Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: เพิ่งคบกับแฟนชาวแคนาดา ถามเรื่องการสปอนเซอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เพิ่งคบกับแฟนชาวแคนาดา ถามเรื่องการสปอนเซอร์

Author
yaris555 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote yaris555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เพิ่งคบกับแฟนชาวแคนาดา ถามเรื่องการสปอนเซอร์
    Posted: 05 Sep 2017 at 13:22 - IP: 49.229.109.238 IP Information
รบกวนสอบถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์นะคะ

ดิฉันพิ่งคบกับแฟนชาวแคนาดา เขาเป็นพ่อม่ายมีลูกสาวอายุ 9 ขวบ เขากับลูกสาวเคยมาหาดิฉันที่เมืองไทย และพักอยู่เมืองไทย 1 อาทิตย์ ตอนนี้เขาต้องการให้ดิฉันไปอยู่กับเขาที่ toronto เพื่อเรียนรู้ภาษาและวัฒธรรมของชาวแคนาดา (ภาษาอังกฤษดิฉันอยู่ในเกณแย่ถึงแย่มากค่ะ) อาจจะใช้เวลาอยู่ที่นั่น1-2 เดือน โดยเขาเป็นผู้สปอนเซอร์เรื่องที่พักและค่าใช้จ่าย แต่ดิฉันยังมีทะเบียนสมรสที่เคยจดกับสามีชาวไทย เรายังไม่ได้หย่า แต่เราแยกกันอยู่มาเป็นปีแล้ว และลูกสาวก็อยู่กับสามี (ที่ยังไม่หย่าเพราะสงสารลูกอยากให้ลูกโตกว่าและเข้าใจอะไรมากขึ้น) ดิฉันอยากจะลองไปใช้ชีวิตอยู่ที่แคนาดาดูก่อนว่าจะสามารถเข้ากับครอบครัวเขาได้ไหม หากทุกอย่างผ่านไปด้วยดีก็จะกลับมาหย่าให้เรียบร้อย ลืมบอกค่ะว่าแฟนชาวแคนาดาทำธุรกิจเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์ค่ะ

คำถามคือ 1.ดิฉันสามารถขอวีซ่าอะไรได้บ้างค่ะ?
           2.ใบทะเบียนสมรสจะมีปัญหากับการขอวีซ่าหรือไม่อย่างไร?
           3.หากแฟนชาวแคนาดาเป็นผู้สปอนเซอร์ให้ เขาต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง และเอกสารนี้ให้เขาส่งมาให้เราหรือว่าส่งไปที่ไหน?
           4.ใช้เวลานานแค่ไหนในการรอผลวีซ่า?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำนะคะ

Edited by yaris555 - 05 Sep 2017 at 13:29
Back to Top
Khunnulax View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2017 at 17:44 - IP: 76.71.199.114 IP Information
Originally posted by yaris555

รบกวนสอบถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์นะคะ

ดิฉันพิ่งคบกับแฟนชาวแคนาดา เขาเป็นพ่อม่ายมีลูกสาวอายุ 9 ขวบ เขากับลูกสาวเคยมาหาดิฉันที่เมืองไทย และพักอยู่เมืองไทย 1 อาทิตย์ ตอนนี้เขาต้องการให้ดิฉันไปอยู่กับเขาที่ toronto เพื่อเรียนรู้ภาษาและวัฒธรรมของชาวแคนาดา (ภาษาอังกฤษดิฉันอยู่ในเกณแย่ถึงแย่มากค่ะ) อาจจะใช้เวลาอยู่ที่นั่น1-2 เดือน โดยเขาเป็นผู้สปอนเซอร์เรื่องที่พักและค่าใช้จ่าย แต่ดิฉันยังมีทะเบียนสมรสที่เคยจดกับสามีชาวไทย เรายังไม่ได้หย่า แต่เราแยกกันอยู่มาเป็นปีแล้ว และลูกสาวก็อยู่กับสามี (ที่ยังไม่หย่าเพราะสงสารลูกอยากให้ลูกโตกว่าและเข้าใจอะไรมากขึ้น) ดิฉันอยากจะลองไปใช้ชีวิตอยู่ที่แคนาดาดูก่อนว่าจะสามารถเข้ากับครอบครัวเขาได้ไหม หากทุกอย่างผ่านไปด้วยดีก็จะกลับมาหย่าให้เรียบร้อย ลืมบอกค่ะว่าแฟนชาวแคนาดาทำธุรกิจเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์ค่ะ

คำถามคือ 1.ดิฉันสามารถขอวีซ่าอะไรได้บ้างค่ะ?
           2.ใบทะเบียนสมรสจะมีปัญหากับการขอวีซ่าหรือไม่อย่างไร?
           3.หากแฟนชาวแคนาดาเป็นผู้สปอนเซอร์ให้ เขาต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง และเอกสารนี้ให้เขาส่งมาให้เราหรือว่าส่งไปที่ไหน?
           4.ใช้เวลานานแค่ไหนในการรอผลวีซ่า?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำนะคะ

1. มาได้ด้วยวีซ่าท่องเที่ยวอยู่แล้วค่ะ​ 2. ทะเบียนสมรสจะไม่มีผลถ้าในจม.เชิญความสัมพันธ์ของคุณแค่เพื่อนเชิญมาเที่ยว​แต่จะมีผลต่อไปถ้าคุณจะขอพีอาร์​ 3.ใช้แค่จมเชิญกับสำเนาพาสปอร์ต​ค่ะ​ 4.ระยะเวลาทำการตอนนี้น่าจะ​ 21​วันทำการมั่งค่ะ​ ขอเสริมนิดหนึ่งความเห็นส่วนตัวเรานะในเมื่อคุณแยกกันอยู่มานานเรื่องหย่าคุณควรจัดการตัวคุณให้เรียบร้อย​ มันมองได้หลายอย่างถ้าเอาแง่ไม่ดีเลยก็คือคุณมีชู้อ่ะถ้าอดีตสามีคุณไม่ยอมฟ้องร้องมานี่จะทำยังไงค่ะ​ แทนที่จะหย่าได้ง่ายๆกลับกลายเป็นยุ่งยาก​ อีกอย่างถ้าเกิดคุณถูกใจที่นี่อยากอยู่ที่นี่แทนที่ถ้าคุณมีใบหย่ามาแล้วคุณก็สามารถจดทะเบียนได้เลยแล้วบินกลับมาเตรียมเอกสารขอพีอาร์ที่ไทย​ นี้คุณต้องเสียเวลาบินกลับมาหย่า​ รอแฟนบินมาจดทะเบียน​ รอพีอาร์ซึ่งระยะเวลาทำการคือ​ 12​ เดือน... ลองคิดดูอีกทีนะค่ะ
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters