Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การขอ สัญชาติหลังได้วีถาวร
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การขอ สัญชาติหลังได้วีถาวร

Author
Evamai View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Evamai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขอ สัญชาติหลังได้วีถาวร
    Posted: 14 Feb 2018 at 21:30 - IP: 94.8.200.107 IP Information
รบกวนสอบถาม ท่านผู้รู้และที่มีประสบการ์ณ ในการยื่นขอสัญชาติ เนื่องด้วยดิฉัน เข้ามาด้วยกฏใหม่ คือเข้ามาเมื่อสิ้นปี2012 และปัจจุบันได้วีซ่าถาวรเรียบร้อยเมื่อวันที่10กุมภาพันธ์2018 ที่ผ่านมา ที่ต้องการสอบถามคือ ดิฉันสามารถจะขอสัญชาติ ได้เลย หรือไม่คะ หรือ ต้องรอถือวีซ่าถาวรให้ครบ1ปี สามีดิฉันเป็นคนอังกฤษค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2018 at 03:50 - IP: 109.158.231.155 IP Information
ถ้าดูจากคู่มือฟอร์มขอสัญชาติก็ขอได้เลย เพราะถือตามกฏเก่า โฮมไม่ได้เปลี่ยนกฏสำหรับคนที่เป็นภรรยาชาวอังกฤษ นับเวลาย้อนหลังแค่สามปี วีที่ถืออยู่ปัจจุบันเป็นวี ILR ไม่มีระบุว่าต้องถือครบปี เหมือนกรณีวีทำงานหรือวีประเภทอื่น 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Evamai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2018 at 15:11 - IP: 94.8.200.107 IP Information
ขอบคุณ คุณนกมากเลยนะคะ ที่ช่วยให้ความมั่นใจดิฉันมากขึ้น ในการขอสัญชาติเลยหลังจากที่เพิ่งได้วีาวร เพราะถ้าไม่รีบขอเลยกลัวว่าหลังเมษาค่าธรรมเนียมจะขึ้นอีก และกว่าจะครบปีกลัวว่าจะมีข่อกฏหมายอะไรเปลี่ยนแปลงทำให้ยากขึ้นอีก และตลอดเวลาตั้งแต่เริ่มทำวีซ่าตัวแรกจนตอนนี่ก้อห้าปีทุกครั้งที่เขามาหาข้อมูลหรือสอบถามในเว็บนี้ ก็จะได้รับความช่วยเหลือตลอด ขอบคุณ คุณนกมากๆอีกครั้งนะคะที่คอยตอบคำถามช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกเสมอมา
Back to Top
Piggy in UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Piggy in UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2018 at 18:25 - IP: 80.0.16.199 IP Information
ไปขอเลยค่าา เราได้ILRช่วงเดือนกันยา แล้วก็ขอสัญชาติเดือนตุลา ได้อนุมัติแล้วตอนปลายธันวา เข้าพิธีสาบานตนไปเมื่อวันที่ 9ที่ผ่านมา ตอนนี้เรารอBritish Passport อย่างเดียวแล้วค่ะ เรายื่นผ่าน checking service ค่ะ สามารถยื่นขอสัญชาติพร้อมขอpassportไปพร้อมกันได้เลยนะคะ ดูนิดนึงว่า ภายในสามปีก่อนขอ ออกจากประเทศต้องไม่เกิน270วัน ปีสุดท้ายออกไม่เกิน90วันนะคะ สู้ๆนะคะ อีกอึดใจเดียว ขั้นตอนสุดท้ายแล้ว เอกสารก็เตรียมไม่เยอะมาก โชคดีค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Evamai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2018 at 20:39 - IP: 213.205.194.105 IP Information
ขอบคุณคาะคุณpiggy ตอนนี้เอกสารและฟอร์มพร้อมแล้ว รอแค่วันนัดยื่นกับchecking service แต่เด่วจะลองเช็คเรื่องของพาส ควบคู่ไปด้วย ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
AngleBobi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote AngleBobi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2018 at 16:53 - IP: 5.71.5.125 IP Information
อยากทราบว่าใบสอบ Life in uk ต้องใช้ทั้งในการขอวีซ่า ILR แล้วก็ สัณชาติด้วย ใช่ไหมคะ แล้วอย่างนี้เราต้องcopyใบไว้ หรือว่าเขาให้คืนมาค่ะ เพราะตอนสอบเขาระบุในใบเลยว่าเราจะสอบไปเพื่ออะไร หรือว่าต้องสอบ2รอบ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Evamai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2018 at 21:39 - IP: 94.8.200.107 IP Information
เขาคืนใบจริงให้ค่ะ
Back to Top
AngleBobi View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote AngleBobi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2018 at 17:29 - IP: 5.71.5.125 IP Information
ก็คือสอบแค่รอบเดียว. แต่ใช้ขอได้ทั้งILR และสัญชาติใช่ไหมค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.228 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters