Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าแต่งงาน

Author
Totokohamutaro View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Totokohamutaro Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าแต่งงาน
    Posted: 23 Apr 2018 at 11:27 - IP: 203.144.228.98 IP Information
รบกวนปรึกษาค่ะ

คบแฟนมาขึ้นปีที่ 4
พบกันที่อิตาลี ตอนไปเที่ยวคนเดียว
ตั้งแต่นั้นก็เป็นเพื่อนกัน คบหากัน จนเป็นแฟนกัน
สรุปคือ ผ่านมาเข้าปีที่สี่ ตกลง แต่งงานกัน ก่อนหน้านี้เค้าเคยอยู่ไทย 2ปี ไปๆมาๆ tourist visa 
เพราะตอนนั้นทำงานออนไลน์ส่วนตัวค่ะ ไม่ได้ทำงานประจำ แต่ตอนนี้แฟนเราทำงานประจำแล้ว
เพื่อที่จะเตรียมเรื่องที่จะย้ายไปที่นั่นค่ะ ปล.แฟนเป็นคนเอสโตเนีย เราเป็นคน กทม. แฟน 29 เรา 36

ตอนนี้แฟนทำงานอยู่เอสโตเนีย
เราเคยไปเยี่ยมแฟน 2ครั้ง แล้วทุกครั้งเราจะทำวีซ่าท่องเที่ยวเอง โดยใช้เอกสารการทำงาน ของเราบัญชีของเราเอง
เพราะสะดวกกว่า สิ่งที่จะปรึกษาคือ เนื่องจากบริษัทที่เราทำอยู่กำลังจะปิดกิจการในอีกสองเดือนข้างหน้า เราก็เลยตกลง
กับแฟนคงถึงเวลาที่จะย้ายไป ตามที่ตกลงกันกับแฟนไว้ ว่าจะสร้างครอบครัวที่นั่นค่ะ แต่เราไม่แน่ใจเรื่องเอกสาร
เพราะปกติ เราขอวีซ่าท่องเที่ยวเองทุกครั้งที่ไปเที่ยวยุโรป โดยเอกสารรับรองการทำงาน วันไป วันกลับ

แต่เราจะไปแต่งงาน ที่นู่นและตั้งใจจะจดทะเบียนแล้วอยู่ต่อเลย จึงรบกวนปรึกษาดังต่อไปนี้ค่ะ
1. ถ้าดำเนินการขอวีซ่าด้วยตนเอง ควรขอวีซ่าประเภทไหน
2. กรณีที่เราดำเนินการโดยใช้เอกสารตนเอง เหมือนที่ขอวีซ่าท่องเที่ยวทุกครั้ง แต่ระบุ ไปแต่งงาน และขออยู่ต่อที่นั่น แนบใบโสดไปด้วยทำได้ไหม
3. กรณีขอหนังสือรับรองบริษัท คือต้องระบุอะไรบ้าง ในเมื่อเราไปแล้วคือไม่กลับมาทำงานอีก เนื่องจากย้ายไปอยู่กับแฟนค่ะ อันนี้คือสงสัยว่ามันจะเขียนออกมาแบบไหน เพราะเหมือนลาออกล่วงหน้านั่นเอง และไม่กลับไปทำงานเพราะต้องการย้าย

ปล. เรากับแฟนต่างคนต่างทำงานค่ะ แต่สงสัยขั้นตอนขอเอกสารคิดว่าถ้าเอกสารเราเองเหมือนทุกครั้งที่ขอจะง่ายกว่าไหมนะคะ
หรือใครมีข้อแนะนำ ว่าควรเปลี่ยน หรือวิธีที่ง่ายกว่าและดีกว่า แนะนำด้วยนะคะ 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ รอคำแนะนำอยู่นะคะ

Back to Top
bojungka View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote bojungka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2018 at 21:42 - IP: 88.89.63.73 IP Information
แต่ละประเทศมีกฎที่แตกต่างกัน คุณลองเสิร์ชกูเกิ้ลดูน่าจะได้คำตอบบ้าง
ในนี้คงไม่มีสะใภ้เอสโทเนียมั้ง
http://vm.ee/en/long-stay-d-visa
Back to Top
ColdOut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2018 at 00:32 - IP: 188.191.114.149 IP Information
แนะนำให้ฝ่ายชายไปสอบถามกับสำนักงานจดทะเบียนจะได้ข้อมูลที่ชัดเจนและไม่ต้องกังวลล่วงหน้า ถ้าให้ดีให้แฟนไปหาข้อมูลในเวป แล้วติดต่อเจ้าหน้าที่อีกทีเพื่อย้ำว่า ยังคงเตรียมเอกสารตามเวปหรือไม่

ไม่เช่นนั้นคุณจะเสียค่าเครื่องบินไปกลับหลายรอบเลยนะคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.252 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters