Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าอเมริกาไม่ผ่าน ควรจะทำยังไงต่อคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าอเมริกาไม่ผ่าน ควรจะทำยังไงต่อคะ

Author
Botan View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Botan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าอเมริกาไม่ผ่าน ควรจะทำยังไงต่อคะ
    Posted: 25 Apr 2018 at 17:53 - IP: 180.180.12.210 IP Information
สวัสดีค่ะ ตั๋นค่ะ นี่เป็นกระทู้แรกยังใช้ไม่ค่อยเป็นแฮ่ๆ

พอดีตั๋น มีเรื่องค้างคาใจมาจากปีที่แล้วค่ะ จากการขอวีซ่า
ตั๋นมีแฟนเป็นชาวอเมริกัน เลยอยากจะไปเที่ยวด้วยและเยี่ยมครอบครัวแฟน
เลยตัดสินใจขอวีซ่า วีซ่าท่องเที่ยว ตั๋นเป็นสปอนเซอร์ตัวเองค่ะ
ในบัญชีออมทรัพทย์ มี6หลักปลาย รายการเดินบัญชี เงินเข้าออก5-6หลักต่อเดือน
ตั๋นเป็นวิศวะกรค่ะ ทำงานมาจะ5 ปีแล้วค่ะ ส่วนสมุดเดินทาง ไปมาทั้งหมด14 ประเทศ
ทั้งเอเชีย และยุโรป เอกสารหลักฐาน ใบรับรองการทำงาน,การเงิน ใบลาพักร้อน 12วัน

ในวันไปยื่น ไม่มีการขอดูเอกสารใดๆทั้งสิ้น แม้เราจะพยสยามยื่นให้ ถามแค่ว่า ไปทำไม
ไปที่ไหน ไปกับใคร(คนเดียวค่ะ) รู้จักใครที่โน้น (ตั๋นบอกไม่รู้จักค่ะ)
ทำงานที่ไหน งบค่าใช้จ่ายที่วางไว้ (8หมื่นค่ะ)

สุดท้ายก็โดนปฎิเสธมา บอกตามตรง ช๊อคมากๆ รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจมากค่ะ เสียใจมาจนถึงทุกวันนี้ ตอนนี้จะ1ปี แล้วค่ะ อยากจะยื่นอีกครั้ง
แต่ไม่รู้จะทำ อะไร ต้องใช้อะไรมาเพิ่ม เว้นนานเท่าไร
รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ และก็ขออภัยท่ากระทู้อาจจะซ้ำปัญหาเดิม กลัวจะเบื่อ

ขอบคุณค่ะ

Edited by Botan - 25 Apr 2018 at 17:54
Back to Top
November88 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote November88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2018 at 06:56 - IP: 99.130.110.22 IP Information
ตอนนั้นขอไปเที่ยวกี่วันคะ ถ้าไปนานเกินก็จะอาจจะเป็นสาเหตุที่ไม่ได้วีซ่า

แจ้งว่าจะไปรัฐหรือเมืองอะไรคะ เพราะถ้าเป็นเมืองที่ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยวเจ้าหน้าที่จะสงสัย

ในฟอร์ม ds-160 ได้เขียนบรรยายหน้าที่การงาน ความรับผิดชอบได้เยอะไหมคะ

เขียนแผนการท่องเที่ยวได้ละเอียดไหมคะ 

ที่เจ้าหน้าที่ไม่ดูหลักฐานอะไรเป็นเพราะเขาได้พิจารณาจากฟอร์ม  ds-160 นั่นแหละค่ะ 

ถ้าคุณเขียนไม่ละเอียดชัดเจน เขาก็มีข้อสงสัยเลยไม่ให้วีซ่าคุณ

อีกอย่างตอนเจ้าหน้าที่สัมภาษณ์คุณ เขาอาจจะจับพิรุจคุณได้บางอย่างตอนที่บอกว่าไม่รู้จักใคร

ทั้งๆที่คุณสมบัติของคุณดีมาก น่าจะได้วีซ่าแบบไม่มีปัญหา 

ทั้งนี้ทั้งนั้นดิฉันแค่เดาเหตุการณ์ที่น่าจะเป็นไปได้เท่านั้นเพราะบอกตรงๆวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา

นี่ไม่สามารถคาดเดาอะไรได้  

เมื่อปี 2007 ดิฉันขอวีซ่าอเมริกาครั้งแรก ได้10ปี ค่ะ 

ตอนนี้สถานการณ์การขอวีซ่าทุกประเภทค่อนข้างเข้มงวด เพราะเป็นนโยบายของประธานาธิบดี

ทรัมป์ ผ่านไปหนึ่งปีแล้วคุณสามารถไปลองขอใหม่ได้ค่ะ แต่ขอให้กรอกฟอร์ม  ds-160

แบบระมัดระวัง กรอกบรรยายหน้าที่การงานให้ละเอียดครอบคลุม แผนการท่องเที่ยวแบบละเอียด

และให้ตอบเหมือนเดิมเหมือนครั้งแรกเพราะเขาบันทึกใว้ในคอมพิวเตอร์แล้ว ขอให้ได้วีซ่าค่ะ

Back to Top
จั๊กกะเดียม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote จั๊กกะเดียม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2018 at 13:39 - IP: 223.24.185.194 IP Information
เคยขอค่ะ ปลายปี 56 พยายามไปเยี่ยมเพื่อน ทำทุกอย่าง วันไปสัมภาษณ์ จนท.ถามว่าเคยออกไปต่างประเทศไหม ตอบว่า ไม่เคย แต่ในพาสปอร์ตเคยออกไปกัมพูชาหนึ่งครั้งทางด่านช่องจอม เลยตกสัมภาษณ์ค่ะ ตอนนั้นจำไม่ได้ ไม่ตรวจดูพาสปอร์ตก่อน ถ้าดูก่อนคงตอบได้

(เพื่อนทางเน็ตค่ะ พอไม่ได้ไป เขาเลยมาหาเรา ตอนนี้ก็ยังเป็นเพื่อนคุยทางเน็ตกันค่ะ พูดคุยกันตามประสาเพื่อนต่างชาติที่ดีค่ะ)

ขอให้รอบต่อไปคุณผ่านนะคะ คิดว่าความละเอียดรอบคอบและตอบตรงที่สุดอาจผ่านขึ้นมาได้ค่ะ

Edited by จั๊กกะเดียม - 28 Apr 2018 at 13:40
เหนื่อยนัก ก็พักก่อน อย่ารีบร้อน
เวลามีค่า ทำอะไรให้สังคม ให้โลกได้
ครอบครัวอุ่นใจ ไม่มีใครอยากเห็นเราทุกข์
เพียงแค่เราอย่ากดดันตัวเอง หาทางออกให้เจอ

รู้จักเลือกสิ่งที่เหมาะที่ควร
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Botan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2018 at 14:28 - IP: 49.237.158.249 IP Information
ขอบคุณความคิดเห็น คุณ November88 นะคะ
ดิฉันไปแค่ 12วันเองค่ะ
เมืองที่ไป คือรัฐยูท่ากับอริโซน่า แกรนแคนย่อนค่ะ หรืออาจจะเป็นเพราะสถานที่ คะ
เท่าที่จำได้ใน ds 160 ไม่มีที่ให้อธิบายแผนการท่องเที่ยวเลย ใส่แต่ชื่อเมือง กรอกตาม ที่หลายๆเว็บรีวิวแนะนำมาค่ะ ตอนนั้นคิดว่าน่าจะไม่ตกหล่นอะไร
แต่เราอาจจะพลาดเอง
ตอนนี้ก็กลัวว่าท่าเราเคยตกมาแล้ว จะยิ่งเป็นที่เพ่งเลง ไม่ผ่านอีกคงไม่กล้าขออีกเสียความรู้สึก55+

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Botan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2018 at 14:33 - IP: 49.237.158.249 IP Information
ขอบคุณ คุณจั๊กกะเดี๋ยม นะคะ
ไม่ทราบว่า ได้ไปขออีกทีรึ้ปล่าคะ ผ่านไหม หรือท่ายังไม่ขออีก
มีแพลนจะไปขออีกรอบตอนไหนคะ

เรากลาบเป็นโรคกลัวสถานฑูต จิตตกไปเลยแฮ่ๆ
Back to Top
Janie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Janie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2018 at 07:50 - IP: 171.6.241.226 IP Information
เคยขอ 2 รอบไม่ผ่าน สามีชาวอังกฤษ สามีเกษียณแล้ว ครั้งแรกโดน ถาม สี่ข้อ แต่ท่านกงสุล พูดดี ว่าขอแนะนำให้ขอใหม่ปีหน้า ตอนนั้นขอปลายปี ุ 2560 ครั้งที่สองเดือนกุมภาที่ผ่านมา โดนท่านกงสุลใหม่ พูดจาติดตะคอกถามว่า สามีเกษียณ จะเอาาเงินที่ไหนมาเป็นสปอนเซอร์ เคยไปอังกฤษ แล้วก็แถวเอเซีย และหยุดท่องเที่ยวมาหลายปีเพราะแม่ป่วย เค้าก็ถาม แล้วขอดูเอกสาร การเงินสามี พร้อมพลาสปอร์ตสามี โดยเรียกเจ้าหน้าที่คนไทยมาดู สุดท้ายไม่ผ่าน ตอนนีแพลนว่าจะไปออสเตรเลียก่อน ปีหน้าค่อนขอใหม่ ขอไป NYC 12วัน เดินทางพร้อมสามี
Jinnapat
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Botan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2018 at 11:51 - IP: 49.237.131.15 IP Information
คุณ Janie
เสียดายเงินจังเลยนะคะ สองรอบก็เงินหมื่น ออสเตเลียคงสวยน่าดู
Back to Top
winkmuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote winkmuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2018 at 19:56 - IP: 134.196.10.133 IP Information
ตอนที่เค้าปฏิเสธให้เหตุผลอะไรหรือคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.160 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters