Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเรื่องขอสัญชาติฟินแลนด์ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามเรื่องขอสัญชาติฟินแลนด์ค่ะ

Author
me_mania View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote me_mania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเรื่องขอสัญชาติฟินแลนด์ค่ะ
    Posted: 12 Jul 2017 at 18:54 - IP: 83.245.249.106 IP Information
สวัสดีค่ะมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับการขอสัญชาติค่ะ คือเคยไปทำงานที่ประเทศฟินแลนด์ประมาณ6ปี และปัจจุบันได้กลับมาใช้ชีวิตที่ประเทศไทยตอนนี้มีความประสงค์อยากจะกลับไปที่ฟินแลนด์ต่อกรณีนี้เราสามารถที่จะไปสอบขอสัญชาติฟินแลนด์ได้หรือมั้ยคะ
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2017 at 14:20 - IP: 27.145.210.22 IP Information
กลับมาเมืองไทยกี่ปีแล้วคะ?
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote me_mania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2017 at 19:35 - IP: 83.245.249.158 IP Information
ได้ 2 - 3 ปีแล้วค่ะ แต่ก็ไปเที่ยวบ้างเพราะมีญาติอยู่ที่นั่นค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2017 at 20:00 - IP: 124.122.46.110 IP Information
ตอนนี้ถือเรสฯถาวรอยู่รึเปล่าคะ?  ถ้าไม่ได้ถืออยู่ ก็คือต้องนับหนึ่งใหม่จากขั้นตอนการขอมีสัญชาติฟินนิชค่ะ
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote me_mania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2017 at 21:14 - IP: 83.245.249.158 IP Information
ไม่มีวีซ่าถาวรค่ะ ตอนไปก็ใช้แค่วีซ่าเยี่ยมเยียนเท่านั้นแบบนี้ต้องทำยังไงบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 12:10 - IP: 27.145.210.34 IP Information
กำลังงงว่า ไปทำงาน 6 ปีก็ต้องเคยได้วีซ่าทำงานสิคะ? เพราะวีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมเยือน ไม่สามารถทำงานอย่างถูกต้องตามกฏหมายได้ค่ะ

อย่างไรก็ตามเรื่องขอสัญชาตินั้น มีข้อมูลดังนี้ค่ะ
-ถ้าคุณสมรสกับสามีชาวฟินน์ คุณสามารถยื่นขอสัญชาติได้ คุณต้องมีระยะเวลาพำนักอาศัยในฟินแลนด์ต่อเนื่องอย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป (หมายความว่าคุณจะต้องพำนักอยู่ที่ฟินแลนด์ด้วยเรสซิเด๊นซ์เพอร์มิต)

-การยื่นขอสัญชาติฟินน์ ไม่มีการสอบเพื่อขอสัญชาติ ..แต่...การสอบที่ว่านั้น คือ สอบวัดระดับความรู้ทางภาษาฟินน์ การสอบนี้เรียกว่า Yleiset kielitutkinnot หรือที่เรียกกันสั้นๆว่า YKI Testi (สอบ อึกิ)

-ข้อสอบจะแยกเป็นสัดส่วน ดังนี้ค่ะ
1. Puheen ymmärtäminen
2. Tekstin ymmärtäminen
3. kirjoittaminen
4. puhuminen

-ผลการสอบวัดระบบทางภาษาฟินน์ต้องผ่านระดับ 3 ขึ้นไป ถึงจะใช้ประกอบในการขอสัญชาติได้

-ถ้าต้องการขอสัญชาติเมื่อไหร่ ก็นำใบรับรองการสอบวัดระดับภาษาฟินน์ที่ผ่านตามเงื่อนไข ไปยื่นพร้อมกับแบบฟอร์มขอสัญชาติ หรืออาจจะต้องมีเอกสารอื่นๆแนบไปด้วย เช่น เอกสารรับรองการทำงาน

-และอีกกรณีนึงคือ เรียนหลักสูตรอัมมัตติจบตามข้อกำหนด ตามเงื่อนไข ใบรับรองจากการเรียนอัมมัตติก็สามารถยื่นประกอบขอสัญชาติได้เช่นกันค่ะ

*** เมื่อได้สัญชาติฟินน์มาแล้ว ขั้นตอนต่อไปคือ ทำพาสปอร์ตฟินน์ค่ะ ***

ขอบคุณข้อมูลจากแอดมินเพจรู้รอบคนชอบฟินน์ค่ะ http://www.facebook.com/allaboutfinn/

Edited by Peachy2013 - 16 Jul 2017 at 13:38
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote me_mania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 12:21 - IP: 83.245.249.158 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ก่อนหน้านั้นที่เคยไปใช้วีซ่าทำงานค่ะหลังจากกลับมาก็ใช้วีซ่าเยี่ยมเยือนตลอดครั้งนี้เลยคิดว่าจะลองไปขอสอบเพื่อขอสัญชาติฟินค่ะ เราสามารถที่จะยื่นเรื่องติดต่อได้ที่ไหนคะใช้สถานีตำรวจหรือเปล่าคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 13:13 - IP: 27.145.210.34 IP Information
Originally posted by me_mania

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ก่อนหน้านั้นที่เคยไปใช้วีซ่าทำงานค่ะหลังจากกลับมาก็ใช้วีซ่าเยี่ยมเยือนตลอดครั้งนี้เลยคิดว่าจะลองไปขอสอบเพื่อขอสัญชาติฟินค่ะ เราสามารถที่จะยื่นเรื่องติดต่อได้ที่ไหนคะใช้สถานีตำรวจหรือเปล่าคะ

คุณไปด้วยวีซ่าทำงานกี่ปีคะ? เพราะวีซ่าเยี่ยมเยือนนำมานับวันรวมไม่ได้ค่ะ และเราคิดว่าอย่างแรกที่คุณต้องทำคือน่าจะต้องเริ่มต้นนับวันอยู่ฟินแลนด์ใหม่ค่ะ เพราะก่อนหน้าคุณไม่ได้เรสฯแบบถาวร และยังกลับไปอยู่เมืองไทยอีกหลายปี ดังนั้นวันที่พำนักก่อนหน้าไม่น่าจะนำมานับได้ระยะเวลาได้  ระหว่างนี้ก็ยื่นขอสอบภาษาให้ได้ระดับ3 รอครบ 5 ปี ถึงค่อยยื่นขอสัญชาติได้ที่สถานีตำรวจค่ะ 

Edited by Peachy2013 - 16 Jul 2017 at 13:38
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 13:22 - IP: 27.145.210.34 IP Information
ว่าแต่...ตอนนี้คือมีเรสซิเด๊นซ์เพอร์มิตอยู่รึเปล่าคะ? เพราะถ้าถือแค่วีซ่าท่องเที่ยวหรือเยี่ยมเยือน ก็ยื่นขอมีสัญชาติฟินน์ไม่ได้ค่ะ ถ้าไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับประเทศฟินแลนด์  เช่น เป็นบุตรหรือบุตรบุญธรรมของชาวฟินน์ที่ยังไม่ได้ขอสัญชาติ หรือคู่สมรส
Peachy M.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote me_mania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 14:04 - IP: 83.245.249.37 IP Information
ขอบคุณมากๆนะคะ เข้าใจขึ้นเยอะเลยค่ะจากข้อมูลที่ได้ยังไงจะลองปรึกษากับทางญาติใหม่ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

Edited by me_mania - 16 Jul 2017 at 14:39
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2017 at 20:41 - IP: 27.145.210.69 IP Information
ลองดูค่ะ ขนาดว่าเป็นลูกคนฟินน์ถ้าตอนเกิดพ่อไม่ได้เซ็นรับรองบุตร ก็ยังต้องมีขั้นตอนพิสูจน์สัญชาติ

การขอสัญชาติ ไม่ได้ขอกันง่ายๆ แต่ก็ไม่ยากหากมีคุณสมบัติครบถ้วน ทั้งนี้เท่าที่เห็นชัดเลยก็คือ
คุณไม่มีเรสฯ และในการมาอยู่ที่ฟินแลนด์ของคุณ 6 ปี มาด้วยวีซ่าทำงานและเรียนหนังสือ ไม่่ถือว่าเคยอาศัย หรือมีถิ่นพำนักอยู่ในประเทศฟินแลนด์ ไม่สามารถนำมาคำนวณระยะเวลาได้ค่ะ
Peachy M.
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters