Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ออสเตรีย / Austria
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถาม การใช้ชีวิต ตัวคนเดียว ใน ออสเตรียคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถาม การใช้ชีวิต ตัวคนเดียว ใน ออสเตรียคะ

Author
monasnoopy View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote monasnoopy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถาม การใช้ชีวิต ตัวคนเดียว ใน ออสเตรียคะ
    Posted: 12 Sep 2017 at 14:28 - IP: 110.170.34.163 IP Information
สวัสดีคะ ทุกคน

เราไม่ใช่สะใภ้นะคะ  แต่คิดว่าที่นี่น่าจะพอให้ข้อมูลอะไรเราได้บ้าง

คือ เราเกิดที่ ออสเตรีย ถือ พาส ออสเตรีย แต่ย้ายมาอยู่ที่ไทยตั้งแต่เด็กๆ  ตอนนี้ก็ กลางชีวิตแล้ว ไม่เคยกลับไปออสเตรียเลย

มาถึงตอนนี้เกิดมีความคิดอยากจะย้ายกลับไปอยู่ที่ออสเตรีย แต่ เริ่มต้นไม่ถูก เลยมาขอคำแนะนำคะ

ว่าเราควรจะ ทำงานอะไร ทำงานแล้วจะพอค่าครองชีพมั้ย การเสียภาษี ต้องทำอย่างไร  ประกันสุขภาพ ฯลฯ และ อีกมากมาย คือ เรียกได้ว่า  ความรู้เรื่อง ออสเตรีย เป็น 0

เรา ทำงานที่ไทย ได้รายได้ดีพอสมควร ภาษาอังกฤษ ใช้ได้ ทำงานกับบริษัทต่างชาติมาตลอด
ส่วนภาษา เยอรมัน  ถ้าให้เทียบขั้น คงอยู่แค่ A1 เพราะไม่เคยใช้งานเลยย ช่วงนี้ ก็ เรียนด้วยตัวเอง เรียนจาก youtube ด้วย
ตอนนี้ เปิดพวกคลิป สอนภาษา หรือ พวก ละคร ซีรีส์ สอนภาษาเยอรมันต่างๆ จะฟังรู้เรื่องที่ ประมาณ 70-80%  (ตอนเด็กๆ เคยใช้ภาษาเยอรมันเป็นภาษาแรก แต่กลับมาไทยก็ไม่เคยใช้อีกเลย)     แต่พูดไม่ได้ เพระานึกไม่ออก

ตุั้งใจว่าจะใช้เวลา สัก 4-5 ปี จากนี้ ในการเตรียมตัว ฟื้นภาษา เอาให้คล่อง และอาจลงเรียนเพิ่มด้วย เพื่อให้ได้สัก B2-C1

ที่ต้อง รอ 4-5 ปี เพราะตอนนี้เรามีภาระ ที่ต้องรับผิดชอบที่ไทย ยังไปไมไ่ด้ด้วย

ก็เลยกะว่า ขอใช้เวลา ตรงนี้ วางแผนชีวิตตัวเอง จัดการตัวเอง รวมทั้ง เรียนภาษาด้วย แล้วจะย้ายกลับไป อยู่ ออสเตรีย

ซึ่ง ถึงตอนนั้น เราก็คงจะ 40++ แล้ว

ปล. ที่เราจะย้ายไม่ใช่เพื่อความ มั่งคั่ง หรือหาเงิน เราแค่คิดถึงบ้านเกิดของเรา แต่ติดอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ไปไม่ได้ แต่อีกสัก 4-5 ปี เราจะพร้อมที่จะย้ายคะ  เราไม่ต้องการชีวิตที่สุขสบาย หรืออะไรขนาดนั้น แค่ พอมีพอกินใช้ชีวิต ตามอัตภาพ ในสภาพแวดล้อมของบ้านเกิดเมืองนอนของเราเท่านั้นคะ
ยาวหน่อยนะคะ

เริ่มเข้าคำถาม
ข้อมูล มีสัญชาติ ออสเตรียโดยกำเนิดคะ

- วัย 40++ ย้ายไปอยู่ ออสเตรีย ตัวคนเดียว  จะลำบากไปหรือไม่คะ

-   ในวัย40 เราจะทำงานอะไรได้บ้าง ที่คิดไว้ตอนแรก ว่าจะทำงาน ง่ายๆไปก่อนที่ ไม่ซับซ้อนมาก  เช่น งานห้าง งานร้านขายของ             งานโรงแรม ต้อนรับ ทำความสะอาด        งานที่ไม่ต้องใช้ skill มาก (ไม่ได้หมายความว่า งานจะสบายนะคะ เข้าใจว่าหนักคะ           แต่ หนักก็ทนได้คะ เพราะ เราไปแบบไม่รู้            อะไร    เลย คงหางานออฟฟิสยาก)

-    หากได้งานพวก งานห้างจริงๆ หรืองานเล็กๆประมาณนี้ เพียงพอต่อการใช้ชีวิตตามลำพังมั้ยคะ  ค่าเ่ช่าบ้าน ค่ากิน ค่าอยู่ ฯลฯ ปล         แบบไม่ฟุ้งเฟ้อ แต่ไม่ถึงกับกัดก้อนเกลือ พอเป็นไปได้มั้ยคะ  

-    หากเริ่มทำงานแรก ตอน อายุ 40  อายุงาน 20 ปี กว่าจะเกษียณ เพียงพอในการที่จะได้รับ เงินเกษียณ มั้ยคะ  หรือ ถ้าเริ่ม ตอนอายุ 45 จะสายไปมั้ยคะ

-   ถ้าจะไปเปิดร้านนวด ควรจะมีเงินลงทุน ประมาณเท่าไรคะ ล้านนึงพอหรือไม่คะ หรือจะตึงๆไป  (ไม่แน่ช่วงเวลา 4-5 ปีนี้ อาจจะไปเรียนนวด และเก็บเงินสักก้อน ซึ่งอาจจะทำธุรกิจอย่างอื่นที่ไม่ใช่นวดก็ได้ หรืออาจะจเก็บไว้เป็นทุนสำรองระหว่าง หางาน)

-  โดยปกติ งานพวก งานห้าง ค่าแรง/เงินเดือน ต่อเดือน ประมาณ เท่าไรคะ เคยเห็นในเฟสบุค คุยๆกันว่า ราวๆ 1000 eu ต่อเดือน แต่เรา เห็น งานออฟฟิส ตามเว็บหางานออสเตรีย ก็อยู่ที่ราวๆ 1200-1300 ต่อเดือน  ทำไม มันใกล้กันจังเลย ไม่ใช่ว่า เงินดีพอๆกันนะ คือ เงินน้อยพอๆกัน หรือนี่คือ เรทปกติ คะ เราคิดกลับเป็นเงินไทย เท่าๆกับที่เราได้ที่นี่ตอนนี้เลย  แต่ที่ไทยเสียภาษีน้อยกว่ากันมาก    ด้วยค่าแรง ด้วยเงินเดือน เรทนี้ อยู่ดำรงชีพ พอมั้ยคะ? หรือต้องหา งานที่สอง เพิ่มคะ

- เห็นว่า งานในไลน์ผลิตก็เงินดีพอควร  แต่ไม่เคยเห็นตามเว็บหางานสักเท่าไร ปกติ ไปหาสมัครกันอย่างไรคะ

- มีองค์กร รัฐ ที่ช่วยหางานให้เรามั้ยคะ ถ้าเราไปถึงแล้วไม่มีงานทำ จำได้ว่า ตอนเด็กๆ จะมีองค์กรประมาณนี้ช่วยเหลือ ตอนที่แม่จะหย่ากับพ่อ เค้าก็หางานให้แม่ทำด้วย

- มีกฎระเบียบอะไรที่ เราควรรู้เป็นพื้นฐานไปมั้ยคะ กับการจะย้ายไปอยู่ที่นั่น

- ค่าเช่าห้อง ตามแถบ ชานเมือง ไม่ต้องเป็นพวก Vienna ,graz หรือเมืองท่องเที่ยว   ถ้าเป็นห้องเล็กสุด แบบ มีที่นอน ครัว ซักล้าง ห้องน้ำ เล็กๆ  อยู่ที่เดือนละเท่าไรคะ   ต้องมีมัดจำอะไร เท่าไรคะ  แล้วก็ถ้าเป็น ใน ตัวเมือง เช่น Graz , vienna อยู่ที่เท่าไรคะ

ที่ถามทั้ง 2 ส่วน เพื่อเปรียบเทียบคะ เพราะ ชานเมืองแน่ๆ ค่าห้องถูกกว่า  แต่ก็จะหางานทำยากกว่าด้วย ก็เลยอยากเห็นราคาคร่าวๆ ทั้ง 2 ส่วน เพื่อเปรียยเทียบ และเก็บเงินเตรียมพร้อมคะ

- ปกติ พี่ๆคนไทยไปอยู่ออสเตรีย เวลา เหงาๆทำไรกันบ้างคะ ให้คลายเหงา 

นอกเหนือจากนี้ มีอะไรที่เป็นประโยชน์ และอยากแนะนำ ก็แนะนำกันด้วยนะคะ

คิดว่าหลายๆคนอาจจะมองว่าอยู่ไทยก็ดีอยู่แล้วนะ ทุกอย่างง่าย ใช้ชีวิตสบายกว่าเยอะ พี่อยู่ที่นี่ยังอยากกลับไทยเลย คิดถึงไทย
สำหรับเราเอง เป็นอารมณ ตรงกันข้ามคะ  คือ คิดถึงบ้านเกิดตัวเอง อยากกลับไปอยู่ในบ้านเกิดตัวเองสักที ประมาณนั้นคะ

Back to Top
far far away View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote far far away Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 18:21 - IP: 115.164.188.2 IP Information
เราไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับออสนะคะ
ข้ามบ้านมาตอบนะคะ เข้าใจอารมณ์ ไม่ลองไปอยู่สักปีค่ะ จะได้รู้ว่าใจจริงอยากใช้ชีวิตแบบไหน ไปแล้วไม่โอค่อยกลับมาไทยก็ได้ ชีวิตคือการเรียนรู้ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote monasnoopy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2017 at 21:41 - IP: 124.122.35.114 IP Information
เป็น อีกทางเลือกหนึ่งที่เราก็คิดเหมือนกันคะ  แต่ขณะเดียวกันก็หาข้อมูลไปด้วย คะ
Back to Top
RimaHammer View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote RimaHammer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2017 at 03:32 - IP: 81.217.57.32 IP Information
EmbarrassedEmbarrassed

Edited by RimaHammer - 07 Feb 2018 at 10:27
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote monasnoopy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2017 at 11:15 - IP: 110.170.34.163 IP Information
โอยยยยยย ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกคะ

ถึงจะบอกว่า ตอบเท่าที่ตอบได้ แต่เอาจริงๆแล้ว ที่ตอบมาแทบจะหมดที่เราอยากรู้เลยคะ กระจ่างมากกตอนนี้

อย่างน้อยก็มองภาพตัวเองออกว่า ถ้าจะไป แล้วหางานทำจะอยู่ได้มั้ย แล้วก็ เรือ่งเงินสำรองที่เราจะต้องมีไป ก็ พอมองภาพออก

ตอนนี้ก็ ยังมีเวลา ก็เตรียมตัว เตรียมภาษา เตรียมเงินสำรองไว้ล่วงหน้า

เพื่อที่วันนึงถ้าอยากไป จะได้ไปได้เลย
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.168 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters