul 2017 at 23:35
Back to Top
Cuteseal View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Cuteseal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2017 at 14:57 - IP: 58.8.155.250 IP Information
มาแชร์คะ เรากรอกชื่อ เพื่อนเราลงในฟอร์ม เลย แต่การเดินทางครั้งนี้เราสปอนเซอร์ตัวเอง คือเราบอกตรงๆว่าจะไปเที่ยวกับเพื่อนสนิทที่นั่น และจะพักบ้านเพื่อนในซานฟรานซิสโกด้วย บัญชีเงินเก็บมีไม่มากคะ  เคยเดินทางมาค่อนข้างเยอะทั้งในเอเชีย และยุโรป  แต่หลักฐานการทำงานเราแน่น ท่านกงศุลขอดูแค่หนังสือรับรองการทำงาน เอกสารที่เหลือไม่สนใจเลย 

เราไม่อยากจะบอกจุดประสงค์การเดินทางไม่ตรง เพราะกลัวข้อมูลที่ขาเข้าไม่ตรงด้วย แต่ปีนี้ตอนเราใช้วีซ่าตัวเดิม เดินทางไปหาแฟน (พึ่งคบกัน) เขาก็ไม่ถามนะคะ แค่ขอดูตั๋วกลับอย่างเดียวว่ากลับวันไหน ไม่ได้ถามว่าจะมาหาใคร หรือพักที่ไหน 

เราเห็นคนที่คอกข้างๆโดยเจ้าหน้าที่ขาเข้าถามว่ามาเที่ยว15วันทำไมมีจองโรงแรมแค่สามคืน ที่เหลืออยู่ที่ไหน ซักนานมาก แต่ไม่รู้ว่าสุดท้ายผ่านหรือเปล่า เราเลยคิดว่าตรงไปตรงมาดีที่สุดคะ
Back to Top
kissu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2017 at 15:17 - IP: 49.229.62.240 IP Information
ตอนที่เราขอเราไม่ได้กรอกชื่อแฟนค่ะ ตอนสัมภาษณ์ เขาก็ถามว่ารู้จักใครไหม แต่ตอน Check in ที่สนามบินเขาจะขอที่อยู่ที่อเมริกาด้วยค่ะ เราก็ให้ที่อยู่แฟนไป ตอนผ่าน ต.ม. ที่อเมริกาเขาก็ถามแค่ว่ามีเงินมาเท่าไหร มีบัตรเครดิสไหม 
ปลายปีนี้คิดว่าจะไป road trip กับน้องสาวสักเดือนแต่เข้าทางตะวันตก แอบคิดอยู่ว่าจะโดนถามแยะไหม เพราะหยุดงาน 1 เดือนเชียว และจะแวะไปหาแฟนด้วย 1 อาทิตย์ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote piyada suksoem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2017 at 17:31 - IP: 1.47.130.166 IP Information
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำนะคะ
จะหาข้อมูลสำหรับสถานที่ท่องเที่ยว และที่พักให้มากที่สุดค่ะ ส่วนเรื่องเที่ยวต่างประเทศก็มีบ้างนิดหน่อยค่ะ เคยไปสิงคโปร์ ฮ่องกง ไต้หวัน เกาหลีใต้ เวียดนาม ลาว ส่วนเงินในบัญชีมีประมาณเเสนกว่าๆ อาจจะไม่ถึงสองแสนค่ะ จะพอมีหวังไหมคะ
Back to Top
Potjana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Potjana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2017 at 04:04 - IP: 72.223.35.123 IP Information
ครั้งแรกที่เราขอไปพบสามี (อเมริกัน) ซึ่งในตอนนั้นเป็นแค่แฟน เราก้อมีจดหมายเชิญจากสามีมาแสดง ครั้งที่สองก้อมีจดหมายเชิญมาแสดงเช่นเดิม แต่ทั้งสองครั้งจะมีจดหมายจากบริษัทฯ ที่ทำงาน แสดงความผูกพันว่าจะกลับมาทำงานต่อแน่นอน และลางานได้เพียงแค่วันลาพักร้อนของบริษัทฯ จำนวน 6 วัน บวกวันนักขัตฤกษ์ไปอีก ก้อได้แค่ไม่เกิน 10 วัน
สำหรับเคสของคุณ เราว่ามีจดหมายรับรองการทำงานจากทางบริษัทฯ ไปด้วย จะเป็นการดีกว่า ส่วนจดหมายเชิญนั้น มีก้อดีค่ะ
I'm new member, nice to meet you.
Back to Top
bereallynice View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bereallynice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2017 at 12:43 - IP: 125.24.76.210 IP Information
ไม่ยากค่ะ แนนไปหาแฟนที่อิตาลี 2 ครั้ง โดยขอวีซ่าท่องเที่ยว แบบซัพพอตตัวเองทั้งหมด ก็ผ่านฉลุย ไม่มีคำถามอะไรจาก จนท. เลยค่ะ แนนทำแบบนี้ค่ะ
1. การจองตั๋วแนนจองของ KLM ทางเว็บไซต์ แบบโอนเงิน ถ้าไม่โอนเงินตั๋วจะถูกยกเลิกโดยอัตโนมัติ (แค่ปริ้สใบจองยื่นเท่านั้น)
2. การจองโรงแรมจองผ่าน Booking.com แบบสามารถยกเลิกได้ฟรี โดยบุ็คการจ่ายเงินผ่านบัตรเครดิต (ปริ้นใบจอง แล้วทำการเลิกภายหลัง)
3. Bank Garantee ทางสถานฑูตจะดูความเคลื่อนไหวไม่เกิน 7 วัน
4. แผนการเดินทางต้องสอดคล้องกัน
  หลักๆ แนนเน้น 4 ข้อนี้ แนนอยากแนะนำ ความเห็นส่วนตัวนะ การแต่งตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ เอกสารแน่น ผ่านแน่นอนค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote piyada suksoem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2017 at 22:05 - IP: 1.46.229.138 IP Information
ไปสัมภาษณ์มาวันนี้ค่ะ ถามไม่กี่คำแล้วบอกไม่ผ่าน บอกว่าไปกับทัวร์แล้วก็บอกชื่อบริษัททัวร์ไปค่ะ ไม่ได้เอ่ยถึงใครในอเมริกา และเขาก็ไม่ถามด้วย 555 แต่บอกไม่ผ่าน ทุกอย่างเตรียมพร้อมแต่ไม่ขอดูเลยค่ะ จะพยายามใหม่และไปขออีกรอบค่ะ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะคะ
Back to Top
Janie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Janie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2017 at 21:56 - IP: 171.6.242.157 IP Information
เป็นสะไภ้อังกฤษค่ะประเทศนี่ไปขอต้องไปกับดวง
ยื่นเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวเดินทางพร้อมสามี ถาม 4 คำถามบอกไม่ผ่าน สามีคนอังกฤษ 

Jinnapat
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.174 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters