Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามแม่ๆที่ตั่งครรภ์หรือคลอดแล้วค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ถามแม่ๆที่ตั่งครรภ์หรือคลอดแล้วค่ะ

Author
DJ View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามแม่ๆที่ตั่งครรภ์หรือคลอดแล้วค่ะ
    Posted: 01 Nov 2017 at 20:46 - IP: 109.125.18.209 IP Information
สวัสดีค่ะแม่ๆที่ตั่งครรภ์ หรือคลอดแล้วนะคะ ในต่างแดนค่ะ คือเราตอนนี้ตั่งครรภ์ได้23ws.ตั่งครรภ์ที่ต่างแดน เป็นอะไรที่แตกต่างกับเมืองไทยมาก เราตอนตั่งครรภ์ได้ประมาณสามเดือนแรก ก็มีนัดพบกับมิดไวท์ เพื่อทำการตรวจเลือด วัดความดัน ชั่งน้ำหนัก พอ21Ws.นัดซาวด์ แล้วก็เดือนหน้านัดตรวจน้ำตาล ตรวจน้ำตาลตอนท้องหกเดือน แล้วไม่เห็นมีอะไรอีกเลย เคยเห็นที่เมืองไทย เขามีฉีดวัคซีน แล้วที่ต่างแดนไม่เห็นมี มีแม่ๆตั่งครรภ์คนไหน ที่อยู่ต่างแดน ที่ได้รับวัคซีนบ้างคะ หรือได้ทำอะไร ที่นอกเหนือที่เรากล่าวมา ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Edited by DJ - 01 Nov 2017 at 20:47
Back to Top
MissGG View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MissGG Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2017 at 21:40 - IP: 89.242.203.67 IP Information
ฉีดวัคซีนอะไรอ้ะคะ ตอนที่เราฝากครรภ์ก็ไม่ได้ฉีดนะ

ขั้นตอนก็เหมือนที่คุณดีเจบอก ยกเว้นแต่ของเราตรวจเจอเบาหวานตอนท้อง เลยงานเข้าต้องมาเจาะเลือดปลายนิ้ว ฉีดอินซูลิน ควบคุมอาหาร แต่ก็ผ่านมาได้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2017 at 23:38 - IP: 109.125.18.209 IP Information
Originally posted by MissGG

ฉีดวัคซีนอะไรอ้ะคะ ตอนที่เราฝากครรภ์ก็ไม่ได้ฉีดนะ

ขั้นตอนก็เหมือนที่คุณดีเจบอก ยกเว้นแต่ของเราตรวจเจอเบาหวานตอนท้อง เลยงานเข้าต้องมาเจาะเลือดปลายนิ้ว ฉีดอินซูลิน ควบคุมอาหาร แต่ก็ผ่านมาได้ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะคุณMissGG ได้ฟังคุณกล่าวมาแล้วทำให้เราสบายใจขึ้นเลยค่ะ เราหมายถึงวัคซีนกันบาดพะยักค่ะ หรือไม่ก็วัคซีคป้องกันไข้หวัดใหญ่ แต่คงไม่มีเนาะที่ต่างแดน แต่เราสบายใจขึ้นแล้วค่ะ กับคำตอบของคุณMissGG. ขอบคุณมากมายเลยค่ะ

Edited by DJ - 01 Nov 2017 at 23:39
Back to Top
MissGG View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MissGG Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 01:37 - IP: 89.242.203.67 IP Information
เข้ามาตอบอีกรอบค่ะ

เรื่องวัคซีนไข้หวัดใหญ่ ถ้าคุณดีเจยังไม่ได้ฉีด ตอนฝากครรภ์ครั้งต่อไปถามแพทย์เลยค่ะว่าฉีดได้มั้ย คิดว่าขึ้นอยู่กับอายุครรภ์ด้วย ส่วนตัวเราฉีดทุกปีอยู่แล้ว คิดว่าคงได้วัคซีนไปแล้วก่อนตั้งท้อง เลยไม่ได้ฉีดอีก นานแล้วค่ะ จำไม่ค่อยได้

ถ้ามีเรื่องกังวล แบบว่าควรได้รับการดูแลรักษาอะไรเพิ่มเติม แนะนำว่าถามหมอหรือพยาบาลตอนที่ไปฝากครรภ์นั่นแหละค่ะ จะได้ข้อมูลตรงจริงๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 02:57 - IP: 109.125.18.209 IP Information
Originally posted by MissGG

เข้ามาตอบอีกรอบค่ะ

เรื่องวัคซีนไข้หวัดใหญ่ ถ้าคุณดีเจยังไม่ได้ฉีด ตอนฝากครรภ์ครั้งต่อไปถามแพทย์เลยค่ะว่าฉีดได้มั้ย คิดว่าขึ้นอยู่กับอายุครรภ์ด้วย ส่วนตัวเราฉีดทุกปีอยู่แล้ว คิดว่าคงได้วัคซีนไปแล้วก่อนตั้งท้อง เลยไม่ได้ฉีดอีก นานแล้วค่ะ จำไม่ค่อยได้

ถ้ามีเรื่องกังวล แบบว่าควรได้รับการดูแลรักษาอะไรเพิ่มเติม แนะนำว่าถามหมอหรือพยาบาลตอนที่ไปฝากครรภ์นั่นแหละค่ะ จะได้ข้อมูลตรงจริงๆ
ขอบคุณมากค่ะคุณ MissGG ค่ะเราก็คิดว่าครั้งหน้าไปพบหมอ จะถามดูค่ะ ขอบคุณกับคำตอบมากนะคะ
Back to Top
vinzzs View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote vinzzs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 06:51 - IP: 109.158.116.208 IP Information
ของเรา มิดไวฟ์ ให้ฉีด whooping cough ตอน 20 กว่าสัปดาห์ค่ะ
แล้วก็มี วัคซีนไข้หวัดใหญ่ ฉีดฟรีสำหรับคนท้อง ตอน 30 สัปดาห์ค่ะ

Back to Top
Marinawiny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 13:24 - IP: 46.5.254.60 IP Information
คุณ DJ หมอให้วิตามินบำรุงครรภ์มาทานด้วยมั้ยคะ ทราบเพศลูกหรือยังคะ ที่เราได้ยินหมอจะฉีดวัคซีนอายุครรภ์เกิน 20 สัปดาห์เป็นต้นไปค่ะ 12 สัปดาห์นัดเจาะเลือดตรวจดาวน์ ของเราตอนนี้ 9 สัปดาห์ค่ะ มีตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ซาวด์ 1 ครัังแล้ว แฟนเราบอกว่าให้แจ้งคุณหมอไปว่า เรามีภูมิหรือไม่มีภูมิอะไรบ้าง หมอจะพิจารณาฉีดวัคซีนป้องกันให้ค่ะ แต่ต้องแจ้งนะคะ เพราะเรามาจากทางเอเชียบางครั้งคุณหมอคิดว่าเรามีฉีดภูมิคุ้มกันพื้นฐานเหมือนคนยุโรปแล้วน่ะคะ อย่ากังวลไปเลยนะคะ ระบบการแพทย์ที่ยุโรปดีมากค่ะ

Edited by Marinawiny - 02 Nov 2017 at 13:32
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 16:00 - IP: 109.125.18.197 IP Information
Originally posted by vinzzs

ของเรา มิดไวฟ์ ให้ฉีด whooping cough ตอน 20 กว่าสัปดาห์ค่ะ
แล้วก็มี วัคซีนไข้หวัดใหญ่ ฉีดฟรีสำหรับคนท้อง ตอน 30 สัปดาห์ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณvinzzsค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เราต้องพบมิดไวฟ์ ประมาณกลางเดือนหน้าค่ะ เราจะถามมิดไวฟ์ดูค่ะ ตอนนี้เราได้23wsแล้ว ขอให้คุณvinzzs และน้องในครรภ์แข็งแรงคลอดง่ายๆนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2017 at 16:10 - IP: 109.125.18.197 IP Information
Originally posted by Marinawiny

คุณ DJ หมอให้วิตามินบำรุงครรภ์มาทานด้วยมั้ยคะ ทราบเพศลูกหรือยังคะ ที่เราได้ยินหมอจะฉีดวัคซีนอายุครรภ์เกิน 20 สัปดาห์เป็นต้นไปค่ะ 12 สัปดาห์นัดเจาะเลือดตรวจดาวน์ ของเราตอนนี้ 9 สัปดาห์ค่ะ มีตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ซาวด์ 1 ครัังแล้ว แฟนเราบอกว่าให้แจ้งคุณหมอไปว่า เรามีภูมิหรือไม่มีภูมิอะไรบ้าง หมอจะพิจารณาฉีดวัคซีนป้องกันให้ค่ะ แต่ต้องแจ้งนะคะ เพราะเรามาจากทางเอเชียบางครั้งคุณหมอคิดว่าเรามีฉีดภูมิคุ้มกันพื้นฐานเหมือนคนยุโรปแล้วน่ะคะ อย่ากังวลไปเลยนะคะ ระบบการแพทย์ที่ยุโรปดีมากค่ะ
สวัสดีค่ะคุณMarinwinyก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ มีน้องสมใจแล้วเย้ ดีใจด้วยมากมายค่ะ ค่ะเราไปซาวด์มาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว เราได้น้องผู้หญิงค่ะ ตื่นเต้นไปหมดค่ะ เรื่องยาบำรุงเราต้องไปซื้อเองที่ฟามาซีค่ะ คือแตกต่างจากที่เมืองไทย คือหมอจ่ายให้ที่โรงพยาบาลค่ะ ยาบำรุงครรภ์ในฟามาซีมีหลากหลายชนิดให้เลือก แต่ต้องถามหมอหรือมิดไวฟ์ก่อนนะคะ เราพบกับมิดไวฟ์กลางเดือนพฤศจิกา เราจะถามมิดไวฟ์ดูค่ะเรื่องวัคซีน ขอบคุณมากนะคะที่มาช่วยตอบ ขอให้คุณMarinawinyและน้องในครรภ์แข็งแรงคลอดง่ายๆนะคะ

Edited by DJ - 02 Nov 2017 at 16:18
Back to Top
vinzzs View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote vinzzs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Nov 2017 at 02:15 - IP: 109.158.116.208 IP Information
ลองถามดูนะคะ เราคิดว่า whooping cough ค่อนข้างสำคัญค่ะ กันไว้เผื่อลูกเป็นไอกรนค่ะ

ขอบคุณนะคะ ขอให้คุณ DJ และน้องแข็งแรงและคลอดง่ายๆเช่นกันนะคะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2017 at 00:58 - IP: 46.5.254.45 IP Information
Originally posted by DJ

Originally posted by Marinawiny

สวัสดีค่ะคุณMarinwinyก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ มีน้องสมใจแล้วเย้ ดีใจด้วยมากมายค่ะ ค่ะเราไปซาวด์มาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว เราได้น้องผู้หญิงค่ะ ตื่นเต้นไปหมดค่ะ เรื่องยาบำรุงเราต้องไปซื้อเองที่ฟามาซีค่ะ คือแตกต่างจากที่เมืองไทย คือหมอจ่ายให้ที่โรงพยาบาลค่ะ ยาบำรุงครรภ์ในฟามาซีมีหลากหลายชนิดให้เลือก แต่ต้องถามหมอหรือมิดไวฟ์ก่อนนะคะ เราพบกับมิดไวฟ์กลางเดือนพฤศจิกา เราจะถามมิดไวฟ์ดูค่ะเรื่องวัคซีน ขอบคุณมากนะคะที่มาช่วยตอบ ขอให้คุณMarinawinyและน้องในครรภ์แข็งแรงคลอดง่ายๆนะคะ

ขอบคุณค่ะคุณ DJ มีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับคุณแม่ตั้งครรภ์ก็มาแชร์ได้นะคะ :)
Back to Top
carol View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote carol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2017 at 07:53 - IP: 85.227.146.114 IP Information
ที่ประเทศที่เราอยู่ ก็ไม่มีตรวจอะไรมากมายเหมือนกันค่ะ ถ้าเขาตรวจผลเลือด และดูจากการอุลตราซาวน์ว่าการตั้งครรภ์เป็นไปตามปกติก็ไม่มีอะไรที่ต้องตรวจเพิ่มเติม อย่างของเราท้องลูกคนแรกตอนอายุมากว่า 35 ปี ก็มีการตรวจคัดกรองดาวน์ซินโดรม 

ส่วนเรื่องฉีดวัคซีน ของเรามีแนะนำให้ฉีดวัคซีนโรคไข้หวัดใหญ่ช่วงหน้าหนาว คือตั้งแต่ช่วงเดือนพฤจิกายน - มกราคม ซึ่งเป็นช่วงที่โรคไข้หวัดใหญ่ระบาด เพราะกลุ่มคนท้อง เด็ก คนสูงอายุคือกลุ่มเสี่ยง และคนที่มีโรคประจำตัว เช่นเบาหวาน โรคหัวใจ โรคปอด สำหรับคนท้องพยาบาลแนะนำให้ฉีดหลังตั้งครรภ์ไปได้แล้ว 16 สัปดาห์ ของเราเริ่มตั้งครรภ์เดือนพ.ย. พอช่วงไข้หวัดใหญ่ระบาด เราจะฉีดก็ฉีดไม่ได้เพราะอายุครรภ์ยังน้อยกว่า 16 สัปดาห์ พออายุครรภ์ครบ 16 สัปดาห์จะฉีด มิดไวฟ์ที่นี่ก็ไม่ฉีดให้แล้วค่ะ เพราะเขาบอกว่าเดือนมี.ค.แล้ว ไม่ใช่ช่วงระบาดแล้ว ก็เลยไม่จำเป็นต้องฉีดให้ แต่ช่วงหน้าหนาวเราระวังตัวเองสุดๆ ไม่ไปในที่อากาศไม่ถ่ายเท แบบอาการปิด เช่น โรงหนัง ร้านอาหาร ห้างบ่อยค่ะ เพราะคนไม่สบาย ไอจามเยอะ อยู่บ้านซะส่วนใหญ่ และก็ออกไปเดินเล่นที่มีอากาศถ่ายเท ดูแล สุขภาพทั้งทางร่างกายและจิตใจให้ดีค่ะ 

นอกเหนือจากนั้นก็ให้มีการระมัดระวังพวกอาหารการกิน เขาจะมีลิสต์ชื่อปลามาว่าให้ทานได้ไม่เกินกี่ครั้งต่อสัปดาห์ / ปี เพราะปลาเหล่านั้นอาจจะถูกจับในสิ่งแวดล้อมเป็นพิษ มีสารปรอทตกค้างสูง คนท้องทานมากก็จะไม่ดี 

และก็อีกเรื่องคือ การเดินทางไปประเทศที่มีโรคระบาด ตอนเราท้องช่วงนั้นมีโรคไวรัสซิกา ระบาดที่บราซิล เราก็ไม่เดินทางไปทางนู้น แฟนเราเป็นหนักกว่าอีก อาหารที่มาจากบราซิลก็ไม่ให้เราซื้อทาน เราบอกว่าไวรัสซิกามาจากยุงไม่ใช่มาจากทางอาหารนะ แต่เขาไม่ฟังให้ระวัง เป็นมากกว่าเราอีก 

ส่วนเรื่องวัคซีนลูก ของเราประเทศที่อยู่วัคซีนหลักที่รัฐให้เด็กแรกเกิดตัวแรก คือ โรต้าไวรัส ส่วนวัคซีนรวมโรค คอตีบ ไอกรน บาดทะยัก ฯลฯ + ไวรัสตับอักเสบ บี ไปให้ตอนลูก 3 เดือน โดสแรก 

วัคซีนวัณโรค รัฐฉีดให้เด็กที่พ่อแม่มาจากกลุ่มประเทศที่เสี่ยง อย่างประเทศไทย ลูกเราก็ได้ค่ะ เพราะเขากลัวเราเอาลูกกลับไทยแล้วจะเสี่ยง ส่วนวัคซีนโรคหัด คางทูม หัดเยอรมัน ไปฉีดเอาตอนน้อง 1.6 เดือนค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2017 at 15:45 - IP: 185.51.73.251 IP Information
สวัสดีค่ะคุณcarol ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ได้ความรู้มากมายเลยค่ะ คุณcarolอธิบายได้ดีมากๆค่ะ ตอนนี้เราตั่งครรภ์ได้24อาทิตย์แล้วค่ะ นี่ก็หน้าหนาวแล้ว เรายังลังเลอยู่ว่าจะฉีดวัครซีนไข้หวัดใหญ่ดีไหม ตอนนี้ยังคิดอยู่ค่ะ เพราะเราเองทำงานเป็นแคชเชียร์อยู่ในห้างสรรพสินค้า ต้องเจอและคุยกับผู้คนทุกวัน ขอบคุณคุณcarol. อีกครั้งนะคะ
Back to Top
carol View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote carol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2017 at 15:57 - IP: 85.227.146.114 IP Information

สวัสดีค่ะคุณcarol ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ได้ความรู้มากมายเลยค่ะ คุณcarolอธิบายได้ดีมากๆค่ะ ตอนนี้เราตั่งครรภ์ได้24อาทิตย์แล้วค่ะ นี่ก็หน้าหนาวแล้ว เรายังลังเลอยู่ว่าจะฉีดวัครซีนไข้หวัดใหญ่ดีไหม ตอนนี้ยังคิดอยู่ค่ะ เพราะเราเองทำงานเป็นแคชเชียร์อยู่ในห้างสรรพสินค้า ต้องเจอและคุยกับผู้คนทุกวัน ขอบคุณคุณcarol. อีกครั้งนะคะ

เราทำงานอยู่กับเด็กเล็ก มีพวกเชื้อโรคเยอะแยะเต็มไปหมดค่ะ ไม่ว่าจะเป็นโรคปาก เท้า มือ อีสุกอีใส โรคหัด ท้องเสีย ท้องร่วง เราเลยต้องระวังเยอะหน่อย เพราะมีโอกาสเสี่ยงสูงที่จะติดจากเด็ก แต่ที่เราระวังคือ ถ้าเริ่มรู้สึกว่าไม่โอเค มีไข้ต่ำๆ ไอ หรือมีอาการ หยุดอยู่บ้านเลยค่ะ แจ้งว่าป่วยและรับเงินป่วยชดเชยเอาค่ะ และก็การดูแลอนามัยทางมือสำคัญมาก ล้างมือบ่อยๆค่ะ แล้วก็ตามด้วยแอลกอฮอล์ ช่วยลดความเสี่ยงได้เยอะมาก 

ถ้าถามเรานะค่ะ ลองคุยกับมิดไวฟ์ดูค่ะว่าควรฉีดไหม แต่ประเทศที่เราอยู่อายุครรภ์ตามเกณฑ์ที่เข้ากำหนดถ้าเป็นหน้าระบาดก็คือเขาฉีดให้ฟรีเลยค่ะ ทั้งเด็ก คนแก่ คนท้อง เพราะว่าไม่ดีแน่ถ้าติดเชื้อไข้หวัดใหญ่ อาจนำไปสู่พวกโรคปอดติดเชื้อ ฯลฯ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote DJ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Nov 2017 at 01:42 - IP: 185.51.73.251 IP Information
Originally posted by carol

เราทำงานอยู่กับเด็กเล็ก มีพวกเชื้อโรคเยอะแยะเต็มไปหมดค่ะ ไม่ว่าจะเป็นโรคปาก เท้า มือ อีสุกอีใส โรคหัด ท้องเสีย ท้องร่วง เราเลยต้องระวังเยอะหน่อย เพราะมีโอกาสเสี่ยงสูงที่จะติดจากเด็ก แต่ที่เราระวังคือ ถ้าเริ่มรู้สึกว่าไม่โอเค มีไข้ต่ำๆ ไอ หรือมีอาการ หยุดอยู่บ้านเลยค่ะ แจ้งว่าป่วยและรับเงินป่วยชดเชยเอาค่ะ และก็การดูแลอนามัยทางมือสำคัญมาก ล้างมือบ่อยๆค่ะ แล้วก็ตามด้วยแอลกอฮอล์ ช่วยลดความเสี่ยงได้เยอะมาก 

ถ้าถามเรานะค่ะ ลองคุยกับมิดไวฟ์ดูค่ะว่าควรฉีดไหม แต่ประเทศที่เราอยู่อายุครรภ์ตามเกณฑ์ที่เข้ากำหนดถ้าเป็นหน้าระบาดก็คือเขาฉีดให้ฟรีเลยค่ะ ทั้งเด็ก คนแก่ คนท้อง เพราะว่าไม่ดีแน่ถ้าติดเชื้อไข้หวัดใหญ่ อาจนำไปสู่พวกโรคปอดติดเชื้อ ฯลฯ 
ขอบคุณคุณcarol มากนะคะ ใช่ค่ะเพื่อนเราก็ทำงานกับเด็กค่ะ เพื่อนเราตอนท้องก็ต้องฉีดค่ะ ตามที่คุณcarol กล่าวมาเลยค่ะ ทำงานกับเด็ก และเด็กไม่สบายเยอะค่ะ เราเองก็เจอผู้คนมากมายทุกวัน ลูกค้านี่ไอจามแทบจะใส่หน้าเราเลยค่ะ อีกไม่กี่วันเราจะต้องพบมิดไวฟ์แล้วค่ะ คงต้องถามมิดไวฟ์ดูค่ะ

Edited by DJ - 11 Nov 2017 at 01:49
Back to Top
ColdOut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2017 at 01:21 - IP: 188.191.114.149 IP Information
ขอบคุณกระทู้นี้มากๆ ค่ะ   เราเลยได้รับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์มากๆ ค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับคุณ DJ ด้วยนะคะ
และยินดีกับน้อง MarinaWiny ด้วยนะคะ เรื่องราวของน้องเหมือนเพิ่งอ่านจบไปเมื่อไม่นานนี้เอง ตอนนี้มีเด็กน้อยแล้ว เวลาผ่านไปไวเนอะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2017 at 19:46 - IP: 46.5.254.122 IP Information
Originally posted by ColdOut

ขอบคุณกระทู้นี้มากๆ ค่ะ   เราเลยได้รับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์มากๆ ค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับคุณ DJ ด้วยนะคะ
และยินดีกับน้อง MarinaWiny ด้วยนะคะ เรื่องราวของน้องเหมือนเพิ่งอ่านจบไปเมื่อไม่นานนี้เอง ตอนนี้มีเด็กน้อยแล้ว เวลาผ่านไปไวเนอะ

ขอบคุณค่ะคุณ Coldout ..ใช่ค่ะเวลาผ่านไปเร็ว ตอนนี้ยังไม่ทราบเพศลูกเลยค่ะ คิดว่า สิ้นเดือนนี้น่าจะทราบแล้ว กำลังลุ้นว่าจะเป็นมารีน่าน้อย หรือฟินน้อยกันค่ะ SmileSmile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.371 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters