Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: คุณว่าเราผิดไหม
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

คุณว่าเราผิดไหม

Page  12>
Author
DJ View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คุณว่าเราผิดไหม
    Posted: 03 Sep 2017 at 14:50 - IP: 109.125.17.56 IP Information
สวัสดีสมาชิกเลดี้อินเตอร์ทุกท่านค่ะ เราห่างหายไปประมาณสองสามเดือน55 ตั่งแต่กระทู้สุดท้ายที่ตัวเองเริ่มตั่งครรภ์ ตอนนี้ตั่งครรภ์ได้15wแล้วค่ะ ที่ห่างหายไป เพราะว่าตัวเองแพ้ท้องมาก แถมทำงานเหนื่อยอ่อนเพลีย ตั่งแต่ตั่งครรภ์เพิ่งได้หยุดนี่แหละค่ะ ได้วันหยุดholidays มาหนึงอาทิตย์ ทำงานก็มีวันหยุดอาทิตย์ละ2วัน. แต่เราก็ต้องพยายามผักผ่อนให้มากๆ เท่าที่จะทำได้ วันนี้เริ่มต้นหยุดหนึ่งสัปดาห์ที่ได้มา แฟนไปงานแต่งพี่ชายที่อเมริกาสองอาทิตย์ เราอยู่คนเดียวก็เหงาๆ เดี๋ยวมาเข้าเรื่องที่จะเล่าให้ฟังค่ะ คุณว่าเราผิดไหม เดี๋ยวมาเล่าค่ะ ไปกินข้าวกินยาบำรุงก่อน55ขำๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 15:11 - IP: 109.125.17.56 IP Information
เริ่มเรื่องเลยค่ะ เราเล่าไม่ค่อยเป็น บางทีจะเล่าวกไปวนมา คือเริ่มต้นเรากับลูกพี่สาวพ่อ คือเราเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน เรานับถือคือพี่สาวแท้ๆของเรา สมมุติว่าชื่อพี่น.นะคะ พี่น.อายุห่างจากเราประมาณสามปี แกอายุเยอะกว่าเรา เราทั้งสองอาศัยอยู่ต่างประเทศประมาณเกือบๆ13-14ปี ขี้เกียจนับให้แม่นยำนะคะ แต่เราอยู่กันคนละประเทศ ส่วนเราอยู่ไอร์แลนด์ พี่สาวของเราอยู่ประเทศออสตรีย นั่นแน่สะใภ้ออสเตรีย คงรู้จักพี่สาวเราค่ะ แต่เราไม่ขอเอ่ยชื่อ คนไทยในกรุงเวียนนาเยอะมาก พี่เราอาศัยอยู่ในกรุงเวียนนา แต่พี่เราก็เคยบอกเพื่อนๆของเขา ว่ามีน้องสาวอยู่ไอร์แลนด์

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 15:14
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 15:22 - IP: 109.125.17.56 IP Information
เรื่องมันก็ไม่ยาวหรอกค่ะ แต่เราเล่าไม่เป็น และอยากอธิบายให้ฟัง คนอ่านคงปวดหัวแน่55 เรากับพี่น.โตมาด้วยกัน แกเป็นคนผิวดำออกแทน เราเองก็ดำนะคะ แต่ฝรั่งเขาบอกเราสีบราว์ บ้านเราเรียกดำแดง แต่ผิวพี่สาวแกดำแต่ไม่ถึงขั้นดำนิโกรนะคะ ก็จะดำแทนสไตล์ฝรั่งน่ะค่ะ ที่เล่าเรื่องสีผิวนี่ เพราะมันเกี่ยวข้องกันค่ะ พอดีเมื่อปีที่แล้วประมาณปรายๆปีนะคะ แกได้คลอดลูดครึ่งออสเตรีย ลูกสาวค่ะ น่ารักน่าชัง เราเห็นเราก็อยากได้บ้าง ขอดูรูปลูกแกทุกครั้งที่คุยกันทางไลค์ เปิดกล้องคุยกัน ลูกสาวแกน่ารักน่าชัง

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 15:23
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 15:32 - IP: 109.125.17.56 IP Information
เรากับพี่สาวรักกันมากค่ะ แต่พอต่างคนต่างมาอยู่ต่างประเทศ แกก็เปลี่ยนไปบ้าง ตามสภาพแวดล้อม เข้าเรื่องเลยค่ะ เราติดต่อกันมาตลอด คุยกันทีไรบางทีขี้เกียจเปิดกล้อง แกก็จะส่งรูปลูกสาวมาให้ดูตลอด ตั่งแต่คลอดจนตอนนี้ประมาณ7-8เดือนค่ะลูกสาวแก เราก็บอกตลอดว่าลูกสาวแกน่ารักน่าชัง ผิวแทนเหมือนแม่ แต่จะเกลี้ยงกว่าแม่นิดนึง ตาโตเหมือนแม่ แกก็บอกว่าเวลาอุ้มไปไหนมาไหน เพื่อนๆคนไทยแย่งกันอุ้ม แกบอกว่าลูกแกน่ารักกว่าลูกครึ่งคนไทยคนอื่นๆ ที่อยู่ที่นั่น คือน่ารักกว่าลูกครึ่งของเพื่อนๆแกค่ะ เราก็เออออกับแกมาตลอด แต่เมื่อมาสองอาทิตย์ที่แล้ว หลังจากที่เราไม่ได้ดูรูปหลานสาวมาเกือบเดือน เราขอดูอีก แกส่งมาให้ดู เราก็เห็นว่าเป็นพี่สาว ก็พูดไปตรงๆเนาะ ไม่คิดว่าแกจะโกรธเคืองได้ขนาดนี้ เราพูดกับแกว่าเออพี่น.ทำไมยิ่งโตยิ่งเหมือนแม่มาก ตาโตผิวแทน เหมือนมาทางไทยมากเลย ก็เลยหัวเราะ

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 15:35
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 15:44 - IP: 109.125.17.56 IP Information
หัวเราะตามประสาพี่น้องกันนะคะ เราก็พูดต่อว่า ลูกแกเหมือนแม่มากไม่เหมือนพ่อเลย เพราะเราเคยเห็นรูปพ่อของเด็กค่ะ แค่นี้แหละค่ะที่เราคุยกับแกครั้งสุดท้าย แล้ววันหลังมาเราจะกดไลค์โทรหาแกตามปรกติ แกบล็อกเราเลยค่ะ ทำยังไงก็ติดต่อแกไม่ได้ เราช๊อคเลยค่ะคืออึ้งงง มานั่งคิดทบทวน เราทำผิดอะไร อ้อเราคงพูดว่าลูกแกผิวเหมือนแก แต่ก็จริงๆนี่ ตาโตเออก็จริงนี่ มาทางไทยมากกว่า เออก็จริงนี่ แล้วแกโกรธขนาดนั้นเลยหรือ แต่ถึงอย่างไรลูกแกก็น่ารักน่าชังนี่ เราก็พูดตรงไปเพราะเห็นว่าเป็นพี่เป็นน้องกัน แต่มานึกๆอีกที เราเองก็กำลังท้อง ไม่น่าไปทักแกแบบนั้น เราเองก็ยังหวังให้ลูกเราเกิดมา ออกมาทางพ่อทางฝรั่งมากกว่าไทย ตกลงเราผิดใช่ไหมคะ เราเองตั่งครรภ์ก็ไม่น่าไปทักแกแบบนั้นเลย จบข่าวค่ะ

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 15:47
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 15:45 - IP: 109.125.17.56 IP Information
ยาวไปไหมคะท่านผู้อ่าน อ่านแล้วออกความเห็นได้นะคะ เรารับได้โตแล้วไม่ใช่เด็ก ถ้าเราผิดเราก็ยอมรับผิด เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรคะ
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katey_Love_U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 16:23 - IP: 49.230.245.94 IP Information
พี่ของคุณ DJ เขาคงเซนซิทีฟเรื่องนี้และคิดมากอยู่แล้วมั้ง พอพูดไปก็เหมือนจี้ไปที่ปม คุณลองคิดกลับกันถ้าลูกคุณหน้าไม่ลูกครึ่งเลย แล้วพี่สาวคุณพูดแบบนี้แล้วขำ คุณจะรู้สึกยังไงบ้าง จะหน้าลูกครึ่งไม่ลูกครึ่งยังไงก็คือลูก คนเราก็คงไม่อยากให้ใครมาวิจารณ์ลูกตัวเองหรอกค่ะ ไม่ว่าจะเป็นใครหรือสนิทแค่ไหนก็ตาม ถามว่าผิดไหม ตอบไม่ได้เลยค่ะ อยู่ที่มุมมองล้วน ๆ  คือคนพูดไม่ได้คิดมากอะไรแค่พูดไปตามที่เห็นและพูดเพราะความสนิท แต่คนฟังเขาคิดมาก และไม่ชอบสิ่งที่ได้ยิน เหตุการณ์ก็เลยเป็นเช่นนี้แล ถ้าคุณอยากคุยกับพี่สาวอีกก็คงต้องขอโทษที่พูดแบบนั้น อย่าโกรธเคืองและคิดมากเลยยังไงหลานก็น่ารักในแบบที่เธอเป็น ที่พูดออกไปตรง ๆ เพราะเป็นพี่สาว แต่ถ้าไม่ชอบก็จะไม่พูดแบบนี้อีก ก็อธิบายไป หรือถ้าคุณยืนกรานในเหตุผลของคุณเพราะมันเป็นความจริงที่คุณคิดและจะไม่ขอโทษ ก็เป็นไปได้ว่าคุณอาจจะเสียพี่สาวคนนี้ไปค่ะถ้าเธอเคืองมากและไม่เปลี่ยนใจ

คือเราเข้าใจว่าคุณพูดตามจริงที่เห็น แต่ในโลกนี้บางทีคนเราก็รับความจริงไม่ค่อยได้ค่ะ ความจริงบางอย่างฟังแล้วมันเจ็บจี๊ด แม้มันจะจริงแค่ไหนก็ตาม ลองนึกถึงคนอ้วนถูกเรียกว่าอ้วน คนดำถูกเรียกว่าดำ คือถึงมันจะจริงแต่ก็ไม่ได้อยากให้ใครมาเอ่ยให้ได้ยิน เพราะมันเจ็บจี๊ด ๆ Smile

Edited by Katey_Love_U - 03 Sep 2017 at 16:25
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 16:40 - IP: 109.125.17.56 IP Information
สวัสดีค่ะคุณkatey_love _u-ขอบคุณมากค่ะที่ออกความเห็น คุณKatey_Love_U เราเห็นด้วยกับคุณค่ะ ที่เราพูดออกไป คงไม่ทันได้คิด และไม่เคยคิดว่าพี่สาวจะโกรธได้ขนาดนี้ แต่ยังไงหลานก็น่ารักมากๆค่ะ เราเองก็ไม่อยากให้ใครมาทักท้วงลูกของเราแบบนี้ เพราะไม่ว่าจะยังไง ใครๆก็หวังให้ลูกครึ่งของตัวเอง เหมือนมาทางพ่อ เรายอมรับผิดค่ะ

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 16:41
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 17:04 - IP: 109.125.17.56 IP Information
แต่เราไม่ขอโทษแกค่ะ เพราะเราก็โกรธที่แกบล็อกเราค่ะ เป็นพี่เป็นน้องโตมาด้วยกัน ไม่เคยบล็อกกัน หรือทะเลาะกัน เรื่องนี้ต่างคงได้ตัดขาดกันค่ะ คือจะไม่คุยกันอีกต่อไปค่ะ เราเล่าเรื่องนี้ให้แม่ของเราฟัง แม่ของเราก็บอกว่า ใครๆก็ก็ชอบคำชม คำเยินยอ มึงไม่น่าไปทักไปท้วงแบบนั้นเลย เออเราผิดจริงค่ะ อันนี้เรายอมรับ แต่เราโกรธที่เเกบล็อกเราค่ะ เราจริงใจกับแกมาก หลานก็น่ารักก็ชมมาตลอด แค่พูดว่า มาทางไทยมากกว่า ผิวเหมือนแม่ เหมือนแม่ตาโต แต่ก็ไม่ใช่ว่าหลานไม่น่ารัก ค่ะเรารู้นิสัยพี่สาวค่ะ ถ้าแกบล็อกนั่นหมายถึงกุ๊ดบาย แต่เราเองก็คล้ายกันค่ะ คือบล็อกใช่ไหม คิดดีแล้วใช่ไหม กุ๊ดบายเหมือนกันค่ะ แแต่ยอมรับผิดนะคะ แต่ไม่ขอโทษค่ะ
Back to Top
MissGG View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MissGG Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 17:32 - IP: 84.13.196.185 IP Information
คนเราส่วนมากแล้ว กลับคนใกล้ชิดมักจะพูดอะไรตรงๆตามที่ใจคิดเพราะถือว่าสนิทกันรับได้ จนกลายเป็นเรื่องบาดหมางไม่มองหน้ากันได้บ่อยๆ แต่ก็อีกแหละบางครั้งสนิทกันนานๆ พออีกฝ่ายมาขอโทษ ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะกลับมาคบกันได้อีก

ลองหาทางขอโทษพี่เค้าเถอะค่ะ อย่างน้อยเป็นการแสดงว่าเรารู้สึกผิดที่พูดอะไรไปโดยไม่คิด ทำให้เค้ารู้สึกไม่สบายใจ ถ้าเค้ายังโกรธ ก็อย่าคิดมากเลยค่ะ บางเรื่องก็ต้องใช้เวลาเยียวยา คุณใข้เวลากับเรื่องดูแลตัวเองดีกว่า เรื่องที่ทำให้ไม่สบายใจก็ตัดๆไป

ตัวเราเองตอนท้องก็หวังเหมือนกันว่าลูกต้องออกมาเหมือนฝรั่ง พอส่งรูปลูกตอนแรกคลอดให้ญาติๆเพื่อนๆดู ก็โดนวิจารณ์เยอะแยะว่าทำไม ผิวคล้ำ หน้าไทยเหมือนแม่ไม่เหมือนพ่อ โอ้ยสารพัด คนที่วิจารณ์ก็พวกคนสนิททั้งน้าน แต่คนที่ไม่สนิทมากก็จะบอกแค่ว่าน่ารัก หรืออะไรที่มันบวกๆอ้ะค่ะ

ตอนนั้นเราก็รู้สึกไม่ค่อยดีนิดๆนะกับคำวิจารณ์ตรงๆแบบนี้ เพราะความคาดหวังที่เราจะได้ลูกครึ่งผมหยิกสีทองหน้ายุโรปมากๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่าเราแต่งกับคนไอริชผมสีน้ำตาลเข้ม ตาก็สีน้ำตาล แถมยีนส์ของแม่ก็ผมดำ ตาดำ จะให้ลูกออกมาเหมือนพวกฝรั่งแสกนดิเนเวียนคงไม่ได้

เล่ามายาวเหยียด หวังว่าคุณDJคงสบายใจขึ้นบ้างนะคะ

Edited by MissGG - 03 Sep 2017 at 17:37
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 19:30 - IP: 109.125.17.56 IP Information
สวัสดีค่ะคุณMissGGเราหวังว่าคุณคงสบายดีนะคะ เดี๋ยวเรามาคุยด้วยนะคะ เราทำอาหารกลางวันอยู่ค่ะ เพิ่งไปช้อปซื้อของมาทำกับข้าวค่ะ ทานอาหารกลางวันเสร็จ แล้วเราจะเข้ามาคุยด้วยนะคะ อยู่ต่างแดนอยากทานอะไร ก็ต้องลงมือทำเองเอ้อ บ่นอีกแหละ55

Edited by DJ - 03 Sep 2017 at 19:31
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2017 at 20:42 - IP: 109.125.17.56 IP Information
สวัสดีอีกรอบค่ะคุณMissGG กว่าจะได้กินอาหารที่ทำ พอทำเสร็จก็หายอยากอีก55 คุณMissGGบอกว่าตอนที่เคยตั่งครรภ์ โอ้คุณMissGG มีลููกครึ่งและอยู่ต่างแดนคงรู้และเข้าใจดีเลยค่ะ เรื่องอาหารการกิน อยากกินอะไรต้องทำเอง แถมกำลังท้อง ทำงานมาเหนื่อยๆ โอ้ยจะมาทพอาหารกินเองอีก ลำบากมากค่ะ แต่ถ้าท้องแล้วไม่ได้ทำงานก็ดีไป อยู่บ้านผักผ่อนทำอาหารที่ชอบกิน แต่เราทำงานเหนื่อยไม่มีเวลา กินแต่อาหารที่ไม่ถูกปาก นี่วันหยุดผักผ่อนก็เลยได้ทำเองค่ะ ค่ะเรารู้ว่าเราผิดเรื่องพี่สาว เราก็ไม่รู้จะว่ายังไง ขอบคุณคุณMissGGมากค่ะที่ให้คำแนะนำมา ขอบคุณที่ให้กำลังใจมาตลอดด้วยค่ะ have a good day na Ka
Back to Top
Sun&Snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sun&Snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2017 at 10:39 - IP: 110.164.220.208 IP Information
อื้อ อ่านนี้แล้วนึกถึงเพื่อนสาว นางแต่งงานกับฟินแลนด์ ซึ่งขาวมาก ลูกครึ่งฟินแลนด์-ไทย ลูกสาวค่องข้างขาวออกไปทางฝรั่งมาก ส่วนแม่ผิวคนบุรีรัมย์ / สุรินทร์ จะค่อนข้างดำ หรือไม่ดำแดง  อันนี้พูดตามความจริง เพราะเราก็คนผิวดำแดง  แต่ดูแลตัวเองเลย ขัดผิวให้ดูเนียนๆ  แต่ไม่เคยพูดไรออกมา ไม่สมควรติ/พูด  จะพูดเล่นหรือจริง ก็ไม่สมควรน๊ะ  คนฟังอาจไม่ขำ คิดเป็นอย่างอื่นได้    แต่หลานน่ารักน่าชัง ฝรั่งหน้าคมๆ สวยเลย     แต่ว่าคนอื่น คนนอกที่เขาเห็นเขาจะมองแม่ที มองลูกที บางทีถามว่า ลูกพี่เหรอ  บางคนคิดว่าเป็นพี่เลี้ยงเด็กสะอีก  มันเหมือนเป็นปมลึกๆน๊ะ  เพราะไม่ค่อยพาลูกออกไปสังคม ออกไปเล่นกับใครเลย อยู่แต่ในคอนโด

แต่กลับกัน เพื่อนสาวแต่งงานอยู่ฮอลแลนด์ ได้ลูกสาวลูกครึ่งฮอลแลนด์ น่ารักมาก คมเหมือนตุ๊กตา ผิวขาว ผมดำ แต่แม่ไม่ดำน๊ะ สุรินทร์ก็แต่ขาว-เหลือง ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่...

คนมันคิดไม่เหมือนกันหรอก ต่อให้เป็นญาติ/เพื่อน/

Edited by Sun&Snow - 04 Sep 2017 at 15:02
Back to Top
sanyalak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sanyalak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2017 at 14:18 - IP: 178.78.215.198 IP Information
ถ้าคิดอีกมุมนึง มันก็เหมือนไปว่าว่าเค้ามีชู้แหละค่ะ คือไม่เหมือนพ่อ คนเราถ้าแอบไปกุ๊กกิ๊กกับชายอื่นก็กลัวถูกจับได้ ก็ไม่อยากให้ใครมาพูดว่าหน้าลูกไม่เหมือนพ่อ เพราะอาจจะถูกระแวงและค้นหาความจริงก็ได้ค่ะ ตัดขาดไปเลยไม่ต้องคุยให้ลำบากใจจะดีกว่า อันนี้คือพูดทั่วๆไปนะคะ ไม่ได้หมายถึงพี่สาวคุณโดยเฉพาะ แต่คุณเป็นพี่น้องสนิทกันก็น่าจะรู้ดีกว่าคนอื่นๆค่ะ

Edited by sanyalak - 04 Sep 2017 at 15:02
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2017 at 14:58 - IP: 188.67.6.154 IP Information
เราไม่รู้จะเขียนยังไงดี เอาเป็นว่าพี่คนท้องไม่ต้องเครียดนะคะ
ตัดได้ตัด ดีกันได้ก็ให้ดีกัน

เรื่องเด็กลูกครึ่งหรือเรื่องของลูกเป็นอะไรที่เซ็นซิทิฟสำหรับแม่ๆค่ะ

Edited by A.Apple - 04 Sep 2017 at 16:40
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2017 at 00:48 - IP: 109.125.18.175 IP Information
สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้ทั้งวันเพิ่งเข้ามาค่ะ เราไม่เคยล็อคออฟจากเวป ถ้าเข้าไปดูเหมือนเราจะออนอยู่ตลอดเวลาค่ะ ขี้เกียจล็อคออฟ เพราะเคยลืมพาสเวิร์ดค่ะ นึกว่าจะไม่มีคนเม้นอีกค่ะเลยไม่ได้เข้ามาดู คุณSun-snow ขอบคุณนะคะที่ออกความคิดเห็น เราชอบมากลูกครึ่ง ในใจหวังว่าลูกตัวเองจะออกมาทางพ่อมากกว่าค่ะ แบบขาวๆน่ะค่ะ55 อย่างว่าแหละค่ะ เราเองก็มานึกทีหลัง ไม่น่าไปทักพี่สาวแบบนั้นเลย คือพูดแบบไม่ได้คิดนั่นแหละค่ะ ก็คิดว่าเป็นพี่เป็นน้องกัน เลยไม่ทันคิดอะไร แต่ยังไงเรายอมรับว่าเราผิด และบอกเลยค่ะเราไม่ได้ตั่งใจ...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2017 at 00:55 - IP: 109.125.18.175 IP Information
สวัสดีค่ะคุณsanyalakขอบคุณที่ออกความคิดเห็นค่ะ เรากับพี่สาวโตมาด้วยกัน มีอะไรเราจะเปิดปาก คือเปิดได้เต็มปากเต็มคำ คือไม่นึกไม่ถึงว่าแกจะโกรธเคืองเรื่องแค่นี้ค่ะ ถ้าเป็นคนอื่นทักแล้วแกโกรธ ก็สมควร แต่นี่เราแทบจะเป็นน้องแท้ๆ เป็นเพราะเราห่างกันมานาน อีกอย่างใครๆเขาก็รักก็หวงลูกตัวเอง อันนี้เราเข้าใจค่ะ แต่ที่เราทักไปแบบนั้นเพราะสนิทกันค่ะ ถ้าเป็นคนอื่นเราจะไม่กล้าทักเลยค่ะ แต่ถ้าจะมาบล็อกเราแบบนี้ ขอเซกุ๊ดบายไปเลยเหมือนกันค่ะ

Edited by DJ - 05 Sep 2017 at 00:56
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2017 at 01:02 - IP: 109.125.18.175 IP Information
สวัสดีจ้าคุณน้องA.Apple จ้าพี่เองก็ไม่ได้เคลียดอะไรหรอกค่ะ ก็นึกช๊อคนิดนึง ที่น้องบอกมา พี่เห็นด้วยค่ะ แม่ๆใครก็รักก็หวงลูกตัวเองเนาะ แต่พี่ตอนพูดก็ไม่ได้คิดอะไรจริงๆ แต่มันผ่านไปแล้วก็ปล่อยมันผ่านไป พี่จะเก็บเอาไว้เป็นบทเรียน ต้องระวังคำพูดเสมอไม่ว่าจะกับใคร

Edited by DJ - 05 Sep 2017 at 01:03
Back to Top
MaRiaM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MaRiaM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2017 at 15:53 - IP: 118.175.64.88 IP Information
บางคนเซ้นซิทีฟเกินไปที่จะยอมรับได้ค่ะ  คนแบบนี้ใครคงแซวอะไรเล่นไม่ได้  ไม่รับมุขคนอื่น  หรือรับมุขไม่ทัน เขาคุยอะไรกัน คุยอะไรก็คงจะดุจริงจังไปซะหมดมั้งคะ   เพื่อนเราแต่งงานกับคนอเมริกา  ตอนนี้คลอดลูกได้ 3 เดือน น่ารักมากๆๆๆ เหมือนแม่มาก ๆ  เวลาโพสต์รูปลูกลงเฟสทุกคนจะเม้นเหมือนกันหมด  พูดเป็นเสียงเดียวกันหมด  เบอกว่าเด็กน้อยหล่อมากกกกกกกกกน่าเกลียดน่าชัง  หน้าตาเหมือนแม่มากกกกกกก  แม่ก็ตอบทุกคนไปว่าเชื่้อแม่แรงได้แม่มาเต็มๆ ลูกแม่...(ตามด้วยชื่อ)  เราเชื่อว่าทุกคนที่เม้นไปคงไม่ได้หมายความว่า ที่หน้าไม่เหมือนพ่อแปลว่า แม่ไปมีชู้  คงไม่มีใครคิดแบบนั้นหรอกค่ะ  เพราะทุกคนที่เม้นล้วนแต่เป็นเพื่อนสนิทที่รู้จักกันดี  ย่อมรู้นิสัยเพื่อนเราดี  ระหว่างที่อยู่เมืองไทยก่อนจะย้ายไปอเมริกา 

เราเองก็คุยกับเพื่อนเราบ่อย ๆ  เปิดกล้องเล่นกับหลาน  ยังพูดเลยอร๊ายยยยยยยน่ารักมาก  ลูกเหมือนแกมากเลย เพื่อนยังบอกว่าเชื้อชั้นแรงมากแกชั้นหลงรักลูก  เลี้ยงง่าย  เวลาไปหาเพื่อนใครก็อุ้มได้หมด  เพียงแค่พูดว่า  เพื่อนแม่ลูก เพื่อนแม่ลูก  ลูกก็จะยิ้ม อารมณ์ดี  และบอกให้เรามีลูกไวไว

เป็นพี่น้องกันน่าจะรู้จักนิสัยน้องสาวตัวเองดี  ถ้าเป็นคนอื่นก็ว่าไปอย่าง  ขนาดเพื่อนสนิทเรา  แซวกันเล่นได้ไม่มีปัญหา   เราคนชอบคุยสนุก ไม่ชอบคิดมาก ไม่เอาทุกเรื่องมาคิด  เพื่อน ๆ จะรู้ว่า  การล้อเล่นกับเราสบายมากๆ  ไม่ได้โกรธอะไรใครง่ายค่ะ  ไม่มีประโยชน์ด้วย มีความสุขกันดีกว่า คิดมากทุกข์ค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2017 at 21:15 - IP: 109.125.16.136 IP Information
สวัสดีค่ะคุณMariaMเราขอบคุณกับความคิดเห็นของคุณมากนะคะ เราเห็นด้วยกับคุณทุกอย่างค่ะ เราagree กับข้อคิดของคุณค่ะ เป็นพี่น้องกันโตมาด้วยกัน แกทำไมกลายเป็นคนแบบนี้ อันนี้คงเพราะสภาพแวดล้อมที่แกอยู่มั้งคะ แกเปลี่ยนไปมากเลยค่ะ อย่างที่คุณMariaMค่ะ เราก็จริงใจไม่ได้คิดอะไรด้วยซ้ำ เห็นว่าเป็นพี่น้องกัน ถึงกล้าพูดออกไป อยู่ๆมาบล็อกเราเพราะเรื่องไร้สาระ ถ้าเป็นคนอื่นคนไกลจะไม่พูดอะไร แต่อย่างว่าแหละค่ะ คนแบบนี้อย่ามีในชีวิตเลยดีกว่า ปวดหัวปล่าวๆค่ะ
Back to Top
MaRiaM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MaRiaM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2017 at 09:07 - IP: 118.175.64.88 IP Information
Originally posted by DJ

สวัสดีค่ะคุณMariaMเราขอบคุณกับความคิดเห็นของคุณมากนะคะ เราเห็นด้วยกับคุณทุกอย่างค่ะ เราagree กับข้อคิดของคุณค่ะ เป็นพี่น้องกันโตมาด้วยกัน แกทำไมกลายเป็นคนแบบนี้ อันนี้คงเพราะสภาพแวดล้อมที่แกอยู่มั้งคะ แกเปลี่ยนไปมากเลยค่ะ อย่างที่คุณMariaMค่ะ เราก็จริงใจไม่ได้คิดอะไรด้วยซ้ำ เห็นว่าเป็นพี่น้องกัน ถึงกล้าพูดออกไป อยู่ๆมาบล็อกเราเพราะเรื่องไร้สาระ ถ้าเป็นคนอื่นคนไกลจะไม่พูดอะไร แต่อย่างว่าแหละค่ะ คนแบบนี้อย่ามีในชีวิตเลยดีกว่า ปวดหัวปล่าวๆค่ะ

อย่าไปคิดมากค่ะ  อีกอย่างคนเราเข้าใจว่าทุกคนชอบคำยอ  ยกเว้น  เรา LOLLOL  เราไม่ชอบใครมายอเราเวอร์วังอลังการณ์งานสร้าง  วันนี้เรียมสวยมากแต่งตัวดูดีมากๆ จริง ๆ ไม่รู้สิเราไม่ชอบคนประเภทนี้อ่ะ  ตรงกันข้ามสมมุติเราแต่งตัวที่ไม่เข้ากับเรา  แล้วมีคนมาบอกเราว่า  ชุดนี้ไม่ ok กับเราทำให้เราดูเตี้ยไปในบัดดล  อันนี้เรารับได้นะ  เราไม่ชอบคนที่ประเภทยกยอคนไปทั่ว  ใส่อะไรก็ดูดีไปหมด  หุ่นก็ดี  (ทั้งที่อ้วนระดับ 10)  ปากหวานก้นเปรี้ยว 

มีพี่ที่ทำงานคนนึงค่ะ  ใครอย่าติแกเชียวนะ แกมาขายสบู่ล้างหน้าให้หัวหน้าเรา  ซึ่งหัวหน้าเราไม่สนใจที่จะซื้อตอนนั้นเลยพูดออกไปว่า เธอลองใช้ก่อนแล้วกันถ้าใช้แล้วสวยขึ้นจะได้ซื้อมาลองใช้บ้าง   แกพูดสวนทันทีว่า  แค่นี้ชั้นยังไม่สวยเลยหรอ  พี่อีกคนแซวว่า  สวยสิ  สวยไปหมดเคยได้ยินมั้ยแกโกรธมากเดินออกจากห้องไปตอนนั้นเลย  แล้วไลน์มาบอกพี่คนที่แซวว่า  รับไม่ได้  ทุกคนก็ขำ  บอกว่าพี่คนนี้ไม่เคยมีความมั่นใจในตัวเองเลย  ใครติอะไรก็โกรธ  น้อยใจ  ชีวิตนี้เลยเจอแต่คน " ตอแหล"  ใส่  ว่าสวย  แต่งตัวดี  มีรสนิยม  ทั้งที่ความเป็นจริงก็ธรรมดาLOLLOL  จะบอกว่ามันมีคนแบบนี้ในโลกจริง ๆ ค่ะ

Edited by MaRiaM - 07 Sep 2017 at 10:41
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2017 at 15:33 - IP: 109.125.19.61 IP Information
สวัสดีค่ะคุณMaRiaMคุณเหมือนเราเลยค่ะ เราไม่ชอบให้คนยอนะคะ แต่ถ้าเขาพูดตรงๆเรากลับชอบ เราก็เพิ่งมารู้นี่แหละค่ะ ว่าพี่สาวบ้ายอ ถ้าเรายอว่าแกสวย แกจะบอกว่าแกสวยหุ่นดีกว่าเพื่อนๆของแก แต่แกเปลี่ยนไปมากจริงค่ะ เมื่อก่อนแกก็ดั้งแหมบ นมแบนแต่พอไปอยู่ออสเตรียไม่นาน แกไปเสริมมาหมดเลยค่ะ ดั้งนมรักยิ้มขอบปากขอบตา พอเปิดกล้องคุยกัน แกก็จะแต่งตัวเปิดนมใหญ่โชว์เรา แล้วเราบอกสวย แกก็ดีใจมาก แล้วแกเคยหัวเราะเราว่า555ดั้งมึงแหมบ ทำไมไม่ไปทำ ร่างกายเราไม่เคยทำอะไรเลยค่ะ เกิดมาดำดั้งแหมบ นมแบนก็อยู่อย่างนี้แหละค่ะ แต่เราก็ไม่ได้โกรธแกที่แกทักมาแบบนั้นนะคะ ก็มันจริงเนาะ จำได้ตอนแกทักเรายังหัวเราะไปกับแกเร้ยค่ะ55 จะไปซีเรียสทำไมเนาะ ก็เราชอบที่จะเป็นแบบนี้ ขอบคุณนะคะที่ออกความเห็น เราสองคนเหมือนจะเป็นคนคล้ายๆกันเลยค่ะ เราอ่านคอมเม้นของคุณแล้วเหมือนเป็นคนง่ายๆสบายๆ อบอุ่นดีค่ะ

Edited by DJ - 07 Sep 2017 at 15:37
Back to Top
amy999 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amy999 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2017 at 06:23 - IP: 122.60.103.184 IP Information
ไม่ผิดหรอกค่ะ ก็พูดตรง ๆ แต่ผู้ฟังบางคน ก็รับความจริงไม่ได้                                                                     ถ้าคุณ DJ ไม่สบายใจ ก็อย่าไปคุยกับเขาอีกเลยค่ะ                                                                                     แต่การขอโทษกัน หากมีเรื่องกระทบกระทั่งในบางครั้ง เป็นเรื่องที่น่าทำอย่างยิ่ง ยิ่งเป็นญาติ พี่ น้องกันด้วยแล้ว บางเรื่องให้อภัยกันได้ ก็ควรทำค่ะ                                                                                                             แต่ถ้าเป็นแค่คนรู้จัก ก็ไม่ต้องใส่ใจค่ะ เห็นที่ไหน ก็วิ่งหนีไปให้ไกล ๆ เลยค่ะ                                                                                                                                                                                                                      
เราก็เคยเจอค่ะ บางคน เสพติดมีดหมอ ทั้งตัว ทำแล้วทำอีก จนเละไปหมด เราก็บอกไปว่า ไม่ต้องไปทำ เพราะถ้าจิตใจงามและเป็นคนดี ให้งามจากข้างใน ก็จะเจอแต่สิ่งที่ดี ๆ  แต่น้องเขาโกธธใหญ่เลย ว่าเราไม่ชมเขา คอยแต่ห้ามทำโน้น ทำนี้ แม่เขายังไม่ขัดใจเลย คนอย่างนี้ก็มีค่ะ 

Edited by amy999 - 08 Sep 2017 at 06:42
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2017 at 15:35 - IP: 109.125.17.186 IP Information
สวัสดีค่ะคุณamy999ใช่เลยค่ะ คนแบบนี้เราว่าอย่าไปเสียเวลาอีกต่อไปเลยค่ะ ถ้าเป็นคนอื่นคนไกล จะไม่ว่าเลยสักคำ นี่เป็นลูกพี่ลูกน้อง โตมาด้วยกัน ไม่พอใจอะไรน่าจะคุยกันดีๆ กุ๊ดบายเหมือนกันค่ะคนแบบนี้

Edited by DJ - 08 Sep 2017 at 15:37
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 12:21 - IP: 49.231.30.13 IP Information
เราเองเคลียร์ลิสต์เพื่อนในFB บ่อยๆไป เรามองว่าพื้นที่ตรงนี้เป็นพื้นที่ของเรา ที่จะบริหารจัดการยังไงตามแต่เราจะสบายใจ  อยากจะแบ่งปันอะไรกับคนที่เข้ามาตรงนี้ก็ทำไป แต่กับบางคนเราไม่อยากแบ่งปันอะไรแล้ว หรือรู้สึกว่าไม่อยากติดตามกันบนพื้นที่โซเชียลมีเดีย เพราะไม่ค่อยมีปฏิสัมพันธ์กัน หรือ Attitude บางอย่างที่รู้สึกว่าไม่ค่อยอยากจะเห็น เราก็ลบออกจากลิสต์ไป แต่เจอกันก็ยังทักทายกันปกติ  หรือเลิกคบกันไปเลยก็มี แล้วแต่สถานภาพและสถานการณ์ของบุคคลนั้นๆ 

และเนื่องจากเรามองว่าพื้นที่ตรงนี้เจ้าของ FB จะบริหารจัดการอะไรยังไงก็ได้  เราเองจึงเคารพหากคนอื่นๆจะบริหารจัดการแบบนั้นกับเราเช่นกัน  เราไม่ค่อยซีเรียสกับพื้นที่ตรงนี้เท่าไหร่ แต่เราจะซีเรียสหากเป็นคนในชีวิตจริงที่ต้องแคร์  ซึ่งคนนี้เขาเป็นพี่สาวของคุณ เราคิดว่าควรคุยกันให้เข้าใจ  คุณไม่แคร์คนอื่นอาจจะได้ แต่นี่พี่น้องกัน ถึงแม้จะเป็นลูกพี่ลูกน้อง แต่ถ้าปรับความเข้าใจกันได้มันก็ดีต่อใจและคนรอบข้างเรานะคะ 
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 15:43 - IP: 185.51.73.204 IP Information
สวัสดีค่ะคุณpeachy2013 ขอบคุณกับคำแนะนำค่ะ เราก็รู้สึกผิดนะคะ ไม่นึกว่าแกจะโกรธเป็นเรื่องเป็นราว แต่แกก็น่าจะบอกเรา เพราะที่เราพูดไปก็ไม่ได้คิดอะไร เห็นว่าเป็นพี่เป็นน้องกัน ก็เลยทักออกไป ถ้าแกบอกเราดีๆ เราก็ยินดีขอโทษ แต่ความรู้สึกแก ที่เราพูดออกไปนั้น ขอโทษยังไงคือก็เปลี่ยน ความรู้สึกของแกไม่ได้ค่ะ เพราะเราทักลูกของแกไปแล้ว แกคงจะรู้สึกผิดหวังหรือปล่าวไม่รู้ อันนี้เราคิดเองนะคะ เพราะตัวเองก็กำลังตั่งครรภ์ ถ้ามีคนมาทักลูกเราว่าเหมือนแม่มาก ไม่เหมือนพ่อเลย เราเองก็คงจะน้อยใจไม่น้อยเลย แกบล็อคเราไปแล้วค่ะ คือติดต่อหรือขอโทษอะไรไม่ได้ค่ะ เพราะถ้าไลค์โดนบล็อค จะไม่สามารถพิมพิ์อะไรได้เลย คือเราติดต่อกันแค่ทางไลค์ค่ะ เราจะปล่อยไปค่ะ ไม่อยากเก็บมาคิดอีก เพราะตัวเองกำลังตั่งครรภ์อยู่ค่ะ เรื่องนี้เป็นบทเรียนสำหรับเราเลยจริงๆ ไม่ว่าจะเพื่อนหรือคนรู้จัก อย่าไปทักลูกเขาเชียว เรื่องที่เขาหน้าตา เหมือนแม่มากอะไรงี้ เพราะบางคนเขาไม่ได้จะok. ถ้าทักก็ทักแบบระมัดระวัง อะไรงี้ หรือแค่พูดสั้นๆว่าน่ารัก แค่นี้พอ

Edited by DJ - 12 Sep 2017 at 15:48
Back to Top
far far away View Drop Down

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 18:14 - IP: 115.164.188.2 IP Information
อย่าเครียดเลยค่ะ ยิ่งกำลังท้องอยู่ ปล่อยแกไปสักพัก ค่อยง้อขอโทษ บางทีแกอยู่ที่นู้นเจอคนทักเกี่ยวกะลูกบ่อยๆ จนลืมคิดไป พอคุณไปทักก็เลยโกรท อาจจะมีปมหรือป่าว ยังไงเป็นญาติก็ตัดไม่ขาดอยู่แล้ว
ลูกเราเหมือนพ่อมาก น่ารักใครๆก็ชอบทัก เราตัวดำๆเวลาไปข้างนอกคนไม่รู้จักทักบ่อยพี่เลี้ยงเด็ก 55แต่เราก็ไม่คิดมากนะ ยิ่งเพื่อนสนิทญาติล้อเราก็ไม่โกรท 55
คนเราคิดต่างกันเนอะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 21:28 - IP: 185.51.73.204 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ far far away ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ตั่งครรภ์เราเองก็ไม่อยากจะเก็บเอามาคิดมากค่ะ คุณ far far away บอกว่ามีลูกครึ่ง คงจะน่ารักมากเลย ลูกครึ่งเราว่าเขาน่ารักทุกคนค่ะ คือเราชอบมากๆค่ะ นานแล้วที่เราไม่ค่อยได้เห็นลูกครึ่งค่ะ แต่ที่เห็นมีแต่น่ารักๆทุกคนเลยค่ะ อดใจรอดูลูกตัวเองไม่ไหวแล้วล่ะค่ะอิอิ ถึงจะยังไงก็ขอให้เขาสมบูรณ์แข็งแรง ครบสามสิบสองแค่นี้เราก็ดีใจแล้วค่ะ

Edited by DJ - 12 Sep 2017 at 21:30
Back to Top
Chriran View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chriran Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2017 at 21:01 - IP: 80.217.24.44 IP Information
เรื่องลูกเป็นอะไรที่ค่อนข้างเซ้นซิทีฟสำหรับคนเป็นพ่อเป็นแม่ค่ะ วิจารณ์อะไรก็ต้องระวัง ถึงแม้จะสนิทกันก็ตาม เราเพิ่งคลอดลูก เข้าใจเลยคำว่าหลงลูก มันเป็นยังไง 555

ขอให้ปรับความเข้าใจกันได้นะคะ การขอโทษเป็นสิ่งที่ดีที่สุด 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2017 at 03:26 - IP: 185.51.74.82 IP Information
สวัสดีค่ะคุณchriranเราเห็นด้วยกับคุณค่ะ ตอนนี้เราตั่งครรภ์ ยังไม่ได้เห็นหน้าลูกเลย แต่รู้สึกเห่อมากมายค่ะ เรายอมรับผิดนะคะ ขอโทษเราทำได้ต่ะ ด้วยความเต็มใจ แต่่แกเล่นมาบล็อกเรา เราเองก็เลยโกรธแกเหมือนกันค่ะ น่าจะคุยจะบอกกันดีๆนะคะ แกมาบล็อกทำตัวเป็นเด๋กไปเลยค่ะ ขอบคุณคุณchriran ที่แนะนำเราค่ะ และเราก็เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

Edited by DJ - 15 Sep 2017 at 03:27
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.202 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters