Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: พี่สาวทุกข์ใจมากค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

พี่สาวทุกข์ใจมากค่ะ

Author
nunin View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nunin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พี่สาวทุกข์ใจมากค่ะ
    Posted: 02 Apr 2018 at 17:25 - IP: 109.152.113.171 IP Information
สวัสดีค่ะ..ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆในเวบด้วยนะค่ะ ขออนุญาติเล่าค่ะ พี่สาวคบกะแฟนชาวสวีเดนเขาขอแต่งงาน แต่ยังไม่ได้แต่งแค่ทำพิธีหมั้นที่เมืองไทย แล้วเขาก้เดินทางไปๆมาๆ พี่สาวไม่เคยไปสวีเดนค่ะ ช่วงหลังๆมาพี่สาวจับได้ว่าเขาเล่นยา และแก้ผ้าเดินในหมู่บ้าน ด่าคนอื่นๆในหมู่บ้าน ให้คนมานวดก็ถอดผ้าออกหมด หมอนวดไม่ยอมนวดให้ ก็ด่าหมอนวด บางวันถือมีดไล่คนด้วยค่ะ ไม่รู้จะช่วยพี่สาวได้ยังงัยค่ะ เราจะมีวิธีไหนบ้าง ทีแรกบอกพี่สาวไปแจ้งความ แต่พี่สาวบอกถ้าเขารู้ว่าพี่สาวไปแจ้ง อาจโดนทำร้าย ช่วยด้วยค่ะ สงสารพี่สาวค่ะ
Back to Top
momay_bkk View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote momay_bkk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2018 at 03:15 - IP: 81.221.226.106 IP Information
พาแฟนเค้าไปบำบัดค่ะ 
Nobody perfect, but you can try to be perfect..at least just to show that you had tried...
Back to Top
lamon22 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lamon22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2018 at 09:03 - IP: 172.16.0.252 IP Information
ขอแนะนำให้เลิกกับเขา

ผู้ชายแบบนี้ไม่เหมาะจะมีภริยา เพราะจะเป็นปัญหาครอบครัว
ทำให้ผู้หญิงไม่สามารถมีชีวิตที่ปกติสุขได้   พี่สาวคุณไม่ควรทำตัวเป็นนางเอกละคร
ที่จะเข้าไปให้ความช่วยเหลือ ประคับประคองผู้ชาย หรือทำให้เขากลับตัวกลับใจ
มาเป็นสามีที่ดีเหมือนกับสามีอื่นๆ ของชาวบ้านได้
ดังนั้น ควรหาทางเลิกกับผู้ชายคนนี้ให้เร็วที่สุด และตั้งหน้าตั้งตาหาสามีที่ดี
ก่อนตกลงปลงใจกับผู้ชาย ก็ควรศึกษานิสัย ใจคอ ธาตุแท้ หรืออุปนิสัยทั้งด้านบวก และด้านลบ
ถ้าหักลบกลบหนี้แล้ว เขาสามารถเป็นสามีที่ดี เป็นผู้นำครอบครัว พาเราไปสู่ครอบครัวที่่มั่นคง
ได้ก็ค่อยตกลงปลงใจกับเขา เรามีสิทธิเลือกชีวิตที่ดีกว่าค่ะ

อย่าจมกับผู้ชายที่ไม่มีอนาคตค่ะ ขนาดลูกติดยาเสพติด และหลอนจนทำร้ายมารดาของเขาเอง
เรายังแนะนำให้มารดาย้ายหนีไปจากลูกชายเลย ถ้าไม่เด็ดขาด เวลาเขาอยากยา เขาก็ทำร้ายมารดา
อยู่เนือง เหมือนกับข่าวใน นสพ. ที่ลูก หลาน เอามีดอีโต้ฟันบุพการี เพราะหลอนยา

ส่วนเรื่องการพาเขาไปบำบัด เราไม่แนะนำค่ะ เราว่าพี่สาวควรเลิกกับเขา แล้วไปจากเขาโดยเร็ว
หาที่อยู่ใหม่ ที่ผู้ชายคนนี้ติดต่อไม่ได้
สาเหตุที่ไม่แนะนำเรื่องการบำบัด   คือ มันเป็นภาระของเขาเอง

เราเจอผู้ชายฝรั่งเยอะแยะ ที่ติดคุกอยู่ในเมืองไทย และรอส่งตัวกลับก็มี พวกนี้ล้วนติดยา
ต้องส่งกลับคืน บ้านเมืองเขาต่อไป

Edited by lamon22 - 05 Apr 2018 at 09:13
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nunin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2018 at 17:03 - IP: 82.12.63.18 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะคุณ Lamon22 .. คือพี่สาวเคยอยู่กะเค้าปี 2014 เดือนนึงที่ไทย แล้วเขาบินกลับสวีเดน หลังจากนั้นก็ติดต่อทางสไก แบบ ไม่ต่อเนื่องเท่าไหร่ โดยที่ผู้ชายคนนั้นไม่เคยส่งเสียอะไรเลย ก่อนกลับทิ้งเงินให้พี่สาว พันนึง จนกระทั่งปี 2017 เริ่มคุยกันจิงจังอีกครั้ง เขาขอแต่งงาน เขาให้พี่สาวเดินวีซ่าไปหาเขาที่สวีเดนเมื่อช่วงเดือนพฤศจิกา 2017แต่วีซ่าไม่ผ่าน เขาบินมาที่ไทยเมื่อ ธันวา2017 ก้บินกลับสวีเดน กลับมาไทยอีกที มีนาคม 2018 ช่วงระหว่างนี้พี่สาวเห็นพฤติกรรมแย่ๆ ดื่ม เมา ห่มเหงสารพัด เราอยู่ไกลไม่สามารถจะช่วยไรพี่สาวได้ เลยกลุ้มใจมากค่ะ แต่เราก็เห็นด้วยกะคำแนะนำของคุณค่ะ
Back to Top
bunbunbun View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote bunbunbun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2018 at 19:08 - IP: 82.11.129.129 IP Information
คือคุณต้องอยากรู้ว่าพี่สาวต้องการความช่วยเหลือแบบไหน อยู่ไทยไม่ต้องกลัวแจ้งตำรวจเลย อยู่แค่ว่าอยากเลิกหรือเปล่า หรือฉันรักเค้าฉันทนได้เพียงแค่ต้องการคนรับฟัง

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nunin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2018 at 19:26 - IP: 82.12.63.18 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณBun.. พี่สาวเล่าทุกอย่างค่ะ ไม่ได้หลงผู้ชายค่ะ ก่อนหน้าคิดแค่ว่าเขาจิงใจ ก็จะอยู่ดูแลเป็นเพื่อนกันเพราะพี่สาวก็อายุมากแล้วค่ะ ห้าสิบต้นๆค่ะ มีเหตุการหลายอย่างทีทำไห้พี่สาวอดสูมาก แก้ผ้าเดินในรั้วบ้าน, ไปเซ้นเอาเหล้า เขาไม่ให้ก็ด่า นี่พึ่งมาอยู่ไม่กี่เดือนเองนะค่ะ พี่สาวขอความช่วยเหลือค่ะ เพราะทุกข์ใจมาก ก่อนหน้านี้ไม่กล้าบอกเรา กลัวเราห่วง คงไม่ไหวแล้วค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nunin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2018 at 19:37 - IP: 82.12.63.18 IP Information
ต่อจากข้อความข้างบนนะค่ะ..พี่สาวบอกตอนนี้เขายังอยุ่ด้วยถ้าไปแจ้งความเขารู้ว่าเราแจ้งอาจจะโดนทำร้าย ตอนนี้บอกให้พี่สาวระวังตัวและพูดดีไปก่อน รอให้เขากลับสวีเดน 26 เมษานี้ค่ะ แต่กว่าจะถึง 26 พี่คงทรมาน พี่สาวกำลังติดต่อขายบ้าน ยินดีกับคำแนะนำนะค่ะ..ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
Back to Top
Yahoo22 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yahoo22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2018 at 17:43 - IP: 49.231.245.195 IP Information
ถ้ายังไม่จดทะเบียนก็เลิก แจ้งความถ้าเขามาบุกรุกบ้านของพี่สาวคุณ อยู่ไทยไม่น่ากลัวหรอกค่ะ  ยังพากันไปหลบที่อื่นสักพักได้ค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nunin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2018 at 06:20 - IP: 82.12.63.18 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ..คุณ Yahoo22
Back to Top
จั๊กกะเดียม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote จั๊กกะเดียม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2018 at 13:10 - IP: 223.24.185.194 IP Information
ขอให้ปลอดภัยนะคะ
เหนื่อยนัก ก็พักก่อน อย่ารีบร้อน
เวลามีค่า ทำอะไรให้สังคม ให้โลกได้
ครอบครัวอุ่นใจ ไม่มีใครอยากเห็นเราทุกข์
เพียงแค่เราอย่ากดดันตัวเอง หาทางออกให้เจอ

รู้จักเลือกสิ่งที่เหมาะที่ควร
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.145 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters