Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: เจอพ่อแม่แฟนครั้งแรก
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เจอพ่อแม่แฟนครั้งแรก

Author
Onlyone View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เจอพ่อแม่แฟนครั้งแรก
    Posted: 03 May 2018 at 07:54 - IP: 223.24.182.80 IP Information
ตามหัวข้อเลยค่ะ จะมาขอคำแนะนำในการเจอพ่อแม่พี่น้องแฟนชาวสวีเดนครั้งแรกค่ะ
อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยกันแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ
รู้สึกตื่นเต้นมากค่ะ กลัวทำตัวไม่ถูก ^^ คบกับแฟนมาสองปีจะสามปีแล้ว
เพิ่งจะมีโอกาสจะได้เจอท่าน(บินไปเจอท่านที่นู้น) ปกติเคยคุยกับท่านผ่านๆบ้างทางvdo call สลับกันกดไลค์instagram บ้าง
เค้ามีวัฒนธรรมอะไรบ้างมั้ยคะเวลาเจอแฟนลูกชาย คงไม่เหมือนเมืองไทยที่มีเรื่องแม่ผัว ลูกสะใภ้ ใช่มั้ยคะ แอบกลัว555
ตอนนี้ที่เพลนไว้คือ จะซื้อของพวกผลไม้ไปฝากท่าน และก็จะซื้อพวกชุดเด็กคอสตูมไปฝากหลานสองคน
ทุกคนมีอะไรแนะเรามั้ยคะ รบกวนหน่อยนะคะ
Back to Top
peach View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote peach Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2018 at 16:50 - IP: 109.247.26.146 IP Information
ไม่ได้อยู่สวีเดน แต่วัฒนธรรมคงไม่ต่างกันมากนัก
คุณมีแพลนจะซื้อของไปฝากดีแล้วค่ะ พวกผลไม้ไทยอบแห้ง ถ้วยกาแฟที่มีสัญลักษณ์ไทยๆ หมวกหน้าร้อน ชุดเด็กถ้าแบบน่ารักทั่วไปก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นชุดไทยคงไม่เหมาะกับเด็กที่นี่เท่าไร ลองหาของเล่นที่เด็กชอบดีไหมคะ
เวลาเจอหน้าก็สวัสดีแบบไทยๆ อ่อนน้อมถ่อมตน รับรองประทับใจและมีเรื่องคุยกันเยอะแยะเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวหรือเกร็ง ทำตัวตามธรรมชาติอย่างที่เราเป็นดีที่สุด ขอให้โชคดี เจอครอบครัวที่น่ารักและอบอุ่นนะคะBig smile
Make everyday a happy day
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2018 at 06:59 - IP: 223.24.100.24 IP Information
ขอบคุณคุณพีชนะคะสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้คิดว่าจะซื้อพวกมะขาม,สละ ผลไม้แปลกๆ แล้วก็มะม่วงไปฝากพวกท่านค่ะ แล้วก็จะซื้อยาทากันยุงกลิ่นตะไคร้ไปฝากคุณแม่แฟนด้วน เพราะท่านไม่ชอบยุงเอามากๆ ส่วนเด็กๆจะซื้อพวกชุด mermaid กับ ชุด spiderman ค่ะ คิดว่าเด็กๆน่าจะชอบ (3ขวบกับ5ขวบ)

ขอสอบถามนิดนึงค่ะ ถ้าเราซื้อพวกผลไม้ไปเราถือขึ้นเครื่องได้มั้ยคะ
Back to Top
ColdOut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2018 at 23:19 - IP: 188.191.114.149 IP Information
ไม่ใช่สะใภ้บ้านนี้นะคะ แต่ขอแนะนำว่าเรื่องนำผลไม้เข้าให้ถามแฟนให้แน่ใจว่า ตามกฏหมายท้องถิ่นนั้น ห้ามนำเข้าผลไม้สดหรือไม่
- มะม่วงขอให้เลือกห่ามๆ ประมาณว่าอีก 3 วันสุกแล้วกินได้ค่ะ เพราะว่าหิ้วกระเตงๆ จะช้ำเอาได้ค่ะ ช้ำแล้วไม่น่ากิน แถมเนื้อจะไม่สวยด้วยค่ะ
- เรื่องยาทากันยุง ถ้าเป็นเราจะไม่เสี่ยงค่ะ เนื่องจากบางคนจะแพ้สารเคมีตัวนี้ด้วย หมอแต่ละประเทศต้องจองกันล่วงหน้านะคะ

จากประสบการณ์ของเรา เราหิ้วสับปะรดศรีราชา (ตัดหัว ตัดก้านนะคะ) มะละกอสุก แก้วมังกร มังคุด เงาะ ลำไย ชมพู่ ฝรั่ง และขนมหวานพวกฝอยทองอบแห้ง ฝอยทอง ทองหยิบ ทองหยอดแพ็คใส่กล่องทัปเปอร์แวร์แล้วห่อด้วยพลาสติกอีกที ห่อด้วยถุงก็อปแก็ปอีกชั้นค่ะ (กันหกในกระเป๋า) ขนมอาลัว เคยเอาลูกชุบไปค่ะ ประคองกอดแต้เลย กลัวจะเสียรูปทรง ฮา

บ้าสุด เอาอ้อยไปค่ะ แฟนตะลึงเลย เห็นเราปลอกอ้อยฉับๆ (ก็ทำไมอะ ฉันเอาสิ่งที่ฉันชอบมาให้นะ ไม่กินฉันก็กินเองได้นะ ไม่ต้องกลัวว่าจะเสียของ ฮา)

ส่วนอาหารก็ กุ้งแห้ง ซื้อแบบตัวใหญ่ๆ กินแกล้มได้ค่ะ ปลาหมึกแห้ง ขนมเปี้ยะใส้ถั่ว กะหรี่ปั๊ปไส้ไก่ มาม่าหมูสับค่ะ (ฮา)
โดยประมาณนี้ค่ะ เราไปช่วงไหนก็เอาผลไม้ตามฤดูกาลไปฝากค่ะ ประเทศที่เราไปเอาเข้าได้หมดเลยค่ะ

ยังไงก็ลองเอาของที่แบกได้ก่อนนะคะ เราเคยบ้าพลัง แบกใส่หลังมาเลยค่ะ 10 โลเต็มๆ โดนแฟนบ่นตั้งแต่เจอหน้าที่สนามบินจนถึงตัวเมืองเลยค่ะ เพราะเขาบอกว่า แค่มาเยี่ยม กลัวไม่ได้มาอีกหรือไง....เอิ่ม ก็อยากให้กินของอร่อยๆ จากดินแดนตะวันออกอะ ดีไม่เอาปูนึ่งมาให้กินก็บุญแล้วนะยะ

ลองดูนะคะ แต่แก้วมังกรนี่ขายดีนะคะบอกเลย ฮา
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 May 2018 at 08:29 - IP: 223.24.156.59 IP Information
โหคุณ coldout จัดเต็มมากกกกกก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ขอเรียนแบบideaของฝากคุณสักอน่าสองอย่างนะคะ : ) ขอถามนิดนึงตอนขนไปคือถือเป็นcarry on หรือ โหลดใต้เครื่องหรอคะ ตอนนี้ได้ของฝากเพิ่มมาคือเปลค่ะ แฟนเค้าเคยมาเมืองไทยแล้วชอบมากแต่เค้าหาซื้อไปฝากครอบครัวไม่ได้ เราเลยไปจัดมาค่ะขนาดแค่พอแบกหามได้ 5555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2018 at 01:47 - IP: 188.191.114.149 IP Information
แต่ก่อนแบกใส่เป้ไปค่ะ ไม่ให้เกินตามน้ำหนักที่ทางสายการบินกำหนดค่ะ (เคยเอากุนเชียงใส่เป้ไปค่ะ เจ้าหน้าที่บ้านเราขอตรวจดูด้วยนะคะ เพราะผ่านเข้าเครื่องจะเป็นแท่งๆ ด้ามๆ ค่ะ เราก็บริสุทธิ์ใจเนอะ เปิดเลยจ้า เต็มที่...

แต่เดี๋ยวนี้นักท่องเที่ยวชาวรัสเซีย ถือเป็นตะกร้าๆ ขึ้นเครื่องเลยค่ะ (ตะกร้าพลาสติกมีฝาปิดอย่างในบิ๊กซี หรือโลตัสอะค่ะ แบบนั้นเลย....) เราก็เอามั่งเลย เลียนแบบเขา และมีกระเป๋าเล็กๆ ใบเล็กจริงๆ ไว้ใส่เอกสารส่วนตัวและของมีค่าค่ะ สายการบินก็อนุญาตนะคะ

เราเอาปลากระป๋องในซอสมะเขือเทสด้วยนะ ยี่ห้อที่มีรูปไก่อะค่ะ คือที่บ้านกินแต่ยี่ห้อนี้ เราก็เอาไปฝากพ่อแม่ค่ะ เปิดมายำให้กินอีกต่างหาก ฮา (ใส่แตงกวา หอมใหญ่ ผักชี บีบมะนาว...อร่อยคนเดียว ไม่รู้ว่าตอนนั้นพ่อแม่แฟนมองยังไง รู้แค่ว่า หนูอร่อยของหนู มากันด้วยกันไหม ไม่ชอบไม่ว่า ขอให้ลอง สรุปเรากินเอานิ้วปาดจานเลยค่ะ ฮา)

หมูหยองเราก็เอาไปนะคะ โรยกับสลัดค่ะ หวานๆ เค็มๆ ดี ไม่ต้องใส่เกลือด้วยนะ

ทีนี้พอเราแต่งงาน ทุกอย่างที่ลองเอามา เท่ากับว่า เราลองขนมาแล้ว ถือว่า "ผ่าน" ค่ะ ล่าสุดเอากล้วยน้ำว้ามา (ตัดเอาเฉพาะกล้วยไม่เอาก้านหวีมานะคะ ประหยัดเนื้อที่ค่ะ) ก็อร่อยกันถ้วนหน้าค่ะ เพราะถ้ามาอยู่แล้ว บอกเลยว่าลงแดงจริงๆ ค่ะ

เอาของที่เราชอบมานะคะ พอชวนให้คนอื่นทานแล้วถ้าเขาไม่ชอบกัน เราก็กินอย่างเอร็ดอร่อยไม่เสียแรงแบกค่ะ....

ลองดูนะคะ...

ทริค คือ ถ้ายัดใส่เป้ เวลาแบกไว้บนเหนือศีรษะต้องมั่นใจว่าตัวเองแบกไว้ อย่าโยน อย่ากระแทก เพราะแค่แบกผลไม้มันจะเบียดๆ อยู่แล้วนะคะ ยิ่งกระแทกกระเป๋ายิ่งช้ำเข้าไปอีก พอมาถึงที่น้ำผลไม้จะออก แล้วเท่ากับว่าเราต้องกินค่ะ ไม่งั้นจะเน่าง่าย เนื่องจากว่าน้ำตาลในผลไม้จะเร่งให้เน่าเร็วค่ะ...
เราเลยอยากแนะนำให้ใส่ตะกร้าหูหิ้วแบบโปร่งๆ ค่ะ มันวางข้างบนเหนือศีรษะได้ค่ะ แต่ลองดูในเวปของสายการบินนะคะว่า กว้าง x ยาวเท่าไหร่ ถ้าไปบ่อยๆ นี่รับรองเดี๋ยวเก่ง และรู้ทางเองค่ะ...
Back to Top
Marinawiny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2018 at 00:18 - IP: 46.5.254.122 IP Information
Originally posted by ColdOut

ไม่ใช่สะใภ้บ้านนี้นะคะ แต่ขอแนะนำว่าเรื่องนำผลไม้เข้าให้ถามแฟนให้แน่ใจว่า ตามกฏหมายท้องถิ่นนั้น ห้ามนำเข้าผลไม้สดหรือไม่
- มะม่วงขอให้เลือกห่ามๆ ประมาณว่าอีก 3 วันสุกแล้วกินได้ค่ะ เพราะว่าหิ้วกระเตงๆ จะช้ำเอาได้ค่ะ ช้ำแล้วไม่น่ากิน แถมเนื้อจะไม่สวยด้วยค่ะ
- เรื่องยาทากันยุง ถ้าเป็นเราจะไม่เสี่ยงค่ะ เนื่องจากบางคนจะแพ้สารเคมีตัวนี้ด้วย หมอแต่ละประเทศต้องจองกันล่วงหน้านะคะ

จากประสบการณ์ของเรา เราหิ้วสับปะรดศรีราชา (ตัดหัว ตัดก้านนะคะ) มะละกอสุก แก้วมังกร มังคุด เงาะ ลำไย ชมพู่ ฝรั่ง และขนมหวานพวกฝอยทองอบแห้ง ฝอยทอง ทองหยิบ ทองหยอดแพ็คใส่กล่องทัปเปอร์แวร์แล้วห่อด้วยพลาสติกอีกที ห่อด้วยถุงก็อปแก็ปอีกชั้นค่ะ (กันหกในกระเป๋า) ขนมอาลัว เคยเอาลูกชุบไปค่ะ ประคองกอดแต้เลย กลัวจะเสียรูปทรง ฮา

บ้าสุด เอาอ้อยไปค่ะ แฟนตะลึงเลย เห็นเราปลอกอ้อยฉับๆ (ก็ทำไมอะ ฉันเอาสิ่งที่ฉันชอบมาให้นะ ไม่กินฉันก็กินเองได้นะ ไม่ต้องกลัวว่าจะเสียของ ฮา)

ส่วนอาหารก็ กุ้งแห้ง ซื้อแบบตัวใหญ่ๆ กินแกล้มได้ค่ะ ปลาหมึกแห้ง ขนมเปี้ยะใส้ถั่ว กะหรี่ปั๊ปไส้ไก่ มาม่าหมูสับค่ะ (ฮา)
โดยประมาณนี้ค่ะ เราไปช่วงไหนก็เอาผลไม้ตามฤดูกาลไปฝากค่ะ ประเทศที่เราไปเอาเข้าได้หมดเลยค่ะ

ยังไงก็ลองเอาของที่แบกได้ก่อนนะคะ เราเคยบ้าพลัง แบกใส่หลังมาเลยค่ะ 10 โลเต็มๆ โดนแฟนบ่นตั้งแต่เจอหน้าที่สนามบินจนถึงตัวเมืองเลยค่ะ เพราะเขาบอกว่า แค่มาเยี่ยม กลัวไม่ได้มาอีกหรือไง....เอิ่ม ก็อยากให้กินของอร่อยๆ จากดินแดนตะวันออกอะ ดีไม่เอาปูนึ่งมาให้กินก็บุญแล้วนะยะ

ลองดูนะคะ แต่แก้วมังกรนี่ขายดีนะคะบอกเลย ฮา

โหเอาอ้อยไปด้วยเด็ดมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ColdOut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2018 at 03:19 - IP: 188.191.114.149 IP Information
น้องมารีน่า ไม่ได้เจอกันนานเลย ใกล้จะเจอเด็กน้อยแล้วเนอะ ขอให้คลอดง่ายๆ เลี้ยงง่ายๆ นะคะ (อยากเห็นเด็กน้อยจัง) อ้อ อย่าลืมแจ้งเกิดด้วยนะ โทรถามเจ้าหน้าที่สอท. ได้เลย

ตอนนี้พี่พัฒนาทักษะหอบ ผักบุ้ง ถั่วพลู คะน้า ปลาหมึกยัดใส้ต้มหวาน(แช่แข็งมา)และน้ำมะพร้าว(แช่แข็ง) มาถึงสนามบินรื้อน้ำมะพร้าวที่แช่แข็ง (ละลายแค่ไหนก็แค่นั้น)มายัดหลอดประเคนให้คนมารับเลย เอาไปดื่มเย็นๆ ร้องแหง่วๆ อยากจะกินนัก (แต่งานไม่สามารถลาได้ ก็น่าสงสารอยู่ล่ะนะ)
Back to Top
Marinawiny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2018 at 14:28 - IP: 46.5.254.113 IP Information
Originally posted by ColdOut

น้องมารีน่า ไม่ได้เจอกันนานเลย ใกล้จะเจอเด็กน้อยแล้วเนอะ ขอให้คลอดง่ายๆ เลี้ยงง่ายๆ นะคะ (อยากเห็นเด็กน้อยจัง) อ้อ อย่าลืมแจ้งเกิดด้วยนะ โทรถามเจ้าหน้าที่สอท. ได้เลย

ตอนนี้พี่พัฒนาทักษะหอบ ผักบุ้ง ถั่วพลู คะน้า ปลาหมึกยัดใส้ต้มหวาน(แช่แข็งมา)และน้ำมะพร้าว(แช่แข็ง) มาถึงสนามบินรื้อน้ำมะพร้าวที่แช่แข็ง (ละลายแค่ไหนก็แค่นั้น)มายัดหลอดประเคนให้คนมารับเลย เอาไปดื่มเย็นๆ ร้องแหง่วๆ อยากจะกินนัก (แต่งานไม่สามารถลาได้ ก็น่าสงสารอยู่ล่ะนะ)

สวัสดีค่ะ ใกล้คลอดแล้วค่ะภายในเดือนนี้  คลอดที่เยอรมันเลยค่ะ อยากให้ลูกได้ 2 สัญชาติทั้งไทยทั้งเยอรมัน ก็เดี๋ยวปรึกษาพี่คนไทยที่อยุ่ใกล้ๆบ้านน่ะคะ

ขอบคุณนะคะSmileSmile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.273 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters