Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: สามี overstay ต้องการอยู่ต่อแบบถูกกฎหมายทำยังไงดีค
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สามี overstay ต้องการอยู่ต่อแบบถูกกฎหมายทำยังไงดีค

Author
aonsiri0509 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote aonsiri0509 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สามี overstay ต้องการอยู่ต่อแบบถูกกฎหมายทำยังไงดีค
    Posted: 20 Aug 2018 at 15:30 - IP: 110.168.74.218 IP Information
       สวัสดีค่ะ

สามีดิฉัน overstay ที่ไทยมาสองปีกว่าแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าไปทำอิท่าไหนถึงปล่อยให้ตัวเอง overstayได้ ทั้งๆที่ก็มีงานทำ และอยู่มาเกือบสิบปีแล้ว (โมโหมากค่ะ) พึ่งมาทราบก่อนแต่งงานเมื่อสองปีที่แล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้อยากจดทะเบียนสมรสและอยากมีลูก จึงอยากทำอะไรให้มันถูกกฎหมายค่ะ เค้าก็อยากอยู่เมื่อไทยด้วย จะไปไหนนอกประเทศก็ไม่ได้กลัวไม่ได้กลับมา สามีบอกว่าถ้าจดทะเบียนสมรส ใช้วิซ่าสมรสที่ overstay มาก็จะโมฆะ จริงรึป่าวค่ะ ใครพอทราบบ้าง ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงค่ะเพราะจะเลี่ยงไม่โชว์การยืนยันตัวตนได้ยังไง  เคยปรึกษาเอเจนซี่นึงเค้าบอกว่าสามารถช่วยแก้ไขเรื่อง overstay ได้ ค่าใช้จ่าย 60,000 บาท คิดว่าราคานี้โอเคไหมค่ะ หรือมีใครที่มีที่ปรึกษาช่วยแนะนำด้วยค่ะ 

ขอบพระคุณค่ะ 
Back to Top
Rabbit3yearsold View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rabbit3yearsold Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2019 at 21:12 - IP: 223.24.168.230 IP Information
เราไม่แน่ใจนะ แต่คิดว่าให้เขากลับไปประเทศตัวเองแล้วขอวีซ่าเขามาใหม่โดยบอกเหตุผลการเข้ามาใหม่เพื่อสมรสกับหญิงไทย
แต่วีซ่านี้ใช้เวลานานไม่ได้ได้ใน 1 สัปดาห์ ในกรณีอยู่เกินจะโดนปรับวันละ 500 บาท สามีเคยอยู่เกิน 5 วันก็ต้องเดืนทางไปกองตรวจคนเข้าเมืองแจ้งวัฒนะเพื่อขอขยายเวลาอยู่ต่อ ทั้งนี้ก็เสียค่าปรับไปตามจำนวนวันและได้วันมาเพิ่มอีก 30 วัน แต่ในกรณีคุณถ้าโดนปรับขนาดนั้นล่ะจนแน่ แนะนำเป็นออกไปและทำเรื่องเข้ามาใหม่ วีซ่าแต่งงานคนจะแต่งงานรัฐจะมาห้ามได้ยังไง

ปล.ไม่จำเป็นต้องใช้เอเจนซี่ค่ะ แพง เรื่องพวกนี้สามารถหาข้อมูลและทำเองได้ค่ะ
Back to Top
Aminahaly View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Aminahaly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2019 at 08:31 - IP: 223.24.164.13 IP Information
แฟนเป็นชาวปากีสถานคะกำลังจะมาและอยากจดทะเบียนสมรสแต่การค้นหาข้อมูลของเราผิดพลาดเพิ่งมารู้ช่วงสองอาทิตนี้เองว่าถ้าจดทะเบียนสมรสแล้วต้องเปลี่ยนเป็นvisa non-o ติดตามภรรยาและต้องโชว์สเตทแมน 400,000 มึนตึบเลย จึงทำให้หาข้อมูลมากขึ้นหาช่องทางมากขึ้นแต่ยังหาข้อสรุปในการแก้ปัญหา....กรณีover stat ในกรณีของผู้โพสมากกว่า1 ปี แต่ไม่เกิน 3 ปี ถ้าเข้ามอบตัวกับตม.เองจะเสียค่าปรับสูงสุดไม่เกิน20,000และให้ออกจากประเทศไทยและไม่อนุผญาติให้เข้าประเทศไทยเป็นเวลา3ปีคะแต่ถ้าหากโดนตมจับกุม0verstay เกิน 1 ปี จะไม่สามารเขเาไทยเป็นเวลา10ปีคะ http://www.thaitribune.org/contents/detail/304?content_id=17455&rand=1475785930 ลิงค์รายละเอียดกรณีoverstay
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters