Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ รัสเซีย / Russia
  New Posts New Posts RSS Feed: คนรัสเซีย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

คนรัสเซีย

Author
Kanompang View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Kanompang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คนรัสเซีย
    Posted: 11 Mar 2018 at 12:14 - IP: 182.232.158.148 IP Information
ไม่แน่ใจ ยังมีคนใช้อยู่หรือเปล่าในเว็ปบอร์ดนี้ มาหาข้อมูลอ่านเรื่องของคนรัสเซีย หลากหลาย ความคิดเห็นแตกต่างกันไป
กระทู้สุดท้ายตั้งแต่ 2017 อยากทราบความเคลื่อนไหวความรู้สึก นึกคิดของคนไทยที่มีต่อคนรัสเซียว่า ยังคิดเห็นเหมือนเดิมหรือเปลี่ยนไปอย่างไร

ชอบตรงที่ว่า คนประเทศไหนก็มีทั้งดีและไม่ดี จริง... พอดีได้รู้จักคนรัสเซีย แบบชาตินิยมเลย รักประเทศมาก
ตามชาตินิยม เขามาเที่ยวในไทยแล้ว ไปทักทายคนชาติอื่น (เยอรมัน) ทั้งที่รู้ว่า รัสเซียเป็นเสือยิ้มยาก พูดจากับคนยาก ไม่ค่อยเป็นมิตร
แต่พอเขาไปทักคนชาติอื่นก่อนและพอคน คนนั้นรู้ว่ามาจากรัสเซีย คนเยอรมันคนนั้น เดินหนีและไม่พูดคุยกับเขาเลย..

เรานั่งอยู่ด้วย เกิดอาการ งง ก็เข้าใจในเรื่องของสงครามที่มีมาตั้งแต่นานเนิ่น แต่ต้องถึงขนาดเดินหนี ไม่พูดไม่คุยด้วยเลยเหรอ..
เขาก็คงเสียความรู้สึก เสียหน้าไม่ใช่น้อย....

พอหลังจากเมาไป เขาก็เลยพูดว่า เขาเข้าใจนะที่เยอรมันไม่พูดคุยกับเขา แต่ก็เห็นเขาแอบนอนด์ นั่งดูคลิป ปูติน พูดอะไรสักอย่างแล้ว น้ำตาไหล 😢

เลยอยากถามถึงทัศนคติของเรา คนไทยที่มองรัสเซียตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง เขายังเป็นประเทศที่ไม่น่าคบหาอยู่อีกหรือไม่ อย่างไร
มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ 😊
เป็นตัวของตัวเอง....อย่าเสียความเป็นตัวเองเพียงเพราะว่าเหงา... 😁
Back to Top
ColdOut View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2018 at 16:56 - IP: 188.191.114.149 IP Information
สวัสดีค่ะ

สำหรับคน 2 ชาตินั้น ทำไมปฏิกิริยาถึงได้เป็นแบบนั้น...จะว่าไปเพราะสงครามโลกครั้ง 2 ก็คงมีส่วน (โดยเฉพะาดินแดนคาลินินกราด ประวัติศ่าสตร์น่าสนใจมาก ลองค้นหาดูนะคะ เพราะส่วนตัว เราเรียนภาษาที่นี่ด้วย เลยหาอ่านไปเรื่อยเปื่อย) แต่ทั้งนี้ อย่าลืมว่าผู้ชนะเป็นผู้บันทึกประวัติศาสตร์เท่านั้น เขาจะเขียนอะไรก็ได้
เราต้องใช้วิจารณญาณอย่างมาก ต้องหาหนังสืออย่างอื่นมาประกอบกันค่ะ ซึ่งเช่นเดียวกับที่คนเฒ่าคนแก่บ้านเรา ได้รับข้อมูลกรอกหูว่าคนชาตินี้ ไม่ดี นู่ นี่... (จาก....)นั่นคือสิ่งที่ปลูกฝังเรามาค่ะ ดังนั้นเราไม่มีทางรู้เลยว่า คนเยอรมันคนนั้น และคนรัสเซียคนนี้ได้รับคำบอกเล่าอะไรมาก่อนหน้านี้ไหม และมีทัศนคติในระดับใด

เราปฎิเสธไม่ได้ว่า สิ่งที่คุณหรือพวกเรา หรือใครก็ตามแต่ได้ยินเรื่องราวเกี่ยวคนประเทศนี้ว่าอุปนิสัย ใจคอเป็นอย่างไรนั้น ต้องมาให้ดูเห็นกับตาแล้ววิเคราะห์กลั่นกรองด้วยความคิดของตนเองค่ะ ไม่มีความคิดของใครผิดหรือถูก

เราไม่มีอะไรจะแชร์ เพราะมันคือมุมมองของเราในฐานะต่างด้าวที่อาศัยอยู่ที่นี่ ก็เลยเล่าไม่ถูกอะค่ะ

คนรัสเซียที่รักประเทศมากๆ แบบชาตินิยมสุดใจ พวกเขาจะไม่ท่องเที่ยวนอกรัสเซียนะคะ ประมาณใช้ของรัสเซีย กินของรัสเซีย เที่ยวในรัสเซีย (นี่แหละพวกรักชาติแท้ล้านเปอร์เซนต์เลย) แต่ถ้าเป็นคนสมัยใหม่ละก็ รักอิสระ ชอบท่องเที่ยว อยากจะไปแสวงหาชีวิตอยู่ที่อื่น
Back to Top
Kanompang View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kanompang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2018 at 18:52 - IP: 110.78.141.9 IP Information
Originally posted by ColdOut

สวัสดีค่ะ

สำหรับคน 2 ชาตินั้น ทำไมปฏิกิริยาถึงได้เป็นแบบนั้น...จะว่าไปเพราะสงครามโลกครั้ง 2 ก็คงมีส่วน (โดยเฉพะาดินแดนคาลินินกราด ประวัติศ่าสตร์น่าสนใจมาก ลองค้นหาดูนะคะ เพราะส่วนตัว เราเรียนภาษาที่นี่ด้วย เลยหาอ่านไปเรื่อยเปื่อย) แต่ทั้งนี้ อย่าลืมว่าผู้ชนะเป็นผู้บันทึกประวัติศาสตร์เท่านั้น เขาจะเขียนอะไรก็ได้
เราต้องใช้วิจารณญาณอย่างมาก ต้องหาหนังสืออย่างอื่นมาประกอบกันค่ะ ซึ่งเช่นเดียวกับที่คนเฒ่าคนแก่บ้านเรา ได้รับข้อมูลกรอกหูว่าคนชาตินี้ ไม่ดี นู่ นี่... (จาก....)นั่นคือสิ่งที่ปลูกฝังเรามาค่ะ ดังนั้นเราไม่มีทางรู้เลยว่า คนเยอรมันคนนั้น และคนรัสเซียคนนี้ได้รับคำบอกเล่าอะไรมาก่อนหน้านี้ไหม และมีทัศนคติในระดับใด

เราปฎิเสธไม่ได้ว่า สิ่งที่คุณหรือพวกเรา หรือใครก็ตามแต่ได้ยินเรื่องราวเกี่ยวคนประเทศนี้ว่าอุปนิสัย ใจคอเป็นอย่างไรนั้น ต้องมาให้ดูเห็นกับตาแล้ววิเคราะห์กลั่นกรองด้วยความคิดของตนเองค่ะ ไม่มีความคิดของใครผิดหรือถูก

เราไม่มีอะไรจะแชร์ เพราะมันคือมุมมองของเราในฐานะต่างด้าวที่อาศัยอยู่ที่นี่ ก็เลยเล่าไม่ถูกอะค่ะ

คนรัสเซียที่รักประเทศมากๆ แบบชาตินิยมสุดใจ พวกเขาจะไม่ท่องเที่ยวนอกรัสเซียนะคะ ประมาณใช้ของรัสเซีย กินของรัสเซีย เที่ยวในรัสเซีย (นี่แหละพวกรักชาติแท้ล้านเปอร์เซนต์เลย) แต่ถ้าเป็นคนสมัยใหม่ละก็ รักอิสระ ชอบท่องเที่ยว อยากจะไปแสวงหาชีวิตอยู่ที่อื่น

Wow ขอบคุณนะคะ ส่วนตัวยังเชื่อเสมอว่า ทุกที่มีทั้งคนดีและไม่ดี
เป็นตัวของตัวเอง....อย่าเสียความเป็นตัวเองเพียงเพราะว่าเหงา... 😁
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.266 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters