Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอสัญชาติ ไทย-ตุรกี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอสัญชาติ ไทย-ตุรกี

Author
melikmelis2121 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote melikmelis2121 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอสัญชาติ ไทย-ตุรกี
    Posted: 22 Feb 2018 at 22:32 - IP: 78.167.176.140 IP Information
สวัสดีพี่สาวน้องสาวสะไภ้ตุรกี ขอใช้คำเรียกแทนตัวแล้วกันนะคะ เมเดินทางจากไทยมาตุรกี ตั้งแต่เมื่อวันที่ 24 พฤศจิกายน 2013 และได้จดทะเบียนสมรสกับสามีชาวตุรกีเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2013 ระยะเวลาร่วม 4 ปี และมีบุตรร่วมกัน 2 คน

โดยในแต่ละปี เมจะเดินทางไปชำระเงินและต่อบัตรประจำตัวผู้อยู่อาศัยชั่วคราวแบบแต่งงานที่สำนักตรวจคนเข้าเมืองของจังหวัดที่อยู่ แต่เนื่องด้วยปีนี้ 2018 ถือเป็นปีที่ 5 ตามกำหนดหมดอายุ PASSPORT ซึ่งจะหมดอายุในวันที่ 3 พฤศจิกายน 2018 นี้ จึงจะทำให้ในปีนี้เมไม่สามารถใช้ยื่นต่อเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองเพื่อใช้ต่อบัตรประจำตัวผู้อยู่อาศัยได้ 

จากข้อมูลออนไลน์มีคนเคยลงไว้ว่าถ้าแต่งงานครบ 3 ปี ไปแล้วสามารถทำการย้ายสัญชาติจากไทยเป็นตุรกี เพื่อขอใช้บัตรประจำตัวประชาชนของตุรกี ในระหว่างที่ PASSPORT ยังไม่หมดอายุ เมจึงอยากสอบถามขั้นตอนการดำเนินการติดต่อ สถานที่ และเอกสารต่างๆ รวมทั้งค่าใช้จ่าย ที่ต้องใช้ทั้งในส่วนของเมและสามี เพื่อจะได้เตรียมการติดต่อก่อนที่ PASSPORT ของเมจะหมดอายุ 

เรื่องนี้ค่อนข้างเร่งด่วน เนื่องด้วยเมมีลูก 2 คนที่ยังเล็กมาก อายุ 1 ปีครึ่ง และ อายุ 4 เดือน ซึ่งยังดื่มนมจากแม่อยู่ จึงไม่สะดวกเดินทางไกลกรณีต้องเดินทางกลับประเทศไทยซึ่งจะลำบากสำหรับเด็กทารขึ้นเครื่องบิน 

เมและสามีอยู่แยกจากครอบครัวพ่อแม่สามี สามีทำงาน เมอยู่บ้านเลี้ยงลูกคนเดียว 

จึงขอความกรุณาขอรายละเอียดข้อมูลต่างๆข้างต้นในการดำเนินการ เพื่อที่เมและสามีจะได้วางแผนดำเนินการให้แล้วเสร็จได้ในเร็ววัน จังหวัดที่เมอยู่คือ VAN ตั้งแต่อยู่มาไม่เคยพบเห็นคนไทยเลยไม่ได้ทราบเรื่องที่คนไทยดำเนินการติดต่อใดใด จึงอาศัยหาข้อมูลออนไลน์ ใครมีประสบการณ์หรือพอจะชี้แนะเมได้จะเป็นความกรุณาอย่างยิ่ง สามารถส่งข้อมูลได้ที่
Email  melikbaykara.2121@gmail.com
เมส่ง Email ไปถามทางสถานกงสุลไทยแล้ว เค้าบอกว่าเรื่องเปลี่ยนสัญชาติเป็นส่วนงานของทางการตุรกี เมก็ไปถามทางฝ่ายที่จัดทำบัตรประจำตัวประชาชนของตุรกี ทางเจ้าหน้าที่ตุรกีก็บอกว่าต้องไปติดต่อที่อังคาร่า โยนกันไปกันมา เมเลยไม่รู้จะยังไง เลยลองถามจากเว็ปเลดี้ที่เป็นสะไภ้ตุรกีดู ที่ไม่ได้ติดต่อทำตั้งแต่เมื่อปีที่แล้วเพราะเมตั้งครรภ์ลูกคนที่สองอยู่และเลี้ยงลูกคนโตซึ่งเหนื่อยมากเลยลืมเช็ควันหมดอายุPASSPORT ซึ่งก็อีก8-9เดือนนี้เอง

ด้วยความเคารพช่วยเมด้วย

Edited by melikmelis2121 - 06 Mar 2018 at 19:05
Back to Top
Tuck View Drop Down
Senior Member
Senior Member
PR สะใภ้ ตุรกี

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2018 at 22:00 - IP: 104.151.51.109 IP Information
พิมพ์มาตัวเล็กมาก ตาลายใช้เวลาอ่านหลายรบถึงเข้าใจค่ะ
คือคุณสามารถยื่นขอสัญชาติตุรกีได้เลย ให้ใช้คำว่าขอสัญชาติ (Citizen) นะคะ ไม่ใช่เปลี่ยนสัญชาติ 
และเราคิดว่าที่สำนักตรวจคนเข้าเมืองที่คุณไปต่ออายุบัตรคนต่างด้าวทุกปีนั้น สามารถรับเรื่องและให้คำตอบคุณได้ว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้าง หรือต้องไปยื่นที่ไหนต่อ
ในส่วนนี้ดิฉันตอบเจาะจงให้ไม่ได้เพราะไม่ได้ยื่นเรื่องในตุรกีค่ะ แต่ก็ได้บัตรประชาชนตุรกีมาเรียนร้อยแล้ว นี่ขนาดอยู่นอกประเทศยังดำเนินการได้คุณอยู่ในพื้นที่น่าจะสะดวกกว่านะคะ
ปกติถ้าเอกสารครบ หลักฐานครบ เขาก็จะนัดสัมภาษณ์ค่ะว่าอยู่ด้วยกันจริงมั้ย 
คนที่อยู่ตุรกีอาจมีจนท.มาดูที่บ้าน จากนั้นจะได้คำตอบว่าผ่านมั้ย แล้วนัดไปทำบัตรประชาชนค่ะ อ้อ เค้าจะถามว่าจะใช้ชื่อในบัตรว่าอะไร ของดิฉันชื่อเดียวกับชื่อไทยค่ะเห็นว่าหลายคนเปลี่ยนชื่อเป็นตุรกีหนะค่ะ เตรียมไว้ด้ววย

เห็นบอกว่าพาสปอร์ตไทยของคุณเมใกล้จะหมดอายุ ก็ไปทำเล่มใหม่ที่สถานทูตไทยที่อังคาร่าค่ะ แยกออกจากกันนะคะ ทำทีละส่วนทีละอย่างนะคะ สถานทูตไทยดูแลเรื่องของคนไทย

///////////
หากสมาชิกท่านใดที่อยู่ตุรกีและมีประสบการณ์เดินเรื่องนี้ รบกวนมาให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote melikmelis2121 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2018 at 03:13 - IP: 85.103.252.103 IP Information
ขอบคุณมากเลยค่ะ สบายใจขึ้นมากเลย
เมพิมจากมือถือนะค่ะ เลยไม่ชัวว์เรื่องขนาดตัวอักษร

Edited by melikmelis2121 - 24 Feb 2018 at 03:15
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote melikmelis2121 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2018 at 19:08 - IP: 78.167.176.140 IP Information
https://sapaiturkey.blogspot.com.tr/2017/08/blog-post.html?showComment=1519316609138&m=1#c1262811310537447663

เมหาข้อมูลออนไลน์ ได้จากลิงค์นี้ค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters